What's new

[Chia sẻ] Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

Khi những chiếc lá cuối cùng trên những hàng cây rơi xuống đất, tiết trời Hà Nội trở nên se lạnh. Những thiếu nữ Hà thành không còn hững hờ mặc cái áo hai dây như sắp rơi xuống đất bất kỳ lúc nào nữa, mà thay vào đó những bộ đồ kín đáo hơn (không thì chết cmn vì rét) nhưng không kém phần gợi cảm....

Trên một con phố nhỏ, mấy thằng "Gần hết tuổi trẻ, vẫn khoẻ như vâm" mà dân tình bây giờ hay gọi là già gân, ngồi nhâm nhi chén rượu nhìn ra ngoài tiết trời cuối thu mà buồn đến nẫu ruột.
Một thằng trong nhóm lên tiếng nói "Các ông này, lâu không chạy đi đâu cuồng cẳng quá". "Đúng rồi!" mấy thằng còn lại lên tiếng. Nhưng chạy đi đâu bây giờ: Tây bắc, đi rồi. Đông bắc, cũng đã đi, miền trung: vừa mới về..... Mà cả bọn không muốn chạy lại đường cũ. Bọn này tuy già nhưng lại chỉ thích cái mới. Bố khỉ, như thế người ta gọi là già hư đúng không các bác?

Một thằng nảy ra sáng kiến: "Hay là chúng ta đi cmn nước ngoài" "Wow! Good idea!" Quá ngon Cả bọn hào hứng hẳn lên "Này, đem cmn xe sang Apl chạy cho nó máu". "Không tao thích chạy ở Salar de Uyuni cơ". "Dek vào, tao muốn sang Mông cổ chạy...." Thế là cãi nhau um tý tỏi, không thằng nào chịu thằng nào.

Sau khi nâng lên đặt xuống vài ly rượu, mồi cũng đã cạn, một thằng trong bọn sau khi cầm tờ báo Nhân dân lên chùi mép vô tình liếc thấy dòng chữ gì đó bèn nói "Các ông ích kỷ bỏ mẹ, toàn nghĩ cho mình, dek biết nghĩ cho dân tộc, quốc gia gì cả. Đợt vừa rồi đồng chí Bun-nhăng Vo-la-chít Tổng bí thư kiêm chủ tịch nước Lào vừa sang thăm hữu nghị chính thức nước ta. Nay chúng ta chạy xe sang Lào để đáp lễ và thắt chặt tình anh em giữa hai nước"
Ơ đúng cmnr! phải sang thăm lại nhân dân Lào anh em chứ nhể. Thế là sau khi hết hai chai Single malt Made in Hà tây mấy thằng ra cái nghị quyết là Đi Lào

Last edited:
Ăn trưa xong, con Ducati cũng đã xong. Chủ của nó đem về với bộ phanh, côn Brembo mới cứng thấy bảo hết hơn 10 củ. Em cũng ra ngó ngó cái. Đầu tiên chào cái tay phanh "Hello!' Cái tay phanh không động đậy. À nó của Ý nên phải chào "Ciao", cái tay phanh cũng chẳng nói gì. Hay cái này sản xuất ở Pháp? Em chào "Bonjour!" Cái tay phanh vẫn đứng im. À đúng rồi, nước Đức là nước cơ khí hàng đầu phải chào bằng tiếng Đức " Hallo", cũng chẳng thấy biến động

Lúc này thằng bạn già của em chạy ra bảo "Ông dek hiểu rồi, xem tôi chào nó đây này". "Nỉ hảo!" Thằng bạn em cất tiếng. Lập tức cái tay phanh nháy liên hồi đáp lại các bác ạ.
Ấy anh em trêu vui vậy nhưng chủ xe có vẻ buồn lắm. Sau này về tới Việt Nam cậu ta ra hãng Ducati thay hẳn một bộ phanh côn theo xe, nghe đâu lại tốn một mớ tiền nữa

Trong lúc đợi các anh em khác đi qua đoạn đường khốn khổ này. Em bắt đầu làm việc thông minh một nửa. Có nghĩa là ngồi cậy bùn ra khỏi lốp trước. Đúng là đói nên máu nó không lên não. Lúc bấy giờ tháo cmn dè trước ra có phải nhàn không?

Ngày xưa bọn em đi hành quân dã ngoại cấp chiến dịch cũng vẫn sạch hơn các cụ đi thế này ạ, Chứng tỏ đường Bên mình ngon chán giờ kiếm đc cung đường bùn thế này hiếm phết cụ Anh ạ, chúc mừng các cụ đã có chuyến đi thành công ạ.

Ăn ở Lào cũng không rẻ. Bọn em ăn sơ sơ như thế mà cũng mất khoảng 200k VND/ người. Như thế là quá đắt so với ngay cả ở Việt Nam mình nơi mà có GDP đầu người cao hơn các bạn Lào

Ăn xong mọi người về KS ngủ một giấc. Còn em thì lang thang đi thăm Hoàng Cung của Lào xem nó ra răng. Vì KS của em nằm ngay bên cạnh, chỉ mất 5' đi bộ là tới. Trước cửa khách sạn của em cũng là đường vào Hoàng cung khá nhộn nhịp. Ở đây họ bán các đồ lưu niệm làm bằng bạc của Lào. Khi đêm xuống đây đúng là chỗ họp chợ đêm các bác ạ

Ngoài những thứ linh tinh khác như múa Lăm vông, xôi Lào... thì chùa chính là một đặc sản của Lào các bác ạ. Nghe đồn ở Lào có đến 6.500 ngôi chùa mà có chưa đến 7 triệu dân, thì có nghĩa là cứ khoảng 1000 dân có một ngôi chùa.
Như em đã viết trong topic Ấn Độ - Đại Lục tinh thần, Khi Đức phật tịch, tôn giáo của Ngài bị chia làm 2 nhánh lớn đó là Đại Thừa và Tiểu Thừa. Thì Lào đi theo Tiểu Thừa các bác ạ. Trái với giáo lý Đại Thừa của Việt Nam ta, mang đầy tính siêu hình và huyền bí, thờ cúng lung tung thần thánh cả. Thì Giáo lý tiểu thừa ít nhiều còn giữ được giáo lý của Đức Phật tổ. Họ thờ Đức Phật như một nhà truyền giáo với những triết lý nhân văn cao cả của Người, chứ không giống như Đai Thừa thờ Đức Phật như một vị thánh. Nên khi các bác vào chùa của Tiểu Thừa cũng thấy mọi cái rõ ràng hơn, đơn giản hơn... và người được thừo chính là Đức Phật tổ chứ không có ông Di Lặc rồi A di đà.... nào cả

Ngôi chùa này được 1 ông vua của Lào xây dựng từ thế kỷ thứ 18, và tất nhiên nó để giành cho hoàng gia và dân quý tộc, nhà giầu. Đến cuối thế kỷ 19 nó suýt bị quân Cờ đen của Lưu Vĩnh Phúc phá. May mà nó còn tồn tại.
À mà nói về quan hệ Việt Lào ngày nay thì đúng là anh em tốt đẹp. Nhưng ngày xưa thì cũng chẳng tốt đẹp mấy. Có lần có người dân bắt được con voi trắng dâng lên vua Lan Xang ( Lào) nhà Lê mình lúc đó hỏi xin đểu lông con voi trắng. Bố khỉ, xin thì xin cmn cả con voi. Đây các ông vua nhà mình xin lông voi khác dell gì bảo giết voi, cạo lông rồi gửi cho tao, theo em đây nõ chỉ là cái cớ để gây sự. Vua Lào cay lắm, nên tghay vì gửi lông voi cho vua Lê thì gửi cmn phân voi cho nhà Lê. Bực mình vị vua anh minh nhất của Việt Nam mình là Lê Thánh Tông khởi binh sang đánh chiếm. Tất nhiên nước Lào ít dân làm sao mà chống cự nổi. Cả vua, hoàng hậu, thái từ bỏ cả Luang Prabang chạy cmn sang Thái Lan. Quân nhà Lê sang Luang Prabang cuớp bóc rồi về. Sau này vua QƯuang Trung nhà mình lại đánh sang Lào một lần nữa làm vua Lào bỏ cả ngai vàng chạy trốn

Last edited:
Thôi biết cũng chỉ kể thế thôi, không sau này lại có ông ngứa mồm tố cáo em phá hoại tình hữu nghị giữa hai nước thì bỏ mẹ. Nhưng mà đúng tất cả do tuyên truyền hết các bác ạ. Mình đánh nhau với Lào cũng nhiều, chiếm cũng không ít đất, thế mà dân Lào bây giờ rất quý Việt Nam. Lúc nào cũng coi là ông anh. Còn công trạng với Lào của mình thì làm sao bằng cứu cả dân tộc Cam Pu Chia khỏi thảm hoạ diệt chủng được. Thế mà dân Cam bị nó tuyên truyền thế nào mà ghét Việt Nam lắm. Xét cho cùng bị tuyên truyền xấu hay tốt cũng để phục vụ mục đích của nhà cầm quyền hết đúng không các bác? Còn mình dân đen thì biết dek gì đâu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back