What's new

[Hỏi đáp] [ LẦN ĐẦU LÀM CHUYỆN ẤY ] - Xin thông tin đi Nhật Bổn 14 ngày

Re: Nhật Bản mùa thu lá đỏ 2017

8 người đi tự túc đi bạn, thuê airbnb ở chung là rẻ nhất.

đợt vừa rồi mình ở guest house Murasaki House ở Kyoto rất ổn, nhà có 2 tầng, tầng 1 có bếp, phòng khách, phòng tắm , ghế sofa, ở tầng 2 có 2 phòng ngủ, rất biệt lập cho nhóm đông như bạn. chủ nhà cũng rất nice.

bạn có thể bay về từ Osaka bằng Jetstar, Jetstar mới khai trương đường bay nên giá rất tốt, hơn 3tr/ ng bay Osaka- HN

Vừa cùng cả gia đình đến chốn văn minh mà quay về nhà đã tính toán kiểu “rừng rú” như thế này thì thật không đỡ được bạn à (NO)

Muốn bớt tiền phòng thì chọn chỗ rẻ thôi, đi bus đêm, ngủ quán cà phê/karaoke/đồ ăn nhanh, thậm chí nằm sân bay/vỉa hè… chứ cái kiểu khôn vặt bẩn thì đừng.

nếu bạn không thích thì có thể dislike chứ không cần miệt thị người khác như vậy. Bạn khuyên người khác đọc kỹ thì cũng nên đọc kỹ status của mình trứoc khi cmt, nhà mình có bé 6 tháng nên k ngủ quán cafe, nằm sân bay vỉa hè như bạn nói, phòng ốc trước khi đi đều dọn sạch để không mang tiếng xấu, muốn ở thêm để chờ đến giờ ra sân bay đều mail trước để hỏi ý kiến chủ nhà xem có đươcj ở thêm không.

Nếu vẫn giữ giọng kẻ cả miệt thị ntn thì liệu ngoài bạn và bác Kimchinh thì còn ai muốn vào phượt để chia sẻ kinh nghiệm đi Nhật, không thích thì góp ý nhẹ nhàng chứ không phải chửi rủa người khác như thế đâu

@dp14ie:

Như tôi đã viết rất rõ... lựa chọn đầu tiên nếu muốn giảm tiền phòng chính là... chọn chỗ rẻ thôi... Các option còn lại là dành cho nhiều cách đi/nhóm đi khác nhau vì ở đây là góp ý chung cho cách giảm tiền phòng của tất cả mọi người chứ không phải chỉ dành riêng cho bạn.

Ở airbnb cũng không phải là phương án ở rẻ nhất đâu... kể cả với nhóm 6-8 người. Giá phòng ở tùy thuộc vào vị trí, chất lượng... của chỗ ở chứ không phải trang web đặt phòng hay loại phòng ở, hostel vẫn có thể đắt hơn hotel, apartment vẫn có thể đắt hơn ryokan nhé.

Khuyên người khác giảm chi phí bằng cách gian dối... rồi khi người khác gọi tên đúng sự việc là khôn vặt bẩn thì gán ngay cho người ta đủ thứ thái độ tiêu cực hết cỡ... đúng là không đỡ nổi thật.

Phuot không chỉ có bác kimvanchinh hay tôi đâu... từ lâu trước khi có chúng tôi trang web đã hoạt động, đã và đang có rất nhiều bạn khác cũng nhiệt tình chia sẻ... với tinh thần xây dựng, không chỉ yêu xê dịch mà thực sự OPEN MIND và VĂN MINH.

Tôi không thích "lời khuyên" của bạn... tôi đã dislike. Tôi comment bởi vì kiểu "lời khuyên" không văn minh này thực sự xấu xí. Chỉ thế thôi. Vui lòng đọc kỹ.

Last edited:

Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau:
Lịch trình HN-Osaka day 1, day 2-5 Kyoto, day 6-9 Tokyo,day 10 Osaka-HN
1. Nhật rất thân thiện và an toàn, đồ ăn ko đắt, mua ở convinen store đắt hơn siêu thị, AEON Mall có nhiều đồ ăn, Isetan food hall thì bạt ngàn đồ ăn, mà giá rẻ bằng hoặc thấp hơn hà nội.
2. Kyoto: Hiện tại lá cây đã lác đác đổi mầu, khu rừng trúc nên đi thêm tầu hoả du lịch, chùa thanh thuỷ rất đẹp nhưng đang sửa nhưng không nên đến. Chùa vàng ko thể bỏ qua. Nên đi Nara đê được gắm hươu nai đi lại trên phố.
3. Tokyo nhà mình đi chợ cá, thấy bt, Disneyland và đi tắm 1 ngày ở onsen Odaiba rất thích.
4. Nhật nổi tiếng về ẩm thực và tắm, nên thử tắm ở tất cả mọi nơi.
Người nhật rất nhiệt tình, tiếng anh đủ để có thể hỏi đường.
Đi đoàn đông 6-8 ng khi book phòng qua airbnb nên khai giảm người đi để giảm tiền thuê, chủ nhà sẽ cho pass khoá cửa và ko kiểm tra số người.
Nhật dùng điện 100v ổ cắm dẹt.

Nói chung là không nên lạm dụng lòng tin của người Nhật bác ạ, những người đi sau sẽ bị cái hình ảnh xấu làm khổ, đợt vừa rồi e có xin visa tháng 8, lịch đi vào cuối tháng 10, mà không hiểu sao book nhầm ngày trên booking.com là vào tháng 8, lúc được visa rồi dở ra check mới tả hỏa là hôm nay là ngày đang check-out ở bên Nhật, đsq Nhật chắc họ cũng không check kỹ hồ sơ của e, lúc book trên booking.com họ cũng có đòi nhập số thẻ credit card mà e vẫn không bị trừ tiền. E có nghe nói là các khách sạn và hostel ở Nhật họ cũng không đòi credit card để book phòng vì họ tin tưởng vào khách hàng. E đã phải viết thư xin lỗi khách sạn rối rít là em book nhầm ngày, xin họ bỏ qua cho.

Nói chung là không nên lạm dụng lòng tin của người Nhật bác ạ, những người đi sau sẽ bị cái hình ảnh xấu làm khổ, đợt vừa rồi e có xin visa tháng 8, lịch đi vào cuối tháng 10, mà không hiểu sao book nhầm ngày trên booking.com là vào tháng 8, lúc được visa rồi dở ra check mới tả hỏa là hôm nay là ngày đang check-out ở bên Nhật, đsq Nhật chắc họ cũng không check kỹ hồ sơ của e, lúc book trên booking.com họ cũng có đòi nhập số thẻ credit card mà e vẫn không bị trừ tiền. E có nghe nói là các khách sạn và hostel ở Nhật họ cũng không đòi credit card để book phòng vì họ tin tưởng vào khách hàng. E đã phải viết thư xin lỗi khách sạn rối rít là em book nhầm ngày, xin họ bỏ qua cho.

Tôi cũng đang book phòng bên Nhật, chủ yếu qua booking và Agoda, hãn hữu mới có khách sạn book được trực tiếp. Tất nhiên còn nhiều trang web khác như hostelbooker, airbnb... nhưng với tôi 2 trang trên là đủ, họ cũng cạnh tranh nên dịch vụ khá tốt.

Agoda đã có cải tiến rất nhiều so với trước. Họ chưa tính tiền ngay và mình có thể cancell miễn phí trong giới hạn họ cho phép. Cách khoảng 4 ngày là họ tính tiền thật 100% từ thẻ tín dụng của mình. Do vậy khi đến ở bắt buộc phải mang theo thẻ mà mình thanh toán để họ làm chứng từ cuối cùng.

Booking thì dễ chịu hơn trong thanh toán: họ chỉ kiểm tra thẻ của mình thôi, còn thanh toán bằng tiền mặt khi đến nhận phòng. Tuy nhiên, nếu mình không đến nhận phòng và cancell đúng hạn, chắc chắn họ cũng trừ tiền thẻ.

Tôi chỉ không thích bookinh ở chỗ khi họ thanh toán thử 0.00 đ kiểm tra thẻ tín dụng, họ toàn dựa vào các chi nhánh thanh toán ở tận Đông Âu như Hung, Séc... làm tôi rất nghi ngờ. Hôm nọ sợ bị lừa thông tin thẻ tôi đã phải đổi thẻ (cũng do cả nhân viên trực của NH họ khuyên nữa), như vậy lại phải thay đổi thông tin thẻ trên những bookinh cũ rất phiền toái...

Nói chung book KS ở Nhật khá dễ chịu và mọi chuyện dịch vụ của họ quả là rất tốt, mặc dù nhiều khách sạn tiếng Anh không được tốt lắm.

Trang phươt.vn mấy năm nay có vẻ cành ngày càng kém hấp dẫn. Trước hết ở việc up ảnh hình cứ phải mượn đường dẫn bên photobukket hoặc flickr. Nhiều topic (trong đó có topic tôi post) bọn photobuket đã khóa ảnh không xem được, chắc họ đòi nộp tiền.

Sau đó, dường như càng ngày càng ít topic có chất lượng tốt để anh chị em yêu phượt tham gia like, dislike hay chia sẻ thông tin, hình ảnh...

Cuối cùng, tôi thấy càng ngày càng có nhiều bạn không biết vì lý do gì hay nóng nẩy, trách cứ trên các topic. Chính tôi mấy ngày rồi có bạn cứ nói đi nói lại rằng tôi đã miệt thị khi tôi phán xét một phương án đi lại của một bạn là "dở", nên đi theo PA khác hay hơn, lại có ý dạy tôi nên dùng lời nói nhẹ nhàng ... Việc đó làm nản chí của tôi khi tham gia thảo luận với động cơ thực sự là muốn mọi người có phương án tốt đi du lịch phượt ở nước ngoài, sai một li đi một dặm, sểnh nhà ra thất nghiệp.

Những chia sẻ của tôi xuất phát từ kinh nghiệm không nhiều của cá nhân cộng với say mê tìm hiểu các chuyện liên quan đến phượt và những giá trị mình tích lũy khi đi lại ở các miền đất lạ.

Nhật Bản là đất nước quá vĩ đại, đẹp và huyền bí nữa. Chúng ta chẳng bao giờ hiểu được và biết hết được về đất nước và con người nơi đây.

Văn minh của họ ở bậc khá cao so với người Việt mình. Và khi mình được sống trong thế giới của họ (dù chỉ là khách phượt) mình như được trưởng thành hơn, hãnh diện hơn, ngoài những cái thú thông thường được nhìn ngắm trải nghiệm những giá trị mà họ tạo nên.

Chuyện gian lận, lấy đồ người khác (ví như thấy ô để ngoài đường lấy làm của mình, hoặc thấy đồ họ bỏ đi ở ngoài đừòng mang về dùng) ở Nhật là điều tối kỵ với họ.

Những gì chúng ta do chưa biết mà vi phạm nguyên tắc đạo đức của họ, có thể tha thứ, bỏ qua nhưng phải biết rút kinh nghiệm và đúng là không được phổ biến cho người khác.

Ở một số nước châu Âu, chuyện trốn vé tàu nhiều người coi là bình thường và có thể phổ biến kinh nghiệm trốn vé nhưng ở Nhật, tôi nghĩ chuyện đó là tối kỵ nếu chúng ta muốn bảo vệ hình ảnh dân tộc Việt Nam, mặc dù còn khổ và kém văn minh, ít hiểu biết nhưng biết cầu thị và học theo điều tốt.

Đã có bạn trên diễn đàn này học theo trường phải phượt không mất tiền, ba hoa về kinh nghiệm lừa người như thế nào để có vé đi xe, có cơm ăn trong nhà thờ miễn phí... đã bị cộng đồng phượt lên án và chính tôi cũng đã phê phán nghiêm khắc.

Thi thoảng mẹo vặt cũng phải được áp dụng. Ví dụ, có lần tôi đi WC ở công viên châu Âu vé vào là 0,8eur cửa tự động không có người gác, cũng không có chỗ đổi tiền... Tôi được người địa phương họ hướng dẫn cho cách len vào cửa (theo kiểu đi kẹp 2 người hoặc khi có người ra thì mình lợi dụng cửa ra để vào). Việc đó là sai nhưng bất đắc dỹ phải làm, nó là chuyện vặt phải biết khi gặp tình huống bất đắc dỹ chứ không nên phổ biến kinh nghiệm đó để mọi người chủ đích trốn vé.

Không phải trang phuot kém hấp dẫn đâu bác kimvanchinh ah mà là bão hòa thôi.
Các nước Đông nam á thì bây giờ cũng bình thường với lớp trẻ rồi (giới vào xem phuot nhiều nhất và biết tiếng anh để tự đi).
Đi xa tầng lớp già già chút có điều kiện tài chính thì lại ít biết tiếng anh (chắc cũng ít biết đến phuot) thì họ đi tour, vì tour cũng promotion nhiều nữa, mà chu toàn visa hơn.
Thời đại lớp trẻ công nghệ thông tin giỏi, họ tự viết blog cho chuyến đi, tự làm cho chuyến đi trên trang cá nhân facebook của họ, cũng thu hút lượng lớn những người cùng sở thích, cùng lứa tuổi với họ.
Không phải ai cũng già, mà có điều kiện tài chính mà tự đi, rồi còn phải biết tiếng anh nữa, visa cũng không đơn giản.
Bác nghĩ thoáng tí đi.

Các Bác cho hỏi tháng 11 mình định cho cả nhà sang Hokkaido xem tuyết , mình đã đặt vé HANOI-OSAKA-HANOI vậy cho hỏi từ OSAKA di chuyển bằng tàu hay máy bay xuống Hokkaido thì thuận tiện và kinh tế hơn? Cảm các Bác.

Bạn ơi bạn có hình chụp lá vàng lá đỏ ở Kyoto ko? Mình đầu tháng 10 sẽ qua đấy, đang hi vọng có chút lá vàng lá đỏ để ngắm đây.

Mọi người ơi cho mình hỏi khả năng xin visa nhật hiện tại có bắt buộc thư mời ko ạ , mình xin ở HN (2 nữ độc thân tự đi ah)

Nếu họ vẫn nhận hồ sơ và đánh trượt thì 6 tháng sau mới đc nộp lại (quá hạn bay mình đã book) thì khi đó nhờ Dịch vụ có giúp được ko ạ

cám ơn mng

Tôi cũng đang book phòng bên Nhật, chủ yếu qua booking và Agoda, hãn hữu mới có khách sạn book được trực tiếp. Tất nhiên còn nhiều trang web khác như hostelbooker, airbnb... nhưng với tôi 2 trang trên là đủ, họ cũng cạnh tranh nên dịch vụ khá tốt.

Agoda đã có cải tiến rất nhiều so với trước. Họ chưa tính tiền ngay và mình có thể cancell miễn phí trong giới hạn họ cho phép. Cách khoảng 4 ngày là họ tính tiền thật 100% từ thẻ tín dụng của mình. Do vậy khi đến ở bắt buộc phải mang theo thẻ mà mình thanh toán để họ làm chứng từ cuối cùng.

Booking thì dễ chịu hơn trong thanh toán: họ chỉ kiểm tra thẻ của mình thôi, còn thanh toán bằng tiền mặt khi đến nhận phòng. Tuy nhiên, nếu mình không đến nhận phòng và cancell đúng hạn, chắc chắn họ cũng trừ tiền thẻ.

Tôi chỉ không thích bookinh ở chỗ khi họ thanh toán thử 0.00 đ kiểm tra thẻ tín dụng, họ toàn dựa vào các chi nhánh thanh toán ở tận Đông Âu như Hung, Séc... làm tôi rất nghi ngờ. Hôm nọ sợ bị lừa thông tin thẻ tôi đã phải đổi thẻ (cũng do cả nhân viên trực của NH họ khuyên nữa), như vậy lại phải thay đổi thông tin thẻ trên những bookinh cũ rất phiền toái...

Ôi em cũng quen dùng mỗi Booking vì nó ko trừ tiền luôn, sau vụ claim khổ sở với Agoda năm 2012 nên em ghét nó đến giờ. Hic, giờ mới biết bọn Booking dùng chi nhánh bank Đông Âu, rút kinh nghiệm lại quay vế Agoda cho yên tâm hơn bác nhỉ.
Em đang đọc lại topic Nhật của bác và nhà gấu, cũng muốn đi cho mùa hoa sakura và fuji tháng 5. Giờ mới có thời gian để đi phượt thật sự, ngồi đọc cái gì cũng thấy quen quen mà cũng thấy vẫn mới, vẫn run run. Chắc chả ai như em, không bao giờ phải lo trượt visa nhưng lúc nào cũng hồi hộp vụ ăn gì, ở đâu :D
Cám ơn bác đã chia sẻ nhiều điều. Mong bác vẫn luôn ở forum này để em còn có chỗ trông cậy :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,122
Latest member
tomulan
Back