What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Việc họ trả lại giấy là việc của họ còn việc mình phải chuẩn bị đủ theo yêu cầu trên trang web sứ quán là việc của mình. Không được thiếu dù là bản dịch hoặc photo. Ở đây cần phân biệt các giấy nào cần công chứng cộng bản dịch cái nào chỉ cần bản photo cộng bản dịch và mang theo bản gốc đối chiếu cái gì phải nộp luôn cả bản gốc.

Lần trước mình làm visa họ trả lại hầu hết các giấy tờ mình dịch và mình vẫn dc visa. Theo mình hiểu thì không nhất thiết bản dịch phải được công chứng dịch thuật đâu, mình có thể tự dịch or nhờ người dịch miễn phải chính xác.

Đúng là không cần công chứng dịch hết tất cả. Cái gì cần công chứng dịch mới công chứng dịch
Còn công chứng Việt thì đa số là cần, trừ các giấy tờ mình bắt buộc phải nộp cả bản gốc (nghỉ phép) hoặc phaỉ mang bản chính đối chiếu (sổ tiết kiệm). Các bản này nếu o có kèm tiếng Anh phải có bản dịch (bản dịch chỉ cần xác nhận dịch, không càn công chứng)
Việc họ trả lại giấy là do họ thấy thừa không cần thiết. Việc người xin visa phải chuẩn bị đủ (không thừa, không thiếu), đúng giấy tờ theo yêu cầu là việc cần thiết của người xin, thậm chí phải chuẩn bị thêm nếu thấy cần như đơn giải trình động cơ đi thăm thân, lịch trình ... là thứ không ai yêu cầu nhưng có chuẩn bị giúp họ xem dễ đồng cảm hơn là nói vo...
Việc dịch các giấy tờ không có tiếng đức, anh là cần thiết, thể hiện sự tôn trọng sứ quán, mặc dù có thể nhân viên nhận hồ sơ là người Việt. Ngôn ngữ xin visa là tiếng Đức mà, mặc dù tiếng Anh họ cũng chấp nhận.
Quan điểm ở đây là đủ (hơi thừa tý) còn hơn thiếu, nếu họ giở chứng bắt mình làm lại chết mệt đấy.
Không nên nghe theo lời khuyên chung chung ở trên, có phen bị out đừng than thân trách phận.

Chào mọi người,

Mình có dự định tháng 9 này sẽ sang Đức nhưng sẽ không đi những tp lớn nữa mà kì này sẽ săn chỗ đẹp để chụp ảnh. Mình muốn đến 1 là Kromlau, chỗ có cái cầu Rakotzbrucke với cả Burg Eltz.
Nhưng thông tin để tới được Kromlau khá ít, mình muốn hỏi là mọi người có ai có kinh nghiệm, và biết cách nào tốt nhất để đi đến đây không ạ? Mình từ Phần Lan chắc sẽ bay đến Berlin r từ Berlin đi đến Kromlau, nhưng mình không rõ có thể làm day trip được không. Mong mọi người giúp đỡ ạ :'(

Mình còn tính sang Ý đến Lake Braies từ Munich nữa :(( ôi chỗ đẹp toàn ở nơi khỉ ho cò gáy nên khó đi quá xá :((

Đúng là không cần công chứng dịch hết tất cả. Cái gì cần công chứng dịch mới công chứng dịch
Còn công chứng Việt thì đa số là cần, trừ các giấy tờ mình bắt buộc phải nộp cả bản gốc (nghỉ phép) hoặc phaỉ mang bản chính đối chiếu (sổ tiết kiệm). Các bản này nếu o có kèm tiếng Anh phải có bản dịch (bản dịch chỉ cần xác nhận dịch, không càn công chứng)
Việc họ trả lại giấy là do họ thấy thừa không cần thiết. Việc người xin visa phải chuẩn bị đủ (không thừa, không thiếu), đúng giấy tờ theo yêu cầu là việc cần thiết của người xin, thậm chí phải chuẩn bị thêm nếu thấy cần như đơn giải trình động cơ đi thăm thân, lịch trình ... là thứ không ai yêu cầu nhưng có chuẩn bị giúp họ xem dễ đồng cảm hơn là nói vo...
Việc dịch các giấy tờ không có tiếng đức, anh là cần thiết, thể hiện sự tôn trọng sứ quán, mặc dù có thể nhân viên nhận hồ sơ là người Việt. Ngôn ngữ xin visa là tiếng Đức mà, mặc dù tiếng Anh họ cũng chấp nhận.
Quan điểm ở đây là đủ (hơi thừa tý) còn hơn thiếu, nếu họ giở chứng bắt mình làm lại chết mệt đấy.
Không nên nghe theo lời khuyên chung chung ở trên, có phen bị out đừng than thân trách phận.

Cảm ơn bác nhiều, hôm nay cháu đã lấy được visa cho 4 người nhà cháu, bác nghe bác hướng dẫn cháu tự làm hết hồ sơ nên cũng tiết kiệm được khá nhiều so với làm dịch vụ, cũng đơn giản nhưng phải thật thì ok bác nhỉ :). cháu giờ bắt đầu lên lịch trình thăm thú nước Đức đây bác ạ.

Các bác cho em hỏi với. E chuẩn bị thủ tục xin visa thăm bố e sống tại đức. Theo giấy mời là từ 15.7, thời gian mời là 30 ngày. E ghi trong tờ khai là ngày 13.8 e về. Bảo hiểm của em đến ngày 14.8. Nhưng giấy nghỉ phép của cơ quan e xin nghỉ từ ngày 15.7 đến 15.8 được không ạ. Huhu. Giấy nghỉ phép thì làm rồi.?

Các bác cho em hỏi với. E chuẩn bị thủ tục xin visa thăm bố e sống tại đức. Theo giấy mời là từ 15.7, thời gian mời là 30 ngày. E ghi trong tờ khai là ngày 13.8 e về. Bảo hiểm của em đến ngày 14.8. Nhưng giấy nghỉ phép của cơ quan e xin nghỉ từ ngày 15.7 đến 15.8 được không ạ. Huhu. Giấy nghỉ phép thì làm rồi.?
OK bạn ạ, thời gian như vậy là OK. Còn vé vào và ra khớp với 15/7-13/8 là OK

Hãng này bay khá chuẩn luôn, toàn bay boing hoặc arbus thôi, chắc chắn là hơn VNairlines rồi. Mấy hôm nữa tôi cũng bay hãng này, sang Warsaw, transit qua Nga (Scheremetievo 2). Mua vé đi Berlin hoặc nhiều tp hãng Nga là rẻ hơn cả. Vé mua rẻ nhưng vẫn có thể đổi ngày, đổi tuyến, hoàn vé nếu lý do khách quan (phí hơi cao). Chiều đi họ cho 23kg hành lý nhưng chiều về 46kg.

Transit qua Nga họ sắp xếp thời gian transit không quá 5 tiếng, không cần lấy visa Nga. Khi vào sân bay nhớ theo chỉ dẫn transit để chuyển tuyến ngay trong khu vực transit. Đồ xách tay nhớ mang đủ trọng lượng kẻo họ kiểm tra lại ở Moscow quá cân cũng hay gây phiền toái. Mua vé aeroflot ở Hà Nội tôi thấy rẻ nhất và chính hãng nên mua ở vietnam booking (33 Quốc Tử Giám 37322333; HCM 164 Lê Thánh Tôn), trả tiền $ hay việt, nên dùng $ trả rẻ hơn.

Theo quy định của ĐSQ Đức thì bạn có thể xin visa Đức. Nếu bạn có giấy mời từ Đức nữa thì càng OK. Hè rồi tôi nhập cảnh nước khác nhưng theo lịch trình ở Đức lâu nhất, xin visa Đức OK. Tuy nhiên, để chắc ăn, bạn nên đề phòng họ từ chối và giới thiệu sang sứ quán nước mà mình nhập cảnh schengen. Biện pháp là đăng ký phỏng vấn cả ở sứ quán nước đó nữa kẻo khi bị từ chối đăng ký chờ lâu.

OK bạn ạ, thời gian như vậy là OK. Còn vé vào và ra khớp với 15/7-13/8 là OK

Em cảm ơn bác kimvanchinh rất nhiều ạ. Do lần đầu tiên em làm visa đức lại còn độc thân nên e lo lắng lắm ạ, mất ăn mất ngủ luôn. Các giấy tờ của em thì em chuẩn bị chắc cũng tạm đầy đủ rồi. Nhưng Bác kimvanchinh cho e hỏi 1 vấn đề nữa là tại điều 10 của bản hướng dẫn "khi nộp các loại giấy tờ đề nghị Quý vị không để trong bao bì và không kèm các loại ghim giấy". Theo cách nói này có phải e phải tháo tất cả các ghim dập và để để lẻ từng tờ kể cả những bản có nhiều trang không ạ?

Em cảm ơn bác kimvanchinh rất nhiều ạ. Do lần đầu tiên em làm visa đức lại còn độc thân nên e lo lắng lắm ạ, mất ăn mất ngủ luôn. Các giấy tờ của em thì em chuẩn bị chắc cũng tạm đầy đủ rồi. Nhưng Bác kimvanchinh cho e hỏi 1 vấn đề nữa là tại điều 10 của bản hướng dẫn "khi nộp các loại giấy tờ đề nghị Quý vị không để trong bao bì và không kèm các loại ghim giấy". Theo cách nói này có phải e phải tháo tất cả các ghim dập và để để lẻ từng tờ kể cả những bản có nhiều trang không ạ?

Bạn sắp xếp hồ sơ thành 1 tập cho 1 người theo thứ tự họ yêu cầu. Ghim bấm sử dụng để bấm các loại giấy nhiều tờ kèm bản dịch phía dưới bấm vào luôn. Không dùng ghim kẹp thôi. Những bản chính mang đi để đối chiếu phải để ở 1 tập riêng mình giữ không nộp. Khi nộp cho sq mình phải bỏ hết túi nilong hoặc sơmi đựng hồ sơ.

Bạn sắp xếp hồ sơ thành 1 tập cho 1 người theo thứ tự họ yêu cầu. Ghim bấm sử dụng để bấm các loại giấy nhiều tờ kèm bản dịch phía dưới bấm vào luôn. Không dùng ghim kẹp thôi. Những bản chính mang đi để đối chiếu phải để ở 1 tập riêng mình giữ không nộp. Khi nộp cho sq mình phải bỏ hết túi nilong hoặc sơmi đựng hồ sơ.
Em cảm ơn nhiều ạ. Tình hình là 18.5 là e hẹn nộp hồ sơ. Hy vọng là tốt đẹp ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back