What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
4. Làng Lhwa thì gắng đi sớm để chụp cho đẹp chứ đồng thì phá ảnhl lắm
- Ewha Womans University và Khu HONGDEA gần nên xếp chung, chơi chung.
- Suối Cheonggyecheon: chơi buổi tối được nè.

6. Từ Myeyongdong từ cứ ra đón Airport Bus đi là tiện nhất. Đi AREX thì phải transit ở Seoul Station mệt lắm, mang vác vất vả, rồi phải đưa thẻ cho người ta quẹt quẹt các kiểu nữa.
Cho mình hỏi thăm chút. Theo kinh nghiệm của bạn thì nên đến làng Ihwa khoảng mấy giờ thì ok?

Từ Myeongdong đến sân bay ICH, mọi người đều recommend đi bus. Vậy còn chiều ngược lại, từ ICH vào trung tâm tp thì đi train (loại all stop train) có được ko bạn? Mình book 2 hostel lận. Lúc tới Seoul thì ở khu Gangnam (đang phân vân chưa biết đi gì tiện nhất), còn lúc về (Myeongdong --> sân bay), mình sẽ đi bus như các bạn giới thiệu.

@linh_nhi: Gangnam lại càng phải đi bus vì train thì quá quá bất tiện. Em cứ search train map + google map là thấy ở đâu nên đi train, đâu nên bus chứ ko phải mọi ng khuyên vì "thích thế" đâu.

Mà ko hiểu sao e lại chạy tới Gangnam mà ở làm gì. Xa, bất tiện. À, trừ phi đi đu cửa rập rình Kpop thì...

Cho mình hỏi thăm chút. Theo kinh nghiệm của bạn thì nên đến làng Ihwa khoảng mấy giờ thì ok?

Từ Myeongdong đến sân bay ICH, mọi người đều recommend đi bus. Vậy còn chiều ngược lại, từ ICH vào trung tâm tp thì đi train (loại all stop train) có được ko bạn? Mình book 2 hostel lận. Lúc tới Seoul thì ở khu Gangnam (đang phân vân chưa biết đi gì tiện nhất), còn lúc về (Myeongdong --> sân bay), mình sẽ đi bus như các bạn giới thiệu.

Trong trường hợp từ ICN mà bạn ko ghé Gimpo hoặc Hongik thì đi Arex Express khỏe hơn, chạy 1 mạch là đến Seoul Station, ko dừng điểm nào cả, lại có free wifi. Đó là trong trường hợp ở gần Seoul Station, chứ xuống tận Gangnam từ đi BUS thôi, lên xe đó mà ngồi rồi nó chở đến tận Gangnam chứ đi subway chuyển trạm, kéo hành lý chắc khùng người.
Ihwa thì có thể đi sáng sớm nà, ít người chụp đẹp, ko quá nắng nữa.

@linh_nhi: Gangnam lại càng phải đi bus vì train thì quá quá bất tiện. Em cứ search train map + google map là thấy ở đâu nên đi train, đâu nên bus chứ ko phải mọi ng khuyên vì "thích thế" đâu.

Mà ko hiểu sao e lại chạy tới Gangnam mà ở làm gì. Xa, bất tiện. À, trừ phi đi đu cửa rập rình Kpop thì...

Thú thật với ss là lúc e đi, e đã gạch thăng ngay Gangnam ra vì xa và ko phải fan Kpop =))) e chỉ đến bus terminal underground shopping center là xa nhất và kết hợp từ đó chạy ra Banpo Bridge thôi. Còn Kpop với shopping sang chảnh khu Gangnam thì ko ham

Cảm ơn chị và christang đã tư vấn. Công nhận khu Gangnam khó hiểu thật. Đó là khu sang trọng, nổi tiếng đắt đỏ, em tưởng nó đắt vì nằm ngay khu trung tâm. Ai ngờ xa mút chỉ (so với mốc là Seoul station). Vì em định ghé SMTown nên fai book 1 đêm ở Gangnam, nếu ko lại ko có động lực lết đi nổi. Xem ra trong forum không có ai có kinh nghiệm đi chỗ này rồi :(

@Linh nhi: Forum nhiều bạn đi Gangnam đu cửa hóng idol, thậm chí là mục tiêu đi xem concert rồi em ơi, chị năm đó ghé Gangnam cũng là vì Cojjee thôi nhưng chẳng có ai “dại dột” ở luôn khu Gangnam làm gì. Tha cái người không vẫn nhẹ nhàng hơn lôi kéo thêm cả đống hành lý mà.

Cho em hỏi em bay về chuyến sáng sớm nên định ra sân bay ICN trong đêm luôn, mà em book phòng ở khu yongsan, 11h trưa check out thì e nên gửi hành lí ở đâu cho tiện đi chơi rồi tối lấy hành lí ra INC luôn ạ? Và e nên đi tàu hay bus ra ra INC ạ?

Em đi vào 17/11 năm này thì bên Hàn còn chiếc lá vàng lá đỏ nào không nhỉ, em book vé lâu lâu rồi giờ gần đi mới thấy muộn muộn. Có bạn nào mới đi Hàn về update cho em xin chút thông tin với ạ :D

các bạn cho mình hỏi khi xin visa mà mình không có hợp đồng lao động có được không, tất cả cái khác có đủ, có thẻ platium shinhan bank, có xác nhận số dư của ngân hàng VN 1 tỷ, có giấy nhà các thứ. passport chưa có bất kì visa nào chỉ đi singapore chơi duy nhất ( đi nhiều lần ). nhờ các bạn tư vấn giùm, thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,098
Latest member
sportbarz
Back