What's new

[Tổng hợp] Thông tin cột mốc biên giới Việt - Trung

Chào mọi người,
Quỷ muốn tìm hiểu thông tin sau về cột mốc biên giới, các anh chị, bạn bè trên phượt nếu biết thì chỉ giùm nhé.
1.Cột mốc nào ở tọa độ cao nhất số với mực nước biển? Độ cao bao nhiêu?
2.Có cột mốc nào đặc biệt khắc trên vách đá, hay vật liệu nào khác ngoài đá hoa cương và theo chuẩn hay không?
3.Làm cách nào đi cột mốc cuối cùng ở cửa Sông Bắc Luân, vì cột mốc này đặt trên phao nổi.
4.Nhân tiện quỷ muốn làm tổng hợp danh sách các cột mốc. Để những người yêu thích cột mốc biên cương có thông tin dễ dàng đi. Mọi người ai đi được chỗ nào rồi thì cung cấp thông tin và chia sẻ hình ảnh nhé.
Cảm ơn tất cả.

Ảnh này em nhìn thấy ở trên mạng, đoán là phía dưới là sông nho quế, có bác nào biết đây là mốc số bao nhiêu không, nhìn đẹp quá

Theo em đoán thì đây là mốc 428

Cột mốc này em vừa đi hồi tháng 4, nó là cột mốc số 426 bác ạ

Theo lời dân bản thì sát dòng Nho Quế, fía dưới mốc 426 này cũng có mốc, có thể dưới đó mới là cột mốc 429, vì đoạn Nho Quế kia em nghĩ là đường biên giới tự nhiên rồi nên phía đoạn trên kia sẽ ko có cột mốc nữa

Tuy nhiên dốc khá cao và đứng nên việc trek xuống dòng Nho Quế em nghĩ ko đơn giản

Cột mốc này em vừa đi hồi tháng 4, nó là cột mốc số 426 bác ạ

Em vừa đi vào đây về xong, nhưng không được thành công cho lắm, cũng chỉ ra được đến mốc 426. Em biết chắc chắn dưới kia còn 2 mốc nữa là 427 và 428. Mốc 428 ở gần sát mặt sông, là mốc gần điểm cực bắc nhất, nhưng ko xuống được vì nếu đi xuống 428 thì phải mất đến nửa ngày đi xuống và đi lên, nên đành phải để dịp khác. Em chỉ thăm được 426 và đứng hóng 427 từ mốc 426 thôi.

Em vừa đi vào đây về xong, nhưng không được thành công cho lắm, cũng chỉ ra được đến mốc 426. Em biết chắc chắn dưới kia còn 2 mốc nữa là 427 và 428. Mốc 428 ở gần sát mặt sông, là mốc gần điểm cực bắc nhất, nhưng ko xuống được vì nếu đi xuống 428 thì phải mất đến nửa ngày đi xuống và đi lên, nên đành phải để dịp khác. Em chỉ thăm được 426 và đứng hóng 427 từ mốc 426 thôi.

Nếu đúng mốc 428 ở sát Nho Quế như bác nói, vậy mốc 429 ở đoạn nào nhỉ, có bác nào có thông tin về cột mốc này không ạ

Nếu đúng mốc 428 ở sát Nho Quế như bác nói, vậy mốc 429 ở đoạn nào nhỉ, có bác nào có thông tin về cột mốc này không ạ
Em chỉ biết có đoạn tả về mốc 429 như sau:
Từ mốc giới số 428, đường biên giới theo đường thẳng (đường kéo dài từ đường nối liền mốc giới số 427 với mốc giới số 428), hướng Bắc – Đông Bắc 270m, đến giao điểm giữa đường thẳng này và trung tuyến dòng chạy sông Nho Quế (Pu Mei He), từ đây chuyển thành biên giới nước, sau đó xuôi theo trung tuyến dòng chảy sông Nho Quế (Pu Mei He), hướng chung Đông Bắc 2,200km, rồi xuôi theo trung tuyến dòng chảy sông Nho Quế (Pu Mei He), hướng chung Đông Nam, đến giao điểm giữa trung tuyến dòng chảy sông Nho Quế (Pu Mei He) và trung tuyến dòng chảy suối không tên, từ đây chuyển thành biên giới đất liền, sau đó theo đường thẳng, hướng Đông – Đông Bắc 60m, đến mốc giới số 429. Chiều dài đoạn biên giới này là 14,060km, trong đó độ dài đường biên giới nước là 13,693km.
Mốc giới số 429 là mốc đơn, loại nhỏ, làm bằng đá hoa cương, đặt trên dốc núi, có độ cao là 497,78m, tọa độ địa lý 230 18’ 39,661” vĩ độ Bắc, 1050 23’ 00,322” kinh độ Đông.
Mốc 429 không nằm ở khu vực gần Lũng cú bác ạ. Như mô tả thì khả năng nó sẽ nằm ở phần giao nhau giữa hai huyện Đồng Văn và Mèo Vạc.

Và theo như hướng dẫn thì có lẽ phần mỏm sông nhìn thấy trên ảnh trước khi nó bị gập xuống chính là điểm cực bắc của Việt Nam.

Không biết có cơ hội nào xuống được đấy không nhỉ?

Và theo như hướng dẫn thì có lẽ phần mỏm sông nhìn thấy trên ảnh trước khi nó bị gập xuống chính là điểm cực bắc của Việt Nam.

Theo bản đồ thì đúng chỗ mỏm đấy là địa đầu cực Bắc, nhưng chắc nơi đó không có dấu chân người (vì mỏm đất này nhỏ, khá dốc và hiểm trở)

Mốc giới số 429 là mốc đơn, loại nhỏ, làm bằng đá hoa cương, đặt trên dốc núi, có độ cao là 497,78m, tọa độ địa lý 230 18’ 39,661” vĩ độ Bắc, 1050 23’ 00,322” kinh độ Đông.
Mốc 429 không nằm ở khu vực gần Lũng cú bác ạ. Như mô tả thì khả năng nó sẽ nằm ở phần giao nhau giữa hai huyện Đồng Văn và Mèo Vạc.

Mình cũng vừa check bản đồ, nếu tọa độ trên là chính xác thì mốc 429 cách cột cờ Lũng Cú khá xa, cỡ vài chục kilomet theo đường chim bay

Vậy, nếu tính mốc, thì mốc 428 chính là cột mốc cuối cùng nơi cực Bắc

Last edited:
Lần sau lên HG tìm cách xuống hẳn 428-429 đi Tuấn ơi, đi thì pm nhé, vác theo 50m dây thừng tìm cách neo từng điểm xuống dần được, ko sợ
Dân họ đi xuống được mình cũng xuống được hết :D

Lần sau lên HG tìm cách xuống hẳn 428-429 đi Tuấn ơi, đi thì pm nhé, vác theo 50m dây thừng tìm cách neo từng điểm xuống dần được, ko sợ
Dân họ đi xuống được mình cũng xuống được hết :D

Chinh fục từ mốc 422 - 428 em nghĩ cũng phải mất nửa ngày, khoảng cách đường chim bay của các mốc này cỡ chỉ 1 cây số, nhưng đều là các mốc ở đỉnh núi và đáy vực, độ cao chênh lệch nhau đến khoảng 700-800m, đường đi khó

Mục tiêu của lần tới HG tiếp theo, em sẽ chinh fục hết các mốc này :D

Chinh fục từ mốc 422 - 428 em nghĩ cũng phải mất nửa ngày, khoảng cách đường chim bay của các mốc này cỡ chỉ 1 cây số, nhưng đều là các mốc ở đỉnh núi và đáy vực, độ cao chênh lệch nhau đến khoảng 700-800m, đường đi khó

Mục tiêu của lần tới HG tiếp theo, em sẽ chinh fục hết các mốc này :D

Mốc giới số 427 là mốc đơn, loại nhỏ, làm bằng đá hoa cương, đặt trên dốc núi, có độ cao là 1103,66m, tọa độ địa lý 230 22’ 34,908” vĩ độ Bắc, 1050 18’ 15,145” kinh độ Đông.
Từ mốc giới số 427, đường biên giới theo đường thẳng, hướng Bắc – Đông Bắc, đến mốc giới số 428. Chiều dài đoạn biên giới này là 0,439km.
Mốc giới số 428 là mốc đơn, loại nhỏ, làm bằng đá hoa cương, đặt trên dốc núi, có độ cao là 788,83m, tọa độ địa lý 230 22’ 47,068” vĩ độ Bắc, 1050 18’ 23,235” kinh độ Đông.
Em nghĩ nửa ngày khó đấy ạ. Đợt vừa rồi em cũng định làm hết từ 422 đến 428 nhưng đến muộn quá nên không đủ thời gian. Mà em cảm thấy hình như khu vực này hơi tế nhị thì phải, vì người dẫn đường chỉ muốn dẫn đi đến mốc chẵn chứ không muốn dẫn đến mốc lẻ lắm. Hôm em đi người dẫn đường chỉ muốn dẫn đi 422, 424, 426 thôi. Còn 428 họ ngại vì quá xa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back