What's new

[Chia sẻ] Em đi Hà Giang Đồng Văn với gấu và hai F1 của em.

Thưa các bác, nhà cháu đã biết đến hoa TGM trên cao nguyên đá Hà Giang với vẻ đẹp rất nhu mì nhưng đầy chất lãng mạn từ rất lâu rồi. Em cũng đã nghe kể về các cung đường đèo dốc trên đường lên Đồng Văn là lõi của công viên địa chất toàn cầu cao nguyên đá Hà Giang cực kì hiểm trở vô cùng nguy hiểm nhưng cũng vô cùng hùng vĩ.

Em đã dự định mấy lần đến lần này nhà em mới bàn nhau quyết định đến mùa hoa TGM năm nay nhà em sẽ lên ngắm hoa và thưởng thức khung cảnh quá ư là hùng vĩ của đèo dốc Hà Giang.

Dẫu biết đường đi xa mệt mỏi và nhiều nguy hiểm em định cho 2 đứa nhà em ở nhà, nhưng cuối cùng em vẫn quyết đi cả nhà.
Vậy là em quyểt định kể cả mệt mỏi vất vả cộng với nhiều yếu tố không lường trước trên chuyến đi em vẫn quyết định cho cả 2 đứa nhà em đi, cùng khám phá và trải nghiệm vì cho chúng nó đi chúng nó mới biết được vất vả mệt mỏi và tìm hiểu cuộc sống của các dân tộc khác như thế nào. Vậy là chốt lại nhà em sẽ khởi hành vào sáng T7.
Trong topic này cháu sẽ từ từ mô tả chi tiết chuyến đi của nhà cháu với tâm lý háo hức, hồi hộp, lo lắng của một tài xế lần đầu tiên khám phá cung đường đèo nguy hiểm nhất Tây Bắc, mặc dù cháu cũng đã đi khá nhiều đường đèo núi từ Lạng Sơn, Bắc Sơn, Thất Khê, Cao Bằng, Bắc Kạn, đèo Giàng đèo Gió... Tuy nhiên đây là lần đầu tiên cháu đi Đồng Văn nên cảm giác vẫn rất hồi hộp. Cháu nghĩ trên OF ngoài một số cụ lái cứng đã đi Hà Giang rất nhiều thì khỏi phải nói rồi, còn lại đa số tuy đã lái xe khá lâu nhưng lên Hà Giang chắc vẫn là một trải nghiệm mà cụ nào cũng rất muốn nhưng còn lăn tăn lo lắng, y như cháu lúc bắt đầu khởi hành.

Do vậy cháu sẽ đi từ từ và chi tiết từng cung đường cháu đã đi qua thứ nhất cũng coi như là một dạng du hành ký của chính mình. Các cụ lái cứng đừng cười cháu nhé vì nhà cháu đã về an toàn đến Hà Nội tối qua, nhưng cảm giác đến giờ vẫn còn phê các cụ à.
Mỗi cung đường em sẽ Up ảnh đại diện lên trên đầu còn ảnh chi tiết các cụ xem theo thứ tự trong bài giúp em ạ

Dự định các cung đường nhà cháu sẽ đi như sau:

Ngày 1: Linh Đàm - Hà Giang: 289km

Sáng xuất phát, ăn trưa tại Tuyên Quang. Ăn tối và nghỉ đêm tại Hà Giang

Ngày 2: Hà Giang - Đồng Văn: 128
Trên chặng này nhà cháu sẽ qua dốc Bắc Xum - Núi đôi Quản Bạ - Vực sông Miện - Cán Tỷ - Yên Minh - Đèo Thẩm Mã - Dốc Chín khoang - Thung Lũng Sủng Là nơi có Thôn Lũng Cẩm mà có nhà Pao đã rất nổi tiếng. Dinh Vua Mèo - Cột cờ Lũng Cú - Đồng Văn

Chặng này tuy chiều dài chỉ 128km nhưng đường đi toàn đèo dốc, một bên là vực sâu một bên là núi đá tai mèo cao chót vót. Các cụ nhớ ghi nhớ địa danh theo trình tự em đã nói ở trên, vì trên đường đi đèo dốc các cụ chỉ chú tâm vào lái xe và xử lý tình huống trên đường qua những góc cua tay áo đã mệt rồi không còn tâm trí mà nhớ nổi địa danh trình tự đâu ạ. Nhất là những cũng đi lần đầu tiên như em. Cung này nhà cháu đã bị cháy cung do cháu mải chụp choạch quá. Chi tiết cháu sẽ mô tả từ từ ạ.

Đường đi thì toàn thế này thôi các cụ à, đẹp dễ sợ luôn, cứ một bên là vạch đá tai mèo, một bên là vực sâu hun hút.

Dốc Bắc Xum

Núi đôi Quản Bạ

Vực sông Miện đoạn qua Cán Tỷ

Một đoạn trên Đèo Thẩm Mã, con đèo nổi tiếng với trò ném đá chạm vách núi

Dốc Chín Khoanh nổi tiếng

Khoanh thứ nhất - thấy nhau
Khoanh thứ hai - nhìn nhau
Khoanh thứ ba - quen nhau
Khoanh thứ tư - nhờ bà mối đến chơi
Khoanh thứ năm - đợi người sang nói lại
Khoanh thứ sáu - em thành nàng dâu
Khoanh thứ bảy - giận nhau em bỏ lên rừng
Khoanh thứ tám - con chim gọi nhau về
Khoanh thứ chín - em thành bà, anh thành ông
Đời người vùng cao gắn với khoanh dốc
Đi lên đi xuống vun vén cho tròn
Chín khoanh cho chín chờ mong
Con người đi hết đường cong lại về
Sưu tầm - Thơ - Chu Minh Huệ

Cậu bé dân tộc trên đỉnh dốc

Thung Lũng Sủng Là nơi có nhà Pao nổi tiếng

cảm ơn những bức hình của bác, những bức ảnh này đẹp và nét quá bác ạ, bác dùng máy ảnh loại nào đấy, lúc nào em cầy để kiếm tiền sắm lấy cái ạ?

Không biết máy đấy bao nhiêu củ để em cày sắm lấy cái mà dùng, mình thì thích tự sướng mà mấy cái cùi quá đi ạ

Do diễn đàn không cho up ảnh nhiều mình sẽ up theo chủ đề. Chuyện đi trên đường thì thôi các bạn trên này đi nhiều rồi, mình nói chả bằng mùa rìu qua mắt thợ hay sao. Vậy nên mình chỉ cảm nhận Hà Giang qua những bức ảnh thôi nhé.

Mình sẽ Up album theo địa danh từ Hà Giang lên Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Hà Giang. Có gì sai sót về địa điểm trên hành trình các bạn chỉnh lại giúp mình nhé. Hành trình từ Tp Hà Giang lên Đồng Văn qua những địa điểm nổi tiếng.

Dốc Bắc Xum.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,454
190,094
Latest member
chikoru
Back