What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Hi ace cao thủ phượt ạ.

Chả là tháng 10 này em sẽ thực hiện chuyến đi trong mơ đến trời Âu và em có plan dành 2 ngày để đi Thụy Sỹ. Em có ngừoi quen ở Luncern và có thể nhờ mua dc vé tageskarte nhưng hiện tại là em đang vô cùng lưỡng lự lựa chọn giữa Jungfrau và Titlis. Xin ace cao thủ có thể cho em xin ít review về 2 địa điểm này để em có thêm động lực quyết định ạ, heheeh.

P/S: Lí do em chọn Titlis là vì em sẽ dc bao ăn ở ở Luncern còn lí do để chọn Jungfrau vì đã đọc quá nhiều review về em nó ạ nên thực sự là em phân vân quá. Bonus thêm là em sẽ sang Salzburg từ TS nên mong các cao thủ chỉ giáo đường đi thuận tiện nhất cho em với ạ. Tks ace ạ

Hi ace cao thủ phượt ạ.

Chả là tháng 10 này em sẽ thực hiện chuyến đi trong mơ đến trời Âu và em có plan dành 2 ngày để đi Thụy Sỹ. Em có ngừoi quen ở Luncern và có thể nhờ mua dc vé tageskarte nhưng hiện tại là em đang vô cùng lưỡng lự lựa chọn giữa Jungfrau và Titlis. Xin ace cao thủ có thể cho em xin ít review về 2 địa điểm này để em có thêm động lực quyết định ạ, heheeh.

P/S: Lí do em chọn Titlis là vì em sẽ dc bao ăn ở ở Luncern còn lí do để chọn Jungfrau vì đã đọc quá nhiều review về em nó ạ nên thực sự là em phân vân quá. Bonus thêm là em sẽ sang Salzburg từ TS nên mong các cao thủ chỉ giáo đường đi thuận tiện nhất cho em với ạ. Tks ace ạ

2 ngày thì bạn loanh quanh Luzern quá đủ: đi dọc hồ, dọc sông, lên các đỉnh Rigi và Titlis, muốn đi làng trên núi thì đi 1 ngày làng Englberg là thiếu thời gian, sao đi được Jungfrau.

Hi ace cao thủ phượt ạ.

Từ Ts đi Salzburg:
Chắc bạn phải đi tầu theo tuyến Luzern - Zürich- München- Salzburg (đổi tầu ở München)

Bạn search trên db.de mà tìm vé tiết kiệm (bán trước 90 ngày)
Trường hợp đi từ TS thì chọn điểm đi là nước ngoài, chọn điểm đến là München.

Từ München đi Salzburg thì bạn làm tương tự nhưng chọn điểm đến là nước ngoài, điểm đi là München.

Hoặc

Đoạn từ München đi Salzburg thì có thể đi bus vì phong cảnh rất đẹp, vé xe bus rẻ hơn vé tầu.

Từ Ts đi Salzburg:
Chắc bạn phải đi tầu theo tuyến Luzern - Zürich- München- Salzburg (đổi tầu ở München)

Từ München đi Salzburg thì bạn làm tương tự nhưng chọn điểm đến là nước ngoài, điểm đi là München.

Hoặc

Đoạn từ München đi Salzburg thì có thể đi bus vì phong cảnh rất đẹp, vé xe bus rẻ hơn vé tầu.

Từ Zurich đi bus Flixbus đi thẳng Salzburg là rẻ nhất và nhanh nhất, đường lại đẹp nữa

https://shop.flixbus.com/search?dep...26706&wt_t=1524038962114&affiliate=(not+set),

Từ Ts đi Salzburg:

Hoặc

Dạ vâng em cũng plan đi từ TS sang Salzburg bằng train như bác chỉ ạ, hihhiih.

Cái em đang phân vân bây h là lựa chọn Jungfrau hay Titlis ạ. Tiêu chí lựa chọn của em là chọn nơi có thể cảm nhận cảnh quan và thiên nhiên nhiều hơn, mà biết rằng ở TS thì ở đâu thiên nhiên cũng quá đẹp nên là quyết chọn điểm nào hơi khó ạ, hihihi. Tks bác

2 ngày thì bạn loanh quanh Luzern quá đủ: đi dọc hồ, dọc sông, lên các đỉnh Rigi và Titlis, muốn đi làng trên núi thì đi 1 ngày làng Englberg là thiếu thời gian, sao đi được Jungfrau.

Mình phân vân lựa chọn giữa Jungfrau và Titlis chứ ko có ý định đi cả 2 vì biết chắc ko đủ thời gian bạn ơi. Nên mình mới mạn phép hỏi các cao thủ review về 2 điểm này để mình quyết tâm chọn ấy mà, hihihi. Tks bạn

Mình phân vân lựa chọn giữa Jungfrau và Titlis chứ ko có ý định đi cả 2 vì biết chắc ko đủ thời gian bạn ơi. Nên mình mới mạn phép hỏi các cao thủ review về 2 điểm này để mình quyết tâm chọn ấy mà, hihihi. Tks bạn

Tôi đã nói là 2 ngày trên đất Thụy, lại muốn ở Luzern cho đỡ tiền thì làm sao bạn đi Jung được mà lựa với chọn. Cảnh quan Thụy Sỹ thì chỗ nào cũng đáng xem, nếu muốn xem cảnh đối núi cao nguyên, thảo nguyên, làng mạc trên núi thì nó ở trong vùng núi không thể đi dễ dàng và ít thời gian như đi xem các thành phố. Muốn đi Jungfraujoch (1 ngày) và vùng thảo nguyên chân núi (1 ngày) thì bạn phải bỏ ra quỹ thời gian cho vùng đó ít nhất 1 ngày 2 đêm, lý tưởng hơn là 2 ngày 2 đên hoặc hơn. Còn nếu lần đầu bạn đến Thụy sỹ vào tháng 10, lại muốn bao ăn ở ở Luzern thì cứ tận hưởng vùng Luzern trọn 2-3 ngày là quá đủ và quá đẹp, Luzern là thành phố du lịch với các vùng phụ cận, thiên nhiên, đỉnh núi quá đẹp để chiêm ngưỡng. Ngoài dạo quanh thành phố với các danh thắng nổi tiếng, bạn hãy đi bus boat dọc hồ, lên đỉnh Rigi là điểm view point đẹp nhất của vùng, ngắm đủ 5 hồ xung quanh, ngắm vùng thảo nguyên xung quanh, tầm cuối tháng 10 lá thu rất đẹp. Lên làng Englberg và đỉnh Tittles quá đẹp luôn.
Jung để lần sau.

Tôi đã nói là 2 ngày trên đất Thụy, lại muốn ở Luzern cho đỡ tiền thì làm sao bạn đi Jung được mà lựa với chọn. Cảnh quan Thụy Sỹ thì chỗ nào cũng đáng xem, nếu muốn xem cảnh đối núi cao nguyên, thảo nguyên, làng mạc trên núi thì nó ở trong vùng núi không thể đi dễ dàng và ít thời gian như đi xem các thành phố. Muốn đi Jungfraujoch (1 ngày) và vùng thảo nguyên chân núi (1 ngày) thì bạn phải bỏ ra quỹ thời gian cho vùng đó ít nhất 1 ngày 2 đêm, lý tưởng hơn là 2 ngày 2 đên hoặc hơn. Còn nếu lần đầu bạn đến Thụy sỹ vào tháng 10, lại muốn bao ăn ở ở Luzern thì cứ tận hưởng vùng Luzern trọn 2-3 ngày là quá đủ và quá đẹp, Luzern là thành phố du lịch với các vùng phụ cận, thiên nhiên, đỉnh núi quá đẹp để chiêm ngưỡng. Ngoài dạo quanh thành phố với các danh thắng nổi tiếng, bạn hãy đi bus boat dọc hồ, lên đỉnh Rigi là điểm view point đẹp nhất của vùng, ngắm đủ 5 hồ xung quanh, ngắm vùng thảo nguyên xung quanh, tầm cuối tháng 10 lá thu rất đẹp. Lên làng Englberg và đỉnh Tittles quá đẹp luôn.
Jung để lần sau.

Dạ sorry bác kimvanchinh là em nhìn nhầm post nên xưng hô là bạn. Sorry bác ạ, hehee. Em ít tuổi hơn ạ.

Cám ơn bác đã chỉ dẫn rất tận tình cho em nhưng e là bác hiểu chưa đúng ý em ạ. Do em chỉ có 2 ngày ở TS thôi nen em sẽ lựa chọn hoặc Jungfrau hoặc Titlis để đi ạ. Ko phải vì dc bao ăn ở Lucern mà em sẽ lựa chọn Titlis mà đó chỉ là ưu điểm cho việc em có quyết định ở Lucern hay ko thôi ạ. Em hoàn toàn có thể lựa chọn Jungfrau nếu thực sự điểm đến này đáng đi hơn cho lần đầu tiên tới TS ạ, hihhihi. Tks bác kimvanchinh nhiều nhiều nhé.

Dạ sorry bác kimvanchinh là em nhìn nhầm post nên xưng hô là bạn. Sorry bác ạ, hehee. Em ít tuổi hơn ạ.

Cám ơn bác đã chỉ dẫn rất tận tình cho em nhưng e là bác hiểu chưa đúng ý em ạ. Do em chỉ có 2 ngày ở TS thôi nen em sẽ lựa chọn hoặc Jungfrau hoặc Titlis để đi ạ. Ko phải vì dc bao ăn ở Lucern mà em sẽ lựa chọn Titlis mà đó chỉ là ưu điểm cho việc em có quyết định ở Lucern hay ko thôi ạ. Em hoàn toàn có thể lựa chọn Jungfrau nếu thực sự điểm đến này đáng đi hơn cho lần đầu tiên tới TS ạ, hihhihi. Tks bác kimvanchinh nhiều nhiều nhé.

Bác kimvanchinh là cao thủ phượt ???
Thật sự cảm ơn bác ấy rất nhiều

Về lựa chọn của bạn, theo mình bạn nên đi Jung...munhf vừa về từ Jung...thật sự là đẹp rụng tim trên đường từ Interlaken lên Jung.

Bạn cho mình fb mình gửi bạn xem vài hình

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back