What's new

[Chia sẻ] Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Chào mọi người,

Mình vừa có chuyến du lịch 8 ngày 7 đêm đến Ai Cập cuối tháng 12/2016. Trước khi đi mình cũng mày mò trên diễn đàn các bài viết để đọc mà thấy vẫn còn ít thông tin quá nên sau bao ngày đấu tranh với căn bệnh lười thì hôm nay với vốn văn nghèo nàn, mình hạ quyết tâm viết bài chia sẻ đây, hy vọng mọi người đủ kiên nhẫn đọc đến cuối bài :D

Như bài chia sẻ trước về dubai (các bạn có thể tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/260222-DUbai-X-mas-2015?highlight=dubai+x'mas), mình không xuất phát từ Việt Nam nên mình không nói về thủ tục xin visa nhé.

Chuyến đi của mình khá là đường đột, từ lúc có ý định đến ngày đi chỉ trong có 3 tuần, và sau khi tìm hiểu thông tin trên internet thấy nói bên AC lừa đảo nhiều lắm (cụ thể mình bị lừa thế nào lúc ở AC mình sẽ chia sẻ sau) nên mình quyết định email thẳng cho cty tour ở Ai cập không qua công ty trung gian nào để book tour. Giá rất chi là hợp lý cho hành trình 8 ngày 7 đêm private tour (có 2 vợ chồng mình ah) bao gồm 3 đêm trên du thuyền 5*, 4 đêm ksan 5*, 2 vé máy bay nội địa, xe riêng đưa đón tận nơi, tất cả các vé tham quan...

Lúc đầu mình email cho cty Ramasside tours, được báo giá là 1,030usd mình thấy cũng rẻ rồi, vì đây là công ty tour lớn, đứng top #3 trên tripadvisor. Mình gần như book tour này rồi, thì sau đó mình nhận được email từ 1 công ty khác là egyptdaytour với mức giá là 885usd thôi ??? cho 1 cty top #5 trên tripadvisor, sau khi tìm hiểu thì biết được đây là cty con của Ramasside, được mọi người review cũng tốt không thua gì Ramasside nên cuối cùng mình chọn egyptdaytour.

Tuỳ vào bạn muốn đi đâu bao nhiêu ngày mà bên tour sẽ gửi giá khác nhau. Còn mình chọn Cairo, Luxor, Aswan, Alexandria nên hành trình tour của mình như sau:

Day 01:
Egypt Day Tours airport representative will be waiting for you at Cairo airport, holding a sign with your name and will help you through the immigration and customs. He will then take you to your hotel. Overnight in your hotel.

Day 02:
(Meals: Breakfast)
After Breakfast, you will start your first day tour in Cairo. Today, you will get to visit the great pyramids of Cheops, Chefren, Mykerinus, Sphinx and it’s valley temple. Then you will get to visit the Egyptian Museum and be amazed with the treasures of Tutankhamen. Return to your hotel.
Overnight in Cairo

Day 03:
(Meals: Breakfast – Lunch – Dinner)
Early morning transfer to the domestic airport, Departure by the plane to Luxor you will be taken to yet another wonderful experience: a 5 star Nile cruise. Enjoy a touch of sunbathing and delight yourself with the views on both sides of the Nile as you travel through Egypt. Visit Karnak and other Luxor Temples
Overnight in Cruise

Day 04:
After breakfast, Visit the Valley of the Kings enter 3 fascinating tombs, Visit the wonderful Temple of Queen Hatshepsut, Photo Stop by the Colossi of Memnon. After lunch, you will sail to Edfu Overnight in Cruise.

Day 05:
After breakfast, Visit Edfu Temple, which is dedicated to Horus at Edfu. Sail to Kom Ombo to see the great Temple of Sobek, Relax and enjoy dinner – very often there is evening entertainment
Overnight in Cruise

Day 06:
After breakfast, you will explore Aswan. Start your tour today with a visit to the High Dam and the Unfinished Obelisk. Continue your day exploring and being fascinated by the pretty Temple of Philae, which is devoted to the two goddesses Isis and Hathor. you will fly to Cairo. Upon arrival you will be transferred to your hotel Stay overnight in Cairo.

Day 07:
(Meals: Breakfast - Lunch)
After breakfast, Egypt day tours guide will pick you up from your hotel in Cairo , then you will be taken in a land trip for 3 hours to Alexandria. You will start your tour in Alexandria visiting Pompay’s Pillar, Followed by visit to the Catacomb of Kom El-Shoqafa. Then visiting the library of Alexandria from outside which is the biggest library in the world now with 8 million books (visit its open court + free museums), then visit Site of lighthouse one of the seven wonders of ancient world we have now in same site castle of Qaitbey, drive along the Cornish 30 km to see the whole city of Alexandria from sea side including the old harbor of Alexandria where we found 7000 monuments underwater, stop over the famous bridge of Stanley modern land mark of modern Alexandria, visit the old down town of Alexandria to visit the Royal gardens of king Farouk to watch the royal Palaces of Haramlek and Salamlek, royal beaches of the queens; King Farouk is the last king in history of Egypt, then visit the prettiest and biggest mosque in the city Abo El abbas Mosque, unknown soldier of Alexandria, the statue of Alexander the great. Then back to Cairo. overnight in Cairo.

Day 08:
After breakfast, our tour guide will be waiting for you after your breakfast to take you to Cairo airport for final departure.

Tour Includes:
Meet and greet service by our representatives
Accommodation in hotel in Cairo 4 nights on bed & breakfast basis
Accommodation in a 5 star Nile cruise on full board basis 3 nights
Customer services available 24 hours a day, 7 days a week
Domestic Flight Cairo / Luxor & Aswan / Cairo
Free Sim Card (please reserve to receive it upon arrival)
All transport is private, top quality and air-conditioned
Accommodation at all cities and food included as listed.
Private multi lingual Egyptologist
Private Guide on the Cruise
Camel ride at the Pyramids Area
Felucca ride in the Nile
All tours and their entrance fees stated are included in the price
All service charges and taxes.

Excludes:
Any extras not mentioned in the itinerary
Entry visa to Egypt
Tipping

Basic Price per person in Double Room at 5 Star Hotel 800 USD
Alexandria Overday 85 USD per Person
Total Per Person 885 USD
Total per Two Persons 1770 USD
Guide on the Cruise 50 USD
Total Amount 1820 USD
Down Payment 360 USD
The Rest 1460 USD

Lúc mình book tour còn được free sim card, cưỡi lạc đạc free ở kim tự tháp, và free đi thuyền Felucca nữa.
Túm lại là những nơi tiêu biểu và đáng đi nhất cho lần đầu thăm Ai Cập đã nằm hết trong tour này rồi ạ. Và tin mình đi, đứng trước các kì quan đó, câu đầu tiên các bạn sẽ nói sẽ là Ohhhhh với wowww thoai ;)

Giá này chưa bao gồm phí visa và vé máy bay từ nước bạn đang ở đến Ai Cập nhé. Khi quyết định book tour thì mình sẽ trả 20% phí trước, còn 80% còn lại sẽ đưa vào ngày đầu tiên khi đến Ai Cập. Tour này lợi được cái là phí huỷ tour là FREE. Ôi người Ai cập thật là biết chiều lòng du khách mà :D

Đây là lần đầu tiên mình đi du lịch mà book tour đó nên lúc đầu cũng sợ là sẽ không vui, không hợp với tour, không có thời gian riêng cho bản thân chụp hình này nọ... nhưng đây là private tour nên các bạn có thể hoàn toàn chủ động về thời gian và nơi muốn đến. Và nếu các bạn muốn đi mà không tìm được bạn đồng hành thì cũng yên tâm, vì dù chỉ 1 người tour vẫn tổ chức. Lúc mình đi tham quan gặp rất nhiều người đi 1 mình với anh hướng dẫn viên thôi (c).

attachment.php

Đây là tấm nhỏ mà 2 khung bên ngoài có hình chim cò đó là tên của 2 vợ chồng em được viết bằng tiếng Ai Cập cổ

attachment.php

Tên của tụi em đang được viết bằng kí tự Ai Cập cổ. Họ sẽ đưa cho mình 1 tờ giấy giải thích nữa, để mình nhìn vô sẽ biết được vần nào đi với kí tự nào

attachment.php

Đây là tấm Nữ thần tình yêu em mua tặng bạn. Chữ viết màu đen bên dưới là tên bạn em, mà do lúc đó quên không kiểm tra nên bị viết thiếu mất kí tự N, nên tên Hoàng Ánh thì thành ra Hoàng Áh

Sau khi đã "tiêu 1 ít tiền dại" ở phòng tranh thì em di chuyển đi thăm Kim tự tháp. Em quên không chụp lại toà nhà bên ngoài phòng tranh, nó nằm ngay ở khu Giza luôn, từ đây đi đến cổng kiểm soát lối vào kim tự tháp mất tầm 5-10ph gì thôi.

Trước khu vào thăm kim tự tháp sẽ đi qua 1 cửa kiểm soát an ninh trước, cảnh sát sẽ kiểm tra lý lịch của từng người trên xe và thả chó ra ngửi xem có bom mìn gì không. Sau đó tài xế tiếp tục lái thêm 1-2km gì nữa là đến khu mua vé vào thăm kim tử tháp

attachment.php

View trước cửa mua vé. Xe ô tô sẽ thả mình xuống đây và đi đậu xe ở chỗ khác, chỗ này không được phép đậu

attachment.php

Trước cửa bán vé. Chỗ đông đông người bên tay trái là họ chờ tới lượt vào vì phải scan giỏ xách và scan người nên hơi lâu.

attachment.php

Giá vé vào cửa

attachment.php

Vừa bước qua cửa đi vài bước là sẽ thấy kim tử tháp huyền thoại sừng sững trước mặt. Đây là kim tự tháp có thể coi là lớn nhất và được nhiều khách đến sờ, chạm, leo trèo, selfie... nhiều nhất.

attachment.php

1 anh chàng đang cưỡi lạc đà

attachment.php

Phải nhìn kim tự tháp bằng mắt thật mới lột tả được hết sự đồ sộ của nó, chứ trên hình không cảm nhận được bao nhiêu

attachment.php

Trải qua 5000 năm lịch sử mà đá vẫn còn được như thế này. Người Ai Cập cổ tính toàn được chuẩn xác đến mức dù 1 tờ giấy mỏng nhất cũng không thể xuyên lọt vào giữa 2 tảng đá. Với khoa học hiện đại như bây giờ, dùng cẩu to nhất vẫn chưa chắc cẩu được 1 tảng đá nặng tầm 1.5 tấn như thế thì không hiểu làm cách nào người Ai cập cổ có thể cắt gọt giũa cho bằng phẳng và di chuyển để xếp thành được ra kim tự tháp hùng vĩ như thế kia. Điều này đến bây giờ khoa học vẫn chưa giải thích được

attachment.php

Phần lõm vào ở lưng chừng là lối vào của kim tự tháp. Do ngày tháng trôi qua, thời tiết bào mòn, phần kim tự tháp đó bị sụp nên người ta mới phát hiện ra đó là cửa vào. Người dân lên đó để chụp hình thôi chứ không được vào

attachment.php

Hôm đó vô tình gặp rất nhiều dân địa phương đi tham quan, họ thấy tụi em là đòi chụp hình chung. Mấy đứa con đứng vào để bố mẹ chụp hình cho nào...hết đám này đến đám khác, cả tham niên, nam nữ đều xin chụp hình chung, ngay cả lúc ở trong bảo tàng cũng có nhiều người hỏi xin cho họ chụp 1 tấm hình với em. Điều này em thấy rất lạ! Lạ từ sáng đến giờ rồi cơ, ai cũng nhìn mình rồi quay qua nói với người bên cạnh điều gì đó, làm em cứ tưởng em ăn mặc dị hay cái mặt mẹc của em dính cái gì đó :))Tại sao không xin những người du lịch khác mà là bọn em? Hỏi anh HDV thì được trả lời là do dân địa phương họ rất hiếm khi được gặp du khách dân châu á mà nói tiếng anh như mình. Dân trung quốc đi đâu cũng thấy nhiều, thường họ đi theo tour nói tiếng trung xì xà xì xồ, ồn ào nhức đầu, không như bọn em" Em nghĩ bụng thì cũng đúng thường dân châu á mình đi theo tour, thuê HDV nói tiếng mẹ đẻ là nhiều chứ ít ai giống tụi em, chỉ trừ dân da trắng, còn lại nếu là dân châu á thì chỉ đi phượt là nhiều. Nghe anh HDV nói thế mình thấy cũng vui trong lòng :)) Lâu lâu mới có dịp trải nghiệm cảm giác của người nổi tiếng và được làm người nổi tiếng nên ai muốn chụp hình thì cứ xin mời bơi vào đây, em sẵn sàng nhe 2 hàm răng ngay :D

attachment.php

1 kim tự tháp khác trong khu Giza, kim tự tháp này không thấy ai đến xem cả, chắc là do nó nhỏ

attachment.php

3 cái kim tử tháp này cũng nằm trong Giza nhưng bị tách biệt ra thành 1 khu riêng nên sẽ có dịch vụ cưỡi lạc đà trong vòng 45ph để đến đó, nhìn hình thấy gần nhưng thực ra khá là xa nên thường du khách chỉ đứng ở chỗ em đang đứng chụp hình để tự sướng những tấm hình mà ai đến Ai cập cũng chụp như nhảy, tựa vào kim tử tháp...

Sau khi chụp chẹp đã đời các kiểu thì đến màn cưỡi lạc đà

attachment.php

Lạc đà ở đây chỉ dành cho du khách có khác, được "ăn mặc" rất chi là sặc sỡ và bắt mắt. Chúng to khủng khiếp, phải nói là "khổng lồ" nếu so với mấy con lạc đà em đã từng thấy ở Oman. Người ta cố tình đưa mấy con này vào làm du lịch hay sao ấy ạ. Em phải để 1 chân vào cái vòng tròn bằng sắt người ta quoàng qua người lạc đà sẵn (như cái mình hay thấy trên yên ngựa ấy ạ) rồi 2 tay vịn vào người nó mới trèo lên được mình con lạc đà này. Vừa lên được lưng, chưa được ai nhắc nhở phải bám chắc gì thì em nó đã đứng phắt dậy và bước đi rồi. Ôi mẹ ơi, phải nói là cảm giác này em không bao giờ quên, 10 ngón tay của em vội vàng vơ lấy cái gì có thể vơ được trên lưng nó để bám cho khỏi té

attachment.php

Lúc mới lên thì cảm giác như đã bám rồi nhưng có vẻ vẫn sắp rớt vì nó vừa đi vừa lắc, nhưng mấy tầm 1-2ph sau là quen, em lấy lại được bình tĩnh và miệng lại cười toe toét vì mọi thứ quá tuyệt vời. Con em cưỡi là con cái, chồng em cưỡi con đực, em đoán từ lưng nó xuống mặt đất phải cao trên 2m, mấy anh chăn dắt này em thấy cũng cao tầm 1.7m mà nhìn cao mới có tới 2/3 con lạc đà thôi ah. Thiệt chứ! Lỡ may mà té xuống chắc chỉ có gãy cổ.

Khi ngồi an toạ trên lưng lạc đà rồi thì sẽ có bác dẫn mình đi ra chỗ có view kim tử tháp để chụp hình cho mình, muốn tạo dáng cỡ nào thì cứ toẹt ga. Em đưa cho bác ấy cái điện thoại và cái máy chụp hình nhờ chụp dùm, thấy bác í cầm cái dslr cứ bắn liên tục 1 lèo chắc tầm chục tấm 1 lần nhanh đến mức em tưởng tượng không hề lấy focus á. Nghĩ bụng không biết hình có ra cái gì không đây nữa, ôi vậy mà sau 15ph cưỡi xong, kiểm tra lại cả điện thoại lẫn máy ảnh, phải nói là hình perfect luôn, từ chỗ bác ấy đứng lấy cảnh đến chụp người, lạc đà đều hoàn hảo. Mà lúc chụp bác ý còn ra hiệu cho 2 em lạc đà đấy hôn nhau nữa nên hình không chê vào đâu được. Nghề kiếm cơm của người ta có khác =)) Đó phải nói là những tấm hình đẹp nhất em có trong suốt hành trình 8 ngày 7 đêm ở xứ này (c)

Last edited:
Phần cuối cùng trước khi kết thúc khu Giza này đó là đi thăm tượng nhân sư. Anh chàng này thì được đặt riêng 1 khu, cách kim tử tháp tầm 5-10ph lái xe.

attachment.php

Quầy bán đồ lưu niệm dọc lối vào thăm Nhân sư. Lời khuyên của em là nên tránh xa mấy anh bán hàng này ra, vì chỉ cần nhìn thấy mặt mình có vẻ là quan tâm đến món hàng nào đó là sẽ bắt đầu mời chào, thậm chí là đi theo nói hoài luôn.

attachment.php

Anh HDV đã cảnh báo không nên mua mấy tượng này, nhìn thì rất đẹp, bắt mắt nhưng tất cả đồ này đều là hàng kém chất lượng, cầm rất chắc tay, đến lúc mua về đến khách sạn là bể và thấy bên trong toàn là cát. Lúc thăm quan xong trên đường đi thấy thấy có bác bán dạo mấy cái magnet rao 1$ 2 cái, em trả giá 1$ 3 cái, bác đồng ý thế là quất luôn. Đi bất cứ nước nào, chỉ có mỗi sở thích kì lạ đó là phải mua magnet về gắn tủ lạnh :D

attachment.php

Em chỉ dám tranh thủ lúc họ không để ý chộp nhanh vài phát rồi lượn nên hình không được rõ nét lắm.

attachment.php

Đây là bức tượng nguyên khối lớn nhất thế giới và là 1 trong những bức điêu khắc lâu đời nhất. Xung quanh tượng nhân sư đều có hàng rào chắn, nên chỉ được đứng từ khoảng cách này để chụp hình thôi. Người đứng xếp hàng chờ tới lượt chụp những tấm hình "hôn" anh chàng đẹp trai này khá dài. Bon chen mãi mới chụp được tấm không người

attachment.php

Từ đây vẫn thấy được kim tự tháp. Tương truyền rằng Nhân Sư sẽ hỏi tất cả những người đi qua 2 câu đố nếu không trả lời được sẽ bị bóp cổ và ăn thịt
Câu 1: "Sinh vật nào buổi sáng đi bằng 4 chân, buổi trưa đi bằng 2 chân và buổi chiều đi bằng 3 chân" - đó là con người
Câu 2: "Có hai chị em: một người sinh ra người kia và người kia lại sinh ra người này." - đó là ngày và đêm

attachment.php

Kim tự tháp nhìn từ khu Nhân Sư. Ngay bên tay phải tấm hình có bệ đá đó là chân của Nhân sư.

Sau khi thăm quan các thứ xong hết mới thấy thấm mệt và kiệt sức, chợt nhận ra rằng từ sáng đến giờ ngoài đồ ăn sáng ở khách sạn và chai nước mua mang theo người thì trong bụng chẳng có gì cả. Hỏi anh HDV là gần đây có quán ăn nào đặc trưng và nổi tiếng của Cairo thì được anh dẫn đến quán này

attachment.php

Trong hình là anh HDV. Quán này ngay đối diện cổng ra của khu Giza, kế bên tiệm pizza Hut thì phải. Vừa nhìn quán mình nhận ra ngay là có thấy quán này được highly recommend trên tripadvisor lúc search ở nhà

attachment.php

Nhà Hàng gồm 2 tầng được trang trí rất là đẹp mắt, có phần sang trọng. Mình chọn tầng 2 cho có view đẹp

attachment.php

Từ trong nhà hàng nhìn ra là thấy ngay kim tử tháp luôn. View chuẩn không cần chỉnh

attachment.php

View từ bàn em ngồi

attachment.php

Anh HDV khuyên nên ăn thử suất này, đồ ăn đặc trưng của Ai Cập, nó là 1 set bao gồm từ trái sang phải: đồ uống mint lemonade rất ngon, Mayonnaise, hummus (làm từ chick pea), đồ chua (ớt chua ả rập ăn rất ngon), gà nướng, cơm. Người hồi giáo mỗi lần ăn lúc nào cũng kèm đồ chua, Mayonnaise, hummus hết nên đi đâu gọi món các bác cũng sẽ thấy mấy món này. Giá 200 L.E/người/set

attachment.php

Set thứ 2 gồm, cơm, thịt mix giữa gà với cừu, đồ chua và 1 chai nước lọc 1.5L uống cho đã. Phần thịt mình có thể chọn bất cứ thịt gì mình muốn. Giá đều là 200 L.E/set/người

attachment.php

Đói quá gọi thêm 1 phần cơm thêm (free). Cơm họ nấu rất ngon, có lẫn cả gan gà, nho khô. Ở Oman đã gần 3 năm mà em chưa bao giờ được ăn cơm ả rập nào ngon và mềm như vậy

attachment.php

Set bao gồm luôn cả đồ tráng miệng. Món này được làm từ gạo thì phải. Không biết có phải là do đói quá hay là quá quen với đồ ăn của người hồi giáo (Oman cũng là nước hồi giáo) hay không nữa mà em chén sạch sẽ các bác ạ

Sau khi đã lấp đầy bụng, tưởng kế hoạch là sẽ về thẳng khách sạn ai dè anh HDV dẫn em đến 1 nơi nói là cho em xem cách người ta chế biến hạt sen rất nổi tiếng ở Cairo gì gì đó. Lúc đến rồi mới biết được ra xưởng sản xuất nước hoa ngay gần nhà hàng, nếu biết trước thì đã say no ngay từ đầu. Có 1 anh ra tiếp bọn em, hỏi tụi em muốn dùng nước gì và nói nước này free. Nhưng trong lòng em cũng biết được là "nothing is free" nhưng họ rất khéo nên nghĩ bụng "thôi cứ gọi nước, tí nữa mà không mua gì thì tip cho anh chàng này vài đồng"

attachment.php

Ly bên trái là trà Ai Cập, ly bên phải là trà dâm bụt. Trà này uống cũng ngon, vị chua chua, dân hồi giáo khá là chuộng trà này

Sau khi dâng trà lên thì anh ta bắt đầu giới thiệu các loại nước hoa mà nhà anh ta làm ra được, chắc tổng cộng phải 40-50 mùi. Từ mùi ả rập đến mùi quốc tế như chanel, gucci, bvgari...đều có cả. Theo anh ta nói thì họ pha chế nước hoa nguyên chất không cồn như nước hoa bên ngoài bán, ngay cả chanel đắt tiền cũng pha cồn, nên khi vừa xịt mùi rất hắc, phải để 1 lúc sau mới ra đúng mùi thật. Còn mùi của họ là xịt vào thật luôn, có thể giữ mùi được cả ngày không bay.... Anh ta cứ nói ngon nói ngọt kêu mình thử nên mình cũng thử vài mùi sau đó thì từ chối không thử nữa, thế là anh ta nói giá cho 1 chai nước hoa 30ml nguyên chất không pha gì này là 25usd, mua 2 chai giá chỉ 40$, mua 3 chai giá chỉ 50$....bla...bla.... Em nhắc lại là họ khôn khéo lắm, họ làm đủ mọi cách để mình không từ chối được bất cứ gì, các bác phải trải nghiệm mới thấu hiểu hết lời em nói ?. Thế nên là vì 1 phần như vậy 1 phần do đi cả ngày đã mệt lắm rồi chỉ muốn kết thúc cho mau còn về nghỉ ngơi và 1 lý do nữa là chồng em có vẻ thích mùi "acqua di gio" nên tụi em quyết định lấy 1 chai cho anh bán hàng kia hỏi nói lằng nhằng. Sau đó thì đi về khách sạn, em đã tip cho anh tài xế 100 L.E công đợi tụi em cả ngày và tip anh HDV 200 L.E công thao thao bất tuyệt về lịch sử, con người, văn hoá ai cập cho tụi em, say goodbye và cảm ơn 2 anh chàng này.

Sáng hôm sau trước khi ra sân bay bay đi Luxor, chồng em xài thử thì thấy vài tiếng mới biết mình bị lừa do mùi chả còn tẹo nào, ôi thôi mua phải nước hoa giả đã vậy còn quên không trả giá, mất toi 25 donald Trump, lúc này thì phải nói là ghét cay ghét đắng anh HDV hôm qua đã lừa mình đến đó, biết sớm còn lâu mới tip 200L.E nhá X(, haizzz 1 lần nữa trả tiền vì cái tội ngu. Thế nên em khuyến cáo các bác nếu đi tour như em thì nói thẳng với HDV ngay từ đầu là không thích đến mấy cái chỗ bán hàng như thế. Sau khi tốn kha khá tiền "ngu" thì những ngày sau em cũng khôn ra được chút các bác ạ, thế nhưng đau lòng thay vẫn bị lừa thêm 1 cú ngoạn mục nữa mà em sẽ kể các bác sau

hay lắm bạn...hi vọng còn tiếp

Thanks bạn. Bạn làm mình có động lực viết tiếp, hihi
-----------------------------------------------------------------------------------

Ah quên, bữa giờ quên không nói về vụ đổi tiền. 1 điểm em thích ở AC đó là tất cả các chỗ đổi tiền đều chung 1 tỉ giá, từ khách sạn, sân bay hay các quầy đổi tiền trên đường.... Thế nên các bác cứ vô tư đổi usd ở nhà, khi vừa hạ cánh xuống sân bay Cairo, lúc xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh, nhìn bên tay trái sẽ thấy 1 quầy đổi tiền ở đấy, các bác nên tận dụng đổi liền, vì ra ngoài em ít thấy có chỗ đổi. Còn nếu các bác ở khách sạn nào to to, nhiều tour như khách sạn em ở thì có hẳn luôn 1 quầy đổi tiền mở cửa chắc phải 20/24h.

Nhờ anh HDV mà em mới biết khách sạn em ở có quầy đổi tiền, nên trong túi có sẵn chục tờ 1usd để phòng hờ không có tiền lẻ tip nên không cần đổi gấp về đến khách sạn em mới đổi, mà lúc đó 1-2h sáng gì rồi mà quầy vẫn mở cửa.

Em khuyên các bác nên chuẩn bị sẵn nhiều tờ 1usd nhất có thể, để khi không có tiền egyptian pounds lẻ thì còn có mà tip, không thì hao lắm. Ở AC dân còn khổ, nên nếu các bác muốn có tiền lẻ mà hy vọng mua nước ở mấy tiệm tạp hoá mà được thối tiền thì sẽ vỡ mộng ngay. Bằng chứng là em đây, bao nhiêu lần muốn đổi tiền lẻ, đưa tờ 100 L.E hay 200 L.E người ta đều không có :((

Tiện thể đang nói về nước (dòng trí nhớ của em nó toàn bất thình lình, mong các bác thông cảm cho :D), trước khi em đi có đọc nhiều bài viết chia sẻ về AC, nhiều bác nói là nước ở AC rất đắt, ngay cả mấy trang thông tin du lịch cũng nói thế. Nhưng sao em thấy nước ở AC rẻ nhỉ? Em mua ở tiệm tạp hoá chai 0.5L là 3L.E, 1.5L là 5L.E. Ngay cả trên cruise 5* bán trong nhà hàng cũng chỉ 20L.E, tính ra tầm 25k vnd ah!

Ngày 2: Luxor: thăm đền Karnak và đền Luxor

8h, sau khi ăn sáng xong, xe đến đón ra sân bay để bay đi Luxor

attachment.php

sân bay Cairo chụp từ trong xe

attachment.php

Hãng máy bay em bay là Egyptian Airline, chuyến bay 12h trưa. Đến sân bay, anh zai bữa đón em ở sân bay khi vừa đáp xuống Cairo hôm nay cũng là người đưa em vào và làm hết thủ tục giấy tờ hành lý luôn. Chỉ việc xách đít đi vào cửa bay.

attachment.php

Thành phố Cairo nhìn từ máy bay.

attachment.php

Bay 1 lúc là thấy toàn sa mạc. Lúc chuẩn bị cất cánh, em thắc mắc sao chuyến bay không hướng dẫn về lối thoát hiểm, phao cứu sinh... sau đó mới chợt nhận ra là bên dưới không hề có biển, nên không cần, haha

attachment.php

Nhìn rất chi là tiên cảnh

attachment.php

Đến gần sông Nile là thấy 2 bên xanh rì ngay

attachment.php

Máy bay chuẩn bị hạ cánh xuống sân bay Luxor. Thời gian bay: 1 tiếng 10ph

Sau khi lấy hành lý xong, vừa bước ra ngoài cửa đã thấy anh HDV cầm bảng tên đứng chờ và dắt mình ra xe, đi vào thành phố Luxor.

Lúc kéo hành lý ra xe, thực ra chỉ có 1 cái vali ah, thì có 1 anh chàng đến chào rồi kéo vali cho mình, mình cứ ngỡ là tài xế xe, vì cái xe đậu cách tầm đó có 20 bước chân ah. Ai dè đến lúc bỏ hành lý lên xe anh ta quay ra đòi típ rồi nói anh ta là khác, không phải là tài xế, thế là trong túi không có tờ này nhỏ hơn 20L.E vẫn phải tip cho anh ta thôi, điên thiệt X(. Đúng là đủ cách làm tiền ở AC. Các bác nhớ rút kinh nghiệm và cảnh giác, tốt nhất đồ mình cứ giữ khư khư nếu không biết đó là ai.

Tour em đặt gồm 3 anh HDV khác nhau:
+ Cairo: anh hướng dẫn tên Waleed
+ Luxor, Aswan: 1 anh khác tên Amr, tour guide ở Luxor và Aswan có mình có 2 sự lựa chọn. 1 là khi du thuyền dừng ở thành phố nào thì sẽ có tour guide khác nhau dẫn mình đi, 2 là mình trả 50usd extra gọi là tiền khách sạn cho anh ý để ảnh đồng hành cùng mình trên du thuyền suốt 4 ngày, nói chuyện, giảng giải về đất nước, con người, lịch sử dọc sông Nile kĩ hơn. Em chọn phương án 2 cho khỏi mất công làm quen với anh HDV mới.
+ Alexandria: là 1 anh khác nữa

Last edited:
attachment.php

Du thuyền tên là blue shadow 5 sao, gồm 4 tầng và 1 tầng mái mở (sun deck). Tầng dưới cùng là nhà hàng, 1 nửa nhà hàng "chìm" dưới nước, 3 tầng còn lại là phòng, spa, bar
Anh HDV nói tụi em rất may mắn khi được ở đúng cái cruise này, nó là cái mới nhất, đồ ăn nấu cũng ngon nhất trong tất cả những du thuyền đang hoạt động trên sông Nile, chỉ mới đưa vào hoạt động được 4 năm, lúc anh HDV nói thì em cũng chưa "cảm kích" hết cái cruise này đâu, cho đến lúc em nhìn thấy những cruise khác ở Aswan. Mèn ơi, nó cũ kinh, các bác cứ tưởng tượng 5* nhưng đã hoạt động tầm 20-30 năm ấy, nhìn cứ như mấy film kinh dị mỹ, tối tối, bẩn bẩn, haha. Bác nào muốn thử du thuyền này thì phải đến Luxor vào ngày thứ 7, chủ nhật hoặc đến Aswan vào thứ 3, thứ 4 mới đón được tàu.

attachment.php

Bên tay phải là anh HDV đang đứng tại quầy lễ tân để làm thủ tục nhận phòng cho bọn em

attachment.php

Phòng nhỏ xinh, sạch sẽ

attachment.php

toilet cũng khá đẹp

Đã hơn 2h trưa, cái bụng đang réo gọi "đến giờ ăn trưa rồi"

attachment.php

Thời gian biểu trên du thuyền, phải để ý cái này còn biết giờ giấc mà đi ăn. Mỗi ngày thời gian biểu có sự thay đổi khác nhau, tuỳ vào lịch trình của tàu

attachment.php

Nhà hàng trên du thuyền. Mỗi nhóm sẽ có bàn ăn cố định từ lúc check in đến lúc check out khỏi du thuyền, nên lúc nào đi ăn cũng được, không sợ đông, không sợ hết chỗ

attachment.php

Đồ ăn trên thuyền phải nói là ngon quá xá, phong phú và đa dạng. Trước lúc đi không nghĩ là em sẽ kết đồ ăn Ai Cập đến vậy

attachment.php

Ăn uống no nê rồi tranh thủ lên sun deck chộp chạp vài kiểu trước khi khởi hành thăm đền đài trong thành phố

attachment.php

View trên cruise 1 bên là sông Nile thơ mộng

attachment.php

1 bên là thành phố Luxor xinh đẹp

30h30 chiều bắt đầu điểm thăm quan đầu tiên là đền Karnak.
attachment.php

Mô hình đền. Giá vé: 80 L.E

attachment.php

Và đây là em nó nhìn bằng mắt thật. Nhìn nó thế này thôi nhưng vào bên trong rất là đồ sộ

attachment.php

Phía trước đền 1 bên là tượng nhân sư đầu cừu tượng trưng cho thần Amun - vị thần thông thái và cũng là thần gió của Ai Cập

attachment.php

Bên còn lại là tượng nhân sư đầu dê thì phải

attachment.php

Sân bên trong của đền. Vào sâu bên trong nữa là những cột đá to cao khủng khiếp

attachment.php

Khung cảnh xung quanh sân đền

Lịch sử về ngôi đền này em đã quên sạch sẽ rồi nên chủ yếu up hình cho các bác xem thôi ạ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

khung cảnh này tự sướng phê luôn, hehe

attachment.php

Last edited:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Khi nói giới thiệu và nói về lịch sử của đền xong, anh HDV để tụi mình tự đi khắp nơi chụp hình cho thoải mái. Thường ở mấy nơi dành cho khách du lịch này, hay có mấy người họ đứng quan sát mình xong rồi kêu mình đi theo họ để họ chỉ cho mình xem những góc chụp đẹp trong đền, em cũng cả nể đi theo thử, chụp chẹt vào tấm, và tất nhiên họ làm vậy để có tiền tip rồi. Em típ 20 L.E. Những lần sau ở những ngôi đền khác thì không đi theo họ nữa

attachment.php

Trong hình phía dưới con cú có cái hình vòng tròn dài dài như elip, đó là tên của vua. Tất cả tên của vua đều được viết như thế trong cách viết của người AC cổ đại

attachment.php

attachment.php

Phía sau ngôi đền, chỗ này giờ bỏ hoang

attachment.php

1 cái obelisk (cái này em không biết dịch ra tiếng việt là gì nữa) bị gãy

attachment.php

Hồ nước thiêng Karnak

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,185