What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

To FlOwer: đúng rùi bạn. Chỉ cần bản dịch sang Tiếng Anh và đính kèm theo bản photo. Mang theo bản gốc đi đối chiếu.

To Shachou: cũng hên xui xao xao á. Với lại ai cũng có bước khởi đầu, mình còn nhớ hồi đi xin visa EU, hộ chiếu chỉ có loanh quanh mấy nước ĐNA, đi xin cùng 1 nhóm, mà cả nhóm chả có ai bị hỏi nhiều như mình, hỏi đủ thứ trên trời dưới biển, hỏi những câu rất chi là ko liên quan, cơ mà vẫn ổn cả . Liều ăn nhiều thui. :)

To FlOwer: đúng rùi bạn. Chỉ cần bản dịch sang Tiếng Anh và đính kèm theo bản photo. Mang theo bản gốc đi đối chiếu.

To Shachou: cũng hên xui xao xao á. Với lại ai cũng có bước khởi đầu, mình còn nhớ hồi đi xin visa EU, hộ chiếu chỉ có loanh quanh mấy nước ĐNA, đi xin cùng 1 nhóm, mà cả nhóm chả có ai bị hỏi nhiều như mình, hỏi đủ thứ trên trời dưới biển, hỏi những câu rất chi là ko liên quan, cơ mà vẫn ổn cả . Liều ăn nhiều thui. :)

Cập nhật chính xác bây giờ nộp xin vi sa Nhật chỉ cần bản tiếng Việt, các bác mà dịch được nữa thì Sếp Nhật duyệt nhanh hơn còn không cứ bản tiếng Việt là Ok.

Hồ sơ có thể mang bản gốc kèm bản copy, các bạn nhân viên nhận hồ sơ sẽ xác nhận trực tiếp tại chỗ cho bạn.

Vụ của ruby_88 không phải hên xui mà hồ sơ bạn chuẩn rồi, đúng và đủ điều kiện yêu cầu về vi sa du lịch tự túc của đại sứ quán.

Tớ tư vấn cho thiên biến vạn hóa nhiều case lắm nên tớ thuộc lòng, chỉ cần nói qua hồ sơ là tớ đọc vanh vách rồi.

Mà visa Châu Âu hỏi nhiều mà ra kết quả là chuẩn rồi, mình bị tạch visa Châu Âu một phát, can tội chủ quan nghĩ hộ chiếu đi nhiều xong lại có thư mời của bạn nên làm hồ sơ khá là lỏng lẻo, bài học nhớ đời, giờ dỗi chưa thèm xin lại luôn.

Em cũng đang bảo bạn gửi dần về đây, e cảm ơn anh e sẽ báo lại tình hình visa cơ mà em còn đúng 1 thắc mắc hỏi ngu nốt nếu visa được cấp thì 3 tháng được nhập cảnh tính từ ngay cấp hay mình đăng ký thời gian ạ, vậy em tính tháng 2 em đi thì tháng 12 em mới đi nộp được hay có thể nộp luôn :)

Tớ dành 2 ngày đọc trong topic thì :
- Thư mời tớ thấy người bảo cần người bảo ko nhưng cái đó gửi về được mà, nhờ bạn viết tí và gửi về thôi nhỡ đến họ lại hỏi mình cứ chuẩn bị tốt nhất
- hộ chiếu + thẻ cư trú scan hoặc chụp cũng được tại mình nghĩ thêm 1-2 tờ giấy gửi không tốn thêm bao nhiêu ( ý kiến cá nhân thôi :D )
- Bạn mình làm visa ở ngoài họ vẫn yêu cầu cminh là sinh viên nên mình nghĩ c cứ viết tay đơn xin ra là họ đóng dấu thôi mà :D may trường mình dễ tính mất 5k được in giấy xác nhận ( viết tên và msv vào ) và được đóng dấu luôn :D

Trả lời cho các bạn :

1. Visa xin có thời hạn 3 tháng nên đi tháng 2 thì tháng 12 mới xin bạn nhé!
2. Các giấy tờ bên Nhật cần gửi giấy tờ gốc về bao gồm thư mời gốc và phiếu công dân gốc ( juminhyo)
Copy cái dòng này sang là bạn của bạn bên Nhật hiểu.
Còn hộ chiếu và thẻ cư trú có thể gửi email in ra, phí gửi từ bên Nhật về là 1400JPY khoảng 300k, 3 ngày là có mặt tại Hà Nội hoặc Sài Gòn.
3.Về cái chứng minh sinh viên, một là bản xin giấy xác nhận của trường, hai là bạn mang thẻ sinh viên đi sao y công chứng cũng được chấp nhận.

Các bạn cần thêm cái gì thì cứ hỏi, mình sẽ sẵn sàng giải đáp hỗ trợ online nhé!

Cho em hỏi là em cũng trường hợp giống bạn bob_volant, cũng đang là sinh viên và muốn xin visa du lịch tự túc và nộp hồ sơ ở Hà Nội.
Vụ giấy mời thì bạn em đang là du học sinh bên Nhật sẽ cung cấp cho em, nhưng có nhất thiết các giấy tờ đó (thư mời, lịch trình, bản photocopy hộ chiếu + thẻ cư trú) phải tự photo rồi gửi về Việt Nam không ạ? Em thấy trên web của ĐSQ ghi là bản photo thì chỉ cần scan (chụp ảnh) rồi in ra cũng khác gì bản photo đâu nhỉ?

Thứ hai là trường Đại học của em như kiểu bị dở hơi, nhất quyết ko đồng ý đóng dấu vào đơn xác nhận sinh viên với lí do đi du lịch Nhật. Em có thể làm gì để chứng minh em đang là sinh viên của trường không ạ?

Hi em,
Hộ chiếu, thẻ cư trú,...có thể scan về rồi mình in cũng được. Nhưng đối với lịch trình thì bên kia phải gửi về luôn. Theo như anh đọc trong hướng dẫn của Bộ ngoại giao thì những giấy tờ đó bên phía người mời phải chuẩn bị, phải ký tên và đóng dấu vào đó. Ví dụ như lúc anh làm hồ sợ, thì ng mời là Giáo sư của anh, anh gửi lịch trình, thư mời theo form có sẵn sang và Thầy ấy phải in ra, ký tên phía dưới và đóng dấu vào rồi sau đó gửi về. ( Dấu ở đâu là dấu cá nhân nha, kiểu bên đó, mỗi người sẽ có 1 con dấu riêng ấy)

Còn vụ xác nhận SV thì em chỉ cần xin giấy XNSV có dấu đỏ của trường là đc rồi, ko cần đơn xin nghỉ đâu nha

Em cũng đang bảo bạn gửi dần về đây, e cảm ơn anh e sẽ báo lại tình hình visa cơ mà em còn đúng 1 thắc mắc hỏi ngu nốt nếu visa được cấp thì 3 tháng được nhập cảnh tính từ ngay cấp hay mình đăng ký thời gian ạ, vậy em tính tháng 2 em đi thì tháng 12 em mới đi nộp được hay có thể nộp luôn :)

Visa có thời hạn 3 tháng kể từ ngày cấp nha. tháng 2 đi thì từ đầu tháng 12 trở đi là 2 có thể làm được rồi đấy.

Cho các bạn muốn biết thêm về Thư mời và lịch trình thêm form của ĐSQ cũng như chữ ký và dấu của người mời ( người mời của đây là Japanese nha)

Hi em,
Hộ chiếu, thẻ cư trú,...có thể scan về rồi mình in cũng được. Nhưng đối với lịch trình thì bên kia phải gửi về luôn. Theo như anh đọc trong hướng dẫn của Bộ ngoại giao thì những giấy tờ đó bên phía người mời phải chuẩn bị, phải ký tên và đóng dấu vào đó. Ví dụ như lúc anh làm hồ sợ, thì ng mời là Giáo sư của anh, anh gửi lịch trình, thư mời theo form có sẵn sang và Thầy ấy phải in ra, ký tên phía dưới và đóng dấu vào rồi sau đó gửi về. ( Dấu ở đâu là dấu cá nhân nha, kiểu bên đó, mỗi người sẽ có 1 con dấu riêng ấy)

Còn vụ xác nhận SV thì em chỉ cần xin giấy XNSV có dấu đỏ của trường là đc rồi, ko cần đơn xin nghỉ đâu nha

Visa có thời hạn 3 tháng kể từ ngày cấp nha. tháng 2 đi thì từ đầu tháng 12 trở đi là 2 có thể làm được rồi đấy.

Mình đang tính đi tháng 3 có bạn nào đi cùng thời điểm đó thì cùng chia sẻ nha .

Chào các bạn. Mình mới nhận được visa du lịch tự túc Nhật mặc dù hồ sơ của mình không đầy đủ (đang thất nghiệp), lại không có thư mời. Bù lại mình đã từng đi các nước G7 và có vẻ đó là điểm mấu chốt để họ cấp visa.

Nói thật là trước khi xin visa mình cũng run, nghĩ là mình quá liều nên mới xin visa khi chưa có việc làm chính thức, tiền tiết kiệm cũng chẳng nhiều (vừa đủ như họ yêu cầu thôi), mà vé máy bay thì đã mua. Mình thậm chí còn tính nhờ công ty của người quen xác nhận phần việc làm, nhưng rồi tính bướng nổi lên... Sau khi cân nhắc những điểm mạnh mình có, mình quyết định là trình bày thẳng thắn, rõ ràng, chỉ có điều làm khéo một tí để nổi bật những thế mạnh trong hồ sơ.

Điểm mạnh của mình:
- Đã đi 2 nước G7
- Mình gài hồ sơ của mình chung với bố mẹ, hộ chiếu của các cụ thì đầy dấu rồi.

Tiếp theo, mình làm một cái thư giải thích tình trạng công việc hiện tại (cả bằng tiếng Việt và tiếng Anh), trong đó ghi rõ:
+ công việc toàn thời gian gần nhất (có hợp đồng chứng minh)
+ đã làm những công việc part time nào gần đây (không có giấy tờ vì toàn tiền trao cháo múc, nhưng có ghi địa chỉ của vài nơi đề phòng ĐSQ cần hỏi)
+ những việc đang làm hiện tại để chuẩn bị cho tương lai: đang học thêm ở đâu, đã có bằng cấp gì liên quan... (có giấy tờ CM) --> để cho thấy là mình có kế hoạch tương lai ở VN chứ không tìm cách trốn ở lại Nhật.

Cuối cùng, mình nói thêm trong thư là muốn tận dụng khoảng thời gian linh động này để đưa các cụ nhà đi chơi (chứ còn thời gian nào nữa???); và chúng tôi quen tự đi để được thiết kế tour theo ý mình - Sau đó mình liệt kê tất cả những chuyến đi quan trọng của mình và các cụ, photo trang visa của những chuyến đó kể cả từ hộ chiếu cũ, bôi xanh bôi đỏ cho họ dê nhìn, kẹp thành một tập.

Còn trong đơn xin visa, phần "Employer", mình đàng hoàng ghi vào đó là "Không có. Vui lòng xem thư giải thích". Chứng minh tài chính chỉ có đúng tờ xác nhận sổ tiết kiệm, không có sao kê lương hay số dư từ tài khoản lương gì hết.

Lúc đến nộp, bạn nhân viên chẳng hỏi gì, chỉ có mình chủ động chỉ cho bạn ấy mấy con dấu visa. Suốt một tuần cũng không có ai hỏi, đến lúc lấy được mỗi một câu "em nộp tiền đi", hết.

À, mà mình làm lịch trình và booking khá kỹ nhé.

Còn vụ xác nhận SV thì em chỉ cần xin giấy XNSV có dấu đỏ của trường là đc rồi, ko cần đơn xin nghỉ đâu nha.

Trường em nhất quyết ko cấp giấy XNSV với lí do đi Nhật ạ :( Mà muốn đc cấp cái giấy đó là phải có lí do hợp lý... Em cũng chả hiểu trên trường bị vấn đề gì luôn :((

Em tính nộp bảng điểm có dấu của trường kèm thẻ sinh viên, không biết thế nào ạ :(

Trường em nhất quyết ko cấp giấy XNSV với lí do đi Nhật ạ :( Mà muốn đc cấp cái giấy đó là phải có lí do hợp lý... Em cũng chả hiểu trên trường bị vấn đề gì luôn :((

Em tính nộp bảng điểm có dấu của trường kèm thẻ sinh viên, không biết thế nào ạ :(

Trường nào dở hơi vậy =))) một là em make up một cái lý do nào đấy như là chuẩn bị hồ sơ xin hb du học. Nếu ko đc thì em photo thẻ Sv và nộp kèm bảng điểm có dấu của trường cũng đcc nhé.

Chào các bạn. Mình mới nhận được visa du lịch tự túc Nhật mặc dù hồ sơ của mình không đầy đủ
.......
À, mà mình làm lịch trình và booking khá kỹ nhé.

Hahaa, điểm mạnh là trung thực đến mức tuyệt đối và công chuẩn bị hồ sơ =)) đùa chứ mình thấy đâu cũng là 1 cách cho các bạn đang ko có việc làm để xin visa. Klq mà nhớ Nhật quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back