What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc (7/10-16/10) Tôi Đến và Đi Bằng Những Cơn Mưa

HÀN QUỐC (7/10-16/10) TÔI ĐẾN VÀ ĐI BẰNG NHỮNG CƠN MƯA

Vốn là người ham đi đây đi đó để mở rộng tầm mắt cũng coi như là xả stress nên tự đặt mục tiêu cho bản thân là mỗi năm phải đi ngoài một lần =)) Đã từng lang thang khắp nẻo đường của Bangkok, Vientain, Singapore, Kuala Lumpur, Siem Reap nhưng chưa lần nào ra khỏi các nước Đông Nam Á nên năm nay tự nhủ phải đi đâu đó Nhật, Trung, Hàn gì đấy cũng được. Nghe ham hố dễ sợ :D :D :D

Ban đầu mình tính đi Nhật vì quá nỗi yêu đất nước này nhưng khi tiến hành làm hồ sơ xin visa thì gặp ngay anh THƯ MỜI -_- Điện thoại hỏi LSQ thì các chị ấy bảo là dù có du lịch cũng phải có thư mời mà thư mời lấy móc đâu ra (NO) làm dịch vụ thì oimeoi giá trên trời nên thôi em đi Hàn cho lành vậy. Tuy nhiên, nhờ ss daugaunhoibo mà mình mới biết là đi Nhật du lịch thì chả cần có thư mời gì cả, cứ làm đủ giấy tờ mà nộp thôi. ( Cái này có web của Nhật check hẳn hỏi) Nên vì thế Nhật ơi, năm sau nhé :) :)

Nói hơi lan man rồi, mình quay lại chủ đề chính. Nhật không được à, vậy thôi đi Hàn nên mình bắt đầu vào việc chuẩn bị từ xin visa cho đến đặt VMB, khách sạn,, lên lịch trình các loại. Ôi ta nói nói cực kỳ là gian khổ =)) mà nhờ thế khi qua đó mới thấy dễ dàng chứ ko là dễ rối lắm.

Vì đây cũng là lần đầu mình viết nên bà con bỏ qua mấy lỗi lặt vặt nha. Hihi

Em ơi, em chưa có kinh nghiệm thực tế với visa Nhật thì đừng khẳng định như vậy nếu không dẫn được nguồn chính thống. Vụ thư mời visa Nhật là rất time to time và case by case ấy :)

ss ơi, em vô web của lãnh sự ở HN vs SG thì thấy trong yêu cầu thì SG nó ko yêu cầu thư mời. Với lại em có check lại trang web mà trong bài của ss có đăng ấy, nó cũng ghi Tourism là ko cần thư mời nên e nghĩ chắc ko sao. Nên chắc để e check cho kỹ.

Hi b, cho mình hỏi chút, vậy bạn lúc bạn đi lấy kết quả ở Hn, b có lấy hộ visa được cho các bạn còn lại trong nhóm của bạn ko

Hi b, cho mình hỏi chút, vậy bạn lúc bạn đi lấy kết quả ở Hn, b có lấy hộ visa được cho các bạn còn lại trong nhóm của bạn ko

Lấy được chứ, mình mang theo giấy hẹn và CMND của cả 3 người. Nói chung xin và nhận visa thì đều toàn do 1 mình mình làm cả ấy.

Phương Tiện Di Chuyển và Ngôn Ngữ

3. Phương tiện di chuyển

Ở Hàn, phương tiện giao thông rất đa dạng nhưng đối với khách du lịch thì tiện lợi và rẻ nhất là subway và bus.
Riêng về Subway thì phải nói là quá tuyệt. Ban đầu nhìn thì có vẻ hơi rối mắt một tý nhưng nghiên cứu 1 chút là thấy nó dễ vô cùng. Bên cạnh đó thì các bạn có thể download các app về điện thoại để sử dụng và trong mấy tấm bản đồ xin ở sân bay này nọ đều có bản đồ Subway nên các bạn yên tâm nha.

Để di chuyển bằng subway thì các bạn buộc phải mua thẻ. Có 2 loại thẻ đó là T-Money và M-Pass. Rất nhiều bạn phân vân là nên dùng loại thẻ nào thì bây giờ mình sẽ nói rõ luôn về 2 loại thẻ này để tùy đó mà các bạn chọn cho phù hợp.

T-Money

+ Sử dụng cho subway, bus và taxi không chỉ ở Seoul mà còn nhiều thành phố khác ở Hàn Quốc. Trong đó nếu bạn nào đi Jeju thì T-money rất chi là tiện nhé. Chỉ cần lên bus và quẹt =))
+ Khi đi bus, dùng thẻ sẽ tiết kiệm được 100 won so với trả tiền mặt.
+ Có thể mua thẻ T-money với giá 4000 won tại các cửa hàng tiện lợi (GS 25, CU, 7-Eleven,…) và nạp tiền tại các Ticket Vending Machine hoặc các cửa hàng tiện lợi cũng có thể nạp được
+ Mỗi lần ra vào ga tốn 1250 won cho tàu điện ngầm còn bus thì sẽ tính theo khoảng cách và phụ thuộc vào loại bus.
+ Nếu khi về mà trong thẻ còn tiền nhiều thì các bạn thể hoàn tiền được nhé và chỉ mất phí 500 won nhưng nếu số tiền hoàn hơn 20.000 won thì phải đến trụ sở T-Money nhưng mà chắc ko ai rảnh mà nộp nhiều để cho dư chừng ấy đâu ha :v

M- Pass

+ M-Pass là thẻ giao thông để đi được 20 chuyến một ngày trong khu vực Seoul Metropolitan và Jeju.
+ có 5 loại khác nhau: thẻ đi 1 ngày (giá 10.000 W), 2 ngày ( 18.000 W), 3 ngày (25.500 won), 5 ngày (42.500 Won) and 7 ngày (59,500 won)
+ Mua thẻ tại Trung Tâm Thông Tin Du Lịch Seoul/ Jeju, sân bay Incheon.
+ Khi mua đặt cọc 4500 W và sẽ lấy lại sau này.

Thì đó là những thông tin cơ bản về 2 loại thẻ này. Và cá nhân thì recommend cho các bạn đi nhiều ngày là dùng T- Money. Mua dễ dàng hơn và dùng cũng sướng nữa.

Còn về Bus thì hơi khó gặm tý xíu vì toàn tiếng Hàn và với đứa mù chữ như mình thì chịu chết nên thôi cứ subway mà chiến thôi.Tuy nhiên ở Jeju thì chỉ có Bus thôi nhé  cơ mà bus ở Jeju khá dễ đi chứ không khó lắm. Mình sẽ có riêng 1 bài về vấn đề đi lại ở Jeju.

Cuối cùng thì sang chảnh hơi tý là Taxi. Trong suốt 10 ngày thì mình đi Taxi mấy lần nhưng tính ra thì cũng không đắt lắm. Mà các bạn nhớ là hỏi giá trước nhé. Các bạn tài ko biết Tiếng Anh đâu nên cứ đưa tên địa điểm cẩn đến ra và sử dụng body language và điện thoại để hỏi giá, bấm giá nhé.

4. Ngôn ngữ giao tiếp

Đa số dân Hàn không nói Tiếng Anh, họa may là bập bẹ nhưng đủ để chỉ đường  tuy nhiên số này khá ít. Do đó với một đứa ko phải là fan Kpop hay oppa nhưng mình thì ban đầu đi cũng sợ lắm. Mà thôi liều đại. Thế là không lo gì cả, đến ngày gần đi mới ôm sách vở đi hỏi đứa bạn và chỉ nhớ được 4 câu duy nhất: xin chào, cảm ơn, tạm biệt và xin lỗi =) cơ bản hết sức :(

Tuy nhiên khi đến nơi mới biết là mình lo xa quá. Mình khẳng định là nếu các bạn biết tiếng Hàn thì sẽ dễ dàng hơn rất nhiều vì đôi khi có những trường hợp mà chỉ biết cười trừ chứ chả hiểu mô tê gì cả. Cơ mà từ thực tế thì mình thấy đa số ở các quán ăn, cửa hàng vaf đặc biệt là mấy nơi sang chảnh đều có nhân viên nói được Tiếng Anh và Tiếng Trung, là tiếng Trung đấy nhé vì dân Tàu đi chơi quá nhiều mà =)). Mình nhớ nhất là lúc đi mua mỹ phẩm ở Meyongdong, các anh các chị không cần hỏi gì cả mà cứ thế là xổ 1 tràng tiếng Tàu ra và khi hỏi đường, mình hỏi bằng tiếng Anh và anh kia trả lời bằng Tiếng Tàu :) :D

Nói chung thì về ngôn ngữ bạn không cần lo lắng quá, cứ Tiếng Anh và Tiếng Trung mà tiến thôi :v cảm thấy may mắn là 2 ngôn ngữ này mình đểu biết cả.

Lịch Trình

Tiếp theo là lịch trình đi của tụi mình trong 10 ngày ở Hàn. Đây chỉ là lịch trình cơ bản chỉ gồm các điểm tham quan thôi chứ chưa có chi tiết. Bạn nào cần lịch trình chi tiết thì có thể inbox hoặc để laị email, mình sẽ gửi cho các bạn.

DAY ONE (07/Oct/2016)

1:35 AM: Danang Int Airport - Depart for Seoul on the flight LJ060
8:00 AM: Incheon Int Airport - Arrive and Customs Prodedure
11:00 AM: Check in Star Hostel Dongdaemun Suite
12:00 PM:
Lunch
Changdeokgung Palace and Huwon ( Cung Xương Đức)
Changgyeonggung Palace (Cung Xương Khánh)
N Seoul Tower
Myeongdong

DAY TWO (08/Oct /2016)

8:00 Breakfast
9:00 Everland
19:00 Cheonggyecheon Stream

DAY THREE (09/Oct /2016)

9:00 - 23:00
Gyeongbokgung (경복궁) Cung Cảnh Phúc
National Palace Museum of Korea (국립고궁박물관)
National Folk Museum of Korea (국립민속박물관)
Buckchon hanok Village (북촌한옥마을)
Samcheong-dong
Insadong (인사동)

DAY FOUR (10/Oct /2016)

08:30
Bosingak
Jogyesa Temple
Jongmyo Shrine
Seoul City Wall Museum (한양도성박물관)
Seoul Gyeongdong Market (서울 경동시장)
Seoul Yangnyeongsi Market
( Hai các market là để mua sâm )
15:00 Gimpo Int Airport ( Jeju Air 7C127)
21:00 Check in Jeju R Hotel

DAY FIVE (11/Oct /2016)

08:00
Cheonjiyeon Falls (천지연폭포)
Saeseom Island Saeyeongyo Bridge (새섬 새연교)
Oedolgae Rock (외돌개(제주))
YakchunsaTemple (약천사(제주))
Daepo Jusangjeolli Cliff (주상절리(대포동지삿개))
Teddy Bear Museum (제주 테디베어뮤지엄) ( OPTIONAL )
O’sulloc Museum (오설록티뮤지엄)
Innisfree Jeju House (이니스프리 제주 하우스)
Hyeopjae beach 협재해수욕장 (OPTIONAL)
Hallim Park (한림공원)
21:00 Back to hotel

DAY SIX (12/Oct /2016)

Seongsan Ilchulbong Peak [UNESCO World Heritage] (성산일출봉)
Seopjikoji (섭지코지)
Jeju Folk Village (제주민속촌)
Seongeup Folk Village (성읍민속마을)
18:00 Back to hotel and take luggage to Jeju-si
20:00 Check-in hotel in Jeju-si

DAY SEVEN (13/Oct /2016)

Yongduam Rock (Dragon Head Rock) (용두암)
Yongyeon Pond (용연)
Sangumburi Crater (산굼부리)
Jeju Stone Park (제주돌문화공원)
15:30 Jeju International Airport ( Jeju Air 7C124)
20:00 Gimpo Int Airport
21:00 Check in hostel in Seoul

DAY EIGHT (14/Oct /2016)

08:30
The National Museum of Korea
(국립중앙박물관)
Bongeunsa Temple (Seoul) (봉은사 (서울))
Express Bus Terminal Underground Shopping
18:00
Banpo Bridge Rainbow Fountain (반포대교 달빛무지개분수)
Some Sevit (Former, Hangang Floating Island)
Banpo Hangang Park (반포한강공원)
20:00 Itawon Bar and Club

DAY NINE (15/Oct /2016)

9:30 Namiseom Island (남이섬 종합휴양지)
18:00
Hondae
Hongik University Street
Yeonnam -dong

DAY TEN (16/Oct /2016)

08:00 Breakfast
09:00
Deoksugung Palace
City Hall
Seoul Museum of Art
Ewha Womans University
16:00 Hostel
20:50 ICN and fly back to Vietnam ( LJ059 )

Day 1: DAD – ICN – Check in hostel

Danang International Airport

Chuyến bay của mình theo lịch sẽ cất cánh vào lúc 01:50 nên khuya hôm trước phải có mặt ở sân bay rồi. Vì biết là không có nhiều người phải chen lấn xếp hàng nên cả đám 23:30 mới rục rịch xách vali ra đường bắt taxi. Nhưng đắng một cái tối đó trời mưa tầm tã và phải kéo vali từ tận trong hẻm ra ngoài ngõ -_- . Đó cũng chính là lý do tại sao bài viết được đặt tên là “ Tôi đến tôi đi bằng những cơn mưa”. Chuyện chưa dừng ở đó đâu, vì không muốn đợi taxi nên lúc còn ở nhà đã gọi rồi nhưng lúc ra đến trước ngõ vẫn không thấy bóng dáng xanh vàng đỏ trắng gì hết. Thế là gọi lại, chị tổng đài bảo đang đến và 15’ sau vẫn không thấy gì hết. Thằng bạn đi chung cầm đt gọi cho hãng khác và 10’ sau mới được đặt chân lên xe.

Vì Đà Nẵng nhỏ nên từ nhà mình đến sân bay tầm có 10 phút thôi nhưng do trời mưa và đợi taxi nên lúc đến nơi đã qua ngày mới rồi. Chạy đến quầy thủ tục và được chị nhân viên bảo là nãy giờ đang đợi 3 đứa tụi mình vì cả chuyến bay đều làm hết thủ tục rồi. Vì làm thủ tục sau chót nên cả 3 không có đứa nào ngồi chung cả và xếp ngồi dưới đuôi máy bay :( chỗ này mà có tai nạ là dễ chết nhất nè :D

Nhưng mình có nói ở phần Vé Máy Bay, Jin Air nó yêu cầu đưa thẻ tín dụng và kí vào biên bản gì ấy mới được check in còn không thì phải trả tiền mặt nên ai có đi hãng này thì nhớ nhé. Mà hình như T’way cũng thế thì phải.
Xuất cảnh và kiếm tra an ninh xong xuôi hết thì vô phòng chờ và oimeoi vì đông nghịt và toàn dân Hàn vì lúc đó có đến 3 hãng của Hàn chuẩn bị cất cánh đó là Jeju Air vaf JinAir đi Incheon, Air Busan đi Busan. Lúc đó đứa bạn quay sang nói “ ê mày, lạc loài quá”. Mà thấy đúng thật, chỉ có 3 đứa VN lọt thỏm giữa cả rừng oppa, ajeossi. Hơn nữa là chả có chỗ ngồi và cả đám kéo vô uống nước đợi đến giờ khởi hành. Cuối cùng chuyến bay cất cánh lúc 2:00 và 8:00 sẽ đến Incheon

Incheon International Airport

Máy bay cất cánh được một lúc thì mình cũng bắt đầu đi ngủ và bị đánh thức lúc người ta dọn ăn sáng, lúc đó còn khoảng 1h30’ là hạ cánh. Bữa sáng đơn giản thôi, chỉ bao gồm chuối, bánh và sữa chua nhưng đây là lần đầu tiên mình đi máy bay giá rẻ mà được phục vụ như này. Ăn xong người ta sẽ phát cho bạn 2 tờ giấy là Arrival Card và Customs Declaration và tất nhiên là Tiếng Anh rồi chứ tiếng Hàn có biết chữ nào đâu. Bạn nào không muốn thì có thể đợi đến quầy hải quan vì ở đó có form bằng Tiếng Việt =))

attachment.php

Bữa sáng đây, nhìn cũng được lắm chứ bộ​

Lúc hạ cạnh thì đã là 8:05 rồi. Điều đầu tiên sân bay quá đẹp và nhà vệ sinh quá sạch =)) vào phòng vệ sinh make up vài đường xong thì theo dòng người đi xuống shuttle train để qua khu nhập cảnh vì Jinair hạ cánh ở khu Concourse.

Vào đến chỗ nhập cảnh thì oimeoi lần 2, Tây Tàu Phi Trung Đông gì quá trời quá đất. Xếp hàng và làm thủ tục xong mất gần cả tiếng. Xong thủ tục thì vội chạy đi lấy hành lý vì sợ thất lạc bởi cả chuyến bay chỉ có mỗi 3 đứa VN này phải xếp hàng làm thủ tục thôi chứ mấy bạn Hàn kia thì nhanh rồi. Đứng từ xa, thấy băng chuyền không có chạy nữa, lúc này hoảng và chạy đến thì 3 em vali vẫn còn nguyên và được mang ra khỏi băng rồi. Lấy xong vali thì sẽ theo số trên băng chuyền mà ra cổng hành lý thích hợp. ban đầu mình tưởng người ta sẽ kiểm tra kỹ lắm nhưng chỉ cần đưa tờ Custom Declaration thôi và qua thôi. Và cuối cùng, Seoul here we come.

Sau khi ra sân bay, cả đám đi kiếm đồ ăn, tự sướng các kiểu, mua thẻ T-money và đi xuống hầm mua vé AREX Express Train hết 8000W về Seoul. Như nhiều bài đã chia sẻ thì có nhiều cách từ Incheon về Seoul nhưng phổ biến nhất là Arex. Có 2 sự lựa chọn đó là Express Train và All-stop Train ( cái dùng thẻ T-Money). Tụi mình chọn Express, loại này như tàu lửa ấy, có free wifi nữa.

attachment.php

Bibimbap 7000won đây - không hiểu sao mà ko chỉnh hỉnh ngang lại đc.huhu​

attachment.php

Cổng vào của Express Train( màu cam) và All Stop Train ( màu xanh)​

Tàu dừng ở Seoul Station – trạm chính của cả Seoul là đây. Khi đi Express thì các bạn phải trả lại thẻ và sau đó mình bdùng Tmoney để từ Seoul Station về Jongno 5 Station ( Line1) để check in.

Nơi tụi mình ở Star Hostel Dongdaemun Suite, sang chảnh nhất trong chuỗi Star Hostel nhưng đáng giá tiền, dịch vụ tốt, nhân viên thân thiện và breakfast cũng rất ok. Chỉ có 1 cái là lobby không rộng lắm và tận 15:00 mới cho check in. Vì thế nên tụi mình gửi hành lý lại đó và đi chơi luôn thẳng đến tối luôn. Điều đặc biệt là khi về thì hành lý đã được mạng luôn lên phòng, lúc đó thấy tội thật vì 3 đứa mang theo 3 vali to tổ bố mà nhân viên thì toàn các chị xinh đẹp không à. Thấy thương hoa tiếc ngọc dễ sợ =))
Mình ở đây tổng cộng 6 ngày hết 10.000.000/ 3 persons

Vài thông tin về Star Hostel Dongdaemun Suite

Main address :15, Daehak-ro 2-gil, Jongno-gu, Seoul, Korea (postcode: 03126)
Old Version Address : 245-2, Hyoje-dong, Jongno-gu, Seoul, Korea (postcode: 03126)
Mobile :010-9767-6880Tel :070-8152-6889
Email :[email protected]
Facebook :facebook.com/starhostelsuite
KakaoTalk / Line :starhostelsuite
Wechat :starhostelsuite
Khi mn đặt phòng thi khách sạn sẽ tự động mail và hướng dẫn rất kỹ càng nhé. Khoảng này khỏi lo

attachment.php

attachment.php

Re: Day 1: DAD – ICN – Check in hostel

Mình bonus thêm vài ảnh ở sân bay nữa ạ

attachment.php

Lúc này vừa hạ cánh, đối diện là em Eastar Jet, China Eastern, Thai Airways và British Airways​

attachment.php

Map toàn bộ ga đến của Incheon, mình sẽ từ Concourse đi Shuttle Train sang khu Main để nhập cành​

attachment.php

attachment.php

Sân bay quá đẹp các mẹ ạ​

attachment.php

Sảnh đến, đẹp quá trời quá đất luôn​

attachment.php

Cái này có được gọi là lồng chim không ạ =)))​

Ngày 1 (cont'd) Changdeokgung and Huwon

Sau khi gửi đồ ở khách sạn xong thì cả nhóm bắt đầu xuống subway đi đến điểm đầu tiên đó chính là Changdeokgung, Huwon và Changgyeonggung Palace.

Hướng dẫn:

Changdeokgung and Huwon
Jongno 3 (sam)-ga Station (Subway Line 1, 3 or 5), Exit 6.
Walk for about 10-min to arrive at the palace entrance.
Or,
Anguk Station (Seoul Subway Line 3), Exit 3.
Walk straight from the exit (towards east) for about 5-min to arrive at the palace entrance.

Lúc đến trước cổng thì trời lất phất mưa và tự hỏi sao mà xui thế, rõ ràng đi chơi có coi ngày mà :D:D. Điều mà mình ngạc nhiên nhất là sao nhiều trai xinh gái đẹp mặc hanbok thế kia, nhìn dễ thương quá. Tại đấy xếp hàng mua vé, mình mua vé combo 4 palaces and Jongmyo Shrine, 10k won 1 vé, có thời hạn 3 tháng. Cái này nó như quyển sổ ấy, đến cung nào người ta sẽ xé vé cung đó đi.

attachment.php

vé nó đây​

attachment.php

attachment.php

Mua xong, đứng trước cổng chụp choẹt và đưa vé cho người ta rồi vào bên trong. Rộng lắm luôn và cũng may là lúc này trời hết mưa rồi. Cung loanh quanh khắp nơi, ngắm nghía và tự sướng các loại xong thì canh thời gian để đi Huwon ( dạng vườn thượng uyển như trong phim Tàu) vì cái chỗ này nó bắt buộc phải đi theo đi đoàn vào ( nói thế chứ khi vào rồi thì bạn thoải mái tách đoàn nhé).

attachment.php

attachment.php

Lúc mình đến nơi đã là 2h hơn rồi mà Huwon English tour bắt đầu lúc 3h30, cũng là tour cuối trong ngày nên không có thời gian để đi Changgyeonggung Palace dù thấy nó nằm ngay bên cạnh. Thế là bỏ qua nó và biết là đã bỏ qua chắc ko có trở lại nữa :(
Chắc là suất cuối nên Tây Ta gì xếp hàng khá đông, anh hướng dẫn viên người Hàn cũng dễ thương nói TA cũng dễ nghe lắm. Ban đầu định vào đi rồi đi nhanh rồi ra nữa nhưng vô nghe ảnh thuyết minh cũng hay, chuyện cũng thú vị nữa nên thôi cứ thế mà bu theo.

attachment.php

attachment.php

Trong đó có tới mười mấy điểm lận nên mất gần 2 tiếng đồng hồ nhưng cũng đáng lắm. Lúc ra về thì đã hơn 5h30 rồi và lúc này chỉ muốn chửi thề vì trời nó tiếp tục đổ mưa và cả 3 đứa chỉ mang theo 1 cây dù, 2 cây kia nằm chỏng chệ trong vali ở khách sạn.
Ra khỏi cung thì ghé vào chỗ bán vé lúc này ngồi một tý coi thử nên đi đâu vì ban đầu là tính đi N Seoul Tower và Meyongdong mà mưa thế này thôi dẹp rồi còn đâu. Tính tới tính lui cộng thêm đói bụng nữa nên đứa bạn bảo thôi qua Insadong ăn uống, coi đồ lưu niệm xong rồi về ngủ. Vậy thế thì Insadong, từ Changdeokgung qua Insadong không xa lắm nên có thể dùng GG map và đi bộ sang. Lúc này thành phố bắt đầu lên đèn trông đẹp vô cùng.

Mình thêm một số ảnh nữa tại Chandeokgung và Huwon. Ảnh mình giảm về độ kích cỡ hơi bé nên mọi ngừoi thông cảm

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cái này là mốc cấp bậc, để các quan biết vị trí mà đứng mỗi khi hầu triều, cái này chắc xem phim Tàu là các bạn biết
attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back