What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

Mình tính mua sim 3g để dò đường mà nghe bạn nói vậy chắc khỏi cần, mình xài đt sky gps cũng khá^^, nhân tiện cho mình hỏi luôn nhen:

Mình đặt ks Alor Boutique Hotel (No. 79, Changkat, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 50200)

19/7: 5h là có mặt ở sân bay,mình đi airasia
20/7: mình đi Genting
21/7: 19h45 bay về lại vn

Phiền bạn chỉ giúp mình đia điểm tham quan cho phù hợp,phương tiên để di chuyển đến các nơi ấy,và nơi ăn uống nữa,cám ơn bạn nhiều nhiều,với lại xài tiền $ bên malay đc ko hả bạn?

Chào bạn Banglangdo! Mấy hôm nay mình bận nên chưa trả lời cho bạn đc, đừng buồn bạn nhé!
Phần di chuyển từ sân bay về chỗ ở, mình chỉ dẫn cho bạn Tonbong ở trên bạn tìm đọc nhé ! Từ KL Central về ks bạn ở nếu muốn tiết kiệm tiền thì chịu khó đi bộ từ chỗ mình xuống xe bus theo bản chỉ dẫn đến monorail KL Central, đi phương tiện này về khu Bukit giá tầm hơn 1RM/1 người ,bạn ra khỏi monorail Bukit xuống cầu thang bộ là nhìn bên trái thấy công trường đang làm tuyến metro ,kế bên công trường bên trái luôn có con hẻm nhỏ bạn đi vào đó (đi ngang toà nhà BB Plaza) đến cuối đường ôm cua theo công trường trước mặt bạn là ngã tư Bukit Bingtang và đường Changkat Bukit Bingtang ,bạn đến Changkat Bukit đi thẳng qua ngã ba là gặp ks Alor boutique . Từ monorail Bukit đi bộ đến ks bạn ở tầm 300m rất gần. 2 lần mình đi phần lớn tg ở Bukit Bingtang mua sắm và đến tháp đôi tổng cộng hết 2 ngày.
Năm ngoái mình đi Genting =taxi từ ks Radius ,giá 100RM lượt /3 người ,taxi chở thẳng đến Genting kg cần đi cáp treo. Nếu bạn kg tham gia mấy trò chơi +kg đánh bài thì đừng đến đây mất thời gian, để tg đi khám phá chỗ khác (đây là cảm nhận của mình còn tuỳ bạn nhé). Gengting sáng đi chiều về ,tối tranh thủ đến khu China town bằng monorail.
Buổi tối đi chơi về(trước 22h nha bạn) bạn nhớ tự thưởng cho mình món chè ML ngon tuyệt (chẹp..chẹp..thèm quá). Quán chè ở đường Bukit, từ ks bạn ở đi đến đg Bukit thì rẽ phải ,băng qua đường đi 1 đoạn sẽ gặp quán chè UFO kế bên là quán ăn UPIN&IPIN . Gđ mình đi đông nên ăn ở chỗ nào cũng gọi rất là nhiều món nhưng mỗi món là 1 phần thôi rồi ăn chung ,để mọi người có thể thưởng thức hết tất cả các món lạ của ML.
Ở VN bạn có VND thì đổi qua RM luôn ,trường hợp bạn có sẵn tiền USD thì đến sân bay ML bạn chỉ đổi 100 usd để có tiền để di chuyển về chỗ ở, khi về chỗ ở của bạn nhìn xéo qua bên kia đường là ks Imperial ,kế bên ks là quầy đổi tiền của người Ấn đổi được giá hơn.
Về vấn đề ks: ở ML bạn lưu trú ks này tổng cộng bao nhiêu ngày thì khi check in sẽ phải thanh toán hết cho ks + thêm khoản tiền deposit là 50%tổng giá tiền phòng( khoản tiền này khi bạn check out, phòng của bạn ở, người ta kiểm tra kg phát sinh gì thì ks sẽ hoàn trả lại cho bạn đủ) . Số tiền deposit này khi bạn đc nhận lại cũng là lúc bạn đã sắp bay về VN rồi nên kg còn tg để tiêu xài ,ngoại trừ chuyến bay của bạn sau 12h trưa thì bạn chech out ks sớm rồi lấy số tiền này đi mua sắm ăn chơi tiếp cho hết(chuyến bay mình về sớm nên hiện tại mình còn dư số tiền này)
Ngay ngã ba chỗ bạn ở là Jalan Alor , là khu ẩm thực bán từ chiều đến đêm rất nhiều món. Buổi sáng và tối bạn ăn ở khu này, các bữa còn lại đi chơi lúc nào đói bạn ghé vào food court nằm trong các toà nhà mua sắm đều có.
Trên đây là những ngày "lăn lộn" ở ML của mình , gđ mình chủ yếu đi bộ nhiều. Chúc bạn có chuyến du lịch bụi vui-khoẻ và thành công rực rỡ nha bạn!

Cho em hỏi kinh nghiệm đặt phòng xí, nhóm em có 3 mống thì bây giờ đặt phòng online cứ book phòng doubled bedroom sau đó đến nơi chơi chiêu năn nỉ hở cả nhà ???

Theo mình đc biết tùy ks bạn ở có những quy định riêng ,có ks sẽ cho bạn ở thêm người nhưng phụ thu thêm tiền người thứ 3 và bạn sử dụng gường có sẵn or cho bạn thêm 1 cái nệm. Số tiền phụ thu cho người thứ 3 mắc rẻ cũng tùy theo tiêu chuẩn ks mấy sao(càng nhiều sao càng mắc). Mình cũng từng lâm vào hoàn cảnh như bạn ,trả tiền thêm cho người thứ 3 gần bằng 1 nửa tiền giá phòng thế là mình chuyển qua thuê phòng 3 người ở cho rộng (1 gường đôi và 1 gường đơn) mà giá tiền cũng tương đương với giá phòng 2 người+tiền phụ thu thêm người thứ 3 . Góp ý với bạn là đặt phòng trên trang booking.com giá rẻ hơn đặt trực tiếp với ks và trên mấy trang khác (mình thử rồi)đặt ks trên trang booking.com vào xem ks bạn muốn thuê có tất cả mọi điều khoản rõ ràng và quan trọng có mục bản đồ của ks bạn ở nằm ở vị trí nào . Đôi điều góp ý với bạn nhé!

Dear các anh chị.
Sau khi tham khảo các bài viết em thấy càng bối rối hơn về chuyến đi 1 mình malay sắp tới của mình.em đi mùng 10 đến Klia là 19h về ngày 15 từ klia lúc 20h.
Sau 1 thời gian so tính các điểm langkawi và malacca.Em thấy với từng đó ngày để đi các điểm này là quá khó(mặc dù em đã tính đến việc ko chỉ đi bus mà cắn răng chấp nhận bay ).
Kể ra thì nếu ko đi langkawi thì em cũng thấy rất tiếc nhưng đành chấp nhận chỉ đi malacca và kul thôi ạ.
Mọi người thấy có hợp lý ko ạ, hay có cách nào gợi ý giúp em ko ạ..

Lúc mình đến Cameron là khoảng 7-8g tối, giờ này thì có thể đi đâu ăn được ah? Ở Cameron quán sá hông đông đúc như Penang và hình như cũng dẹp sớm nữa.
Ngày mình đến là tối thứ 7, nếu 8g tối chạy ra chợ đêm ở Brinchang (mình ở hostel tại Tanah Rata) thì còn kịp không?

Cảm ơn cả nhà.

Chào cả nhà!
@lilac E vẫn khỏe chứ!

Cho mình hỏi từ KLIA có bus đi Malaka 0? Nếu có thì đi đến chổ nào ở sân bay để mua vé! Thanks all!

Vừa đi malaysia về, tiếc là không được đọc bài này sớm hơn hix

@duy2907: Nếu em mới đi Malay lần đầu, khuyên em bỏ qua Langkawi, để lần sau mua vé máy bay khuyến mãi đi Langkawi kết hợp với city or nước khác. Airasia promo thường xuyên mà KL là trạm trung chuyển. Langkawi chi tiêu đắt, phù hợp với group, Malay thì có nhiều nơi cần khám phá, vé xe cũng cao, AA bay rẻ, bay cho nhanh.

9:15PM 10:45PM Mahkota Medical Center 21.90 16.50
Từ chỗ này về khu trung tâm có nhiều hostel ở malaka đi bằng gì và như nào ạ?

Xin mọi người chỉ giúp mình muốn đi tham quan Putrajaya sau đó quay về Kuala vậy mình chọn loại phương tiện nào và giá bao nhiu ? Đến đó thì đi bằng phương tiện gì để tham quan hết nơi đó . Còn ngày kế tiếp mình muốn đi Genting vậy trên đường mình có thể ghé Batu Cave được không . Đi bằng bus hay KTM . Thanks mọi người

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,129
Latest member
anphatloc_group
Back