What's new

Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn( tháng 4/ 2014)

Xìn chào các ACE phượt thủ!:D

Mình đang có ý định "bụi " một chuyến đến Nam Ninh-Trương Gia Giới-Phượng Hoàng Cổ Trấn khoảng đầu tháng 4 sắp tới.Ý tưởng chuyến đi mới vừa ở trong suy nghĩ mình tối hôm qua khi xem lại phim Avatar, mình chợt nhớ có người nói cảnh trong bộ phim này lấy ý tưởng đến từ cảnh thật ở ngoài đời ở Trương Gia Giới-tỉnh Hồ Nam-Trung Quốc. Thú thật, mình mà đã thích đi đâu thì làm ngay và luôn nên lên nét từ tối qua và thu thật đủ mọi thông tin về 2 nơi này : Trương Gia Giới (TGG) và Phượng Hoàng Cổ Trấn (PHCT)....Mọi chuyện sẽ ko có gì phức tạp ngoại trừ một điều, MÌNH MỘT CHỮ TIẾNG TRUNG CŨNG KO BIẾT...nhưng chả lẽ mang danh dân đi bụi mà lại bị một trở ngại nhỏ nhoi cản đường nên càng quyết tâm đi...

Vào đề luôn, ai chưa có dự định đi đâu tháng 4 này thì join với mình nhé! Dự là mình cần một ai đó biết tiếng Trung (quá tốt), còn nếu không, chả sao, chỉ cần một trái tim rộng mở và một đôi chân dám đi ---> mình đã mua một cuốn "365 câu nói thông dụng tiếng Trung--có phiên âm" để sẵn sàng...đến lúc này, 90% là mình sẽ đi!(BB)

Nếu như các ACE có xem qua bài viết này, ko muốn join cũng dc, nhưng nếu đã có kinh nghiệm đi 2 nơi này hoặc Trung quốc, xin hãy cho mình vài lời khuyên.Mình cần tất cả thông tin các bạn có, và nếu có ai nghĩ đi TQ mà ko bik tiếng Trung là bất khả thi, xin hãy nói cho mình biết tại sao?

Còn điều này nữa, vì thông tin nắm chưa chặt nên chưa dám nói chắc ngày đi ngày về, nhưng dự là đi 7 ngày cho thong thả, chi phí theo mình là khoảng 2,500 tệ (6,7 triệu gì đó, nếu share còn rẻ hơn)

À quên, sơ lược bản thân :

Mình là Nam, 26 tuổi, đi "bụi" từ 5 năm nay, chủ yếu là Châu Á, nhiếp ảnh gia tự tạo, tính tình phóng khoáng tự do tự tai ko thik ràng buộc nhiều

Last edited:
Dear ban daugaunhoibo, cám ơn ban nhiều vì chia se của ban, mình se look up giờ xe bus để chuẩn bị tốt hơn...Cho mình hỏi, hình như TQ ko có website bán vé tàu lửa ư???

Dear anh Milan, bạn Nheva, điều mà mình concern nhất là vé tàu đi Trương GIa Giới, nếu đến Nam Ninh mà hết vé thì that tệ, vì mình ko muốn phí một ngày ở Nam Ninh làm gì, nếu có ai đó ở Nam Ninh mua giùm vé tàu thì quá tốt...còn vè guide, mình cũng nghĩ khi đến khu du lịch vũ lăng nguyên cũng sẽ thuê một guide địa phương để hướng dẫn mình walk around

Thực ra đi đông thì mới lo hết vé, chứ bạn đi 1 mình thì luôn có vé cho bạn, nếu bạn ko đi vào mùa du lịch, mùa sinh viên nhập trường thì vô tư.
Nếu không biết tiếng Trung thì thuê tour guide làm gì cho phí tiền, vì bạn nói nó ko hiểu, nó nói bạn không hiểu, khu vực Hồ Nam này làm gì có tour guide nói được tiếng Anh.
Nếu bạn biết tiếng anh thì mình có thể gửi cho bạn bản pdf lonely planet của tỉnh Hồ Nam, nghiên cứu kỹ thì đi được, Tây nó chả biết tiếng Trung mà vẫn đi ầm ầm.

còn về người TQ, mình nghĩ họ sẽ rất sẵn long giúp đỡ người ko bik tiếng Trung, cũng như người Việt sẵn lòng giúp đỡ người nc ngoài??

He he, bạn sang đấy xem thử xem người ta có nhiệt tình với người nước ngoài không nói được tiếng Trung không nhé :) Có thể có, nhưng không dồi dào đâu :)

Chưa gì chị Mèo đã dọa bạn ấy rồi, ko biết tiếng trung vẫn đi được, hơi vất vả tí thôi.

Đó là trong trường hợp mọi chuyện đều ổn bạn Milan ạ, chỉ cần có chút chuyện gì bất thường một chút (bị mát cắp, bị ốm, bị lạc đường... ) thì bạn sẽ thấy chuyện cần biết chút tiếng tăm nó như thế nào. Bọn Tây nó đi ầm ầm vì nó mắt xanh mũi lõ :) Dân da vàng có truyền thống ngại dân mũi lõ nên khả năng nó bị rủi ro không cao như chúng ta :)

Mình kể một chuyện này thôi: khi ở Côn Minh, mình dẫn một mem trong đoàn đi mua thuốc (vì người ấy đánh rơi mất vỉ thuốc huyết áp), người đó là BS, quả quyết đó là một loại thuốc rất phổ thông, ở đâu cũng mua được nhưng ở ngay cả nhưng hiệu thuốc rất lớn, đưa tên thương mại của thuốc đó ra người ta cứ ngớ ra, bảo không biết; mình bảo anh kia nói tên hoạt chất gốc của thuốc ấy ra, họ vẫn bảo không biết. Họ hỏi thế thuốc đó là thuốc gì, mình nói đó là "Gao xue yao" (thuốc huyết áp) họ dẫn mình đến trước một tủ thuốc rất lớn, bảo đó là tủ thuốc tim mạch huyết áp và bảo mình tự tìm. Hic, chỉ một phần rất nhỏ thuốc ở đó có in chữ Latinh :( Họ cũng rất muốn giúp đỡ vì biết thuốc huyết áp rất quan trọng nhưng mình không biết tên thương mại/ tên hoạt chất gốc của thuốc đó bằng tiếng TQ nên họ cũng chịu thôi.

Nên nhớ, cả thế giới đều gọi là Coca Cola, chỉ có TQ gọi là Kekou Kele đấy :D Nếu không gọi đúng cái tên họ dùng, mua 1 chai Coca cũng khó, nếu như không dùng "Nhất Dương chỉ" :D

Cám ơn bạn Meobay đã nhắc nhở, điều đó ko phải là ko thể xảy ra, du lịch mà, kiểu nào cũng có rủi ro, lớn nữa là đằng khác...Nhưng rủi ro ấy có đáng không? Đáng chứ...Mình muốn biết từ kinh nghiệm thực tế các ACE từng đi Trung Quốc là thế nào, có ai đã từng độc hành hoặc đi mà ko biết tiếng Trung chưa?

Cám ơn bạn Meobay đã nhắc nhở, điều đó ko phải là ko thể xảy ra, du lịch mà, kiểu nào cũng có rủi ro, lớn nữa là đằng khác...Nhưng rủi ro ấy có đáng không? Đáng chứ...Mình muốn biết từ kinh nghiệm thực tế các ACE từng đi Trung Quốc là thế nào, có ai đã từng độc hành hoặc đi mà ko biết tiếng Trung chưa?

Mình ko biết tiếng Trung, đã từng đi Vân Nam và Tứ Xuyên gần như là 1 mình trên suốt hành trình, đôi lúc có xảy ra nhiều tình huống bất ngờ nhưng đều trót lọt hết.
Cái chính là chuẩn bị cẩn thận trước mỗi chuyến đi, may mà tính mình cũng cẩn thận cho nên cũng ok

Đi thì kiểu gì cũng trót lọt được.
Nhưng cái chính là câm điếc thì mất vui, nhiều lúc bực mình, tốn thời gian, lỡ kế hoạch thôi.
Chuyện thuốc thang ở TQ bạn Mèo bay nói hoàn toàn đúng.
Đố bạn tìm thấy thứ thuốc thông dụng nào trên toàn thế giới nhé.
Chính hồi đi Trương Gia Giới mình cũng bị 1 vố.
Do trời lạnh mình bị đau họng, càn mua thuốc chống phù nề Alfa Choay.
Mình biết chút tiếng Hoa, bạn mình giỏi tiếng Hoa, 1 bạn khác là bác sĩ , cả 3 bổ đi tìm, giải thích đủ kiểu, nhưng các hiệu thuốc bó tay ko tìm ra.
Mua vé tàu từ VN thì khó như lên trời, mình phải nhờ 1 bạn ở NN mua trước mấy tuần.
Túm lại nhóm nào đi mà ko có người biết tiếng Hoa thì "khổ nhục" vô cùng :)

Nếu bạn ở tp HCM,mình có thể đặt vé trước dùm bạn, đến ngày ra ga, bạn chỉ cần đến quầy lấy vé là được.

Mình hơi tiếc vì bạn bay ra HN hơi muộn, lúc 23h lận, trong khi tàu HN đi NN xuất phát lúc 21h40.
Đi tàu thì đến thẳng ga và đi 1 mạch luôn, chưa kể nếu đến sớm, trong trường hợp bất khả kháng ko mua đc vé tàu NN-TGG thì vẫn có thể lên kế hoạch cho phương án 2, 3 như bắt tàu đi Liễu Châu, rồi từ Liễu Châu đi TGG hoặc ra bến xe mua vé đi TGG nếu có.
Thực tế đi tàu như thế này thì khoảng trưa hôm sau tới nơi rồi, nhanh chậm là ở khâu làm thủ tục ở Pingxiang. Vì vậy nếu cho là lãng phí thời gian ở NN thì chắc chỉ lãng phí chỉ độ 4 tiếng đồng hồ, nhưng an tâm hơn.

Còn đi xe hoa Thêm, xuất phát từ lúc 5h sáng, tính thêm 1 tiếng chênh lệch múi giờ, thời gian làm thủ tục, bắt xe, nhảy xe tới bến xe, rồi từ bến xe đi ngược sang nhà ga nữa, thì cũng đã 4h chiều bên TQ. Lúc đó chắc may còn vé ngồi, xui thì vé đứng hoặc hết vé. Tầm 4h chiều mà muốn lên kế hoạch cho các phương án khác sợ hơi trễ. Chưa kể lạ nước lạ cái, lạc đường hoặc bắt trúng Dache nó vừa đi vừa đón khách cho đủ người thì hỏng luôn. Đợt mình đi Quế Lâm đã bị 1 vố, đến nơi trễ 5' tàu đi luôn rồi.
Còn có xe của Vận Đức - Xuân Cương đi thẳng tới bến xe, mình cũng hỏi đc giá khoảng hơn 400k 1 chiều, tránh đc việc nhảy xe nhưng xe của họ tận 7h mới xuất phát, mà xuất phát ở bến xe chứ ko qua tận nhà đón. Vì vậy tính ra vẫn ko sớm hơn đc chút nào.

Trong 2 cách đi trên thì cách đi tàu còn 1 vấn đề là dạo này hình như tàu HN-NN đang giảm chuyến đi thì phải, có nghĩa là có 1 vài ngày trong tuần ko có tàu.

Ngoài ra khi nc với bạn, bạn cũng bảo là mua vé 50$ qua hệ thống đặt vé online, so với giá gốc 200 tệ thì quá đắt, mình nghĩ ko nên phí tiền cho những dịch vụ bắt chẹt khách du lịch của các bạn Tàu. Nếu là mình thì thà đi xe còn hơn là mất mấy trăm k cho cái dịch vụ đặt vé này, vì họ chỉ đơn giản sử dụng thẻ nội ngân hàng TQ thanh toán online, rồi gửi số booking cho mình sau khi mình gửi tiền qua cho họ, quá chát cho vài thao tác đơn giản.

Bạn chủ thớt ơi, Chương trình của bạn như thế nào rồi. Mình cũng đang quan tâm cung này. Có gì add FB mình cho dễ nói chuyện www.facebook.com/sungsung.sung.31
P/s: mình cũng không biết một chữ tiếng Trung nào đâu. hic

Bạn ý định chuyển sang tháng 6 rồi vì tình hình vé máy bay ra HN loằng ngoằng ko khớp đc với lịch trình đưa ra.
Mình cũng đang hơi tiếc vì t6 cty mình nhiều việc, khó mà xin nghỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back