What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm chuẩn bị du lịch Hàn Quốc

M đang chuẩn bị đi Hàn cuối T9 này, hôm qua mới nhận được visa. M lập topic để share và cũng muốn mọi người share lại những thông tin để mọi người và m cùng có sự chuẩn bị hữu ích cho 1 chuyến đi Hàn.

Đầu tiên là kinh nghiệm xin visa. Có thể có rất nhiều bài đã có nói rồi, nhưng ở đây, m share kinh nghiệm thực tế của m, và thực sự thì m thấy m làm rất nhanh và cũng k mất nh công sức lắm. Chi phí xin visa m cũng note rõ nhé.
Các bạn cứ làm đúng như hướng dẫn trên web của ĐSQ Hàn Quốc là okie: http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp.

Hồ sơ xin visa gồm có (xếp theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới)
1. Đơn xin visa. Các b lưu ý là mẫu visa trên web của ĐSQ Hàn là mẫu update nhưng bằng English. Lúc đầu m cũng fill mẫu này, xong hôm đến nộp thì thấy ĐSQ phát form bằng Vietnamese, xong lại mất công ngồi điền lại. M k sure là form bằng English của nộp được k, nhưng nếu có đk thì mọi người nên qua ĐSQ xin form trước, hoặc hôm nộp đến sớm lấy số, trong lúc ngồi đợi thì điền cũng được.
1 ảnh 3.5*4.5 nền trắng dán vào đơn này. M thấy nh ng cắt ảnh 4*6 dán vào cũng k thấy làm sao. Tuy nhiên, cẩn thận thì cứ nên chụp riêng. M mất 25k cho 1 tấm 4 ảnh.

2. Hộ chiếu gốc + bản công chứng CMND (k cần dịch). nếu có hộ chiếu cũ đã đi 1 số nứuoc ngoài thì có thể nộp cùng, photo thêm các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh (k cần công chứng). Vợ m từng đi châu Âu 2 lần cách đây 6 năm ở hộ chiếu cũ nên làm đúng thế và ĐSQ vẫn nhận ---> giảm rủi ro fail hơn.

3. Hồ sơ chứng minh tài chính: sổ tk có số dư hơn 5.000 USD có thời hạn trên 3 tháng và đã gửi trên 1 tháng. M làm hẳn sổ tk hơn 200tr, thời hạn 13 tháng và gửi hẳn từ đầu năm nên mục này m pass luôn. Khi nộp chỉ cần: xác nhận số dư của bank (tốn 55k/bản xác nhận; 2 vc m gửi ở SCB); photo 2 mặt của sổ tk (k cần công chứng).

4. Hồ sơ chứng minh nghề nghiệp:
+ Hợp đồng lao động (bản công chứng): nếu hơp đồng có English thì chỉ cần công chứng. Còn nếu k có English thì các bạn chỉ cần tự dịch và in ra (k cần phải dịch công chứng, rất tốn tiền); và nộp cùng bản công chứng hợp đồng là okie. M thì hợp đồng có sẵn English rồi. Vợ m thì HDLĐ chỉ có Vietnamese, và làm đúng như này. ĐSQ cũng k yêu cầu gì thêm.
+ Giấy xác nhận nghề nghiệp và xin nghỉ phép của công ty: có thể xin E hay V đều được; xin cả trong 1 form cũng được (chỉ cần có 2 thông tin key là: ng này đúng là đang làm tại công ty (chức vụ; thời hạn HDLĐ); và cty đồng ý cho ng này nghỉ phép đi Hàn Quốc (từ ngày nào đến ngày nào; nêu rõ là nghỉ đi du lịch Hàn). Như m thì cty cấp cho form E luôn; còn công ty vợ m thì chỉ cấp cho form V. Vợ m cũng chỉ dịch form V đó ra E và in ra, nộp cùng bản V của cty cấp cho (cũng k cần dịch công chứng).
+ Sao kê lương: m thì nhờ công ty làm payslip và đóng dấu luôn. Vợ m thì k xin đc cty nên phải ra bank làm sao kê giao dịch và highlight các lần trả lương. Cả 2 cách đều okie nhé. Phí sao kê của VCB là 11k

5. Lịch trình bằng E (k cần công chứng gì cả) + vé máy bay in ra + booking hotel in ra.

6. Nếu đi cùng người thân (trong trường hợp này là 2 vc m), thì cần nộp bản công chứng giấy tờ chứng minh quan hệ (ở đây là ĐK kết hôn); kèm theo bản dịch công chứng của Tư pháp quận huyện. Khoản này m tốn 40k/1 mặt tiền dịch + 25k/mặt công chứng ---> tổng là 65k.

7. Lệ phí xin visa: 20 USD/ng. Có thể pay bằng USD hoặc VND đều được. Pay ngay tại ĐSQ luôn (k cần phải ra Shinhan bank như 1 số bài có viết)

Tổng chi phí xin visa của 2 vc m là: 40 USD ~ 900k + 65k (dịch công chứng ĐK kết hôn) + 110k (xin xác nhận số dư bank cho 2 vợ chồng) + 11k (sao kê tk VCB) + 30k (công chứng giấy tờ các kiểu) + 10k (2 lần gửi xe) + 50k (tiền chụp ảnh 2 vc) = 1.250k cho cả 2 vc.

Thông thường ĐSQ sẽ tính chứng minh tài chính là tiết kiệm 100 triệu/ MỘT người. Bạn có thể nộp một sổ hay nhiều sổ cũng được miễn là cộng tổng lại phải đủ 100tr x số người. Ví dụ như hai vợ chồng thì cộng số dư sổ tiết kiệm phải là 200 triệu.

Giấy tờ nhà đất, xe cộ chỉ xét đến trong trường hợp sổ gửi không đủ kỳ hạn hoặc không đủ thời gian (mới gửi) hoặc số dư tiết kiệm thiếu chút xíu (1-20 triệu) theo yêu cầu thôi.

Cho nên với trường hợp của bạn bạn đi hai vợ chồng thì tốt nhất hãy chuẩn bị số dư tiết kiệm đủ 200 triệu. Nhà bạn nếu có con nhỏ đi cùng thì nếu không đủ 300 cũng nên cố khoảng 250. Cũng có thể số dư như bạn chuẩn bị hiện tại + giấy tờ nhà đất xe cộ vẫn qua nhưng để tránh khả năng phải đi lại nhiều lần thì tốt nhất vẫn là chuẩn bị đủ 200tr/2 người, 300tr/3 người... ...

Giấy xin nghỉ phép hay sao kê tài khoản lương có cùng một mục đích là chứng minh tình trạng công việc hiện tại bạn vẫn đang làm công việc đó (vẫn đang nhận lương đều). Cho nên nếu ko muốn xin giấy xin nghỉ phép thì có thể nộp sao kê tài khoản lương là được. Như vậy, chứng minh công việc chỉ cần hợp đồng lao động và sao kê tài khoản lương (cái này nếu trả lương qua NH thì chỉ cần ra NH in là xong), ko cần xác nhận nghề nghiệp, bảng lương dấu công ty hay giấy xin nghỉ phép nữa.
Cảm ơn bạn đã cho biết thông tin chi tiết. Mà phức tạp nhỉ. Vậy giờ mình có 200m rồi, mình mượn sổ tk của bố mẹ để chứng minh tài chính có được ko nhỉ, website đại sứ quán tại HN nó ghi mỗi 'Trường hợp chứng minh bằng tài chính của vợ/chồng hoặc của bố mẹ (đối với học sinh/sinh viên)' mà ko thấy nói gì đến trường hợp khác chứng minh tài chính bằng tài chính của bố mẹ.
Liệu bây giờ mình đi nộp gồm những hồ sơ sau thì đầu tháng 3 mình đi xin visa có được ko nhỉ (tại có 1 sổ tk chưa đủ 1 tháng :( ):
- 1 sổ tk 100m kỳ hạn 1 năm (đã gửi từ 7/2016)
- 1 sổ tk 100m kỳ hạn 4 tháng (mới gửi từ 13/2/2017)
- 1 sổ tk > 100m kỳ hạn 1 năm (của bố mẹ mình)
- bản dịch và công chứng sổ đỏ nhà đất mang tên bố mẹ mình
- bản dịch và công chứng sổ hộ khẩu
- bản dịch và công chứng đăng ký kết hôn, giấy khai sinh
- photo CMND của bố mẹ mình

Các bác ơi bay từ Jeju về seoul thì nên bay về sân bay Gimpo hay Incheon tiện hơn ạ?

Dear Sun,
Hầu hết các chuyến bay từ Jeju đến Seoul ( nội địa) đều đáp ở Gimpo cả. Từ Gimpo vào trung tâm Seoul gần hơn từ Incheon vào nhé,

Hi mọi người!
Em chuẩn bị làm Visa đi Hàn , có rất rất nhiều thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn ạ:
1. Đi với gia đình ( 2 bố mẹ, 2 con) , người đứng đơn xin Visa là chồng mình thì sổ tiết kiệm tối thiểu 5000USD/người, nghĩa là 4 người phải chứng mình 20K USD ấy hả?.
2.Khi đi nộp hồ sơ Visa thì cả 4 người nhà mình phải đi cùng à?( vì mình có con nhỏ nên phải hỏi kĩ, k để bé xếp hàng tội quá)
3.Mình có thể mượn sổ đỏ của bố mẹ mình để chứng minh tài chính được không?. Có cần dịch công chứng k?. Giấy tờ sở hữu ô tô có cần dịch công chứng k?
Mình đang hoang mang chưa biết thể nào nhờ mọi người tư vấn hộ. Mắc vấn đề j mình lại hỏi tiếp . Many tks

Hi mọi người!
Em chuẩn bị làm Visa đi Hàn , có rất rất nhiều thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn ạ:
1. Đi với gia đình ( 2 bố mẹ, 2 con) , người đứng đơn xin Visa là chồng mình thì sổ tiết kiệm tối thiểu 5000USD/người, nghĩa là 4 người phải chứng mình 20K USD ấy hả?.
2.Khi đi nộp hồ sơ Visa thì cả 4 người nhà mình phải đi cùng à?( vì mình có con nhỏ nên phải hỏi kĩ, k để bé xếp hàng tội quá)
3.Mình có thể mượn sổ đỏ của bố mẹ mình để chứng minh tài chính được không?. Có cần dịch công chứng k?. Giấy tờ sở hữu ô tô có cần dịch công chứng k?
Mình đang hoang mang chưa biết thể nào nhờ mọi người tư vấn hộ. Mắc vấn đề j mình lại hỏi tiếp . Many tks

Dear bạn,
1. Về sổ TK thì tốt nhất là thế. 20k/4 người
2. Đi chung nhue vậy, 1 ng đại diện đi nộp là đx rồi
3. Tốt nhất là bạn tự cmtc, vì đi cả nhà mà ko cmtc thì dễ fail lam

Dear bạn,
1. Về sổ TK thì tốt nhất là thế. 20k/4 người
2. Đi chung nhue vậy, 1 ng đại diện đi nộp là đx rồi
3. Tốt nhất là bạn tự cmtc, vì đi cả nhà mà ko cmtc thì dễ fail lam

Rất cám ơn bạn Christang.
Mình hỏi thêm 2 trường hợp nữa :
- Chị mình đã có visa Canada trong vòng 3 năm trở lại đây ( và hiện tại visa đó vẫn còn hiệu lực nhâp cảnh đến 2020) thì chị đứng lên đương đơn xin visa đi Hàn, có cần phải chứng minh tài chính nhiều k( ví dụ nhà chị đi 4 người, thêm chồng và 2 con) thì chỉ cần sổ tk 200tr có ok k?
- Em mình cũng đi du lịch Châu Âu 3 năm trở lại đây và em ấy có hộ chiếu công vụ ( nhưng hết hạn 19/3/2017), trong khi đó 18/4 mới đi Hàn, và dự định cuối tháng 2 này sẽ apply visa ( gồm cả vợ và 2 con), thì có cần chứng minh tài chính hay sổ tiết kiệm 200tr có đủ k?
Rất cám ơn mn giúp đỡ

các ac cho mình hỏi vụ xếp hàng lấy số ở TLSQ tại Saigon ra sao vậy, gửi xe rồi đứng xếp hàng chờ anh CA phát số, hay lấy số rồi mới về xếp hàng

còn khi vào trong lấy số 1 lần nữa hay sao ạ

các ac cho mình hỏi vụ xếp hàng lấy số ở TLSQ tại Saigon ra sao vậy, gửi xe rồi đứng xếp hàng chờ anh CA phát số, hay lấy số rồi mới về xếp hàng

còn khi vào trong lấy số 1 lần nữa hay sao ạ

Bạn xếp hàng từ cổng -> qua cửa công an họ ghi thông tin bạn (không phát số) -> vào trong cửa bảo vệ ghi thông tin lần nữa xong họ phát thẻ (không phát số) -> xong cửa này bạn vào bốc số nhé.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back