What's new

[Chia sẻ] Wien-Salzburg-Hallstatt-Innsbruck, cùng khám phá nước Áo xinh đẹp!

Một lần nữa xin chào tất cả các bạn!!:)

Qua topic "Phượt xe gắn máy miền Bắc..." vừa qua,chắc hẳn đã có một số ít các bạn thành viên trên diễn đàn đã biết đến Mèo lười,cũng như Mèo lười được hân hạnh làm quen với một số bạn thành viên rất dễ thương như anh giantia,bạn hoàng hôn tím,bạn BAO TRAN...:)Rất cảm ơn sự ủng hộ của tất cả các bạn cho topic đầu tiên này của Mèo lười trên diễn đàn!!Ngày hôm nay ko còn có mặt tại đất nước Việt Nam nữa,thì Mèo lười sẽ mời tất cả các bạn cùng đi du lịch Âu châu vậy,châu lục mà đã hơn 6 năm trời Mèo lười học tập và sinh sống ở đây!:)

Cũng tương tự như topic đầu tiên,hình ảnh chụp trong topic này mang tính chất nhật kí và phóng sự nhiều,do chưa có điều kiện sắm một chiếc máy ảnh tốt,nên tất cả hình ảnh chụp đều từ chiếc máy ảnh du lịch bỏ túi nhỏ bé thông thường,trình độ chụp ảnh của Mèo lười lại còn hạn chế,do đó ảnh sẽ ko được đẹp như hầu hết ảnh của các bạn trên diễn đàn này.....Mong các bạn thông cảm và ủng hộ cho chuyến đi này nhé!!:)

Re: Salzburg-Hallstatt, nước Áo-Thiên đường giữa lòng Âu châu!!!

Kinh nghiệm của mình là mua vé đầy đủ thì ko bao h bị kiểm tra, nhưng chỉ 1 lần ko mua vé, thì ăn đủ liền nha! Mà bắt là bị phạt 40EU đấy, tức là 40 lần đi lậu vé mới hoàn lại được!
Mình chỉ có kinh nghiệm là nếu đi đông trong bang Bayer và đến tận Salzburg, nên mua vé Bayer - ticket đi được 5 người tất cả các phương tiện mà chỉ mất 29eu thôi. Còn từ Salzburg lên Vienna thì mua vé group Maxi + 6 thì giảm được khoảng 32%giá vé/người.

Đúng như vậy,dù trong bất kì hoàn cảnh nào và ở đâu thì chúng ta cũng phải luôn biết thể hiện rằng người Việt Nam là một dân tộc có văn hóa,nhất là ở trên mảnh đất Âu châu văn minh này nữa...(BB)

Cảm ơn các bác kitara,BGI và alceste đã vào tham gia topic và chia sẻ cảm xúc!Hy vọng sẽ được xem nhiều hình ảnh hơn nữa về những chuyến đi của các bạn!:)

Kinh nghiệm của mình là mua vé đầy đủ thì ko bao h bị kiểm tra, nhưng chỉ 1 lần ko mua vé, thì ăn đủ liền nha! Mà bắt là bị phạt 40EU đấy, tức là 40 lần đi lậu vé mới hoàn lại được!
Mình chỉ có kinh nghiệm là nếu đi đông trong bang Bayer và đến tận Salzburg, nên mua vé Bayer - ticket đi được 5 người tất cả các phương tiện mà chỉ mất 29eu thôi. Còn từ Salzburg lên Vienna thì mua vé group Maxi + 6 thì giảm được khoảng 32%giá vé/người.

Bayern-ticket đúng là rất thuận lợi cho ai đi trong ngày và theo group. Tuy nhiên, Bayern-ticket chỉ đi được Nahverkehr (tàu thường) thôi bạn à, không phải tất cả các phương tiện như bạn nói đâu. Vé này chỉ có giá trị trên các tàu thường (gồm RE, IRE, RB, U, S, tram, bus), còn vô giá trị trên tàu nhanh và cao tốc (gọi là Fernverkehr - tàu nhanh, cao tốc gồm ICE, IC và EC). Chú ý thêm, là vé chỉ có giá trị từ 9h sáng đến 3h sáng ngày hôm sau mà thôi. ^^

Nếu mình không nhầm đây là Marienplatz ở München chứ nhỉ?

Kết nhất là câu nói của bạn này,quá chính xác luôn!!!:))Theo như Mèo lười nhận thấy,ko chỉ riêng có Wien mà những thành phố lớn khác ở Áo Mèo lười đã có dịp đi qua(Salzburg,Innsbruck...),trên các phương tiện giao thông công cộng(bus,metro,tram),chả bao giờ có người soát vé và bác tài xe bus,xe tram cũng chả bao giờ yêu cầu hành khách lên xe phải mua vé:DQủa thật là một điều hết sức đặc biệt so với hầu hết các quốc gia Âu châu khác!!(c)

Thực sự mình và anh bạn vẫn bỏ tiền 5,7EU một người tiền đi tàu điện ngầm trong 12h mặc dù mình biết chẳng ai soát vé . Thôi thì cũng phải thể hiện sự đàng hoàng của người Việt mình chứ?
Chỉ có một nhận xét ngắn gọn về Áo: Nước Áo thịnh vượng.

Với người Đức nói riếng và những nước nói tiếng Đức, hay ảnh hưởng văn hóa Đức nói chung, công dân đã được mặc định và được giáo dục từ bé sử dụng phương tiện công cộng là có nghĩa vụ trả tiền rồi, nên không cần phải có người kiểm tra làm gì. Chỉ gần đây, tình trạng người nhập cư nhiều, với suy nghĩ không ai kiểm tra vé tức là không phải mua, nên mới buộc có nhân viên soát vé.

Bổ sung thêm, khoảng hơn hai năm trước, mình có ở München một năm, đi đêm về hôm bằng S-Bahn hay U-Bahn đều hiếm khi có người soát vé. Hè vừa rồi vừa trở lại chơi, mấy đêm về muộn, lúc nào cũng có nhân viên soát vé lượn lờ. Điều đó chứng tỏ, sự yên bình của thành phố München đang bị phá vỡ. :)

Trốn vé, cảm giác lúc nào cũng thấp thỏm, tốn nơron thần kinh lắm, tổn thọ hơn là việc bỏ ra vài eu để mua vé, tức mua được cảm giác thoải mái khi đi chơi. Bạn mua vé, thì trong đầu thanh thản, đầu óc thư thái nghĩ tới các điểm đến không hơn à. ^^

Tấm ảnh trên rất đặc trưng cho kiến trúc và cách bài trí hoa ở Wien, ở Muchen cũng có một số tòa nhà như vậy. Mình thấy nó y chang một tòa nhà mình chụp ở Wien cách nhà hát opera Wien khoảng 500-600m gì đó.
Mỗi lần mình đi Châu Âu chơi khoảng 2 tuần, bao giờ cũng mua vé tàu điện ngầm và tàu TGV đầy đủ, đi taxi và ăn tối bao giờ cũng có tiền boa...mình nghĩ đi đâu cũng phải để dân bản địa tôn trọng mình.
Theo mình đó là thông lệ quốc tế và cách xử sự tối thiểu.

Hi, ảnh trên là City Hall ở Marienplat ở Munchen, đúng rồi Entidi ạ. Chỗ này năm nào Bayer Munich được vô địch Bundesliga (gần như năm nào chẳng được) thì sẽ đứng ở trên ban công, giao lưu với các fan ở dưới quảng trường. Tớ phải up nó lên vì ko có topic riêng về Munchen, mà tớ thích bức này đến nỗi phải đem đi khoe ngay. Đợt này chụp được rất nhiều ảnh đẹp, tiếc là toàn dính người, chứ ko kịp chụp cảnh ko nữa, nên h post lên có người cũng hơn ngại tý! Để tối nay ngồi lọc ra vậy! Ở Áo cũng có 1 chỗ giống gần y hệt thế!
Vụ Bayer - ticket thì đúng như bạn nói, chỉ đi được tàu Regional chứ tàu Intercity ko đi được, nhưng thế cũng lợi rồi! Thông thường đi được từ 9h sáng đến 3h sáng hôm sau, riêng thứ 7, CN đi được dài hơn từ 0h đến 3h sáng hôm sau.
Đợt rồi đi, thằng bạn người Đức làm guide, nó kể, nước Áo sướng nhất là lôi được Mozart thành người Áo và đẩy được Hitle thành người Đức. Vì thời của Mozart, thì Salzburg vẫn thuộc Bavaria và thuộc Đức, bố của Mozart cũng sinh ra và lớn lên ở Fuggerie, Augsburg (khoe tí, vì chỗ này mình có qua);;)

@Entidi:cảm ơn bạn đã vào tham gia topic và cùng chia sẻ cảm xúc!! :)

Đợt rồi đi, thằng bạn người Đức làm guide, nó kể, nước Áo sướng nhất là lôi được Mozart thành người Áo và đẩy được Hitle thành người Đức. Vì thời của Mozart, thì Salzburg vẫn thuộc Bavaria và thuộc Đức, bố của Mozart cũng sinh ra và lớn lên ở Fuggerie, Augsburg (khoe tí, vì chỗ này mình có qua);;)

@alceste:vụ này hấp dẫn à nha,bây giờ Mèo lười mới biết được thông tin thú vị này!!:D

Thấy các bạn bàn tán sôi nổi về München-nước Đức quá,cầm lòng ko đặng,thôi thì chúng ta cùng nhau "lạc đề" một chút cũng chẳng sao:DMèo lười xin được chia sẽ một chút cảm xúc riêng về thành phố có câu lạc bộ bóng đá FC Bayern München lừng danh này!(c)

Tháng 1 năm 2009,tức là cách đây đã gần 3 năm trời,thi cử xong xuôi thì Mèo lười cứ như thường lệ lại vác ba lô lên:)Mùa Đông năm đó có lẽ là một chuyến du hành Âu châu dài ngày nhất,với nhiều thành phố đã đi qua nhất cho tới tận ngày hôm nay!Lịch trình:Budapest(Hungary)-Vienna(Áo)-Venezia(Ý)-Roma(Ý)-München(Đức) và cuối cùng là Amsterdam(Hà Lan),phương tiện di chuyển trong suốt chặng đường này 100% là bằng xe lửa!

München năm đó ko được Mèo lười xem là một điểm đến tham quan chính,mà chỉ xem như là một địa điểm quá cảnh giữa Roma và Amsterdam mà thôi!

Sau một đêm dài tàu hỏa từ Roma,Mèo lười tới được ga München Hbf hình như mới 6h sáng,trời còn tối mù!

Một kỉ niệm ko thể nào quên của Mèo lười với thành phố này,đó là cái lạnh khủng khiếp!!!:SĐang từ Roma trời ấm hơn 10 độC,thế mà chỉ sau một đêm di chuyển xe lửa....ngày hôm đó Mèo lười còn nhớ rất rõ nhiệt kế ngoài trời đo được -16 độ:susel:Điều đáng nói ở đây là chuyến tàu đi Amsterdam tới hơn 23h mới xuất phát,như vậy nghĩa là khoảng thời gian từ 6h sáng tới 23h đêm,Mèo lười ko lò sưởi ko nhà trọ đi lang thang khắp phố phường München trong cái lạnh khủng khiếp!Một cảm giác rất yomost mà bây giờ ngồi đây nhớ lại vẫn còn thấy muốn...nổi hết da gà lên vì lạnh!!:D

Thành phố này Mèo lười xem là địa điểm quá cảnh nên ko tìm hiểu trước,tới nơi cũng ko mua vé tham quan gì hết trơn!Rời khỏi nhà ga,vác xe căng hải lên đi đại tới đâu hay tới đó,thấy nơi nào đẹp thì chụp hình chứ cũng chẳng biết tên cũng như ý nghĩa lịch sử của nó!Bạn nào rõ hơn về München thì giải thích thêm cho Mèo lười biết về thành phố này nhé!:)

Trời lạnh quá đôi khi chịu ko thấu,rất nhiều lần Mèo lười phải ghé đại vào một siêu thị,một quán ăn hay một shop quần áo thời trang nào đó để sưởi ấm!!:hit

.....và đôi khi là cả Nhà thờ nữa,ghé vào Nhà thờ để sưởi ấm cả tâm hồn lẫn thể xác luôn!:)Những ngôi Nhà thờ tại München Mèo lười nhớ là kiến trúc ko được tinh xảo và cầu kì cho lắm,nhưng bù lại rất rộng và rất là to lớn!!:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back