What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Đã nghe nói nhiều về Điện Biên nhưng chưa đặt chân đến bao giờ nên cũng muốn đến lắm nhưng chưa tiện để đi, lần này lên kế hoạch trước với xã. Đến lúc thuận tiện là...lên đường!

Bước chuẩn bị thì cũng ko có gì nhiều, chủ yếu gói ghém sao cho hành lý gọn nhẹ chút như vây sẽ tiện hơn cho 1 chuyến đi...hơi bị xa!

Thật ra đây là chuyến đi thứ ba bằng xe máy ra các tỉnh miền Bắc. Chuyến trước thì gởi xe ra Hà Nội rồi sau đó chạy về Sài Gòn, vì vậy chuyến này sẽ làm ngược lại là chạy ra rồi khi về sẽ gởi xe về.

Hành trình có thể chia ra thành 3 phần: 1- Sài Gòn ra Hà Nội. 2 - Hà Nội đi Điện Biên. 3- Một vòng qua vài tỉnh đồng bằng miền Bắc trước khi trở về Hà Nội.

Nhìn lại thì chuyến đi này đã được 2 năm nhưng cảm giác thì vẫn còn nguyên đó.

Last edited:
Re: Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Tới chỗ này đi thẳng vào Tràng An - Bái Đính, bác có đi ko vậy?

Mình ko có nhiều thời gian nên phải chọn 1 trong 2 giữa hướng này đi Tràng An, chùa Bái Đính hay Tam Cốc. Rốt cuộc chọn đi Tam Cốc mà đi ko đúng đường, vừa đi vừa hỏi người ta, mà người chỉ cũng cắc cớ, thay vì chỉ chạy ra QL1 để đi dễ hơn thì họ chỉ theo những con đường nhỏ nhỏ...ra tới bờ ruộng, lò mò chạy giữa đồng ruộng rồi cũng tới được, cũng nhọ lắm hehe. Lúc về thì cứ theo đường lớn mà chạy vô tư.

Đến Tp Ninh Bình thì chạy kiếm ks, tiện thấy 1 ks trên đường Phan Đình Phùng thì lấy phòng, lấy phòng xong cũng đã hơn 3 giờ, hỏi ks là giờ này có đi Tam Cốc kịp ko, trả lời là nếu hên thì còn kịp... vậy là vọt thì đi Tam Cốc, vậy mà còn đi sai đường, tốn thêm chút thời gian nữa nhưng may là đến nơi vẫn còn bán vé...

Nhưng 1 chiếc ghe phải đủ 4-5 người gì đó mới xuất phát mà mình chỉ có 2 nên đúng ra là phải đợi cho đủ khách (nghe ôm đi mua vé nói lại vậy, mình thì lo kiếm chổ giữ xe, phân chia công việc vậy cho lẹ ko thôi hết giờ) nhưng ôm mua bao luôn 1 chiếc, vậy là khỏi phải đợi mà chị chèo ghe cũng nhẹ người!

Chuẩn bị đi Tam Cốc

IMG_5183 by PQ C, on Flickr

Một resort gần bến thuyền (ghe) đang xây lúc đó, giờ thì chắc đã xong và hoạt động rồi

IMG_5182 by PQ C, on Flickr

Mới đi được 1 chút thì 2 chú chụp hình dạo này vọt lên kêu í ới rồi chụp lia lịa, bên kia chụp mình thì mình cũng chụp lại bên kia, coi như có qua có lại hehe. Ở đây đa phần là chèo đạp bằng chân chứ ko chèo bằng tay nhưng chú "tài công" này chắc do rượt theo mình nên dùng tay.

IMG_5188 by PQ C, on Flickr

Đến Tp Ninh Bình thì chạy kiếm ks, tiện thấy 1 ks trên đường Phan Đình Phùng thì lấy phòng, lấy phòng xong cũng đã hơn 3 giờ, hỏi ks là giờ này có đi Tam Cốc kịp ko, trả lời là nếu hên thì còn kịp... vậy là vọt thì đi Tam Cốc, vậy mà còn đi sai đường, tốn thêm chút thời gian nữa nhưng may là đến nơi vẫn còn bán vé...

Nhưng 1 chiếc ghe phải đủ 4-5 người gì đó mới xuất phát mà mình chỉ có 2 nên đúng ra là phải đợi cho đủ khách (nghe ôm đi mua vé nói lại vậy, mình thì lo kiếm chổ giữ xe, phân chia công việc vậy cho lẹ ko thôi hết giờ) nhưng ôm mua bao luôn 1 chiếc, vậy là khỏi phải đợi mà chị chèo ghe cũng nhẹ người!

Chuẩn bị đi Tam Cốc

IMG_5183 by PQ C, on Flickr

Một resort gần bến thuyền (ghe) đang xây lúc đó, giờ thì chắc đã xong và hoạt động rồi

IMG_5182 by PQ C, on Flickr

Em chưa đi được mấy chổ này huhu

Mới đi được 1 chút thì 2 chú chụp hình dạo này vọt lên kêu í ới rồi chụp lia lịa, bên kia chụp mình thì mình cũng chụp lại bên kia, coi như có qua có lại hehe. Ở đây đa phần là chèo đạp bằng chân chứ ko chèo bằng tay nhưng chú "tài công" này chắc do rượt theo mình nên dùng tay.

IMG_5188 by PQ C, on Flickr

Cái hình này nhìn vui ghê nè

Nếu liệt kê ra như vậy thì gần như vô phương thực hiện trong 40 giờ, hổng lẽ làm hết mọi việc khi xe vẫn chạy hi hí

Nếu 2 cô này trong đoàn xiếc!

Mình ko có nhiều thời gian nên phải chọn 1 trong 2 giữa hướng này đi Tràng An, chùa Bái Đính hay Tam Cốc. Rốt cuộc chọn đi Tam Cốc mà đi ko đúng đường, vừa đi vừa hỏi người ta, mà người chỉ cũng cắc cớ, thay vì chỉ chạy ra QL1 để đi dễ hơn thì họ chỉ theo những con đường nhỏ nhỏ...ra tới bờ ruộng, lò mò chạy giữa đồng ruộng rồi cũng tới được, cũng nhọ lắm hehe. Lúc về thì cứ theo đường lớn mà chạy vô tư.

Nếu cho chọn thì mình sẽ đi Tràng An chứ ko đi Tam Cốc (mình đã đi cả 2 nơi), Tam Cốc đẹp nhất khi có lúa chín, Bái Đính thì hoành tráng thôi chứ ko có gi đặc biệt.

Nếu cho chọn thì mình sẽ đi Tràng An chứ ko đi Tam Cốc (mình đã đi cả 2 nơi), Tam Cốc đẹp nhất khi có lúa chín, Bái Đính thì hoành tráng thôi chứ ko có gi đặc biệt.

Vì mình đi theo "mùa rảnh" chứ ko theo "mùa đẹp" được nên đành có sao hưởng vậy :))

Bác đã đi qua cả 2 nơi nên biết chổ nào đáng hơn, mình thì chưa nên chọn đại Tam Cốc theo cảm tính nhưng dù sao cũng ko thất vọng (chạy xe suốt từ sáng giờ rồi, đến lúc ngồi thuyền trên sông, thuyền đi nhè nhẹ êm đềm, mát rượi, thấy nhẹ người), coi như cũng biết được thêm 1 thắng cảnh, nếu lúc đó có nhiều thời gian hơn thì chắc chắn đi luôn Tràng An rồi, còn chùa Bái Đính thì ko phải là ưu tiên.

coi như bác biết được 2 đường đi vậy mà há há

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back