What's new

[Chia sẻ] Lý Sơn có gì đẹp không em...

Gia đình mình vừa có chuyến đi trải nghiệm Lý Sơn về
Sau chuyến đi các F1 kết luận 1 câu đại ý thế này
Chưa đi chưa biết Lý Sơn
Đi rồi mới thấy ở nhà sướng hơn
:)
Khuyến cáo: các gđ có em bé không nên cho đi vì hành trình hơi vất vả. Người lớn thích trải nghiệm nên đi
Lịch trình chi tiết để các bạn tham khảo

Ngày 1
HN - Chu Lai - Lý Sơn đảo lớn
Nhà mình bay VNA giá đang khá bèo tầm 1 triệu/khứ hồi/người, chuyến bay khởi hành lúc 8:35 sáng, thời gian bay 70 phút
Đến Chu Lai các bạn có 2 lựa chọn để ra cảng Sa Kỳ đi tàu ra Lý Sơn:
+ Đi taxi thẳng từ sân bay ra Sa Kỳ giá taxi 450k/4 chỗ, 600k/7 chỗ
+ Đi bus miễn phí về Tp Quảng Ngãi (khoảng 20km) sau đó bắt taxi ra Sa Kỳ taxi tầm 250k/4 chỗ
Từ Sa Kỳ các bạn mua vé tàu ra đảo Lý Sơn (giá vé cao tốc nhà mình đi là 155k/lượt tg đi khoảng 25 phút) tàu thường giá 115k thì phải, tg đi mất 1h
Chiều đến nơi nghỉ ngơi sau đó ra Hang Câu tắm rồi ăn nhậu ngay tại đó

Ngày 2
Sáng sớm ra ngắm bình minh tại hòn Mù Cu sau đó thuê tầu ra đảo bé chơi (giá 80k khứ hồi nếu mua vé lẻ hoặc 1400k thuê tầu riêng). Ăn uống tắm táp luôn ở đây. Đảo bé cách đảo lớn tầm 10 phút tầu chạy thôi. Trên đảo bé có 1 bãi tắm nhỏ nhưng rất đẹp để các bạn nhờ mang đồ tắm
Chiều về ra hang tò vò ngắm hoàng hôn

Ngày 3
Sáng sớm lên đỉnh thới lới ngắm cảnh
9:30 bắt tầu quay lại đất liền. Nhà mình chạy thẳng ra Bãi Rạng gần SB Chu Lai thuê cái resort Chu Lai giá 1T3/villa view biển/đêm cho các cháu tắm táp. Villa là loại 1 tầng rộng tầm 55m2. Ăn uống nhà mình bắt taxi Tiên Sa ra khu ăn uống Bãi Rạng mất 50k. Các bạn vào quán Cô Bốn nhé, đồ ăn ngon giá rất hợp lý, view biển phê lắm

Ngày 4
Chu Lai - Hà Nội

Tổng kinh phí chuyến đi tầm 3T5/người

Đôi nét về Lý Sơn (Wiki)
Lý Sơn trước đây được gọi là cù lao Ré mà theo cách lý giải của dân gian là “cù lao có nhiều cây Ré”. Là huyện đảo duy nhất của Quảng Ngãi, nằm về phía Đông Bắc, cách đất liền 24km.

Hòn đảo là vết tích còn lại của một núi lửa với 5 miệng, được hình thành cách đây 25-30 triệu năm. 5 ngọn núi là nguồn giữ các mạch nước ngầm chính cung cấp nguồn nước cho toàn bộ người dân trên đảo

Khách sạn
Các bạn thích gần ngay cảng thì có thể vào Central Hotel, xuống tầu đi bộ đến luôn giá tầm 600-700k. Lịch sự hơn thì vào Mường Thanh cách bến cảng khoảng 4km giá tầm 1 củ. Gấu nhà mình và các bạn chọn nhà nghỉ Hoa Biển gần phía núi Thới Lới và Hòn Mù Cu giá có 250k. Hic hic. Bà chủ cho thuê xe máy luôn với giá 150k bao xăng :), cung cấp luôn cả dịch vụ ăn uống theo nhu cầu

Vài tấm hình để các bạn tham khảo
Phi đội nhà mình có tuổi rồi mà vẫn nghịch phết

Đón hoàng hôn trên cổng tò vò

Nào mình cùng bay (núi Thới Lới)

Hai kẻ lãng du trong chuyến đi này :)

(to be continued)

Last edited:
I. Hang Câu
Điểm tham quan đầu tiên mình đến trong chuyến đi, từ KS mình thuê có thể đi bộ ra đây, mất 15f
Điểm du lịch Hang Câu nhìn từ xa

Khách DL có thể thuê các điềm này nghỉ ngơi ăn uống, giá 15k/ghế

Vẫn ảnh Hang Câu các bạn ạ. Mấy cái thuyền này chiều mát mẻ các bạn có thể thuê chơi

Đi thêm vào trong 1 chút

Trong hang cũng bố trí 1 ít ghế thế này để khách nghỉ chân tắm biển, giá vẫn 15k/chiếc

Bé con nhà mình và bạn

Ngồi ghế chán chúng kéo nhau ra biển nghịch nước

Bãi này chủ yếu là bãi đá pha cát, chỉ có 1 đoạn nhỏ thuần cát thôi
Nước trong vắt nhìn tận đáy, nhìn thấy cả cá nữa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back