What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Lần đầu làm chuyện ấy (08/04-15/04/2018)

Trước khi bắt đầu review cho chuyến đi Nhật Bản một cách ngẫu nhiên và tình cơ này thì mình sẽ điểm qua một số thông tin các bạn cần lưu ý trước khi đến để chuẩn bị cho chu đáo hơn. :D

1. Chui sạc phải đầu dẹp (kiểu như adapter của Iphone), ổ điện bên Nhật không xài chuôi ba trấu như Châu Âu hay chuôi tròn như adapter của Samsung đâu nhé. Mọi người nhớ chuẩn bị trước đồ sạc nhé. Như mình xài 2 cái đt, 2 cục sạc dự phòng thêm 1 cái máy chụp hình thiệt là không biết lấy điện ở đâu luôn. KS ở OSAKA thì cho mượn free còn ở Tokyo thì mình không biết như thế nào đâu. :(:(
38091102711_5ba8c3a18f_c by baongoc28393, on Flickr
24238753068_229c3dbd70_c by baongoc28393, on Flickr

2. Những bạn nào có ý định di chuyển đến những khu vực miền Bắc như HOKKAIDO HAY AOMORI thì nên chuẩn bị áo ấm dày. Vì thời tiết có thể xuống -6 độ và có mưa tuyết. Cộng thêm bên Hokkaido không sôi động như ở tp lớn, nên tìm hiểu kĩ giờ xe bus hoặc tàu chạy để không trễ chuyến nhé. Như mình bay từ Sapporo về TPHCM lúc 9h35 thì bắt buộc phải ra trước 2 tiếng phòng trường hợp 2 cái Terminal cách nhau 15p đi xe bus :(:(:(, mà ngặc cái là tàu Chitose Line đến sân bay lại chạy chuyến đầu tiên lúc 6h23p, nên việc trễ là có như chơi (trừ khi có nhiều kinh phí để đi Taxi hoặc có người đưa đón).
Untitled by baongoc28393, on Flickr

3. Văn hóa ở đây là văn hóa không ồn ào, lịch sự (không nói bô bô trước đám đông vì ngta sẽ khó chịu), cái này thì mấy bạn TQ là thôi khỏi, y như chợ cá. Ở Nhật Bản lái xe bên tay trái, đi bên trái và về bên phải, tàu điện ngầm lên cầu thang hay xuống cầu thang cũng có dán các mũi tên up hoặc down. Đèn đỏ bắc buộc phải dừng lại vì xe nó sẽ không nhường mình như VN thắng lại cái két rồi chửi "ĐM, không có mắt à?", ngược lại nó phi vào các bạn luôn đó, nên lưu ý nhé.

4. Cửa hàng tiện lợi ở everywhere, mở 24h nên yên tâm đừng sợ đói, đừng sợ khát.

5. Ngân hàng, bưu điện, dịch vụ giặt ủi sẽ mở cửa lúc 9h30 sáng và nghỉ lúc 3h30 chiều. Lưu ý nếu bạn nào có nhu cầu đổi tiền hay đi giao dịch nhé.

Vì hôm nay khá bận nên viết trước nhiêu đây. Ngày mai mình sẽ vào chủ đề chính để tránh các bạn vừa đọc vừa ngủ gật đồng thời sẽ bổ sung thêm hình ảnh cho những mục mình liệt kê trên này cho dễ hiểu hen. Cảm ơn mọi người....(BB)

Last edited:
NGÀY 1: KYOTO - CỐ ĐÔ TRONG HỒI ỨC
Nói chung là sự ham mê của mình bất tận lắm, chỗ nào cũng có dấu răng của mình hết. Mình toàn thấy đồ ăn nè, quà lưu niệm, thiệp với tem là mình chảy nước miếng à, thích lắm, mà mắc dễ sợ. Một tấm thiệp bé tí tẹo nó bán 327yen (~70k) thiệt không mua thì mình buồn ghê gớm, mà mua thì xót cái túi mình cũng buồn luôn. Vô ngó chụp hình thôi à.

Chỗ này bán bưu thiếp. postcard, bao bì đủ chủng loại, màu sắc, kích thước. Mình có mua 2 cái về để viết thư gửi anh eo mình ở quê nhà cho nó "loãng moạn" , ahihi.
DSC05311 by baongoc28393, on Flickr

Bánh với trái, nhìn thì đẹp mà ngán quá không muốn ăn luôn á. Mình chỉ nên ăn cái gì nhẹ nhàng đơn giản thôi nhé.
DSC05306 by baongoc28393, on Flickr

Cửa hàng bé bé xinh xinh ghê hen. Không gian nhỏ nhưng nằm ngay trung tâm nên mình nghĩ làm ăn tốt lắm á.
DSC05308 by baongoc28393, on Flickr

Thay vì dùng sáp thơm thì ngta sẽ dùng hoa Sakura khô để bỏ vào tủ quần áo, nhà tắm để có mùi thơm thoang thoảng.
DSC05312 by baongoc28393, on Flickr

Con phố này rất ít xe hơi chạy vì nó có phân luồng hết rồi, họ sử dụng xe bus nhiều cho con đường bên này cho khách du lịch hoặc đưa đón tới những khu công cộng.
DSC05313 by baongoc28393, on Flickr

Xin nhắc lại là hôm nay mưa nên trời rất lạnh, đường rất buồn, Ngọc thì vui lắm vì được đi chơi mà. :)):))
DSC05302 by baongoc28393, on Flickr

Last edited:
Chị cũng đâu có biết nó sẽ hoạch họe hỏi tùm lum đâu. Mấy anh trai bên cục nhập cảnh lúc chị qua cửa là đeo khẩu trang chỉ chừa 2 con mắt đảo qua đảo lại như cặp đèn mec-xe-đì, hỏi chị ở bao nhiêu ngày, đi những đâu, show vé về. Thật ra chị không có ý định trốn lại nên không có gì sợ, móc hết ruột gan cho nó xem luôn. :))

dạ hihi , hóng tiếp bài viết của chị

Điểm tiếp theo trong hành trình là Chion-in, chỗ này thật ra là một khu vườn với đền, công viên, ý như hoàng cung vua chúa hồi xưa, nên giới thiệu cũng biết sẽ giới thiệu gì. Chỉ có đi đến đâu chụp đến đó vì nó quá sức là đẹp, trời mát mẻ, thanh bình, cảnh thì như tranh vẽ làm mình cảm thấy xúc động. Thiệt luôn là đẹp lắm lắm.

Me dữ lắm mới được cảnh không có ai, chứ ngta đông y như đi trẩy hội, không phải muốn có background là có đâu. Với lại một phần nam thanh nữ tú Kimono, yukita tùm lum nên mình cũng k dám đứng đọ sắc với các bạn. Khổ thân mập quá chả dám thuê một bộ kimono nào mặc, chỉ sợ làm trò cừoi cho thiên hạ. :(
20180409_135207 by baongoc28393, on Flickr

Văn hóa sờ mát phôn nó ăn vô trong sinh hoạt của trẻ con. Hình này là bà mẹ trẻ trung quốc mặc kimono với con trai. Đứng trước một cảnh đẹp nên thơ, lãng mạn như vậy mà nó cũng không rời mắt khỏi cái đt lúc chup hình. Bình thường nếu k có đt sẽ buồn lắm, nhưng mà không có máy ảnh nào bằng được đôi mắt của mình hết. Đôi mắt là thứ xin đẹp nhất trên đời để ghi lạnh mọi khoảnh khắc.
Mấy bạn đọc xong thấy mình nc sến sẩm quá, nhưng mà nếu mình có con mình sẽ không để như vậy đâu. Nhìn thấy nó sao sao ấy. :(

20180409_140312 by baongoc28393, on Flickr

Mình có cờ nhíp nhưng không đăng được. Ngta sẽ rung cái hồ lô đồng bằng dây thừng bên dưới rồi cầu nguyện nè. Mà khoan đã, mình đói bụng quá, tấp vô mình ăn một xiên thịt cua (chính xác là thanh cua: bột trộn mùi cua) thì mới thấy gia 500yen ~ 120k tiền Việt, má ơi nó mắc. Gặp thêm mẹ VN :"Ôí giồi ôi, rẻ thể..?", trong giây phút lạnh lẽo ấy, mình chỉ muốn thốt lên, WTF...Chán chẳng buồn nói nữa.
20180409_135546 by baongoc28393, on Flickr

Mình thì khổ lắm, vớt vát vài trăm bạc lẻ để ăn cho qua bữa.
20180409_135806 by baongoc28393, on Flickr

:( :( :(

Last edited:
Mình quanh quẩn trong cái khuôn viên này một thôi một hồi, ăn uống no say mới đi tiếp nè.
20180409_140143 by baongoc28393, on Flickr

Giờ mình sẽ đi tham qua Maruyama Park. Mình giới thiệu một chút nha. Đây là công viên cổ xưa nhất ở Kyoto được xây dựng năm 1886. Bên trong công viên có nhà hàng và trà quán, với trung tâm là khu sân vườn kiểu Nhật – dạng vườn du viên. Vì nằm ở phía Đông đền thờ Yasaka-jinja, nên du khách có thể kết hợp thăm thú phong cảnh của khu vực Gion nổi tiếng gần đó. Hãy tận hưởng không gian công viên trong lành, tươi sắc tự nhiên với phong cách vườn Nhật Bản đầy hữu tình.
20180409_140452 by baongoc28393, on Flickr

20180409_140919 by baongoc28393, on Flickr
Mình đi tầm tháng 4 nên hoa cũng còn nhưng một số vùng thì hết rồi. Lác đác vài cây vẫn con hoa nở bung bét, đẹp thì vẫn đẹp nên chụp thì cứ chụp.
20180409_141000 by baongoc28393, on Flickr

Đẹp rụng nụ luôn.

Sorry mọi người vì mất tích quá lâu. Hôm nay Ngọc trở lại để review tiếp ngày ở Kyoto nhé. Mong là mọi người không bị quên mất đoạn nào, hiu hiu.:eek::eek:

20180409_141532 by baongoc28393, on Flickr

Một góc của công viên nè. Nhìn đẹp quá ha, nếu ở Vn chắc đâu đó trong làn nước xanh rờn có nổi lều bều vài cục rác. Nhìn chắc buồn cười lắm ha.:LOL::LOL:

20180409_141845 by baongoc28393, on Flickr

Một quán kem nằm ở cạnh con suối nhỏ, thơ mộng hữu tình nhưng trời lạnh quá nên Ngọc hổng có ăn kem đâu, ahihi
:ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO:
20180409_142116 by baongoc28393, on Flickr

Khung cảnh thơ mộng bỗng dưng xuất hiện một chú hà mã áo vàng (là Ngọc á) làm choáng ngợp cả một vùng trời yên ả. Nhưng màu sắc phải có xanh có đỏ. Cây bông màu trắng còn áo Ngọc màu vàng. Cây bông héo nhưng Ngọc vẫn tươi nhen.
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
20180409_142303 by baongoc28393, on Flickr

Rolling in the deep thị deep. Diễn sâu mà nhìn mặt vẫn ác dữ lắm.
À, để mình giới thiệu cái này hay nè. Cái này là cái bảng xăm, giống Việt Nam mình thôi, nhưng bên mình là bỏ quẻ vô lắc, còn mình hướng dẫn mấy bạn xin cái này nhen. Đầu tiên, bạn cầm đồng xu 100 yên (phải là 100 yên nha, trên ống nó ghi vậy) bỏ vào lòng bàn tay sau đó khấn điều mà mình mong ước. Rồi bạn bỏ đồng xu vào trong ống, sau đó lấy 1 lá thăm mà mình mong muốn nha. Vì toàn là tiếng Nhật nên thôi mình bỏ qua.:giggle::giggle::giggle:

Mình sr mọi người vì mình đã đi được thêm vài chuyến nữa rồi mà mình vẫn chưa review xong cái trip này. Sẽ cố gắng nhanh lẹ cho mọi người nhé.
Tiếp theo vẫn là công việc xin xăm. Xin xăm hiện đại lắm, cứ bỏ xiền vào là rút thăm. Tuy nhiên, toàn bộ là tiếng Nhật, mình phải nhờ một couple dịch lại cho mình xem là trong đó nói gì. Nhưng họ dịch cuối cùng mình vẫn không hiểu quẻ xăm nói gì...:rolleyes::rolleyes:
20180409_142429 by baongoc28393, on Flickr

Trời hôm nay lất phất mưa nên hơi ảm đạm ha.
20180409_142536 by baongoc28393, on Flickr

Bàn tay xinh xắn của bé điểm tô lên nền hoa đào nền nã xinh xăn nạ.
20180409_142601 by baongoc28393, on Flickr

Mặt tiền của Chion , cái này giống như kiểu biệt phủ vậy. Mình lười nên không vào trong, chỉ đứng tí tởn ở ngoài thôi.
20180409_142727 by baongoc28393, on Flickr

Trên con đường này hoa đào nói chung là rầm rộ , cách vài mét là đập vô mặt rồi. Tận mắt thấy mới biết có đẹp nhức nách tớ cỡ nào.
20180409_143410 by baongoc28393, on Flickr

Tiếp theo là đi những địa điểm khác nha. Oke la. ;);)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back