What's new

[Chia sẻ] Hàn quốc mùa đông - những hành trình mê mải (01/10-20/10/2016)

Hi mọi người, theo mình biết là có rất nhiều bạn có ước muốn đi Hàn Quốc nhưng không có thời gian hoặc không có điều kiện. Chuyến đi của mình chủ yếu là để trải nghiệm chứ không phải mua sắm hay thăm cái oppa chính nên mọi người thông cảm mình không nói chi tiết về mua sắm lắm nha. Mình mong chia sẻ của mình sẽ có thêm kinh nghiệm cho những bạn sắp sửa đi cũng như có thêm những hiểu biết nhất định về đất nước Hàn Quốc thơ mộng với thịt nướng và rượu Sochu. Mình sẽ post mỗi ngày một ít nhé, mong mọi người nếu có theo dõi thì thông cảm dùm mình. Nào, follow me, let's go...:D

Ngày 1 Seoul và những cơn gió đầu mùa
Bay huyến bay đêm của Vietjes lúc 2h30sáng ngày 1/10, đến sân bay Incheon khoảng 9h sáng (giờ địa phương), phải nói cảm giác đầu tiên là lạnh teo trym luôn. Check out lấy hành lí, đi bus về tới trung tâm cũng khoảng 11am. May cho mình là book guesthouse ngay trung tâm (kế bên Hongdae Street nên khá dễ tìm, mặc dù ở trong hẻm). Vì 3pm mới được check in nên tụi mình gửi đồ lại hostel là lên đường luôn. Điểm đầu tiên mình đến là Gyeongbok-gung Palace và Cheongbok-gung Palace.
Mình nói thêm một chút về cách đi tàu điện ngầm nhà, Seoul là thành phố có tàu điện ngầm hiện đại bậc nhất thế giới, bản hướng dẫn được dán khắp nơi là trên tàu được thông báo bằng 4 thứ tiếng (Trung, Hàn, Nhật, Anh), cứ nhìn bản đồ rồi dò theo hướng đi của tàu điện là được, trong tàu điện có office information nên cứ hỏi thoải mái, họ rất nhiệt tình chỉ dẫn. Hostel mình ở là Michigan Guesthouse (quận Mapo-gu) đi tàu điện Gate 2 (Hongik University Station, line màu xanh lá cây nha, vì kế bên trường đại học Hongik ấy mà, sanh viên toàn trai xinh gái đẹp, haha, chắc có liên quan) :)
Có hai cách đi nha, một là đi tới trạm Euljiro 3-ga rồi chuyển line màu Cam đi tới trạm Gyeongbokgung. Cách 2 là đi tới trạm Euljiro-3ga rồi đi bộ tèn tèn. Mình đi cách 2 nha, lết bộ rả cẳng luôn nha :(
DSC01907 by baongoc28393, on Flickr

Đến nơi, Mua vé hết 3000won, định thuê handbook mặc nhưng mập quá không có cái nào vứa (giỡn chứ tại mắc quá, bằng cả ngày ăn của mình nên tiếc k thuê, thứ lỗi mình chỉ là con đi bụi). GYEONGBOKGUNG PALACE trong trí tượng tượng của mình phải dữ dội lắm, nhưng hình như mình tưởng tượng hơi lố nên bị té nhẹ, haha. Được cái rộng với trời se lạnh, đi tàu điện đông không tưởng luôn. Người ta đông tới mức mình chả buồn chụp hình nữa.
Gyeongbokgung Palace by baongoc28393, on Flickr

CHEONGBOKGUNG PALACE cũng y chang cái kiến trúc mấy cung điện kia, được cái rộng thôi, vào tới thì không vào được, đứng ngó được bàn với ghế của vua thôi hà, vé vào cửa là 5000won, đi trong quằn cmn quại, lạnh môi đứa nào đứa náy tím tái, gió bật tung dù, bật tung sản khoái, huhu (nước mắt giàn giụa)
Cheongbokgung by baongoc28393, on Flickr
Mọi người đừng nhìn trời nắng mà nghĩ nóng nhé, lạnh muốn xỉu, mình đã chụp đi chụp lại rất nhiều lần mới có tấm hình không có người đi qua đi lại.
Hai cung điện đó gần nhau nên mình đi trong ngày luôn cho tiện hướng ấy mà. Lúc về mình còn ghé ngang SAMCHEONGDONG-GIL ROAD là con đường khá đẹp, có những hàng cây chuyển màu trong rất mát mắt
SAMCHEONGDONG-GIL ROAD by baongoc28393, on Flickr

Nói thật là chủ yếu mình toàn lết bộ, chiều mệt rồi, về nghỉ ngơi tí rồi tối đi HONGDAE STREET - một trong những con đường mua sắm sầm uất nhất Seoul, mua mỹ phẩm một cách gọi là bốc hốt, (mấy bạn đừng nghĩ quay về hay ra sân bay mưa, vì mỗi nơi có promo khác nhau, k mua là hết á, mình chịu khó mang vác mà).
Hongdae Street by baongoc28393, on Flickr
Thành quả của mình sau một buổi tối phá đảo Hongdae (mình mua dùm thôi chứ xài chắc không được 2 món đâu)
Tony Moly - Etude House - Natural.... by baongoc28393, on Flickr
Tấp vào ăn tối rồi về ngủ thôi, một tô mì như thế này là 5,000won (rẻ nhất òi á), mọi thứ đắt đỏ nên mình chỉ uống sữa, ăn bánh mì thôi, hiu hiu
Mì cay Hàn Quốc by baongoc28393, on Flickr
Theo kinh nghiệm của mình ở đây thì tất cả các cung điện đều giống nhau nên mọi người có thể chọn đi một trong hai thôi, chứ đi hết vừa tốn tiền, tốn time, minh không theo chủ trương đi các bảo tàng lịch sử này nọ nhiều, mình thích leo núi, ngắm cảnh đường xá, thiên nhiên nhiều hơn, chùa chiềng thì cũng một chút nên đi ra đường tận hưởng không khí là tuyệt vời nhất, há há.
Ăn no say rồi, tiêu đủ tiền rồi, post hình Facebook rồi ngủ thôi. Hẹn mọi người ngày mai nhé.

Last edited:
Ngày 2: Seoul nắng mưa bất chợt.
Buổi sáng đầu tiên ở Seoul nhiệt độ lúc 6am, trời vẫn mưa lất phất đang là 9độ, nói thật mình chỉ ước được vùi trong chăn mà ngủ cho thỏa thích, nhưng hôm nay phải đi nhiều nơi lắm, nên dặn lòng tối về rồi ngủ bù vậy (NT)(NT).
7h sáng ra khỏi nhà, uống một ly cafe mua ở của hàng 7eleven (ở Hàn Quốc, 7-11, C love U hay Gz có mặt khắp mọi nơi, rất tiện lợi nha).
Điểm tới tiếp theo là hai cái chợ nổi tiếng nhất ở Seoul (Kwangjang Market & Dongdaemun Market). Cũng đi tàu điện y chang hôm qua luôn, nhưng khác cái là tới thêm một trạm nữa (Euljiro-4ro), lên đi bộ qua chợ, khoảng 20p nha, vừa đi vừa ngắm cảnh.
Kwangjang Market by baongoc28393, on Flickr

Kwangjang Market by baongoc28393, on Flickr

Mấy món trong này nhìn lạ lạ, ngon mắt lắm nhưng mình cũng ăn thử món lẩu cá sống thôi, phải xếp hàng chờ đông ơi đông, 1 người 10,000won (khoảng 200k vnd), với mua một ít quà về cho bạn bè.
Đi bộ một đoạn nữa là chợ Dongdaemun Market
Dongdaemun Market by baongoc28393, on Flickr
Kế bên là Cheonggyecheon Sight Wonderful
, chỗ này mấy bạn trẻ hay chụp hình checkin lắm, buổi tối có đẹp nhìn lung linh là lên luôn, nhưng mình già cả, đi cả ngày nên tối không tranh được với các bạn trẻ, hi sanh chụp buổi sáng vậy , hí hí
Cheonggyecheon Sight Wonderful by baongoc28393, on Flickr

Ngắm chợ đã rồi, mua quà đã rồi, hình trình tiếp theo là quay về cung điện Jongmyo Shrine, nơi ở của các vị của thời Choson. Vì sao mình đi chỗ này sau cùng, vì 4pm mới có hướng dẫn viên English, không phải cứ mua vé là vào được đâu nha, đọc không hiểu cũng vậy à.
DSC02072 by baongoc28393, on Flickr

Cả ngày mưa không lớn, cứ lất rồi phất nhưng phải chuẩn bị dù nếu không sẽ thành chuột lột luôn. Đồng hồ điểm 8h tối đặt chân về tới nhà, nghỉ ngơi thôi. See you...

Bạn đi đầu tháng 10 thì vẫn là thu thôi mà, đã đông đâu :)

Mùa hè với mùa thu bên đó ngắn lắm, còn đông sang xuân thì khá dài, nên tháng 10 là chuyển sang đầu đông rồi, chỉ là chưa có tuyết thôi (sếp mình là người Hàn anh ấy nói vậy á :) )

Ngày 3: Seoul những ngày phải chia xa
Hihi, hôm nay tiếp 2 ngày luôn nha, vì chủ nhật rảnh mờ. Sáng ngủ dậy Sài Gòn đang nắng những review topic lại là ngày mưa với tạm biệt hà. Hôm nay mọi người đi với mình đến làng Bukchon Village nha. Mình check-out xong là lên đường luôn.
Hôm nay mưa nên mình quyết định đi xe bus để có thể ngắm đường phố, haha (ngược đời mà). Từ đường Wansan-ro lề bên phải bắt xe bus 7011 - màu xanh dương đến trạm Ewna Womans Univ, nói thêm là trường đại học chỉ dành cho nữ sinh thôi. Đứng yên một chỗ đừng đi đâu cả, đợi chuyến xe số 172 đi thẳng tới ga Anguk (line cam) thì xuống đi bộ một đoạn là tới Bukchon Village .Một trong những ngôi hàng ở Hàn Quốc còn mang nét hoài cổ. Những mà những ngôi nhà ở đây chỉ còn giữ khoảng 30% thôi hà, đa số là được xây mới theo phong cách hiện đại hết. Mình cảm thấy làng Hanok ở Jeonju đậm chất Chosun hơn, mình sẽ có thông tin cho làng Hanok ở những ngày tiếp theo nha. (beer)
Bukchon Village by baongoc28393, on Flickr

Xong làng quê rồi, giờ đi sang chùa chiềng thôi. Lên đường đi Joyesa Temple - ngôi chùa này được gọi là chùa trong phố lớn nhất ở Seoul. Đi ngược lại bến xe Bus ở ga Anguk bắt xe bus 151 đi tới Chesin Memorial Hall thì xuống đi bộ vào chùa (đi xe khoảng 20p), còn nếu tiết kiệm hoặc có time, các bạn có thể đi bộ cũng được (khoảng 45p). Thứ lỗi vì mưa nên lười, mình đi xe bus thôi. Tấm hình này mình lấy từ trên internet vì hôm đó mưa quá, gió giật tung dù luôn chứ đừng nói là cầm máy ảnh. :).
Jogyesa - chùa trong phố by baongoc28393, on Flickr
Tham quan xong rồi vẫn còn khá nhiều time nên mình bắt đầu lò mò đi Jeondeungsa thuộc quận Kwang-ha - một ngôi chùa chắc có lẽ ít người ghé thăm một phần vì xa và ít nổi tiếng. Ngôi chùa này còn có tên gọi khác là chùa Truyền Đăng nằm trên đỉnh núi với các gian chùa nằm rải rác giữa không gian núi rừng Jeongjoksan rất đẹp.
Có nhiều bạn thắc mắc là tại sao không đi Cheongbokgung với làng Bukchon một ngày cho tiện đường, thì lí do của mình là vì 3 điểm mình đến trong hôm nay đều có tuyến xe bus một bên (tức là mặc định đứng ở lề bên phải bắt xe), trạm bus dễ tìm và không phải đi bộ xa. Từ Joyesa đi bộ khoảng 3p ra trạm bus bên tay phải, đón xe 172 đến ga Sinchon, đi bộ 30s lên nhà chờ kế bên (cùng tay phải) bắt xe 2000 thẳng lên cổng chính của chùa luôn nha. Mình hơi liều lĩnh vì chiều phải đón xe đi Daegu rồi nhưng vì sự tò mò về ngôi chùa thôi thúc mình muốn đến đó (đi bus bận đi và về khoảng 3h30p) :D
Jeondeungsa Temple by baongoc28393, on Flickr.
Quay lại hostel là khoảng 6pm, dạo vòng vòng Hongdae Street tiếp, ăn được cái bánh đậu hương vị chanh dây, lên mạng book vé đi DAEGU sáng hôm sau. Hẹn gặp mọi người ở Daegu sáng mai nha :D
P/s: Sorry vì mình chỉ post tượng trưng ảnh chứ không nhiều lắm, vì đa phần ảnh đều có cái bản mặt của mình ló vô, hiếm lắm mới được một tấm không có người, hihi, đưa mặt mình tên nhiều quá thể nào cũng bị ném đá sập topic cho xem. Mọi người muốn cụ thể có thể vô flicker xem thêm.

Last edited:
Ngày 5: Một buổi sáng Daegu với những cơn mưa rào chào đón.
Sáng mình bắt xe bus liên tỉnh đi Daegu khoảng 4 tiếng, từ West Daegu bus đi tới Hostel khoảng 30p. Mình lụi cụi kéo vali đi trong gió lạnh, tội nghiệp lắm luôn, huhu. Về check-in khách sạn xong là mưa xối xả tới bản mặt, mình lết thân ra tới chợ Dongdaegu market thì nhìn có mỗi mình mình mặc áo lạnh che dù, chứ ngta vô nhà đắp mền ngủ hết rồi, thương chưa, hiu hiu.
Deagu Bus Terminal by baongoc28393, on Flickr
Daegu Express by baongoc28393, on Flickr
Mình nói thêm một chút về giao thông Daegu là xe bus hoạt động không liên tục như ở Seoul, xe bus chỉ có những tuyến chính, đường lớn thôi, đa phần đều là đi bộ, đi xe đạp nhiều hơn, giao thông chiều mà cũng thưa thớt, có tàu điện nhưng chỉ có 3 line thôi nên tương đối dễ đi. Và đây là tiết mục bên lề nha. Mình sẽ kể một câu chuyện không liên quan nhưng ghê rợn.

Checkin xong xuôi bình thường, lục đục kéo nhau đi ăn tối. Ăn no xong tới tiết mục đi ngủ, mà mình có cảm giác dorm mình ở nó ở vắng vẻ, lạnh lẽo thế nào đó, giường kéo rèm lại hết rồi nên mình cũng chả xem được có người hay không có người. Chập 10pm, vừa đánh răng vừa nghe lục cục phát ra ở phòng Staff, mình tưởng có người nên mình hỏi, không ai ừ hử chi cả, mình nhìn vào cửa thì nó ngừng lục cục, mình lên giường nằm nó lục cục tiếp, càng ngày càng lớn. Mình vừa tức vừa sợ, ra đứng ngó hẳn 10p luôn, thì không có động tĩnh gì. Mình ôm cái chăn to sù sù ra ngồi đối diện cái cửa ngủ luôn. Từ lúc mình nằm đó thì cửa không kêu nữa :(. Đây là câu chuyện có thật 100%, mình không chém đâu. Đến giờ mình vẫn không hiểu được chuyện gì đang xảy ra.

Day 6: DAEGU ngày đông không lạnh
Sáng 6h mình dậy, check-out là đi luôn, vô review tiếp nè, hihi. Từ ks mình đi bộ ra Jungangno - line xanh lá đến Dongdaegu trạm để mua vé xe đi Heinsa Temple nhưng hỡi ơi đi nhầm đường, phải bắt train đi ngược lại đến Aeongdongmok (Gwangjun Market) – West stop daegu để mua vé với giá 7,100won/người (đắt chảy nước mắt).
ticket bus by baongoc28393, on Flickr

HENIESA TEMPLE thuộc quận Hapcheon hay còn có tên gọi khác là Bát Vạn Đại Tạng Kinh . Có một cái chùa mà lết tới lết lui hết mấy chục lần, con đường với khung cảnh con suối lớn đổ nước ngày đêm xuống chân núi, ngôi chùa với độ cao 1430m được Unessco công nhận là di tích lịch sử thế giới, chứa hơn hàng trăm ngàn cuốn kinh phật ghi chép lại quá trình hình thành ra đời, nguồn gốc của phật giáo, đây chắc cũng là ngôi chùa có con đường đẹp nhất ở hàn quốc mà mình từng đi qua.
Heniesa Road by baongoc28393, on Flickr
Leo hết 1km đường núi để kên tới đỉnh, và đây là thành quả, há há.
Heinsa Temple by baongoc28393, on Flickr

Tham quan chùa khoảng 1h chúng tớ lại lót tót xuống trạm xe để đón xe về lại trung tâm Daegu, chú tài xế và người dân tuy không nói tiếng anh được nhưng rất nhiệt tình, có người dẫn đến tận nơi luôn cơ. Nói chung dân số Deagu già hóa nhiều, thành phố mang một vẻ đẹp thanh bình và trầm lắng, 6h đêm là những con hẻm trẻ nên vắng vẻ lắm luôn. Ăn uống cũng rẻ nữa
Bibimbap by baongoc28393, on FlickrTư

Từ Heniesa về tới trung tâm Daegu khoảng 1h, mình ghé thăm công viên Duryu Park. Người ta nói chưa đi Duryu thì chưa tới Daegu. Công viên cũng bình thường nhưng được cái không khí mát mẻ, trong lành, thích hợp tập dưỡng sinh, haha.
Duryu Park by baongoc28393, on Flickr

Cái Eworld này chắc chắn là không đẹp với nổi tiếng bằng Everland ở Seoul nhưng cũng tính là khu vui chơi lớn ở Daegu, mình chỉ đứng ngoài thôi, không vào vì giá ẹ quá, 70,000won lận, huhu.
Daegu Eworld by baongoc28393, on Flickr

Trước khi tạm biệt thành phố này, mình phải làm một chuyện hết sức quan trọng là ghé ngang Anjirang-ro - Phố Gopchang, cái nôi của nền ẩm thực Hàn Quốc (bình dân và sang trọng), những món ăn hết sức tuyệt vời được lựa chọn từ những tay nghề đầu bếp hết sức tỉ mỉ, mình đi tầm chiều nên phố vẫn chưa lên đèn. Chỉ tham quan được đại khái thôi.
Anjirang-ro - Phố Gopchang by baongoc28393, on Flickr

Tạm biệt Daegu, thành phố tuy không nhiều sôi động những vẫn mang những nét đặc trưng hết sức đậm màu Hàn Quốc, điểm đến tiếp theo sẽ là GYEONGJU. Mai lại tiếp nha, hôm nay phải đi quẩy rồi, hí hí

Last edited:
DAY 6: GYEONGJU - những ngày bình yên đến lạ.
Từ Deagu đi xe bus liên tỉnh đến Gyeongju, một trong những tỉnh có nhiều di tích, đến chùa nổi tiếng ở xứ sở Hàn Quốc. Khí hậu ở đây lạnh hơn Seoul với Daegu nhiều, nên dù tối checkin hostel xong đói meo mỏ mà vẫn lười mua đồ ăn. Hostel mình ở có rất đẹp, dorm đẹp, nhà tắm trong phòng nhưng xung quanh đó không có cửa hàng tiện lợi nào hết, chỉ có tạp hóa nhỏ thôi. Cuối cùng đành ôm bụng đói đi ngủ. :(
WP_20161008_17_55_12_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr.
Sáng 7h ra khỏi nhà, chửng bị khám phá Gyeongju, nói thật phấn khích lắm, tính toán đi đây đi đó loạn cả lên. Đi bộ khoảng 15 ra tới trạm xe bắt xe số 10,11,700 gì cũng được đến Bulguksa Temple (đi khoảng 1h) đây là một trong những ngôi chùa có lịch sử lâu đời, sáng nào bọn tớ cũng phải xem dự báo thời tiết, để khỏi mang dù, áo khoát cồng kềnh, mình theo tiêu chí mang vác nhẹ nhàng để chụp hình cho đẹp, hí hí.
Bukgulsa Temple by baongoc28393, on Flickr.
DSC02294 by baongoc28393, on Flickr
Chùa này cũng nhỏ nhưng được cái mát mẻ, trong chùa trồng nhiều lê lắm, mình muốn xin mà không được, vì họ để ngửi cho thơm chứ không ai ăn trái này hết, bị quê xệ :( .Ra khỏi chùa nhìn đối diện có trạm xe bus ( nói trạm cho sang chứ có mỗi xe 12 thôi).
Tiếp tục đón xe số 12 lên đỉnh Seokguram Peak. Đỉnh này với độ cao 1500m có hang Seokguram nổi tiếng với tượng phật tượng lồng kính xung quanh, đỉnh này nằm trên núi, chúng tớ phải đi bộ xa ơi là xa, mệt ơi là mệt và mua ticket với giá 5000won mới tới được chùa, cảnh đẹp, gió mát, chim hót, nõi chung là thư thái tâm hồn.
Hàn Quốc hầu như không có ngôi chùa trong hang động do thiên nhiên tạo ra. Hang Seokguram được xây dựng từ nguyên liệu là đá tự nhiên với phong cách rất đặc biệt với sự tài tình và bàn tay khéo léo của con người. Seokguram nhìn về hướng biển đông và nằm ở độ cao 750 mét so với mặt nước biển trong công viên Quốc gia Gyeonju gần đỉnh núi Tohan, phía đông đền Bulguksa.
Seokguram Peak by baongoc28393, on Flickr
Trong này họ không cho chụp hình nên mình đành...chụp mình đỡ vậy, haha.
Đi luôn tục không ăn không nghỉ là chúng tớ lâm vào tình trạng kiệt quệ cả người nên tớ đã ăn một cây kem Melon với giá 1000won, ngon lắm lắm luôn, đến giờ vẫn còn thèm, chẹp chẹp.
DSC02327 by baongoc28393, on Flickr
Lịch của mình là sẽ đi qua Sunlake nhưng xui cho mình là hồ đang trong mùa không có nước, lá nước tiêu điều, rồi cuối cùng là đang cải tạo hồ, nên không vào được, chỉ ngó vào thôi, huhu.
Quay lại nơi bắt đầu khoảng tầm 4pm, nên mình đi rảo rảo chợ cho biết với người ta, không biết tên của chợ nhưng nói chung tấp nập lắm, cái gì cũng có bán hết trơn, mà mắc nữa, cái bánh bao kim chi 3000won, huhu, đứt ruột.
WP_20161006_15_17_34_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
WP_20161006_15_17_48_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Ngắm nghía đã thôi chứ chả mua gì đâu, đi cả ngày phải gọi là lạnh, đói, kiệt quệ tinh thần nên viết định về phòng nằm 8 rồi viết blod review vậy. Hết một ngày Gyeongju bình yên với núi non. :D

Ngày 7: Gyeongju ngày không gió.
Sáng 9am xuất phát đi Tumili-gongwan (lăng mộ của triều đại Silla Hàn Quốc). Khu lăng mộ Daereungwon (Đại lăng uyển) hay còn được gọi thân thiện hơn là Công viên mộ (Tumuli Park). Mỗi lăng mộ ở đây, sau quá trình khai quật đều được lấp lại và đắp thành một ngọn đồi nhỏ, phủ cỏ xanh tươi. Người Hàn Quốc coi đó là cách trân trọng lịch sử và tưởng nhớ tới cha ông mình.

Tumulli brave by baongoc28393, on Flickr
DSC02352 by baongoc28393, on Flickr

Mình đi thăm đài thiên văn Cheomseongdae nằm ở phía tây của cung điện Donggung và hồ Wolji. Đài thiên văn này được xây từ Triều đại Silla (57 Trước Công Nguyên – 935). Với chiều cao 9,17m, tòa tháp được xây từ 365 khối đá tượng trưng cho 365 ngày trong năm. Đi bộ kuốn rã cặn cẳng tới , nói chung là toàn núi, đèo, cây cối, chả có gì vui nhưng dc cái nắng kinh hồn, trời thì nắng mà nhiệt độ toàn 18, 20. Chỉ ước dc về nhà giả bộ ngã váo chăn và ngủ ngay lập tức.
DSC02357 by baongoc28393, on Flickr
DSC02365 by baongoc28393, on Flickr
Xe châu chấu của trẻ con nhìn cưng ghê. Hôm nay trời đẹp nên cô giáo cho trẻ con mầm non đi công viên khám phá thiên nhiên. Định ngồi nhờ xe châu chấu nhưng bị đuổi xuống vì lí do sợ châu chấu bị gãy xương sống.
DSC02374 by baongoc28393, on Flickr

Tiếp tục công cuộc đi bộ thêm 30p nữa đến National Museum Gyeongju, vé vào miễn phí nhưng tha thứ cho mình không đi hết, vì vừa vào cửa là buồn ngủ sụp hết cả mí mắt. Nhìn thấy cái 7eleven cứ như cuộc đời được tái sinh. Phi vào đó ăn một tô mì, uống ly cf ấm bụng đã rồi tính. Nhưng mình uống cf VN quen rồi nên mấy cái Americano nó không có ăn nhằm gì với mình hết, uống thì uống mà gật thì gật. Không cho chụp hình nên mình chụp đỡ một nhóm tiểu học vào thăm bảo tàng vậy.
DSC02378 by baongoc28393, on Flickr

Tầm 2pm mà lạnh còn hơn khuya ở VN, ra khỏi bảo tàng nhìn bên tay trái có trạm xe bus, đón xe số 11 đi một vòng GYEONGJU (thật ra có đường tắt đi khoảng 40mà lười lết nữa thôi). Đến Bubhwangsang Temple, thật ra mỗi nơi mình sẽ giới thiệu một chút về di tích ở đây, nhưng mà chỉ thấy điểm này là wonderful sight trên Lonely Plannet .Cái chùa đi 3p là hết, nhưng phía trước rộng để trước để được mấy chục cái oto luôn, chùa này nhỏ nhưng lá rụng đẹp lắm, y như đang ở Nami Island vậy.
Bubhwangsang Temple by baongoc28393, on Flickr
Trời thì lạnh, bắt đầu nhớ nhà (mặc dù lúc nào mình cũng đi khoảng tầm chục ngày trời, haha). Mình chịu khó đi bộ chứ bạn mình có tru tréo suốt cả chìu vì đi bộ quá nhiều, hai chân phồng rộp lên, môi mỏ thì tím tái vì lạnh. Mình tham quan chùa xong là tầm 6h rồi. Trời lất phất mưa nên quyết định về nghỉ ngơi.
Hai đứa nhìn bản đồ lanh lẹ bắt xe 700, nhớ hơi hơi là về tới nhà cơ, bạn mình còn bảo nó đi tới Sin Gyeongju KTX train, nằm phía sau nhà mình mới ghê. Leo lên nó chở đi qua bên kia nổi nhớ luôn. Nhờ vậy check in được thêm cái KTX nữa. Gyeonju lạnh hơn tưởng tượng của mình, nhưng mình thích thì mình đi thôi, hihi. :)
KTX TRAIN by baongoc28393, on Flickr
Đi về nhà được là 7h hơn rồi, định đi chợ đêm Gyeongju nhưng ngặt cái mưa, nhiệt độ khoảng 10độ nên mình quyết định trùm mền viết blog post hình facebook cho đỡ tức, giận hết sức hà :D

Last edited:
Ngày 8: Yangdong những ngôi làng mờ sương.
Ngủ tới 10h sáng dậy, ăn sáng trả phòng, gửi đồ. Số là ks mình ở mới mở nên ông chủ cũng không để ý lắm, 2 đứa quên không trả lại chìa khóa tủ luôn. Mang về VN xem như làm kỉ niệm, hihi.
Xuất phát đi Yangdong Village, từ Hostel đi ra trạm xe bus khoảng 1p, đợi xe bus số 203 (vì là xe ngoạj tỉnh nên 40p mới có một chuyến. Chở thẳng tới Làng yangonh luôn, khỏi transit khỏi đi bộ. Nói chung người ta khai thác du lịch k hiểu có chia lợi nhuận cho người địa phương không chớ thấy khách du lịch là họ đóng cửa thả chó, hoặc không niềm nở, nói chung không có frendly lắm. Có 4kiểu nhà chính như hình nè. Hồi xưa nhìn nhà dễ thương gì đâu á.
Seokbaekdang by baongoc28393, on Flickr
Mucheomdang by baongoc28393, on Flickr
Hyangdan by baongoc28393, on Flickr
Gwangajeong by baongoc28393, on Flickr
Nói chung thiên nhiên thanh bình, không khí mát mẻ trong lành, mình không phân biệt được kiểu nhà nào với kiểu nhà nào, nhà nào có trồng trái cây thì mình xề tới thôi. Ở làng này trồng hồng nhiều lắm, đi đâu cũng thấy hồng, rụng vàng sân không ai hái luôn. Nơi này vắng vẻ chỉ có hai đứa mình thôi, nên tha hồ tung tẩy quẩy quần nha.
DSC02415 by baongoc28393, on Flickr
DSC02441 by baongoc28393, on Flickr.

Vì sáng hai đứa ngủ như heo đến 12h mới tới làng Yangdong, tham quan xà bần quay về Hostel dọn đồ lật đật ra Gyeongju Bus Terminal bắt xe đi Busan (55p). Gía vé mình chụp nhưng mình bỏ mất rồi. Mình nhớ là 5000won thì phải. :(
WP_20161008_17_59_26_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Nói không ai tin chứ mà cái khách sạn tên là SUNSHINE MY HOUSE nhưng kéo vali đi trong đêm từ 7:30pm đến gần 9pm mới kiếm ra được cái guesthouse, phần vì tối cái bảng tên không có đèn, phần vì tên tiếng hàn nên mình không sure có đúng không. Trong phòng tối đen không có người, nói chung là phần tìm phòng là vất vả còn hơn kiếm địa điểm nữa. Được cái giá hạt dẻ. Mình ở đất liền tầm 12 ngày chứ mà ăn sáng toàn Sanwitch với mứt dâu, riết mình nhìn thôi chứ chả buồn ăn nữa. Ngán tới óc, rất thèm cơm sườn, bánh mì VietNam. Có ai thương mình không, mình đi ngủ mai mình review tiếp nha :D

Ngày 9: BUSAN NGÀY ĐẦU TIÊN
Xuất phát đi chùa Beomeosa tận túi Seokrock, người Hàn Quốc nói chung khai thác du lịch tốt, chùa người đi đông, xe bus tới cổng chùa 15p/chuyến, tiện lợi vô cùng.
Hôm nay có tiến bộ là 8am dậy rồi. hihi. Mình book ks ở đoạn Jungang Exp (đi bộ ra trạm Mora - line xanh lá) đi tới trạm Geumgok thì bắt bus đi tiếp (chưa đi nên không biết là bus bao nhiêu nhưng cảnh báo là nếu chọn phương án thì bộ thì mùa quýt sang năm mới thấy mặt cái chùa, hihi. Mình thì xem tuyết đường xe buýt (map mình chỉ bus chính xác tới 95% lận á). Mình tâm hơ tâm hất nhìn bản đồ nó chỉ qua đường bắt xe bus 148 để đi thì đi một vòng sẵn ngắm cảnh, ai dè nó chở đi xa lắm luôn. Tới bến cuối mình hỏi chú tài xế mới biết bị hớ, nhưng chú tốt bụng lắm, kêu mình ngồi lại để đi ngược lại chùa, không có lấy xiền, còn được cho kẹo ăn nữa, hí hí :D
Chùa Beomeosa không chỉ là một trong năm ngôi chùa lớn nhất Hàn Quốc, mà còn là trường đại học Phật giáo cho tăng sinh tu học, với thời khóa học tập và tu thiền gắt gao từ 3h đến 21h mỗi ngày. Ngôi chùa cổ này được khởi công xây dựng năm 678, cách đây hơn 1300 năm. Qua 2 lần bị hỏa hoạn thiêu rụi và được xây lại, chùa mang nét kiến trúc của nhiều thời đại, vừa truyền thống vừa hiện đại.

WP_20161009_10_17_05_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Mình rất lạ một chỗ là chùa Hàn Quốc mà đa số khách tới hành hương là người hoa, xe Bus số 9 từ chân núi lên chùa hoạt động liên tục không ngừng nghỉ, mà chuyến nào cũng đông ơi là đông. Buổi trưa ở đây có cơm chay.

DSC02471 by baongoc28393, on Flickr

Tham quan chùa xong định đi bộ qua cái pháo đài Geum Foress nhưng mà đi bộ băng qua đường núi phải 3 tiếng hơn. Hai đứa lười quyết định đi thăm thú bảo tàng sinh vật biển, vào mới thấy toàn trẻ em, chỉ có hai đứa già vào xí xớn. Trẻ em tiểu học cắt mái ngố, đeo kính tròn nhìn yêu chết đi được.
DSC02521 by baongoc28393, on Flickr
Cho mình nhí nhố xíu nha. Tạo kiểu xong về mình đau lưng quá, chắc mình già rồi :(

Mua vé đi Geum CapLe Car (cáp treo) qua núi có thể thấy dc cái trường thành Geum Foress, cả chùa Beomeosa và toàn cảnh thành phố Busan rộng lớn. Hai đứa có chụp rồi chụp rồi chụp, tới lúc ngta đuổi xuống cáp luôn (quê quớ). :D

DSC02510 by baongoc28393, on Flickr

5h về tiếp tục ăn bụi, nhưng dc cái mua mấy cái bánh ngọt, ăn được một vài miống là ớn tới cổ, k dám ăn nữa, nói chung khẩu vị ở đây lạ, thích ăn đồ chiên với bột, hihihi. Không giao tiếp được tiếng Hàn với người bán nên chỉ biết bánh này một phần là 2,500won, bên trong là dừa và đậu đỏ. Ăn một cái là mình dội đạn, bạn mình ăn hết luôn tối về bệnh lặt lìa luôn, rút kinh nghiệm thà hơi đói chút chứ đừng ăn bậy.
Xuống cap đang lạnh mà đi bộ nóng, tối về mình sốt li bì.
Kể câu chuyện mua thuốc ở Hàn Quốc. Số là mình chỉ đau cổ với sốt, sổ mũi, mình dùng stralate dịch ra tiếng Hàn cộng boday language để diễn tả sự bệnh của mình. Người bán tỏ vẻ hiểu biết, gật đầu nhưng nhìn mình lạ lạ, mình cũng mua 2 vỉ thuốc giá 6,000won, mình linh cảm sao sao đó nên chụp hình tên thuốc tra thì ra thuốc đau bụng :T, tui đi chết đây. Lết thân đi mua thuốc mới vậy, mình đáng thương quá :(
Untitled by baongoc28393, on Flickr
Mình bệnh rồi, mình đi ngủ nha, mai mình hành hạ mắt mọi người tiếp....

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back