What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Hi mọi người. Hôm nay Ngọc trở lại để review về chuyến đi Taiwan: kết thúc năm 2016 đầy bận rộn, cảm xúc vui buồn lẫn lộn và những dự định cho năm 2017 với nhiều ước mơ phải thực hiện. Mình xem thì thông tin đi Taiwan, cách xin visa cũng có nhiều bạn chia sẻ nhiều rồi nên mình không review lại nữa hen. Hành trình 6 ngày 5 đêm của mình qua những con đường, những địa danh, những điểm đến đặc biệt tại Đài Loan sẽ mang đến những trải nghiệm khác nhau, những nhìn nhận khác nhau về con người và cách sống ở đây. :D

Nhiều bạn lầm tưởng khi gọi ĐÀI LOAN là đài loan trung quốc, khái niệm mập mờ này được người Trung Quốc đưa ra để giành quyền kiểm soát đối với hòn đảo xinh đẹp này, làm người dân Đài Loan cảm thấy bất mãn khi đưa ra chính sách MỘT TRUNG QUỐC như đã áp dụng với Hong Kong. Đài Loan vẫn được xem là quốc gia độc lập với chính trị, kinh tế, văn hóa riêng biệt mặc dù 95% người Đài Loan là người Hoa. Sợ lược như vậy thôi hen.
Bây giờ mình sẽ chi tiết về hành trình cùa mình. Đi thôi, come's on with me.... :D
Mình bay chuyến cuối cùng của ngày 12 rạng sáng ngày 13. Vì ngày 12 mình phải đi làm tới chiều. 5h tan phải chạy lên sân vận động quân khu 7 xem liveshow của anh Noo Phuoc Thinh nưã. Tha thứ cho mình vì già mà còn sân si, đu theo mấy em teen teen lên đó đứng rã cặp giò luôn hà :(. Kết thúc chương trình lúc 11h là mình lót tót lên sân bay check in luôn. May là sân bay vắng vẻ nên ngủ được một chút. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gọn nhẹ nên balo vỏn vẹn có 5kg, trừ hao mua quà về cho đồng bọn nữa.
WP_20161113_02_02_08_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Mình đến nơi sau 3h bay và hầu như chẳng ngủ được tẹo nào vì mệt ,là chuyến đầu tiên nên sân bay Taoyuan vắng vẻ ghê chưa, check-out cũng dễ nữa, quét quét hỏi mình tiếng Trung mình trả lời biết một chút thôi, nếu muốn mình trả lời đầy đủ thông tin thì hỏi tiếng anh được không? Thế là nó cho qua luôn.
Sân bay Taoyuan by baongoc28393, on Flickr

Vì là trước khi đi mình có đổi tiền bên VN rồi nên mình cầm hẳn đôla Đài qua đó luôn. Lúc mình đổi ở tiệm vàng gần chợ Bến Thành là 3.000.000vnđ đổi được 4,000đô Đài. Mua 1 cái thẻ Easy Card ngay quầy lễ tân của sân bay luôn, giá là 4,500TWD, nạp vô đó 5,000TWD nữa để dành đi xe bus hoặc taxi hay local train gì đó đều được hết.
Easy card by baongoc28393, on Flickr

Ở bên VN mình có tham khảo trang web của hệ thống tàu lửa, vì Đài Loan có hệ thống tàu chạy vòng quanh đất nước nên dễ dàng lắm, những tuyến mà đông đúc như TAIWAN - KEELUNG mới phải đặt vé trước thôi, còn bt ra đến nơi mua cũng được. Mình sợ hết chỗ nên ở VN mình đặt vé trước hết, chặng nào mấy giờ mấy giờ mình book trước hết nên yên tâm là không có chệch đi đâu được hết.
http://railway.hinet.net/net_eng.htm (trang này nhé, vô booking online chọn tuyến cần đi là được, nhớ xem bản đồ để biết đi ga nào xuống ga nào cần đến nhen)
Sáng mình đi từ sân bay Taoyuan vào tới Taipei Main Station, đây là trạm chính của xe bus tập trung nên rất đông đúc, rộng rãi, tuy nhiên đường phố hơi dơ, mang nét đặt trưng của VN lắm. :D
Từ ga Taipei đi bộ khoảng 10 là tới bên cái hotel có tên là Starbox Hostel (No.288, Nanjing W. Rd., Ga Chính Đài Loan, Đài Bắc (Taipei). Nói chung là sạch sẽ, lễ tân nc dễ thương. Nhưng đến nơi mình mới phát hiện có một điều này cực kì bất tiện, là sau khi book phòng trên mạng rồi, vẫn phải deposit 1,000TWD + thêm 200TWD adapter vì chuôi sạc của đt mình là đầu tròn, trong khi ổ điện là đầu dẹt, như kiểu mấy cục sạc lô như ngta hay xài ấy, mình rất bực mình vì chuyện này nhưng hầu như chỗ nào ở ĐL cũng vậy hết. Mình gửi đồ đạc xong là lên đường đi luôn.... ;);)

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Đẹp không tưởng mà nắng cũng không tưởng luôn nha. Hix hix, đi cáp tầm 10 phút là qua tới làng bên kia. Cố gái ả rập đến đây
DSC03466 by baongoc28393, on Flickr

Đây là làng FOMOSA nha, mình thấy ngta vô tham quan nhưng mình nghĩ không có gì nên đi loanh quanh tham quan thôi chứ không vô, có quà lưu niệm chỗ này nè. Nhưng mắc lắm, toàn tính trên 1000đô không à.
DSC03470 by baongoc28393, on Flickr
DSC03471 by baongoc28393, on Flickr

Lúc đi còn đông đông được chút ha. Lúc về nè, sân ga buồn hiu quạnh luôn :(
DSC03472 by baongoc28393, on Flickr

À, để kể cho nghe. Lúc mình đi xuống chỗ bán đồ có thấy người ta bán chuối. Mình không biết chuối này có khác chuối vn không nhưng nhìn mập ú đẹp mắt lắm. Mình rất thích ăn chuối nên đã mạng phép trả giá từ 120đô xuống 80đô cho 2 trái chuối. Nếu mà trưa không biết ăn gì thì sẽ ăn thịt em nó đỡ vậy
DSC03473 by baongoc28393, on Flickr

Nhìn theo tay đẹp của mình nè. Chỗ đó là chỗ nhô ra của hòn đảo LUGU nha.
DSC03481 by baongoc28393, on Flickr

Lúc cáp sà xuống ga má ơi tim muốn thòng ra ngoài. Không biết phải nàm như thế nào luôn.
DSC03485 by baongoc28393, on Flickr

Đến nơi đi loanh quanh chụp hình thôi nào, chỗ này là cổng ước,tức là bạn sẽ ghi một miếng giấy rồi ghim vào đây, không hẳn là cầu cái gì đó đâu. Mình nghỉ là chắc lưu lại làm kỉ niệm thôi. Mình cũng có mặt, yeye
DSC03486 by baongoc28393, on Flickr

Ra cổng nha, chỗ nào cũng phải có dấu răng mới đủ bộ.
DSC03488 by baongoc28393, on Flickr
Thấy mình gần gũi với thiên nhiên ghê chưa. Đồng hồ bây giờ là 2h trưa. Mình sẽ quay trở lại bến Tàu để về lại đất liền nhen. Vì xe sẽ đón lúc 15:03 nên giờ mình tèn tèn là được rồi.
Trục trặc kĩ thuật vào giờ chót là nó để có xe bus đón về mà mình với 2 bác gái kia đợi mãi đợi mãi cũng không thấy có chiếc bus nào dừng lại trong khi trời vẫn nắng như đổ lửa. Chờ đợi trong mòn mỏi tận 20p nên mình quyết định tự lực cánh sinh, tự về luôn khỏi nói nhiều nha. Sử dụng hết sức bình sinh của 2 cái chân quay trở lại bến Tàu trong niềm hân hoan vui sướng được về nhà. YE come on....

Mình sẽ review hoạt động buổi chiều sau nha. Bye bye mọi người. Kết thúc 1 ngày tốt lành ạ

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Hay đấy bạn. Chờ tiếp thôi

Bạn ơi lâu rồi sao ko viết bài tiếp vậy, có thể cho mình xin lịch trình chi tiết được ko. Email mình là : [email protected]

Bạn ơi lâu rồi sao ko viết bài tiếp vậy, có thể cho mình xin lịch trình chi tiết được ko. Email mình là : [email protected]

Sorry mọi người dạo này mình bận tối tăm mặt mũi vì ráng cày cuốc để kiếm xiền đi thêm một số nơi trong năm nay. Đang có càm giác là sắp chết vì kiệt quệ nhưng vào thấy cmt của mọi người nên hôm nay mình sẽ review 2 địa điểm luôn nhé :) :)

Ngày 3 (tt): Tạm biệt Sun Moon
Hello mọi người, chắc mọi người quên mất tớ rồi. Một sáng thứ 7 của thang 10 mưa dầm dề, vẫn đang ngồi trong cty, bận sấp mặt nhưng vẫn sẽ review tiếp hành trình Taiwan để mọi người theo dõi nhen. Có lẽ hết topic này sẽ chuyển sang review chỗ khác chứ không thôi dồn quá là đánh rã tay luôn. Nào, bắt đầu thôi...

Trang trước đã kết thúc hành trình buổi sáng đi Sun Moon Lake, còn gọi là Hồ Nhật Nguyệt, đây cũng là hồ nước ngọt lớn nhất Đài Loan luôn, đến lúc nói lời chào tạm biệt để tiếp tục của hành trình trên những chuyến Local train khám phá những tỉnh thành xinh đẹp khác rồi. Vẫn sẽ là kỉ niệm với rất rất nhiều trải nghiệm tuyệt vời trên cuộc đời mà không phải ai cũng có cơ hội được tận mắt nhìn thấy...Tiếc thật nhưng vui lắm ạ.....:)
DSC03399 by baongoc28393, on Flickr
Đóng dấu cho ngta biết mình đi về nạ

DSC03490 by baongoc28393, on Flickr

Mình trở ngược lên xe Bus để quay về trạm xuất phát, đi bộ một đoạn nữa để về khách sạn lấy hành lý và tiếp tục đi đến Taichung Station. Trong lúc này mình lại gặp phải một sự cố. Mình cứ đinh ninh rằng sẽ có xe đi bus đi từ Chanyi đến Taichung. Nhưng 5 giờ chiều mình hỏi thì hỡi ơi, không có một chuyến xe nào cả, mà tàu lửa thì chuyến cuối cùng còn 5p nữa là khởi hành. Mình dùng hết sức bình sinh để chạy bộ từ ks mình ở đến ga Taichung với niềm hy vọng ngày một cạn kiệt, đến nơi, đưa Passport, quẹt thẻ mua vé xong thì muốn bật ngửa vì chuyến Chanyi đến Taichung là 18:32 thì cũng là lúc Taichung đến Kaohsiung khởi hành lúc 18:35, chuyển từ line tàu này sang line tàu khác chắn chắn không kịp....
Mình buồn bã nhìn về phía chú trưởng tàu cầu cứu và chú đã định đổi vé chuyến sau cho mình. Nhưng trong cái rủi có cái may, chú nói là 2 chuyến đi của mình đều trên cùng 1 tàu mang mã số No135, được cứu rồi. Cảm giác sung sướng và hết biết mệt mỏi là gì.
=> Tóm lại là, cùng 1 con tàu, nó đi từ tỉnh này tới tỉnh kia thôi. Ahihi. Chỉ có cái là khác ghế thôi nha.

WP_20161115_16_51_09_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Cái vé tàu ác ôn làm mình sợ gần chớt.....:) :)

WP_20161115_17_11_09_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Cái tàu nhìn nhớ đường sắt ở VN ghê ha :)

WP_20161114_22_13_21_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Cái ga mặt sau hơi bị đẹp luôn, bước lên bước xuống chụp hình rồi leo lên tàu đi tiếp nạ. (BB)

Tiếp nạ,
Tới nơi rồi, mình tới ga Kaohsiung rồi đi MRT về ks nha. Chỗ đó tên là Backpackers Inn, Kaohsiung, địa chỉ là No.548, Zhongshan 2nd Rd.,, Quận Sinsing, Cao Hùng (Kaohsiung), Đài Loan.
Chỗ này là bậc than lên lầu nhà, mỗi người một hộp, không ai đụng ai, nói chung là rất riêng tư, nhà tắm thì công cộng nhưng sạch sẽ, chỗ này là best hotel 2016 ở Kaohsiung vì kế chợ nà, bước 2 bước tới trạm MRT rồi, nói chung là yomost lắm. Ok
WP_20161115_20_28_54_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Về tới nơi tắm rửa, sạc pin máy chụp hình, post hình sống ảo facebook xong là khăn gói đi chợ nha. Chợ đêm lúc 9h đã thưa người, lạnh lẽo, thở ra khói luôn á. Nếu có hoa tuyết hay anh đào bay bay và có soái ca đứng đó mỉm cười thì giống như ngôn tình luôn rồi. Tiếc là không có, thôi đành tự mình sống ảo vậy.
WP_20161115_21_44_54_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Đi chợ thì cũng giống VN, quần áo giày dép cái thứ nhưng chủ yếu là nhìn ngắm thôi.
WP_20161115_21_48_47_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Nữa nè,
WP_20161115_21_48_47_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Đi loanh quanh một hồi cuối cùng lê thân vào 7-eleven mua đồ ăn về nhâm nhi vừa online nè
WP_20161115_22_13_00_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Giờ thì mình sẽ đi ngủ. Ngày mai sẽ đi khám phá Kaohsiung, một trong những thành phố hiện đại của Đài Loan có ga tàu điện đẹp thứ 6 trên thế giới nha. Cả nhà ngủ ngon ! :) :) :)

Nhưng đến nơi mình mới phát hiện có một điều này cực kì bất tiện, là sau khi book phòng trên mạng rồi, vẫn phải deposit 1,000TWD + thêm 200TWD adapter vì chuôi sạc của đt mình là đầu tròn, trong khi ổ điện là đầu dẹt, như kiểu mấy cục sạc lô như ngta hay xài ấy, mình rất bực mình vì chuyện này nhưng hầu như chỗ nào ở ĐL cũng vậy hết.
Bạn nói rõ hơn giúp mình đoạn tô đậm nhen

Bạn nói rõ hơn giúp mình đoạn tô đậm nhen

Là như vậy. Ở VN đa phần ổ cắm điện đều cắm được chuôi tròn lẫn chuôi dẹp, đầu sạc laptop, điện thoại đa phần là đầu tròn (Hình)
Untitled by baongoc28393, on Flickr

Còn bên Đài ổ điện chỉ sử dụng được duy nhất chuôi dẹp (Hình), điển hình như xài Iphone hay samsung thì cắm ok, còn như mình xài nokia hoặc máy chụp hình sony của mình thì không cắm được.
by baongoc28393, on Flickr

Mỗi khi mình check in Hostel thì họ sẽ yêu cầu mình deposit 1,000 đô đài cho việc thuê phòng + thêm 200 đô đài để THUÊ ADAPTER chuôi dẹp thì mới xài được cho ổ điện bên đó. Đến khi trả phòng thì lấy lại điền cọc.

Chào bạn, mình cũng có hành trình gần giống với bạn, việc khó khăn nhất của mình bây giờ là xe từ Hualien đi Taichung, để đi Sun Moon Lake, chứ đi tàu thì phải vòng ngược lại Tapei, mà giá vé tận 815NT$, bạn đi chuyến xe tắt ngang từ Hualien qua Taichung rồi cho mình hỏi, xe đó họ chạy thường xuyên hok ? Giá vé chỉ có 70NT$ thôi à bạn ? Tổng chi phí cho chuyến đi của bạn là bao nhiêu vậy ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back