What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình có câu hỏi thế này, mình hành nghề dịch vụ tự do trên mạng, như làm web/thiết kế đồ họa. Như vậy khi đi mình cần phải làm những giấy tờ gì để chứng minh tài chính? Mình làm freelancer chứ không có làm cho công ty nào.

Cám ơn các bạn!

Mấy bạn ơi mình muốn hỏi chút. Mình có đặt lịch hẹn lên nộp hồ sơ xin visa Pháp ngoài trung tâm TLS HN. Nhưng mình mới có lịch đi công tác đột xuất trùng vào ngày mình hẹn với bên trung tâm. Thì giờ làm sao để huỷ lịch đấy đi đặt một lịch hẹn mới vậy T.T Ai biết trả lời dùm mình với nhé. Vì lịch của mình là ngày mai mất rồi T___T

Re: Xin visa cho người đi châu Âu lần đầu phượt oto 1 tháng

Khả năng mình cũng ở châu âu tầm thời gian đó, có gì hẹn uống cafe nhé :)
Mình cũng đang đợi visa, nộp thứ 3 tuần trước ở vfs hà lan mà chưa thấy có thông tin gì cả :(

Re: Xin visa cho người đi châu Âu lần đầu phượt oto 1 tháng

Xét về quy định visa Schengen thì phải xin visa ở nước nào là điểm đến đầu tiên hoặc điểm đến chính (ở lâu nhất). Theo lịch trình của bạn thì Đức là điểm đến đầu tiên và Thụy Sỹ là nơi ở lâu nhất. Em trai bạn ở ĐN thì phải nộp hồ sơ ở 2 đầu TPHCM hoặc HN rồi. Theo mình nghĩ cứ nộp hồ sơ theo diện có thu nhập tự do chứ không cần phải theo diện người lao động, vì toàn bộ thu nhập có thể chứng minh được và đủ mạnh để đi du lịch tự túc.

Việc bảo lãnh mẹ ruột theo diện visa du lịch tự túc thì bạn thử gọi đt hỏi trực tiếp tại Lãnh sự hoặc Đại sứ quán. Mình nghĩ nếu làm ở TPHCM thì nên nộp hồ sơ tại LSQ Thụy Sỹ, khả dĩ hơn là LSQ Đức.

Thấy có cả Hà Lan trong hành trình của bạn, hoặc có thể điều chỉnh lại lịch trình sao cho thời gian ở HL là lâu nhất, vì LSQ Hà Lan ở TPHCM nổi tiếng là cấp visa dễ hơn các nước khác. Hoặc có thể ăn gian, cứ xin visa của Hà Lan, còn ở bao lâu thì tùy bạn nhưng bản thân mình thấy không nên vì gian lận được một lần, lần sau tiếp tục nộp visa Schengen ai đảm bảo được là họ không biết gì, lỡ có record xấu là sau này khó vào EU cũng mệt lắm.

Em đã vào trang được ủy quyền của Tổng lãnh sự quán Thụy Sỹ ở HCM xem hồ sơ thì thấy trường hợp người làm tự do phải có giấy phép kinh doanh và giấy tờ nộp thuế, mà cái này thì em trai em không có.
Nếu bây giờ đi nộp thuế lùi thì không biết có được không.
Em hơi ngu kế toán thuế má ở
https://ch.tlscontact.com/vn/SGN/page.php?pid=tourism_less90&l=vi

Khả năng mình cũng ở châu âu tầm thời gian đó, có gì hẹn uống cafe nhé :)
Mình cũng đang đợi visa, nộp thứ 3 tuần trước ở vfs hà lan mà chưa thấy có thông tin gì cả :(
Nếu được thì đi chung chuyến cho vui đi ạ, thuê chiếc xe lớn vi vu cho chủ động, hihi.

Mình xin 5 ngày thì có vía rồi, nhưng bé nhà mình đến nay đã 2 tuần rồi thì vẫn chưa có kết quả. Mình lo quá sợ bé bị đánh rớt :(

bạn nộp bên pháp hay hà lan vậy ? hình như nộp pháp là nhanh nhất vì đsq ở vn xử lí luôn
còn hà lan phải gửi qua bên malaysia nên chắc lâu hơn cả tuần

bạn nộp bên pháp hay hà lan vậy ? hình như nộp pháp là nhanh nhất vì đsq ở vn xử lí luôn
còn hà lan phải gửi qua bên malaysia nên chắc lâu hơn cả tuần

Mình nộp bên Pháp bạn ơi, mình thì có sau 5 ngày, còn bé nhà mình 5 tuổi vẫn chưa có, cuối tuần sau mình đi rồi :(

Mình nộp bên Pháp bạn ơi, mình thì có sau 5 ngày, còn bé nhà mình 5 tuổi vẫn chưa có, cuối tuần sau mình đi rồi :(

Hix, rút kinh nghiệm lần sau cứ Pháp mà nộp vì đsq gần đó xử lí luôn, còn nộp mấy chỗ khác toàn chuyển đi đâu để xử lí cũng sẽ lâu hơn nhiều
Tại vừa rồi em hỏi thấy bảo Pháp phải đăt lịch hẹn mất vài ngày mà bên VFS Hà Lan cứ lên nộp ko cần hẹn gì cả nên em mới nộp bên Hà Lan

Hix, rút kinh nghiệm lần sau cứ Pháp mà nộp vì đsq gần đó xử lí luôn, còn nộp mấy chỗ khác toàn chuyển đi đâu để xử lí cũng sẽ lâu hơn nhiều
Tại vừa rồi em hỏi thấy bảo Pháp phải đăt lịch hẹn mất vài ngày mà bên VFS Hà Lan cứ lên nộp ko cần hẹn gì cả nên em mới nộp bên Hà Lan

Bên TLS mới gọi mình đi lấy visa cho bé rồi, không biết kết quả thế nào, mình thấy xin bên Pháp thời gian được duyệt khá nhanh nếu hồ sơ đầy đủ và rõ ràng

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Em ơi,
Mình cũng đang chuẩn bị cho chuyển Châu Âu 15 ngày vào tháng 9 này (Pháp, Hà Lan và Italy), em có thể cho mình xin lịch trình em đã đi và check list cần chuẩn bị.
Lịch trình dự kiến đặt mb khứ hồi HN-Paris
Paris - Amsterdam: đi train thì ngoài Thalys thì có train nào rẻ hơn không?
Amsterdam-Venice; Venice-Rome: đi train hay bus?
Rome-Paris
Paris-VN
Mình đang tìm kiếm thông tin mà mông lung quá, mong đựoc em giúp nhé.
Cám ơn em nhiều lắm
Email của mình: [email protected]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,477
190,100
Latest member
tohue6789
Back