What's new

Từ đảo xa Hi Lạp lên vùng Bắc Cực băng giá

Arvil77 chạy từ ttvn, OF rồi đến đậy Hi vọng ko phải chạy tiếp lần nữa :D

AV sẽ kể lại những chuyến đi weekend away của mình. Ko chắc sẽ còn thích đi, có điều kiện đi và còn được đi đến bao giờ nhưng tới đâu hay tới đó :D. Mời các bác góp thêm vào cho rôm rả vì thứ nhất, AV kể chuyện ko hay lắm, hai là AV chỉ mới đặt chân lên vài thành phố nho nhỏ thôi (NO)

Bắt đầu bằng chuyến đi mới rồi (những chuyến đã qua thì kể dần dần sau):

Milan - Florence - Milan (chuyển tàu) - Brig (chuyển tàu, Brig sát biên giới với Ý) - Zermatt - Brig (chuyển tàu) - Spiez - Thun lake (tàu thủy) - Interlaken (chuyển tàu) - Lucern - Zurich

Có 2 đoạn bị đi ngược nhưng ko có lựa chọn nào khác Đã ko bay thẳng từ London đến Florence rồi đi lên Milan vì vướng trận CK C1 ngày 23, mà phải làm việc đến hết ngày 22. Từ Brig đảo xuống Zermatt là lại ngược đường nhưng bị cám dỗ bởi dãy Alps phủ tuyết nên lại cố AV khá hài lòng với hành trình này Một số khoảnh khắc đáng nhớ của chuyến đi:

1. Thêm 1 lần nữa vật vờ ở sân bay: 10 tiếng
2. Trà trộn vào đám CDV cuồng nhiệt ầm ỹ của ẠC, bị 1 CDV hù bất ngờ thổi kèn bên tai giật bắn mịnh Bàn thắng thứ 2 gần cuối trận đâu khiến quảng trường Duomo như muốn nổ tung
3. Vật vờ 6 tiếng ở nhà ga Milan đợi chuyến tàu sớm nhất đi Florence
4. Đôi phút bâng khuâng khi đứng trên nóc của Duomo và ngắm mặt trời lặn trên dòng sông Arno và qua cây cầu Ponte Vecchio từ Piazza Michelangelo.
(đã 2 lần bị lỡ Florence, 1 lần vì Hi Lạp, 1 lần vì châu Phi :))
5. Chạy ì ạch (chỉ vì cố coi bằng được David xịn :)) ), kip lên tàu 2 phút trước khi tàu chuyển bánh đi Milan (hơn 1 lần phải chạy vậy). Lỡ tàu là hỏng hết đoạn về sau vì chuyến đi đã được lên lịch đến tận phút
6. Đoạn đường tuyệt đẹp từ Brig đến Zermatt dù trời mưa và nhiều mậy, cảm giác bước ra khỏi tàu, đứng giữa con phố chính của thị trấn nhỏ Zermatt. Ko còn ko khí nóng bức, 1 khung cảnh hoàn toàn mới: những căn nhà gỗ, những bông hoa của mùa xuân, những ngọn núi phủ tuyết bao bọc xung quanh, xa xa đầu kia của con suối là đỉnh Matterhorn nổi tiếng
7. Giây phút tàu bò lên đỉnh Gornergratt cao 3100m. Tuyết, lại tuyết Tuyết ko còn phủ 1 màu trắng nữa nhưng thế lại thành có hình khối và màu sắc :) Xung quanh là hơn 20 chục đỉnh núi trên 4000m đứng im lìm kiêu hãnh Trời nhiều mây như dự báo thời tiết mấy ngày trước đó
8. Ngủ gật trên hồ Thun (Thunersee lake) vì đêm thì vật vờ, đêm thì ngủ ít vi sáng muốn dậy sớm dạo phố :)

Hậu quả chuyến đi: sáng thứ hai khó khăn lắm mới có mặt ở văn phòng lúc 8:30 :( như hẹn với đồng nghiêp.

Bác Avril có đi tầu luồn lách các Fjord không? Cho xin ít thông tin về tầu bè với nhá. Thanks bác.

Bác chưa đi ngay đúng ko? Vậy thì để khi nào AV tổng hợp lại thông tin về Nauy rồi bác tham khảo nhá, còn nếu ko thì bác nói lại, vì có thể tùy thuộc bác đi vùng nào vì fjord của Nauy chia làm 3-4 vùng

Thế bác kể tiếp đi nhé. Nhà này chắc phải sang năm mới đi được, năm nay k có thời gian với cả thủng túi rồi :(

Chuyển sang chuyện Hi Lạp mới rồi

Chợ rau quả thứ sáu hàng tuần ở Kalambaka, 1 thị trấn nhỏ cổng vào Meteora Tình cờ AV lạc vào chợ này và cứ lượn ra lượn vào ko muốn dứt ra khỏi nó Ngon quá mà rẻ quá Tất cả đều tươi roi rói với màu sắc sinh động AV làm phát 1 kg cherry (ngọt tuyệt) 2e/kg trong khi Bắc Âu ko dưới 10e :( rồi mua cả đào trái to trái nhỏ (trái to đẹp mà ăn cũng ngon như đào tiên Tôn Ngộ Không ăn :) ) Tổng cộng mua chắc đến 2kg hoa quả mà vẫn còn tiếc nuối vì nhiều đồ quá ko vác nổi thêm nữa Có bác bán hàng còn biếu không AV mấy quả đào và bán rẻ cho Ôi, người Hi Lạp :)

Các bà cụ buộc khăn trên đầu thế này thường thấy ở vùng quê hay đảo Hi Lạp

Quả oliu muối, AV muốn biết các loại khác nhau ra làm sao nhưng 2 bác bán hàng ko nói tiếng Anh được Hi Lạp có nhiều loại phomat như oliu vây. Người ta bảo HL có bao nhiêu làng thì có bấy nhiêu loại phomat

Ko thể nhìn thấy đồ tươi thế này ở Bắc Cực nhà mình

Mua vài quả đào (thực chất ko biết gọi là quả gì vi ăn thì giống đào nhưng quả nhỏ và vỏ như quả táo, vỏ màu đỏ hoặc vàng)

Last edited:
Meteora

Meteora, một rừng những cột núi đá cao trung bình 400m giữa đồng bằng Thessaly, được coi là 1 trong những hiện tượng địa chất ngoạn mục nhất trên hành tinh 10 triệu năm trước, tác động của những chuyển động địa chấn theo chiều dọc đã đẩy toàn bộ vùng này cao hơn mực nước biển theo 1 góc thẳng đứng Trải qua thời gian dài sau đó, dưới ảnh hưởng của thời tiết và sự xói mòn, những cột đá cát và đất sét bị rửa trôi hết chỉ để lại những cột đá trông như những ngọn tháp hướng lên bầu trời Sự xói mòn với tốc độ chậm hơn về sau tạo nên các hang nhỏ cũng như vết lồi lõm trên bề mặt các cột núi đá

Tên Meteora bắt đầu từ tính từ meteoros nghĩa là "treo lơ lửng trên không" Từ TK11 những người dân vùng xa mạc đã trèo lên sống trong những hang đá trên núi Sang TK12 thêm sự xuất hiện của một nhóm nhỏ những thầy tu khổ hạnh và đến TK14, khi quân Thổ Nhĩ Kì xâm chiếm Hi Lạp, các thầy tu xây dựng 1 loạt tu viện trên nóc các cột đá (24 tu viện tất cả) để tránh xa thế giới mặt đất chiến tranh đẫm máu

Meteora trở thành mảnh đất linh thiêng (Holy Meteora) của người theo đạo Orthodox từ đó Họ coi Meteora là do Thượng đế sinh ra và được Thượng đế bảo vệ Họ cũng coi những cột núi đá này như những chiếc cầu nối giữa mặt đất và thiên đường và vì thế những chiếc thang dây phải được sử dung để trèo lên các hang (như hình ảnh bậc thang dẫn lên thiên đường) Hình như hiện chỉ còn 1 số hang người ta vẫn để thang dây nhưng cho mục đích trưng bày thôi, khách du lich ko được leo lên Khách DL chỉ được phép vào một số tu viện mà hiện người ta 1 là đã làm đường nhựa để xe chạy lên đến tận nơi, 2 là có đường mòn để người đi bộ trèo lên

Tu viện lớn nhất nằm trên cột núi đá cao nhất 613m là Grand Meteoron.

Meteora nằm trong danh sách Di sản thế giới cần được bảo vệ của UNESCO và là 1 trong nhứng điểm thu hút thăm quan nhất Hi Lạp

Bác Arvill77 phượt giỏi quá, vẫn hay xem bài của bác viết luôn.

Cảm ơn bác quá khen ;) Mà bác là bác thứ....nhầm tên của AV rồi đấy nhá Ko phải Avril77 mà cũng ko phải Arvill77, tên tớ là Arvil77 có 1 chữ L thôi nhá và chữ V đứng sau chữ R (Khổ, khổ quá cơ :(( - > đùa tí :D )

Bác có cái ảnh nào chụp cận cảnh con đường lên không bác?

Bác Chuối hỏi về Meteora?

Đây là đường bộ (footpath) ngày trước lên Grand Meteoron, mỗi mình AV đi (cành cây gai ngoắc hết vào tay, phải 2D mới chịu được ;), lên đến nơi, có vòi nước, làm 1 hơi nửa lít, nóng kinh), mọi người có xe hoặc đi tour đi đường nhựa khác

Đường bộ từ ngoài đường lớn vào, ở tu viện khác:

Các bạn nhìn thấy phía trên cái tháp có 1 cái như cái bị lưới ko? Để các vị tu sĩ ngồi vào trong rồi kéo lên bằng hệ thống ròng rọc đấy Có chuyện kể là các vị khách du lịch băn khoăn bao nhiều lâu thì những chiếc dây này được thay, các tu sĩ trả lời "đến khi nào Thượng đế làm chúng đứt" Phía dưới chân tháp, bạn sẽ thấy 1 cổng vào nhỏ, khách thăm quan sẽ vào cổng này, vòng bên trong rồi ra 1 cái cửa khác tay trái, leo đường bậc thang bên ngoài lên đỉnh

(tu viện này là Grand Meteoron, lớn nhất, vào tất cả tu viện nào cũng mất phí 2e, rẻ, ko được mặc áo hở vai, con gái ko mặc váy thì phải quấn mảnh vải làm váy do họ phát)

Đỉnh tháp, bên trong với hệ thống ròng rọc và túi lưới

Các tu sĩ ngày nay ko ngồi bị lưới nữa nhưng có đường khác khách du lịch

Tu viện đẹp lắm với nhà cầu nguyện hoặc hội họp của các tu sĩ được trang trí theo kiến trúc hội họa Byzantine Ko được phép chụp ảnh và quay video bên trong, mà cũng tối máy AV chụp ko có đẹp (có chụp trộm vài cái:) )

Cuộc sống các tu sĩ ngày xưa trên cao chót vót vậy mà cũng khá đầy đủ: có cả xưởng mộc và khu làm rượu vang từ nho với những thùng rượu to thế này Sống thế này mình cũng khoái :D

AV ko tìm được hang trên núi với thang dây, nghe nói cũng xa, ảnh này chụp lại trong 1 quyển ảnh về Meteora

Meteora đã có thời trong nhiều năm là thánh địa của những người ham thích rock climbing ở châu Âu

Last edited:
Cảm ơn bác quá khen ;) Mà bác là bác thứ....nhầm tên của AV rồi đấy nhá Ko phải Avril77 mà cũng ko phải Arvill77, tên tớ là Arvil77 có 1 chữ L thôi nhá và chữ V đứng sau chữ R (Khổ, khổ quá cơ :(( - > đùa tí :D )

Oh, xin lỗi bác nhé, từ giờ xin được gọi bác là AV cho tiện! Mong bác khoẻ, đi nhiều hơn và viết nhiều hơn nữa!

Cảnh tàu rời bến Tớ thích quan sát kiểu thế này hành khách và nhà tàu nhà xe hãng máy bay trước giờ khởi hành

Ra bến cảng trước giờ khởi hành 30 phút

Đặt chai nước lên ghế giữ chỗ còn mình thì ra lan can nhìn xuống dưới xem người ta làm gì

Các xe tải và xe con lần lượt chui vào chiếc tàu khổng lồ, tớ đặt câu hỏi, sao sắp xếp tài tình vậy vì rất nhiều xe tải xe chở khách dài ngoằng, có khi phải lùi ra lùi vào mấy lần, liệu khi đặt vé mình có được phát parking lot và thời gian đưa xe vào ko Băn khoăn ghê lắm, thử hỏi anh đứng cạnh thì anh ý ko nói được tiếng Anh

Còi tàu vang lên trong hoàng hôn, tàu sắp rời bến, những hành khách đến muộn vội vã lấy đồ sau xe, ôm hôn người nhà rồi tất tả lên tàu

Bỏ dây neo tàu

Đường cho người đi bộ đang được kéo lên

Môt hành khách tò mò giống tớ

Phần cho xe chạy vào tàu được kéo lên ngay sau cùng, sóng biển đập manh vào thành cảng

Vẫy chào người thân

Vậy là tàu đã thực sự rời bến

Tâm trạng lại sao sao đó....

(Bến cảng Souda, gần thành phố cổ Hania với kiến trúc Venetian, đảo Crete, Hi Lạp Tớ đặc biệt thích đi tàu biển ở Hi Lạp)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back