What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

@VenusGR: Hải quan Malay cũng vô chừng lắm, nhưng không khó như hải quan bên Sing đâu. Theo kinh nghiệm của mình, bữa nào mặc đồ đẹp đẹp, có trang sức nữa thì mấy lão chỉ mở hộ chiếu ra, đóng đấu cái cộp là xong. Nên khuyên 2 bạn kia mặc đẹp nhưng kín đáo nha, hành lý xách tay gọn gàng, cứ tự tin mà bước tới quầy hải quan thôi. tốt hơn nữa thì cầm tiền USD, hình như là 500usd thì phải, hoặc thẻ ngân hàng.

Bạn đi Langkawi như vậy thì hơi bị phí. 8g rưỡi tàu chạy, khoảng 11 g tới nơi, 5g rưỡi lại về đâu có đủ thời gian mua tour tham quan đảo, cho cá ăn, đi cây cầu treo gì đó, tắm biển... Rồi Langkawi là đảo bán đồ miễn thuế nữa, đặc biệt là dụng cụ bếp núc. Theo mình bạn nên bỏ ngày đi Penang national park, ở lại Langkawi. Nếu thích hiking thì ở langkawi cũng đi được, tắm biển cũng thích hơn. Bãi biển bên Penang national vắng hoe hà, k có gì chơi hết, khỉ ở đó dạn khủng khiếp luôn.

Ở malay thì mạng nào cũng xài được 3G hết. Khi mua bạn nhớ nhờ người bán đăng kí gói cước 3G là được

@KhaiHien:
4. Hình như ko có BUS thẳng từ Genting về LCCT, chỉ có van & giá hình như hơi cao, bạn nên check lại nhé.

Mình vừa tìm thấy Bus từ Genting <-> LCCT : http://www.aerobus.my/Genting_en.aspx , giá 31,5 RM/1 người cao hơn đi từ Genting -> KL Sentral -> LCCT nhưng nếu sợ trễ thì có phương án này để chọn cũng tốt.

Hy vọng sau khi đi về mình sẽ có thêm thông tin để cùng chia sẻ với cả nhà như mọi người đã giúp mình. Thanks all !

Nhà mình vừa từ KUL hôm 27/6 , hôm 19 nhà mình bay từ HN đi chuyến bay của Airasia bị delay , bay lúc 9h sáng delay đến 11h đêm mới được bay hic... Những dù sao chuyến du lịch của gia đình mình thành công rực rỡ .Kul quả thực là thiên đường mua sắm với nhà mình
Mình còn 2 sim điện thoại và 1 ít tiền RM , 1 bản đồ thành phố KUL . Bạn nào cần thì gọi cho mình nhé 0913363924 ( tránh gọi giờ hành chính nhé , vì chỗ mình làm diện thoại thường mất sóng ^^) mình ở HN

Ui delay gần cả 1 ngày vậy hả bạn, cực nhỉ, thà là delay ở sân bay bên đó chứ delay ngay sân bay nhà mình thì... chẹp chẹp :)

Mình cũng vừa đi Sing+ML về đầu tháng 6, đó là lần đầu mình đi ML (KL) nhưng thực sự là chưa có ý định way lại, hèhè, còn Sing thì dù đi 2-3 lần vẫn mê mẩn :D Gia đình bạn đi shopping ở đâu vậy? Mình đi Central Market & 1 số trungtâm thuơg mại như KWC, Petronas mà giá chát ghê

@nguyennhung1855: Thanks bác nhiều nhé. Phải mà e biết sớm hơn! Ở penang 1 đêm e tính ở Red Inn/Old Penang Hotel. Bác có kinh nghiệm gì vụ này không? E có nên book trước không? Và qua Langkawi thì nên ở chỗ nào vậy ạ? cảm ơn bác nhiều nhé!

Dear Venus: đợt đó Mình đi bỤi 1 mình nên đến book luôn 50RM/2 đêm bao gồm ăn sáng nhẹ đi bộ ra bến phà qua Lang cũng gần. Đợt mình đi ham hố book Bahagia hotel 3* chất lượng tốt ăn sáng buffet ngon. 40$/2 đêm năm ở khu Kuah. Nếu bạn thích nhộn nhịp + tắm biển thì ở khu Pantai Cenang. Chúc bạn tìm đc nơi ở tốt

@ Nangcaonguyen: Thanks bạn nhé! Bọn mình thích tắm biển nên chắc sẽ ở Pantai Cenang như lời bạn bày. Đến đó rồi check-in luôn khỏi book trước cũng mà phải ko?
Cả nhà cho mình hỏi lại chuyện này cho chắc: 2 đứa bạn mình bay chuyến đêm từ HCM tới Kuala 12h đêm bằng Air Asia, sáng hôm sau có chuyến bay đi penang lúc 7h. Có phải là chỉ cần ở yên trong cái LCCT ngủ bụi là đc phải ko?

Bạn nhớ tìm chổ ngủ nha. Sân bay rất đông ngủ La liệt. Bà con bay về HN ngủ ở Sb nhiều lắm

@VenusGR: ở Penang thì mình không ở ks nên k rành lắm. Nhưng thấy mấy bạn du lịch bụi hay ở khu vục đường Love Lane, buổi tối ở đó cũng khá đông vui. Ngay ngã 3 đầu đường có 1 dãy bán đồ ăn tối trên vỉa hè nổi tiếng với món cari mee và cha hon fun (không biết viết có đúng không nữa, đó là món bún gạo xào). Đường này cũng có bus stop của tuyến bus free chạy vòng vòng georgetown, nói chung là khá tiện lợi, như bạn NangCaoNguyen nói, cũng khá gần bến phà đi Langkawi.

Ở Langkawi thì nhiều ks với resort lắm nên k thiếu phòng đâu. Bạn nên xác định trước là sẽ ở khu vực nào là lên danh sách 1 số ks, tới nơi thì vào coi, vừa ý thì lấy phòng. Lần mình đi đặt phòng trước trên agoda, ở cái resort gì mình quên tên rồi, tren hình thì long lanh lắm, tới nơi thì mới thấy phòng ốc cũ kĩ, có mùi, thậm chí cái mền cũng bị rách nữa. Eow.

2 bạn của bạn bay tới KL bằng Air Asia thì ở đó luôn, không phải di chuyển đi đâu nữa hết. Lưu ý là 2 bạn đó phải check in online trước, nếu không, lúc làm thủ tục check in cho chuyến bay đi Penang sẽ phải đóng thêm 10 rm mỗi bạn tiền phí check in nữa đó.

Cảm ơn cả nhà nhé! Giờ thì e yên tâm hơn rồi :D Em lại hỏi típ:
E thấy nhiều người bảo sim Tunetalk free, trên web Airasia thì bán 3MYR thì phải, vậy thông tin nào chính xác ạ? Cái sim này e có xài internet đc ko và nó có sim micro ko :( ?
Mọi người nói Malay mua sắm rẻ, đẹp.Vậy thì so vs Thái Lan nó thế nào. Hay là một bên một vẻ, mười phân vẹn mười????
E chỉ ở Kuala có đúng 1 ngày rưỡi, cũng ko mê shopping lắm, chỉ muốn tham quan các điểm chính thì nên ở Chinatown hay ở Jalan Tuanku Abdul Rahman hay khu nào cho gần rẻ và an toàn?
Em cảm ơn nữa nhé!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back