What's new

Từ đảo xa Hi Lạp lên vùng Bắc Cực băng giá

Arvil77 chạy từ ttvn, OF rồi đến đậy Hi vọng ko phải chạy tiếp lần nữa :D

AV sẽ kể lại những chuyến đi weekend away của mình. Ko chắc sẽ còn thích đi, có điều kiện đi và còn được đi đến bao giờ nhưng tới đâu hay tới đó :D. Mời các bác góp thêm vào cho rôm rả vì thứ nhất, AV kể chuyện ko hay lắm, hai là AV chỉ mới đặt chân lên vài thành phố nho nhỏ thôi (NO)

Bắt đầu bằng chuyến đi mới rồi (những chuyến đã qua thì kể dần dần sau):

Milan - Florence - Milan (chuyển tàu) - Brig (chuyển tàu, Brig sát biên giới với Ý) - Zermatt - Brig (chuyển tàu) - Spiez - Thun lake (tàu thủy) - Interlaken (chuyển tàu) - Lucern - Zurich

Có 2 đoạn bị đi ngược nhưng ko có lựa chọn nào khác Đã ko bay thẳng từ London đến Florence rồi đi lên Milan vì vướng trận CK C1 ngày 23, mà phải làm việc đến hết ngày 22. Từ Brig đảo xuống Zermatt là lại ngược đường nhưng bị cám dỗ bởi dãy Alps phủ tuyết nên lại cố AV khá hài lòng với hành trình này Một số khoảnh khắc đáng nhớ của chuyến đi:

1. Thêm 1 lần nữa vật vờ ở sân bay: 10 tiếng
2. Trà trộn vào đám CDV cuồng nhiệt ầm ỹ của ẠC, bị 1 CDV hù bất ngờ thổi kèn bên tai giật bắn mịnh Bàn thắng thứ 2 gần cuối trận đâu khiến quảng trường Duomo như muốn nổ tung
3. Vật vờ 6 tiếng ở nhà ga Milan đợi chuyến tàu sớm nhất đi Florence
4. Đôi phút bâng khuâng khi đứng trên nóc của Duomo và ngắm mặt trời lặn trên dòng sông Arno và qua cây cầu Ponte Vecchio từ Piazza Michelangelo.
(đã 2 lần bị lỡ Florence, 1 lần vì Hi Lạp, 1 lần vì châu Phi :))
5. Chạy ì ạch (chỉ vì cố coi bằng được David xịn :)) ), kip lên tàu 2 phút trước khi tàu chuyển bánh đi Milan (hơn 1 lần phải chạy vậy). Lỡ tàu là hỏng hết đoạn về sau vì chuyến đi đã được lên lịch đến tận phút
6. Đoạn đường tuyệt đẹp từ Brig đến Zermatt dù trời mưa và nhiều mậy, cảm giác bước ra khỏi tàu, đứng giữa con phố chính của thị trấn nhỏ Zermatt. Ko còn ko khí nóng bức, 1 khung cảnh hoàn toàn mới: những căn nhà gỗ, những bông hoa của mùa xuân, những ngọn núi phủ tuyết bao bọc xung quanh, xa xa đầu kia của con suối là đỉnh Matterhorn nổi tiếng
7. Giây phút tàu bò lên đỉnh Gornergratt cao 3100m. Tuyết, lại tuyết Tuyết ko còn phủ 1 màu trắng nữa nhưng thế lại thành có hình khối và màu sắc :) Xung quanh là hơn 20 chục đỉnh núi trên 4000m đứng im lìm kiêu hãnh Trời nhiều mây như dự báo thời tiết mấy ngày trước đó
8. Ngủ gật trên hồ Thun (Thunersee lake) vì đêm thì vật vờ, đêm thì ngủ ít vi sáng muốn dậy sớm dạo phố :)

Hậu quả chuyến đi: sáng thứ hai khó khăn lắm mới có mặt ở văn phòng lúc 8:30 :( như hẹn với đồng nghiêp.

Trekking ở vùng Lapland, Phần Lan

Chuyến đi được lên kế hoạch từ 1 năm trước và nằm trong danh sách những việc ko được bỏ lỡ bằng bất cứ giá nào.

Phần Lan được chia làm 11 vùng: South Coast, Lakeland, Karelia (giáp biên giời Nga).......thì vùng Lapland với diện tích bằng 1/3 diện tích của cả Phần Lan và nằm trọn phía băc có lẽ được người Phần Lan yêu thích nhất. Lapland là vùng đất dành cho hiking và cycling vào mùa hè và mùa thu từ tháng 5 đến tháng 9 còn trượt tuyết (dowwnhill skiing, cross-country skiing, snowboarding) vào mùa đông từ giữa tháng 10 đến tháng 5.

Địa điểm đi trekking là khu bảo tồn quốc gia lớn thứ ba của Phần Lan Pallas-Yllastunturi trên bản đồ là 1 dải hẹp dài trong đó 55km dọc từ đầu bắc Hetta xuống điểm Pallas phía nam là tuyến đường trekking. Tuyến trekking này được coi là 1 trong tuyến đi dễ nhất ở Phần Lan vì đường đi rõ ràng và có các cột gỗ chỉ đường (clear mark).

Vùng Lapland của Phần Lan nằm ngang vĩ độ với bang Alaska và điểm xa nhất về phía Bắc của PL còn cao hơn cả Iceland và gàn như toàn bộ bang Alaska và Canada. Phong cảnh thiên nhiên khắc nghiệt của vùng lạnh, cộng với thưa thớt dân cư, chủ yếu là cộng đồng người Sámi với nghề nuôi tuần lộc sống rải rác mà vùng này thực sự hoang dã và khác lạ, đúng từ tiếng Anh: awesome wilderness.

Để đến được Hetta, điểm phía Bắc của khu bảo tồn Pallas, chúng tớ đi tàu đêm từ Helsinki đến nhà ga xa nhất về phía Bắc Kolari, từ Kolari thuê xe taxi chạy hơn 1h lên phía Bắc đến điểm bên kia sông của Hetta, sau đó đi thuyền qua sông đến Hetta và bắt đầu hành trịnh

Hẹn nhau 9pm ở nhà ga Helsinki, hình như tớ để nhầm chế độ chụp

Ba lô của mọi người to hơn tớ nhiều, đầy ắp nhưng trông biết là gọn gàng Còn của tớ có khi còn đựng được hơn thế nhưng tớ ko biết cách xếp nên trông có vẻ bự nhưng có khi trong ko có gì. Tớ bảo thế và mọi người qd khi nào đến nơi sẽ kiểm tra đồ của tớ, thiếu đồ y/c quay về ngay
:D

Trước chuyến đi, bạn đoàn trưởng có gửi thư dặn dò những thứ cân mang, cá nhân và cho đoàn, lịch các món ăn hàng ngày, nói chung tớ chẳng phải làm gì cả. Sướng :)

Bọn tớ tổng cộng có 6 mạng, 4 nam 2 nữ:

1. Karri là trưởng đoàn, kiêm bếp trưởng,
2. Christian: phụ trách sắp xếp các phương tiện đi lại (tàu, taxi, thuyền)
3. Sebatian
4. Teemu
5. Salla: chị này đã dành 1 tháng cho VN trong chuyến đi vòng quanh thế giới 8 tháng mấy 2-3 năm trước
6. AV

Lúc đầu hình như có 11 người đăng kí, thế nào chỉ còn lại 6, trừ tớ ra thì 5 người kia đi chuyên đi cùng nhau những chuyến đi mùa thu năm trước

Bọn tớ đi tàu khoang nằm, 3 giường 1 cabin Các bạn nam cứ lên tàu 1 cái là kiếm toa bán đồ ăn uống và ngồi uống bia, tớ và chị Salla chỉ ngồi ké 1 lúc rồi đi ngủ sớm

Ngày 1

7h tàu đến Kolari, xe taxi đã chờ bọn tớ sẵn ở nhà ga, 1-2 bạn mua bánh ăn sáng, những người khác bắt đầu xếp đồ vào xe. Trời lạnh hơn so với tớ dự tính

Chạy xe hơn 1.5h lên phía Bắc, trên đường tớ nhìn thấy rừng cây đã có nhiều màu vàng, trước đó mọi người năm nay đi sớm hơn nên có thể lá chưa vàng nhiều lắm, trông thấy màu vàng là vui rồi

Xe dừng lại, bọn tớ lại lục tục rỡ đồ xuống, chất đồ lên 1 con thuyền gỗ chạy máy vượt qua 1 con sông

Biển chỉ dẫn khu bảo tồn khi sang đến bờ bên kia, bọn tớ bắt đầu điểm cực Bắc, đi xuôi xuống phía Nam nhưng điểm cuối chặng là khách sạn Pallas, nằm khoảng 2/3 chiều dài từ trên xuống

Căn nhà gỗ Kota đặc trưng của người vùng Lapland, bọn tớ ăn sáng, chia đồ ăn chung mỗi người vang một ít, Karri là người soạn thực đơn và đi mua đồ ăn, bạn ý tống cho tớ 1 lọ jam thủy tinh to uỵch và dăm ba thứ khác vì trông ba lô của tớ là bé và nhẹ nhất :)

Ngày thứ nhất túi ngủ của tớ vẫn để ngoài, lúc đầu Karri buộc cho tớ trên nóc ba lô nhưng nó lủng lẳng rất khó chịu, về sau phải buộc lại đằng sau tạm đỡ hơn.

Những bước chân đầu tiên của tớ vào rừng thấy thật khổ sở, sao nặng thế, sao mệt thế, tự nhiên lại hành hạ đày đọa mình vậy :D Vì mới có vài bước tớ đã thấy mệt, cũng vì cái túi ngủ vẹo vọ ở đằng sau, nó to quá để nhét vào ba lô

Thế rồi quen dần, và cũng sau đó 1h tớ nhận được thông bào mức lương và thưởng của tớ ở VP mới, thế là cũng phấn chấn, vừa đi vừa ca hát :))

Last edited:
Toàn bộ lương thực cho 4 ngày bọn tớ phải mang đi nhưng được cái nước uống lấy trực tiếp từ sông và hồ trong khu bảo tồn, không phải đun sôi gì cả, chỉ trừ 1 hồ gần 1 khu cắm trại, vì có người bơi ở hồ đó và bọn tờ phải lấy nước từ giếng Thêm vào đó là rất nhiều cây blue berry và red berry ven đường, lúc nào khát thì nhặt vài chục quả bên đường ăn thôi

Có 1 chi tiết là blue berry được phân tích là rất tốt cho sức khoẻ. Người Nhật những năm gần đây thu mua rất nhiều blue berry ở các nước Bắc Âu và Scotland để làm thuốc và mỹ phẩm

Dừng chân sau 1-2km đầu để xuống lấy nước dưới sông

1 điểm dừng chân bên đường nhưng chỗ này bọn tớ ko dừng lại

Rất nhiều đoạn đi qua vùng đất lầy, người ta ko làm đường mòn mà chặt cây bắc qua thế này

Cột mốc đánh dấu đã đi được 7km đầu tiên, phải nói là tớ rất vui khi nhìn thấy cột mốc này, không ngờ mình đã đi được 7km rồi, cũng nhanh, vậy chỉ còn 7km nứa thôi cho ngày đầu tiên X(

Khi rời khỏi những rừng cây và chuyển sang vùng hoang vu lưa thưa vài bụi cây thấp le te thế này, tớ rất thích Các bạn hỏi tớ cho tới giờ chuyến đi thế nào, có như tớ kỳ vọng ko. Hơn tớ kỳ vọng, vì tớ cứ nghĩ chỉ nhìn thấy toàn rừng là rừng mà rừng ở đây thì tớ biết nhiều lắm rồi :)

Tớ rất bất ngờ khi bước vào vùng đất rộng mêng mông không 1 cánh rừng, không có những ngọn núi cao, chỉ là những ngọn đồi vài trăm mét Có 2 loại địa hình mà tớ thích: Một nếu đã lên cao thì phải là leo núi đá giữa 1 vùng đồng bằng hoặc giữa biển, Hai là đã xuống thấp thì phải là đứng giữa một vùng hoang mạc hoang vu (không phải sa mạc) để có thể thoái mái phóng tầm mắt và để cảm nhận sự nhỏ bé của mình giữa thiên nhiên :)

Dừng chân cạnh 1 hồ nước nhỏ, xuống hồ lấy nước vào chai đồng thời lấy đun nóng uống trà và cà phê

Lóc cóc đi bộ ra hồ nước

Ví dụ bụi blue berry có thể hái ăn. Bụi này mọc bên hồ Ở thành phố, berry thuộc loại quả đắt, cứ vào rừng vơ berry thế này, bán cũng được khá tiền :) Hôm tớ đi hái berry cùng 1 bác, có 1 chốc mà được cả 2 xô to (họ có 1 dụng cụ để lượm berry chứ ko phải lấy tay hái từng quả một), tớ nhẩm tính ngay là được bao tiền :) Lần đó đi hái để nhà bác đó làm jam.

Túi ngủ và balo của AV, có 1 đoạn mưa phải lấy áo mưa che túi ngủ, quên ko mang túi chống thấm nước đã từng dùng đi kayak

Hít hà cốc cafe và trà nóng trong gió lạnh

Tiếp tục hành trình

(tớ đi sau cùng, giữa ảnh, trên con đường có mấy đốm nhỏ là mọi người đi trước :) )

Vẫn chưa hết 1 ngày nhỉ

Ngọn đồi đầu tiên leo lên, mọi người chỉ về phía trước, về phía những ngọn đồi trập trùng (hay "chập trùng", ko biết :)) ) và cao hơn, bảo tớ đấy là đich cần phải vượt qua , ghê quá

Trên đỉnh đồi, bằng phẳng 1 mấy trăm mét để rồi lại đổ xuống vùng đất bằng phẳng bên dưới, những đám mây từ từ trôi, để lại trên mặt đất những khoảng nắng

1 bạn đồng hành

Last edited:
Mãi thì cũng phải tới nơi: trạm nghỉ chân Sioskuru. Những con đường, những ngọn đồi có thể trọc khốc, le te những bụi cây dại và những đám blue berry, nhưng những trạm nghỉ chân thì luôn luôn cạnh hoặc hồ, hoặc suối và ít nhất có vài bóng cây

Sioskuru là một căn nhà gỗ có hai phòng tách biệt và theo như các bạn đi cùng nói thì mới được tu sửa lại . Trong phòng có cả bếp đun củi và bếp ga Đối với bếp củi, trước khi dùng mình phải mở cửa thông ống khói lên mái nhà và có lẽ trước khi rời thì mình cũng phải đóng lại (tớ ko làm cả 2 việc này :) ). Vài quan sát khác của tớ:

Củi thì được nhân viên của khu bảo tồn chặt sẵn để ở 1 căn nhà gỗ khác cách đó ko xa, đó cũng là khu WC.

Trong phòng có 1-2 xô nước, và theo lệ, người đến trước dùng hết nước trong xô thì trước khi đi phải ra suối/hồ lấy lại đầy nước vào xô cho người đến sau, cứ như vậy

Nếu rác là giấy các thể loại hoặc kiểu như giấy gói kẹo, bánh và giấy/khăn ăn thì khi đốt lò, luôn được bỏ vào lò đốt để hạn chế rác xả

Những trạm nghỉ thế này ko cần phải đặt trước nhưng có qui luật thế này tớ thấy rất hay: người đến trước luôn phải nhừờng người đến sau . Tại sao vậy ? Vì đây là xứ lạnh, người đến trước đã có thời gian nghỉ ngơi và được sưởi ấm rồi thì phải dành chỗ cho người mới đến sau đang lạnh và cần chỗ nghỉ

Mùa thu có lẽ là mùa nhiều khách du lịch cả trong và ngoài nước đến vùgn Lapland nhất (mùa hè cũng rất đẹp nhưng nghe nói cực kì nhiều muỗi, dù muỗi ở đây ko độc), tuy nhiên "đông" theo định nghĩa bạn Kari giải thích cho tớ nghĩa là "đi bộ 2 tiếng mới gặp người nào đó" :) Đúng vậy, trên đường rất ít khi gặp 1 ai đó cho đến khi dừng ở các trạm ngủ đêm Moi người cứ như thể tản mát khắp khu bảo tồn rồi tối đến qui lại hết về 1 chỗ

Tối đầu tiên bọn tớ quyết định ngủ hết trong nhà gỗ này, vì ngoài trời gió khá mạnh trong khi cây cối thì lưa thưa vài cây Bữa tối đầu tiên là món spaghetti ? Như đã nói, tớ ko phải làm gì cả, các bạn nam làm hết, các bạn nam ở đây thích nấu nướng, có 1 cặp vợ chồng trẻ tớ biết, hàng ngày chồng nấu ăn, vợ chỉ có nhiệm vụ xếp bát vào máy rửa, thỉnh thoảng thái mấy ngọn hành :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back