What's new

5 ngày du hí Philippines

Hi all,

Hikarusai viết hồi ký này mục đích là để nhóm đi sau có thêm thông tin về du lịch ở Phi (chủ yếu là transportation & 1 số cái về văn hóa), thông tin có thể không đầy đủ & chi tiết, nhưng sẽ cố gắng để mọi người vẫn có thể có 1 bức tranh sơ bộ về di lịch Phi :). Các bác nào đã đi Phi rùi thì cứ việc dzô bổ sung thêm thông tin nhé

Lịch trình đi của nhóm (các bạn có thể tham khảo ở đây)
http://www.mediafire.com/?sydg4ycwsrv91f4

But thực tế thì lại bị thay đổi tè le:

Ngày 1: Đáp máy bay xuống NAIA (sân bay Phi) lúc 1h sáng, gặp bạn Quyên (em của bạn Hikarusai) gửi vali hành lý rùi bắt bus đi thăm Talgaytay, núi lửa Taal.
Ngày 2: Đón bus đi núi lửa Pinatubo (không thưc hiện được)
Ngày 3: Tối ngày 2 leo lên bus đi Banaue, tham quan Banaue. Dự tính qua Sagada rùi ở đêm ở Sagada. But cuối cùng thuê phòng ở lại Banaue.
Ngày 4: Thuê xe qua Sagada, tham quan Sagada. Ngồi bus đêm về lại Manila
Ngày 5: Đón bus đi tham quan thác Pagsanjian (không thực hiện được)

----------------------------------------------------------------------------------------------

1.

Taxi/bus sân bay:

Vừa xuống sân bay thì có mấy việc cần phải làm sau:

~ Đổi tiền: tỷ giá sân bay ngày 22/3/12 là 4240peso = 100USD. Nên nếu mọi người muốn tỷ giá tốt hơn thì chỉ cần đổi 50USD thui cho chi phí ăn sáng hay tiền taxi hay bus về chỗ nghỉ ngơi chẳng hạn. Tỷ giá ở Pasay city (chỗ tụi Hikarusai đổi là 4300peso = 100USD), tỷ giá trong ngân hàng là 4500 peso = 100 USD.

~Mua sims điện thoại: Sims điện thoại được rao trong sân bay là 500peso, mà ờ ngoài là 100peso với nạp tiền là 40peso, của hãng SmartBuddy.

~Lấy map ở quầy tourist guide infor. Báo trước cho các bạn nào đi Cebu chuyến sớm thì quầy đó đến 10h sáng mới làm việc. Nên lúc nhóm Hikarusai đến là 2h sáng thì chả có ai đứng quầy đó cả.

Ra khỏi sân bay thì bắt đầu đến việc bắt xe.

~ Taxi: Ngay chỗ cửa ra, đi về phía tay phải có chỗ đợi taxi (taxi stand board), taxi có metre, có bảng giá. Đi ko sợ bi lừa. But chỉ có taxi 4 chỗ, ngồi max 5 người. Nếu mà nhóm >5 người thì bắt taxi 7 chỗ, giá tụi nó rao là 600peso cho nguyên xe đi từ sân bay đến Vito Cruz (Vỉto Cruz cách sây bay 20-30mins xe máy), trả xuống 400-500peso là okie.

~Bus: bus sân bay đậu đối diện cửa ra vào sân bay. 20 peso/người, bất kể dừng nơi đâu. Nên thủ sẵn giấy bút ghi tên địa điểm mình muốn đến để hỏi tài xế cho dễ. Nên chuẩn bị tinh thần là dân Phi phần đông nói tiếng Anh ko tốt (trừ 1 số khu vực như Banaue, hay Sagada, dân ở đó lại good về tiếng Anh). Nên khi các bạn hỏi đường, bảo họ ghi thẳng vào tờ giấy, vẽ cái map ra càng tốt. Chứ nếu không, thì chỉ có nườc đứng đực ra vì 2 bên chả hiểu bên kia nói gì hehe :D

2.

Talgaytay

Do nhóm Hikarusai phải qua nhà pé Quyên để cất đồ rùi mới đi núi lửa Taal, nên hành trình đi của nhóm như thế này:

Sân bay NAIA terminal 3 --> Talf avenue, near Vito Cruz --> bắt bus đi Taal

Từ sân bay về Talf avenue thì nhóm đi bus sân bay, dừng ngay Talf corner, ngay chỗ Sogo hotel. Bắt jeepney đến De La Salle university , gặp Quyên. Từ De La Salle đi bộ ra lại góc Talf corner đó, bắt jeepney đi ra bến xe bus đi Talgaytay. Jeepney 1 lần lên xuống là 8.5 peso (but có nhìu chặng đường dài hơn thì giá có thể lên 11peso).

Em nó đây:

Bus đến Talgaytay thì 70peso/người đi xe dù, 84peso/người đi xe chất lượng cao. Cái bus stop của nó chả có rào chắn, chia khu vực gì cả. Cứ chỗ nào thấy bus đông đông là bay dzô hỏi và bắt xe đi (như bắt xe dù ấy). Mất 3hrs ngồi trên xe bus/chăng để đi đến Talgaytay.

Đến Talagaytay, lại chỗ bảng McDonald, đón tricycle đi vào núi lửa Taal. Giá thì tụi nó đòi 200peso/xe cho 5 người. Trả xuống 150 vẫn ok :D.

Cái McDonald bảng đây:

Tricycle là em này:

Mà cái tricycle đi đến Taal là có máy, chứ không phải người đạp. Đường vào Taal cũng khá xa, đi tricycle mất 30 phút, đường đi 1 bên là núi, 1 bên là nước, cặp theo thành núi mà đi, đi xoáy vòng tròn. Nói chung, cảm giác rất đã cứ như chơi trò cảm giác mạnh ấy

5.

Pasay city

Do nhóm Hikarusai có bạn ở khu vực Pasay city, nên cứ hay tham quan khu vực này. Mãi sau đến ngày cuối, khi lang thang đến Green Belts shopping malls ở Malate thì mới phát hiện ra khu mình ở được gọi là khu ổ chuột của Manila, & được đánh giá là nguy hiểm. Dân trong Malate rất ngại đến Pasay city, dù đi monorail có 15 phút, còn jeepney hay taxi thì khoảng 20 phút nếu không kẹt xe.

Giao thông ở đây cực lộn xộn. Ngay chỗ Talf corner (gần Vito Cruz) thì xe bus, jeepney đậu tràn lan, muốn bắt xe là cứ ra đường bắt. Monorail thì ở trên đầu, dưới là cầu dành cho người đi bộ, mùi nước tiểu thì tràn lan, rồi tiếng rao hàng nữa. Nói chung là, lúc mới xuống sân bay về đến khu vực này, thì Hikarusai bị shock văn hóa nặng hix. Mãi sau này, mới thấy quen dần & lại thấy cực kỳ enjoy khu vực này.

Enjoy là do:

Đồ ăn lề đường ngon & rẻ, 10-15peso/cây xiên, gà ở đây cực ngon

Người dân ở đây nhìn bặm trợn, tiếng Anh dở (hix) nhưng được cái rất nhiệt tình giúp đỡ. Lúc ở sân bay, nhóm Hikarusai không biết đường đi đến Vito Cruz thì gặp 1 anh bạn đang làm thủy thủ dắt đi đến tận gặp mặt bạn Quyên rồi mới đi. Còn lúc kiếm đường ra bến Victory Liner thì gặp 1 anh bạn làm techinican ở MRT dắt đi đến tận khi nhóm tới bến xe & yên vị trên xe rồi anh đó mới đi.

Uống bia ngoài đường ở khu vực này bị cấm. Chí có dzô trong mấy quán bar đồng quê mới uống được. Sanmiguel là 38peso/chai, có bia Red Hot uống cũng được, giá tầm 40peso/chai.Mà dzô 7eleven, thì Sanmiguel có 25peso/chai ah.

Đi monorail thì đỡ nghe mùi nước tiểu hơn, không gian vẫn sạch sẽ hơn ở bên dưới.

Bản đồ monorail đi:

Giá monorail là 12-15peso/người, tùy chặng đường.

6.

Intramutos

Từ Vitor Cruz bắt jeepney đến Intramutos hết 30 phút tốn 8.5peso, còn đi monorail là 12peso đến trạm center rùi sau đó đi bộ tiếp 5 phút nữa. Intramutos rất rộng, có nhà thờ San Agustin Church, Fort Santiago (70peso/người vé vào cổng), Manila Cathedral...Đường phố mang kiến trúc Tây Ban Nha cổ xưa, trường đại học trong đây rất là nhiều, có mấy quán ăn cho sinh viên nằm dọc tường thành, có hoa treo lủng lẳng ở trên, nhìn cứ ngỡ như mình đang ở Châu Âu ấy

Manila Cathedral

1 góc phố

Xe ngựa trong thành cổ

Starbuck

1 góc thành

Cho mình hỏi hành trình đi Taal vì mình sẽ định đi tour trong ngày nhưng giới hạn thời gian quay lại Manila là phải trước 6h chiều.
1. Quãng đường đi xe bus từ Manila đến Taal có 60km mà mất 3h à? Mình xem mọi tour thì chỉ có hơn 1h rồi chứ nhỉ?
2. Quãng đường leo bộ lên núi (mà có thể đi bằng ngựa) mất hơn 1h? Xa như thế cơ à?

1. Lúc mình lên xe bus là 10h sáng, mà xe đến chỗ Talgaytay là 1h trưa, cả nhóm xuống bụng đói kẽo kẹt nhưng vẫn đi tiếp vì sợ không kịp giờ về lại Manila. Mất 30 phút đi tricycle, gần 30 phút nữa đi bangka, 1 tiếng trekking bộ lên đến đỉnh (đi ngựa thì có thể nhanh hơn, nhưng không nhanh hơn nhiều đâu, do đường cũng dốc, ngựa chủ yếu là đi đỡ mệt). Nhóm bắt bus là 3h hơn (do có dừng lại ăn tối lót dạ), về đến Manila là hơn 7h. Bus từ Talgaytay chạy về Manila 10h đêm là chuyến chót

2. Đường dốc lên mà bạn :D, đi bộ tốn sức & thời gian nhiều hơn đường bằng. Ah chưa nói, là bụi mù mịt, nhớ mang theo mắt kiếng & khăn để che chắn

Last edited:
Hikarusai nói là từ Pinatubo em đi về Manila = xe của hãng Florida, vậy em bắt xe này cũng ở chợ Capas (nghĩa là phải đi hơn 20km đường quê ra chỗ trạm xăng Capas) phải không?
Ngoài ra cho mình hỏi cái trạm Muncipal Tourist office để mua tour đi Pinatubo đó nó nằm bên trái hay phải đường?
Cảm ơn em

@lazybee: chỉ có đi taxi thui bạn ơi. Còn bus ở sân bay thì đến khu Talf Corner, từ đó bắt bus tiếp đi Talgaytay
@Nhvea: uh bắt tại đó luôn bạn ơi. Bus chạy từ Manila đến Capas, thì cái trạm đó nằm bên kia đường. Mà trạm đó cũng dễ nhìn ra lắm bạn, nó có bảng, có 2 cửa, 1 cửa là out of service, 1 cửa đóng gỗ đóng kín. Cứ gõ vào cửa đóng, sẽ có officer trong đó ra tiếp bạn. Nhớ hình như Nhvea đi Phi rùi đúng không?

Last edited:
@lazybee: chỉ có đi taxi thui bạn ơi. Còn bus ở sân bay thì đến khu Talf Corner, từ đó bắt bus tiếp đi Talgaytay
@Nhvea: uh bắt tại đó luôn bạn ơi. Bus chạy từ Manila đến Capas, thì cái trạm đó nằm bên kia đường. Mà trạm đó cũng dễ nhìn ra lắm bạn, nó có bảng, có 2 cửa, 1 cửa là out of service, 1 cửa đóng gỗ đóng kín. Cứ gõ vào cửa đóng, sẽ có officer trong đó ra tiếp bạn. Nhớ hình như Nhvea đi Phi rùi đúng không?
Mình đi 2 lần rồi á. Nhưng lần trước đến Capas, xong phải chạy xe 22km nữa mới đến cái trạm để mua tour là Spa Town.
Vậy cái trạm Muncipal Tourist office nó lại nằm ngay chỗ bến xe bus (trạm xăng Capas) hả bạn?
Mình rất cần biết chi tiết này. Vì nếu đã chạy sâu về phía Pinatubo rồi thì ngại quay lại lắm.
Theo bạn kể ở trên và theo bạn Paven mình cứ nghĩ cái chỗ mua tour đó nó ở Sta. Juliana, gần cái Spa Town (mà lần trước mình mua tour ở đó cơ). Bạn xác nhận lại hộ mình nhé
Cảm ơn nhiều

@Nhvea ơi: cái trạm Muncipal thì nằm gần trạm xăng Capas, but cái chỗ mua tour thì phải đi tricycle đi dzo tiếp nữa. Theo thông tin mình hỏi thì tụi Phi gọi nó là Tourist Statelite Office (địa chỉ Sta Juliana, Capas, Tarlac) book xe & guide, But do đoàn mình tới trễ, nên không đi tiếp nữa hix. Nên khúc sau thì không biết :(. Biết thêm được giá tour tụi nó chào (xem page 1), nhưng tụi mình không trả giá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back