What's new

[Chia sẻ] Wien-Salzburg-Hallstatt-Innsbruck, cùng khám phá nước Áo xinh đẹp!

Một lần nữa xin chào tất cả các bạn!!:)

Qua topic "Phượt xe gắn máy miền Bắc..." vừa qua,chắc hẳn đã có một số ít các bạn thành viên trên diễn đàn đã biết đến Mèo lười,cũng như Mèo lười được hân hạnh làm quen với một số bạn thành viên rất dễ thương như anh giantia,bạn hoàng hôn tím,bạn BAO TRAN...:)Rất cảm ơn sự ủng hộ của tất cả các bạn cho topic đầu tiên này của Mèo lười trên diễn đàn!!Ngày hôm nay ko còn có mặt tại đất nước Việt Nam nữa,thì Mèo lười sẽ mời tất cả các bạn cùng đi du lịch Âu châu vậy,châu lục mà đã hơn 6 năm trời Mèo lười học tập và sinh sống ở đây!:)

Cũng tương tự như topic đầu tiên,hình ảnh chụp trong topic này mang tính chất nhật kí và phóng sự nhiều,do chưa có điều kiện sắm một chiếc máy ảnh tốt,nên tất cả hình ảnh chụp đều từ chiếc máy ảnh du lịch bỏ túi nhỏ bé thông thường,trình độ chụp ảnh của Mèo lười lại còn hạn chế,do đó ảnh sẽ ko được đẹp như hầu hết ảnh của các bạn trên diễn đàn này.....Mong các bạn thông cảm và ủng hộ cho chuyến đi này nhé!!:)

Re: Salzburg-Hallstatt, nước Áo-Thiên đường giữa lòng Âu châu!!!

Một kỉ niệm khó quên nữa của Mèo lười tại thành phố này,đó là lần đầu tiên trong đời Mèo lười được xem cảnh người dân biểu tình!Thời gian đó hình như chiến sự Israel-Palestine đang đến hồi cao trào,dân Palestine bị quân đội Israel giết hại khá nhiều tại khu vực Trung Đông nên cộng đồng người Hồi giáo khắp nơi trên Thế giới bất bình,dẫn tới cảnh biểu tình(trong hòa bình) như thế này đây...

Mèo lười ko muốn bàn tới chuyện chính trị,nhưng đăng những hình ảnh này lên đây chỉ với mong muốn,một mong muốn thật sự đó là Thế giới này giá như con người ta ko còn ghen ghét hận thù nhau,ko bao giờ còn chiến tranh,bất công,nghèo đói nữa thì hay biết mấy!Mà mong ước thì bao giờ cũng khác rất xa với thực tại,các bạn nhỉ...

Thành phố này Mèo lười xem là địa điểm quá cảnh nên ko tìm hiểu trước,tới nơi cũng ko mua vé tham quan gì hết trơn!Rời khỏi nhà ga,vác xe căng hải lên đi đại tới đâu hay tới đó,thấy nơi nào đẹp thì chụp hình chứ cũng chẳng biết tên cũng như ý nghĩa lịch sử của nó!Bạn nào rõ hơn về München thì giải thích thêm cho Mèo lười biết về thành phố này nhé!:)

Cái này là tòa nhà Altes Rathaus, tức là cái Ủy ban phường cũ của München ấy mà.^^ Đi qua cổng này rẽ trái lắt léo vài con phố nhỏ ngóc ngách nữa, bạn sẽ đến một khu toàn các nhà hàng truyền thống Đức, uống bia và ăn thịt cả tảng mấy kg ấy, kiểu như Oktoberfest ấy. Rẽ phải là một số cơ quan công quyền, liên quan đến bảo hiểm lao động này nọ (cần cho sv hay người nào muốn làm việc ở tp này). Cái Ủy ban phường mới của München nằm ngay bên trái bức ảnh ấy.

Đây là Odeonplatz, nhớ là platz nhé, không phải plat nhứ bạn gì nói ở trên đâu. Quảng trường này cách Marienplatz một bến U,S và bạn có thể đi bộ giữa hai nơi này mà ngắm phố mua sắm, toàn hàng hiệu mà mỗi cái túi, hay cái áo đã bằng ngân sách cả chuyến đi cả bạn, thậm chí hơn.^^ Trở lại với Odeonplatz, nơi đây bạn sẽ được ngắm cảnh sát cưỡi ngựa đi tuần nhé. Đi vào sâu bên trái bức ảnh sẽ vào vườn hoa rất đẹp, và có nghệ sĩ đường phố đánh violon, rất hợp cho những buổi trú mưa, nghe nhạc du dương. ^^

Còn đây là Bayerische Staatskanzlei, tức là Tỏa nhà Thị chính của bang Bayern, kiểu như Ủy ban tỉnh ấy, nhưng Đức là nhà nước Liên bang, nên mỗi bang lại có một chính phủ riêng, và có quyền tự chủ mọi mặt. Bọn Bayern này giàu nhất nước Đức, và bọn nó muốn li khai, lập nhà nước riêng với nước Đức hiện tại.

Một kỉ niệm khó quên nữa của Mèo lười tại thành phố này,đó là lần đầu tiên trong đời Mèo lười được xem cảnh người dân biểu tình!Thời gian đó hình như chiến sự Israel-Palestine đang đến hồi cao trào,dân Palestine bị quân đội Israel giết hại khá nhiều tại khu vực Trung Đông nên cộng đồng người Hồi giáo khắp nơi trên Thế giới bất bình,dẫn tới cảnh biểu tình(trong hòa bình) như thế này đây...

Mèo lười ko muốn bàn tới chuyện chính trị,nhưng đăng những hình ảnh này lên đây chỉ với mong muốn,một mong muốn thật sự đó là Thế giới này giá như con người ta ko còn ghen ghét hận thù nhau,ko bao giờ còn chiến tranh,bất công,nghèo đói nữa thì hay biết mấy!Mà mong ước thì bao giờ cũng khác rất xa với thực tại,các bạn nhỉ...

Ở phương Tây, dân chủ, tự do ngôn luận là quyền bất khả xâm phạm của con người. Ai có ý kiến gì cứ thoải mái nói, tiếng Đức gọi là Meinungsfreiheit. Với người Đức, thì họ thỉnh thoảng biểu tình để phán đối một chính sách nào đấy của chính quyền mà họ cho là bất hợp lý và được bảo vệ. Còn người nước ngoài, dân nhập cư, thì được biểu tình về tình trạng của nước đó. Bạn có thể thấy các bạn VN ở Berlin đợt rồi vừa biểu tình chống khựa ấy.

Nói đến đây lại nhớ, München có một địa điểm đáng chú ý là: Münchenfreiheit, đây là bến U đẹp nhất trong hệ thống tàu điện ngầm của München. Điều đáng nói là các bến U, S ở München đều có kiến trúc riêng, không cái nào giống cái nào, và rất nghệ thuật và tinh tế và mang lại cảm giác khám phá ở bất cứ bến nào, chứ không phải ngồi trên U,S đếm cho nhanh qua^^. Bạn đi U, S chỉ cần nhìn quang cảnh là biết mình ở đâu, mà không cần nhìn biển chỉ dẫn.

Tạm thời thế, München còn nhiều điểm đến đáng chú ý nữa, bạn có ảnh gì đưa lên mà chưa rõ, mình sẽ bình trong khả năng. ^^

Last edited:

Mình có một kỷ niệm đáng nhớ với Munich ( Munchen) là lễ hội bia Oktorberfest năm 2007. Công nhận vui ơi là vui, cuộc sống người dân lúc đó như thần tiên ấy, ai ai cũng vui vẻ ca hát, ai ai cũng uống nhiều bia.
Mình ở một khách sạn chỉ cách lễ hội bia vài trăm mét nên không khí rõ lắm. Nhưng khi về Việt Nam mình lại ấn tượng bữa ăn sáng ở đó. Có tới bao nhiêu loại bánh mỳ, bao nhiêu loại mứt, bao nhiêu loại xúc xích...thật tươi ngon. Cái khách sạn nhỏ 3* ấy sao mà đồ ăn sáng phong phú thế, trên bàn ăn lại còn có hoa tươi, mình ngồi nhìn ra cái vườn nhỏ thấy cuộc đời đáng yêu thật.
Mình đã có cơ hội ở rất nhiều khách sạn 5* nhưng quả thật bữa ăn sáng ở Munich đó vẫn là ngon nhất.
Mình lại dự định năm tới bay sang Munich uống bia đây.

Hi anh Bi Gi,

München ạ, chứ không phải là Munchen. Nếu muốn giữ nguyên tiếng Đức mà quốc tế hòa thì có thể viết là Muenchen (cái này báo chí châu Âu hay dùng), còn không thì cứ tiếng Anh nó lên, viết Munich là chuẩn. Nói chung, em thấy München là thành phố thuần Đức nhất của nước Đức về con người và dịch vụ. Bọn München bao giờ cũng hơn hẳn một bậc, ở đẳng cấp khác so với Hamburg, Berlin Frankfurt, Köln, Düsseldorf hay Stutgart. Đấy là cảm nhận của em khi từng đặt chân tới các tp lớn này. Tiếc là bây giờ không ở đó nữa.

Về sao, sao của họ là sao ra sao, chứ không sao lởm khởm. Tuy nhiên, cái mác sao này đôi khi cũng lắm chuyện vui. Em thấy quy trình làm việc của mấy bọn Hotel ở München rồi. Nói chung, tầm cỡ quá, chưa hẳn đã ăn đc mấy cái bình dân đâu, nhất là khoản dịch vụ phía sau. Em có đứa bạn làm Hotel ở München, ngồi tào lao cốc bia với nó, lắm chuyện hài ra nước mắt về các Hotel lắm sao. Bên lề tý nữa, nói đến sao, lại nhớ ngày trước khi em mới đi làm, cơ quan cho đi du lịch Hạ Long, đi theo tour bảo là qua đêm ở Hotel 3 sao, háo hức lắm. Đến, nó có khác cái nhà nghỉ bình dân Hostel đâu cơ chứ.^^

Mình có một kỷ niệm đáng nhớ với Munich ( Munchen) là lễ hội bia Oktorberfest năm 2007. Công nhận vui ơi là vui, cuộc sống người dân lúc đó như thần tiên ấy, ai ai cũng vui vẻ ca hát, ai ai cũng uống nhiều bia.
Mình ở một khách sạn chỉ cách lễ hội bia vài trăm mét nên không khí rõ lắm. Nhưng khi về Việt Nam mình lại ấn tượng bữa ăn sáng ở đó. Có tới bao nhiêu loại bánh mỳ, bao nhiêu loại mứt, bao nhiêu loại xúc xích...thật tươi ngon. Cái khách sạn nhỏ 3* ấy sao mà đồ ăn sáng phong phú thế, trên bàn ăn lại còn có hoa tươi, mình ngồi nhìn ra cái vườn nhỏ thấy cuộc đời đáng yêu thật.
Mình đã có cơ hội ở rất nhiều khách sạn 5* nhưng quả thật bữa ăn sáng ở Munich đó vẫn là ngon nhất.
Mình lại dự định năm tới bay sang Munich uống bia đây.

Đọc lời bình này của bạn xong,Mèo lười cảm thấy cuộc đời đúng là đáng yêu thật!!:DChả bù cho Mèo lười mỗi lần vác ba lô lên đi đâu toàn phải ở khách sạn 0 sao,thậm chí có lần bức quá phải ở khách sạn...ngàn sao nữa:DĂn uống cũng toàn ăn đồ bờ đồ bụi,đúng tiêu chí nhanh-gọn-rẻ,như hôm đi tham quan Hallstatt nước Áo ấy,sáng sớm dậy thì chưa kịp ăn đã leo lên tàu,nguyên ngày mải leo núi ngắm cảnh quá mà quên luôn cả bữa trưa,đến tối mịt về lại Salzburg bụng kêu ọc ọc,làm một chiếc Kebab bự chà bá thật ngon,rồi cũng có chung cảm nhận như bạn là cuộc đời đúng là đáng yêu thật,biết bao nhiêu thứ,bao nhiêu nơi trên hành tin này đang hấp dẫn chờ chúng ta khám phá và cảm nhận!;)

Cảm ơn bạn vẫn vào tham gia chia sẻ cảm xúc trong topic này!!:)

@Entidi:Đọc những lời bình của bạn về München,Mèo lười cảm nhận được một điều rằng:bạn là một người cực kì am hiểu về thành phố này,và hình như ko chỉ am hiểu,mà München đã là một cái gì đó rất thân quen,để lại trong bạn một thứ tình cảm khá là sâu nặng vậy!!:)Chỉ tiếc là hình ảnh Mèo lười có về München ko được nhiều,bây giờ chỉ hy vọng bạn alceste sẽ chia sẻ lên đây những hình ảnh mà bạn ấy vừa chụp được về München cho mọi người tiếp tục thưởng thức!!;)Cảm ơn các bạn đã góp phần làm cho topic này càng thêm phong phú,ko chỉ về nước Áo mà còn thêm München-nước Đức nữa!!;)

@alceste:nếu bạn có hình ảnh về sân vận động Allianz Arena thì bạn up lên đây vài tấm cho Mèo lười xem trước với nhé,tuy ko phải là fan của Bayern München,nhưng Mèo lười cũng là một fan khá cuồng nhiệt của bóng đá và rất muốn xem hình ảnh về sân vận động mà tháng 5 năm sau sẽ diễn ra trận chung kết cúp C1 này!!(c)

Hi, mình từng có thời gian sống ở München, nên chỉ viết ra những cảm nhận về thành phố đó thôi. Đúng là sống nhiều nơi ở Đức, nhưng vẫn cứ ấn tượng München thật. Bây giờ không ở đó nữa, nhưng có dịp vẫn muốn quay lại. Chắc bạn Mèo kia, lười và không có đủ thời gian đi mấy địa điểm khác nữa, chứ München ngoại ô có những cái vừa hiện đại, vừa cổ kính. Ví dụ như Olympiapark (cũng là sân Olympia Stadium và BMW Headquaters&Museum), quần thể lâu đài Nymphenburg, hay Neuschwanstein (biểu tượng của Walt Disney ).... Còn nhiều nữa, chờ bạn alceste pốt lên, sẽ tâm tư sau.

Mà cũng rất recommendation các bạn đi du lịch xuyên nước Đức để cảm nhận được quê hương của Autobahn (đường ôtô cao tốc đang phổ biến trên thế giới). Với lại, trong khi bạn Mèo chờ ảnh của alceste về Allianz Arena, mình xin cầm đèn chạy trước vài tấm góp vui trong một lần đi xem Bayern đá hơn hai năm trước: ^^

1 - Vé này:

2 - Ngoài sân:

3- Trong sân:

@Entidi:rất cảm ơn bạn vì những thông tin thú vị bạn đã cung cấp:)Lâu đài Neuschwanstein cổ tích Mèo lười nghe danh đã lâu,nhưng tối nay lên google tìm thì ko ngờ rằng nó lại đẹp như vậy!!:L

Phiền bạn có thể cho Mèo lười biết lâu đài này có xa thành phố München ko vậy nhỉ?Đi lại bằng phương tiện nào thì hợp lý nhất?Ngoài ra Mèo lười cũng muốn khám phá dãy núi Rừng Đen nữa,nơi khởi nguồn của con sông Danube xinh đẹp:)Nếu bạn có thể cung cấp thông tin cho Mèo lười về hai địa điểm này thì hay quá,nếu tranh thủ sắp xếp được thời gian và tiền bạc,thì Mèo lười sẽ lên đường ngay!!:D

Từ trước cho tới giờ đã ghé qua nước Đức chắc phải gần chục lần nhưng thật sự chưa một lần nào Mèo lười có ý định dừng chân để du lịch cả,với tư tưởng nghĩ rằng đây là một quốc gia công nghiệp,máy móc,xe hơi...chứ ko phải là quốc gia để đi du lịch khám phá....Chắc từ hôm nay phải thay đổi tư tưởng lại về nước Đức quá!!;)

Nhìn ảnh sân vận động Allian Arena đẹp quá. Mình nhớ hôm mình đến đây tuy không có lich thi đấu nhưng cũng có khá đông người tới thăm. Mình cũng vào phòng truyền thống của CLB Bayer Munich nữa.
Khi đến sân vận động này phải đi bộ qua một đoạn đường khá dài, xa xa là những cánh quạt và tuabin điện gió không gian thoáng đãng lắm...;)

Last edited:

Munich nhìn từ trên cao

Đố bác Entidi đây là đây :D

Vào đây thì em ăn món này, nhưng ko ngon bằng đùi lợn! Hic rẻ khủng khiếp, 10eu/đĩa cả cái đùi to đoành, chả bù chỗ em, 10eu được 2 lát thịt, chu mỏ cái là thổi bay mất rồi!

Vào Hofbrauhaus thì tất nhiên phải uống chỗ này rồi!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back