What's new

[Chia sẻ] Đường về nhà: Sài Gòn - Quy Nhơn và chuyện chưa kể ở Điệp Sơn (tháng 7/2016)

Đường về nhà: Sài Gòn - Quy Nhơn và chuyện chưa kể ở Điệp Sơn (tháng 7/2016)

40 phút trước trận chung kết EURO 2016, đang nằm gác chân ôm lap cùng ba chờ coi trận chung kết năm nay.

À, chuyện là Sói đã từng dự định mùa hè năm nay sẽ làm chuyến XV. Nhưng người tính không bằng trời tính, có vài chuyện xảy ra, lại thêm chuyện ba muốn có con gái về nhà cùng coi trận cuối. Thôi thì đi chơi khi nào cũng được, chớ coi chung kết với ba thì đời này còn được mấy lần, vậy là vác balo cùng bạn Vịt về nhà bằng xe máy để kịp coi trận hôm nay. Về nhà được hai hôm, nhưng đến giờ mới có thời gian mở lap viết lại chuyến đi để mọi người có thêm thông tin một số địa điểm chính. Cụ thể Sói đi như sau:

Thời gian: 4 ngày 4 đêm
Lộ trình: Sài Gòn - Phan Rang - Bình Ba - Nha Trang - Điệp Sơn - Tuy Hòa - Gành Đá Dĩa - Quy Nhơn - Nhà ~ 650KM

Những điểm ghé không có gì lạ với dân đi bụi ở đây, nhưng Sói ấn tượng nhất đêm ở lại Điệp Sơn và những chuyện mắt thấy tai nghe tại đảo mà có lẽ nếu không đến, không ở, không uống cùng mấy anh mấy chú vài chai bia thì không chắc biết được. Nên Sói viết lại, để mấy bạn đi sau có thêm kinh nghiệm nhen!

Đầu tiên là xếp đồ đi 4 ngày, kèm quà cho mẹ, quà cho ba, laptop cục sạc máy ảnh các thứ sao cho vừa một cái balo. Bí kíp là kiếm một cái hộp giày vừa balo và xếp đủ quần áo 4 ngày vô đó, các thứ còn lại xếp gọn gàng bên ngoài là okie!

Ngày thứ nhất: SG-PR 350km

5 giờ sáng, tụi mình xuất phát tại Sài Gòn. Vì đã quá quen thuộc với những Long Hải, Vũng Tàu, Hồ Cốc, Lagi,...nên mình đi theo QL1A để tiết kiệm thời gian và sức lực trong ngày đầu tiên. Cứ đi theo QL tầm 200KM sẽ vô tới thành phố Phan Thiết. Suốt chuyến đi hai đứa xài Google Maps là chủ yếu, rất hữu ích trừ mấy lần bạn Maps dẫn dắt đi lạc cả 20KM hay nhiều lần đi vô đường cụt. Còn đây là Sịt, bạn đồng hành của tụi mình trong suốt chuyến đi á!

Phan Thiết là một thành phố biển nhỏ nhắn và xinh đẹp. Tụi mình chỉ ghé buổi trưa và (lại) dùng Google tìm chỗ ăn trưa. Cuối cùng tìm một chỗ review khá tốt nhưng lại chủ yếu dành cho khách du lịch. Vậy nên giá cao và Sói chẳng thấy ngon lắm, nên không chụp lại. Mấy bạn tới PT nhớ ăn quán bình dân ven đường thôi có khi lại ngon hơn ấy.

Ăn xong, cứ theo đường Thủ Khoa Huân chạy thẳng sẽ dẫn tới Mũi Né. Trong mắt Sói, Mũi Né là thành phố của Resort, vì hầu như bờ biển hai bên phủ kín resort rồi. Được một đoạn ló ra thì quả thực đây là một bờ biển sạch và đẹp. Dừng lại lấy một ít cát trắng Mũi Né về làm kỉ niệm thôi! Sau này cao tuổi không đi xe máy hay ra hoang đảo nổi nữa thì chắc chắn sẽ quay lại Mũi Né ở resort cho nó sang chảnh

Qua khỏi Mũi Né, điểm đến tiếp theo là đường ven biển cát trắng nổi tiếng. Để đi vô đoạn này thì từ Mũi Né cứ men theo biển đường ĐT716, đến khi thấy có tấm bảng quẹo phải vô Bàu Trắng thì nhớ quẹo vô, đó là điểm bắt đầu con đường mới mở siêu rộng với hai bên là đồi cát hoàng tráng. Mà đâu phải hạnh phúc nằm ở đích đến đâu, vì Sói thấy mọi khung cảnh trên đường đều đẹp đẽ và ấn tượng, chứ không phải những địa danh được nhiều người nhắc đến. Những con đường tuy vô danh, nhưng cảnh biển thế này xứng đáng được chiêm ngưỡng hơn cả dãy resort vừa đi qua. Ảnh chụp bằng điện thoại chứ bên ngoài đẹp gấp 80 lần huhu

Nhớ đừng mải ngắm cảnh mà quên dò maps và quẹo vô con đường cát nhé! Bởi vì nó rất rất hoàng tráng nếu không kể đến việc nắng như đổ lửa trên đầu và gió mạnh làm cát bay mù mịt như sương mù ấy! Đi đường nhớ bịt kín mít và ngắm cảnh qua filter kiếng râm nhé, vì cảnh cát chui vô mắt hông có đẹp xíu nào. Đi vô đoạn giữa là thành bão cát luôn!

So ra, Sói vẫn cảm thấy đi đêm dễ chịu hơn. Lần đầu đi đoạn này là vào một đêm trăng tròn, tầm 11 giờ. Đi qua đây cảnh vắng như tờ, hai xe máy tắt đèn để trăng soi dẫn lối, vừa chạy vừa mở nhạc rock Bức Tường mà gào cho đỡ buồn ngủ. Mặc dù vậy, đi ban ngày có cái hay riêng, ví dụ như là dừng lại chụp ảnh chẳng hạn.

Bầu trời lúc này không một gợn mây, nắng như tát vào mặt còn cát thì đang tát thiệt. Và với cái màu trời như vậy tụi mình dự định sẽ chạy thật nhanh để ghé thêm bãi biển Cổ Thạch và bãi đá 7 màu trên cung đường ven biển đi Cà Ná. Nhưng thế quái nào mà chỉ sau 30 phút sau thì mây từ đâu kéo về ùn ùn và trời mưa bất chấp việc cả tháng nay miền Trung hạn hán. Mưa xuống, hai đứa với đống đồ không thể cứ thế đội mưa đi dù có chuẩn bị cả ủng mang giày và trùm balo. Thôi đành tấp vào một ngôi nhà ven đường ngắm mưa rơi...

Mưa cứ rơi hoài chừng đâu 2 tiếng đồng hồ như vậy. Thế mà trước khi đi Sói một mực khẳng định: mùa này nắng nóng không có mưa đâu không thể mưa đâu... Tưởng không mưa mà mưa không tưởng, trời âm u đến tận hôm tới Quy Nhơn luôn, haha

Cuối cùng, dự định đi thăm Cổ Thạch và đường ven biển Cà Ná coi như sụp đổ. Trời vẫn âm u và đã 4h chiều, Sói lại còn cái hẹn quan trọng ở thị trấn Phước Dân, cách Phan Rang 10KM trên trục quốc lộ cần giải quyết trước 6h. Vậy là ngậm ngùi đi thẳng theo QL và tới Phan Rang tầm 6h30 tối.

Check-in KS Hương Trầm với giá 150k/phòng mới và sạch sẽ. Lần trước đi tiền trạm tại Phan Rang Sói đã ở đây và rất ưng nên giờ quay lại. Địa chỉ cho bạn nào cần!

Một ngày 350KM với bão cát và mưa rơi cuối cùng cũng qua. Mấy ngày tới chỉ còn 300KM với nhiều điều thú vị cần khám phá. Giờ thì ăn tối bánh xèo Phan Rang ngon đặc sắc. Quán bánh xèo Quê Hương ngay đầu đường Trần Quang Diệu, đoạn vừa qua vòng xoay quảng trường quẹo phải.

Nhớ ăn bánh xèo thôi, đừng ăn bánh căn ở đây nha. Ý kiến cá nhân thôi! Tin mình đi!!!

...
...
Không liên quan, giờ là 2:40a.m. CR7 đã bị ra sân, Pháp đá áp sát, kiểu này Bồ tèo rồi ~

Re: Đường về nhà: Sài Gòn - Quy Nhơn và chuyện chưa kể ở Điệp Sơn (tháng 7/2016)

em giết người bằng văn chương nha Sói Sói

Re: Đường về nhà: Sài Gòn - Quy Nhơn và chuyện chưa kể ở Điệp Sơn (tháng 7/2016)

em giết người bằng văn chương nha Sói Sói

Dạ vâng em cũng đang mong có biên tập nào nhìn thấy được khả năng nguy hiểm này mà tuyển em vào làm báo =)))

Còn giờ chỉ chuyên đi báo hại thôi :v

Bộ 2 vc Marygold lúc này chán cảnh phồn hoa nơi đô thị, định tìm đến hòn đảo hoang sơ, để tận hưởng cuộc sống hòa mình với thiên nhiên à..hi.hi.

Dạ lâu lâu cũng phải kiếm cái Tuyệt Tình Cốc chui vô...luyện công anh ơi ! Anh khoẻ không ?

Mình thích câu "Hạnh phúc không phải là đích đến, mà là quãng đường đi" của bạn. Nó cũng là những gì mình cảm nhận được. Chúc bạn có thêm những chuyến đi tốt đẹp.

Mình thích câu "Hạnh phúc không phải là đích đến, mà là quãng đường đi" của bạn. Nó cũng là những gì mình cảm nhận được. Chúc bạn có thêm những chuyến đi tốt đẹp.

Cảm ơn bạn. Cơ mà nhiều khi đi đường mệt mỏi muốn đuối thì đích đến nó cũng quan trọng lắm. Tùy trường hợp mà áp dụng câu này thoi anh ha :D

5h sáng, trời còn mờ tối, tiếng cải lương rè rè vọng lại từ bàn khách gọi nhớ đến ký ức cả chục năm trước khi tất cả các chương trình giải trí yêu thích được phát trên radio chạy bằng pin. Sói mò dậy, cô Bốn chú Bốn đang uống trà nghe cải lương khi những tia sáng đầu tiên hừng lên nơi phía Đông hòn đảo. Tối hôm qua, trước lúc lăn ra ngủ, Sói có nhớ mang máng cô mang gối mền ra cho hai đứa vì sợ đêm gió lạnh. Khi hỏi tính tiền, cô tính 200k ký mực, 30k ký ốc bao luôn ướp nướng bếp than và công hấp, bia mỗi chai 10k bao ướp lạnh cả đêm. Trời ơi, xong cô bảo hai đứa ngủ lều mà cô đâu có lấy tiền ngủ chi, nhớ về giới thiệu bạn bè ra chỗ cô là được.

Trời ơi sao cô dễ thương quá, quán của cô tên là BIỂN NỔI chuyên bán các món hải sản tươi sống và cơm bữa, đảm bảo ngon và rẻ và nhiệt tình 200% luôn nha mọi người. Bữa đó cô hết danh thiếp nên Sói chỉ có thể mô tả thật kỹ chỗ của cô như vầy: Cách bến tàu chợ 50m hướng đi lên, hoặc cách bến cano của khu du lịch cỡ 200m đi xuống; quán tên BIỂN NỔI của cô Bốn, sạch sẽ rộng rãi và hợp vệ sinh nha. Cô có cho ở ngủ dạng homestay giá 50k/người bao tắm rửa nước ngọt. Nhớ ra đảo ghé ủng hộ cô chú và tránh xa cái KDL hào nhoáng xấu xa trên kia ra nha 500 anh em!

Tạm biệt cô, leo lên tàu anh Hét trong lúc mặt trời ló dạng từ phía biển. Cùng một góc mà hai đứa chụp r thế này, ảnh thực không qua hậu kì, có bác nào nhận ra sự khác nhau về thể loại của hai tấm ảnh này hôn?

Ảnh Vịt chụp:

Ảnh Sói chụp:

Lên tàu thì gặp lại anh Hét và cô bé 2 tuổi hôm qua Sói cho kẹo. Bé là con gái út của anh, tên là Út luôn, ngày nào cũng theo ba đi vô bờ rồi đi ra đảo. Anh tên Hét, vợ anh tên Reo, bé Út không quấy ba mà rất tự lập tự chơi tự chọc phá khách luôn. Cô chú ra đảo nhớ ủng hộ tàu của bé Út, giá vé chỉ có 10k à (đừng đi tàu gỗ, cano mắc lắm).

Tàu bé Út có hai khung giờ:
Vạn Giã - Điệp Sơn: 9h kém 5 sáng
Điệp Sơn - Vạn Giã: 5h30 sáng

Đây là số điện thoại ba bé Út, cô chú nào chạy hông kịp thì nhớ gọi, bé Út sẽ chờ nhe. Đừng như cô Sói đi cano mất 100k mà còn làm lời cho bọn bất lương là hổng tốt!

bạn ơi cho mình xin số điện thoại của bạn đi, nhóm mình dự định đi vào lễ 30/4 này nhưng còn mơ hồ về cách ra đảo (đi và về)định ở đêm, ko biết ở đó có cho thuê lều ko, nếu ko ngủ liều ban đêm có lạnh ko ạ

Bạn ơi, inbox qua Fb mình f/kieudung.nguyen.397 nhé. Mình làm mất sdt cô Năm quán ăn ngoài đó rồi, nhưng sẽ cố gắng hướng dẫn bạn tìm ra quán theo trí nhớ. SDT anh chủ tàu chợ mình còn nè nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,948
Latest member
mass
Back