What's new

Nghỉ hè ... dẫn vợ con đi phượt .

Cách đây hơn 1 tháng ... 3h đêm đang nằm coi đá banh thì nhận được tin nhắn của bạn Béo xinh dep ... a có mua vé giá rẻ của Vietnam Airline không . OK , sáng hôm sau nhận được code vé liền ... giá rẻ bất ngờ ... cả nhà 4 chiến sĩ lượt đi lượt về mất có hơn 6 củ ...
Thế là quyết định dẫn vợ con đi vòng cung đông bắc ... nhờ bác Soncoi mướn dùm cái xe ... đi phượt .

4h sáng 2/6 cả nhà lên đường ra sân bay Tân sơn nhất ...

Cơm nước xong xuôi tới tiết mục đi kiếm KS ... chạy lòng vòng tí thì con bé nhà tôi tinh mắt chỉ bố ghé vào KS mới khai trương đang khuyến mãi ... Hehe giá phòng là củ rưỡi 1 đêm sau khi trổ tài đàm phán chốt lại .... giá rẻ bất ngờ 600k 1 đêm ... hehe rất KS rất hiện đại ... khóa bằng thẻ từ , mọi thứ trong phòng xài cảm ứng mới ghê chứ ...

Đây là Ks ... sáng hôm sau tôi chụp ...

DSC_4516 của tuan_coi, trên Flickr

Nhận phòng tắm rửa xong xuôi đã gần 11h đêm ... kết thúc 1 ngày dài trên đường 400km chạy xe ...

DSC_4495 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4499 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4500 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4505 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4507 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4509 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4510 của tuan_coi, trên Flickr

Last edited:
Ngũ Chỉ Sơn dưới tay máy Bác Tuấn đẹp quá. Thế này mà có chút mây quấn lưng chừng thì tuyệt.
Nhà em góp gà với bác 1 tấm về Ngũ Chỉ Sơn nhưng mà từ xa, đứng ở Tả Giàng Phình.

Hehehe ... vậy đây là Ngũ chỉ sơn hả bác Un ... hihi nhà em chả biết đếch gì cả , chỉ thấy đẹp là chộp thôi ...

bác Un bớt chút thời gian chú thích dùm nhà em nhưng nơi em đi qua mà ko biết địa danh nha ... hehe cám ơn trước đấy nha bác Un ...

Ngủ một giấc dài và sâu ... tỉnh dậy thật khoan khoái... mới hơn 5h mặc đồ lấy máy hình len lén chui ra khỏi phòng ... vợ con vẫn dang say giấc nồng ...

Đêm qua trời mưa ... Sapa sáng sớm vẫn còn ướt nước mưa đêm qua ... Thành phố yên tĩnh và trong lành ...

DSC_4513 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4514 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4515 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4516 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4517 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4518 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4519 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4522 của tuan_coi, trên Flickr

Mây mù lảng vảng bay trên các đỉnh núi ...Sapa nhìn thật đẹp ... nó vẫn còn nét gì hoang dã hơn Dalat ...

Sa Pa là một thị trấn vùng cao, là một khu nghỉ mát nổi tiếng thuộc huyện Sa Pa, tỉnh Lào Cai, Việt Nam. Nơi đây ẩn chứa nhiều điều kỳ diệu của tự nhiên, phong cảnh thiên nhiên với địa hình của núi đồi, màu xanh của rừng cây, tạo nên bức tranh có bố cục hài hoà, có cảnh sắc thơ mộng và hấp dẫn từ cảnh quan đất trời vùng đất phía Tây Bắc.

DSC_4571 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4658 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4659 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4660 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4670 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4671 của tuan_coi, trên Flickr

Last edited:
Đây là nơi sinh sống của dân cư 6 dân tộc Kinh, H'Mông, Dao đỏ, Tày, Giáy, Xã Phó.

Các dân tộc ở Sa Pa đều có những lễ hội văn hóa mang nét đặc trưng:

Hội roóng pọc của người Giáy vào tháng giêng âm lịch.
Hội sải sán (đạp núi) của người H'Mông.
Lễ tết nhảy của người Dao diễn ra vào tháng tết hàng năm.

Những ngày phiên chợ ở Sa Pa nhộn nhịp vào tối thứ bảy kéo dài đến chủ nhật hàng tuần. Chợ Sa Pa có sức hấp dẫn đặc biệt đối với du khách từ phương xa tới. Người ta còn gọi nó là "chợ tình Sa Pa" vì ở đây nam nữ thanh niên người dân tộc H'Mông, Dao đỏ có thể nhờ âm thanh của khèn, sáo, đàn môi, kèn lá hay bằng lời hát để tìm hay gặp gỡ bạn tình.

Những người dân tộc thiểu số nơi đây đi chợ rất sớm .... trang phục của họ màu sắc rực rỡ chứ không ít màu như các dân tộc ở Tây nguyên ...

DSC_4523 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4526 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4546 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_4551 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6895 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6880 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6876 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6898 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6913 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_6914 của tuan_coi, trên Flickr

Last edited:
Nằm ở phía Tây Bắc của Việt Nam, thị trấn Sa Pa ở độ cao 1.600 mét so với mực nước biển, cách thành phố Lào Cai 38 km và 376 km tính từ Hà Nội. Ngoài con đường chính từ thành phố Lào Cai, để tới Sa Pa còn một tuyến giao thông khác, quốc lộ 4D nối từ xã Bình Lư, Lai Châu. Mặc dù phần lớn cư dân huyện Sa Pa là những người dân tộc thiểu số, nhưng thị trấn lại tập trung chủ yếu những người Kinh sinh sống bằng nông nghiệp và dịch vụ du lịch.

Sa Pa có khí hậu mang sắc thái ôn đới và cận nhiệt đới, không khí mát mẻ quanh năm. Thời tiết ở thị trấn một ngày có đủ bốn mùa: buổi sáng là tiết trời mùa xuân, buổi trưa tiết trời như vào hạ, thường có nắng nhẹ, khí hậu dịu mát, buổi chiều mây và sương rơi xuống tạo cảm giác lành lạnh như trời thu và ban đêm là cái rét của mùa đông. Nhiệt độ không khí trung bình năm của Sa Pa là 15 °C. Mùa hè, thị trấn không phải chịu cái nắng gay gắt như vùng đồng bằng ven biển, khoảng 13 °C – 15 °C vào ban đêm và 20 °C – 25 °C vào ban ngày. Mùa đông thường có mây mù bao phủ và lạnh, nhiệt độ có khi xuống dưới 0 °C, đôi khi có tuyết rơi. Lượng mưa trung bình hàng năm ở đây khoảng từ 1.800 đến 2.200 mm, tập trung nhiều nhất vào khoảng thời gian từ tháng 5 tới tháng 8.

Thị trấn Sa Pa là một trong những nơi hiếm hoi của Việt Nam có tuyết. Trong khoảng thời gian từ 1971 tới 2011, 15 lần tuyết rơi tại Sa Pa. Lần tuyết rơi mạnh nhất vào ngày 13 tháng 2 năm 1968, liên tục từ 3 giờ sáng đến 14 giờ cùng ngày, dày tới 20 cm.

Chặng đường 400km dù chỉ chạy lướt qua mà đến 10 trang hình ảnh, quả thực là no mắt đấy bác ạh! Hình ảnh rất đẹp dù phần lớn phải bắt hình qua kính oto,nếu có thời gian bác tìm hiểu và diễn giải thì thật là hoàn chỉnh bác nhỉ ? Đúng là phải nhờ bác doun ..À mà nếu đi đường này thì phải qua đèo Ô Quy Hồ bác nhễ ? Cám ơn nhiều....

Lợn cắp nách

Hồi tháng 12 năm 2005 tôi có ra đây 1 lần ... nhưng hồi đó sương mù nhiều quá ... hehe mù mịt suốt ngày làm hồi dấy chụp chẳng được bao nhiêu hình ... đây là máy tấm hình tôi chụp hồi đấy ... các bác xem Sapa có thay đổi nhiều không nhá ...

_MG_3970 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3980 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3981 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3982 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3985 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3986 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3988 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3993 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_3995 của tuan_coi, trên Flickr

_MG_4016 của tuan_coi, trên Flickr

Chặng đường 400km dù chỉ chạy lướt qua mà đến 10 trang hình ảnh, quả thực là no mắt đấy bác ạh! Hình ảnh rất đẹp dù phần lớn phải bắt hình qua kính oto,nếu có thời gian bác tìm hiểu và diễn giải thì thật là hoàn chỉnh bác nhỉ ? Đúng là phải nhờ bác doun ..À mà nếu đi đường này thì phải qua đèo Ô Quy Hồ bác nhễ ? Cám ơn nhiều....

Lợn cắp nách[/QUOT

Đúng vậy bác Dibuisolo ah ... hehe nhiều địa danh mình cũng không nắm rõ ... nên phải nhờ bố UN chú thích dùm ... hehe chỉ biết cung đường đã đi qua thật đẹp .

Đúng đấy bác đường này phải qua đèo Ô Qui Hồ ... mình có dừng lại chụp hình ... hihi nhưng không biết nó nằm ở đoạn nào ...

Hhehe mình cũng tìm hiểu cái món lợn cắp nách rồi ... giải thích cho chị xã rồi bác .

Hehe thấy bác Dibuisolo ... hơi bị uyên bác đấy nha !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back