What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Chú ý vé về là vé mấy hãng giá rẻ (ví dụ Germanwing, easyjet), đúng như bạn minhbop nói, dù là vé đã trả tiền, họ thường không có số vé theo tiêu chuẩn của Hiệp hội hàng không gì đó mà chỉ có Code vé theo tiêu chuẩn của riêng họ. Trường hợp này mình phải cẩn thận: in vé theo tờ PDF của hãng gửi; email xin xác nhận của hãng giá rẻ đó họ xác nhận rằng vé của hãng không có Ticket Number mà chỉ có Ticket Code. Vấn đề là nhân viên (và cả cán bộ) hàng không và kiểm soát check-in ở VN họ được tập huấn rằng vé code chỉ là booking giữ chỗ, vé bán phải có Ticket Number!!! Mà hàng không nhà mình tra mạng toàn cầu thì không tra, chỉ làm khổ hành khách thôi.

E vừa lấy đc visa Pháp nên báo các ac là TLS cho biết quy định mới là mình phải nhập cảnh ở Pháp Và ở Pháp số ngày nhiều nhất trên lịch trình (chứ ko phải hoặc). Ac để ý điều chỉnh để đỡ phải làm lại schedule và booking ks.
Ngoài ra do visa e đc cấp nhiều hơn dự kiến (e làm schedule 30 ngày từ 10/6 - 9/7 nhưng đsq cấp Duration 45 ngày và hạn từ 8/6 - 8/9) nên e muốn hỏi ac nào đi rồi là:
1. Lúc check in máy bay & nhập cảnh mình phải show bảo hiểm du lịch ah? (e phải hỏi vì bảo hiểm mua rồi nhưng có 30 ngày nên nếu đi từ 8/6 và ở hết 45 ngày thì e phải mua lại từ đầu)
2. E đi từ 8/6 có liệu có dễ bị rầy rà ở sb Vn ko?
2. Việc e làm schedule 30 ngày rồi thấy visa đc 45 ngày mà ở luôn tận 45 ngày liệu có bị rầy rà hoặc thậm chí dẫn đến hủy visa ko? (Việc này đối với visa Nhật thì thoải mái nhưng e ko biết bên Pháp tnao)

Ngoài ra ac nào đang làm mà cần form tiếng Anh Giấy xn công tác, Giấy nghỉ phép, Giấy xn lương & mẫu Lịch trình ới e e cho mượn nhé. E email [email protected]

Ah cho e hỏi ac nào đi rồi là booking ks mà mình có khả năng phải trình ở sb hoặc hải quan j đó thì chỉ cần khoảng 2 ngày đầu sau nhập cảnh hay phải cả lô ah? Thông cảm e đi lươn khươn dài ngày có bao h book sẵn cả lố đâu lại đi 1 mình nên nhân thân nhìn cũng kém tí ah ?

E vừa lấy đc visa Pháp nên báo các ac là TLS cho biết quy định mới là mình phải nhập cảnh ở Pháp Và ở Pháp số ngày nhiều nhất trên lịch trình (chứ ko phải hoặc). Ac để ý điều chỉnh để đỡ phải làm lại schedule và booking ks.
Ngoài ra do visa e đc cấp nhiều hơn dự kiến (e làm schedule 30 ngày từ 10/6 - 9/7 nhưng đsq cấp Duration 45 ngày và hạn từ 8/6 - 8/9) nên e muốn hỏi ac nào đi rồi là:
1. Lúc check in máy bay & nhập cảnh mình phải show bảo hiểm du lịch ah? (e phải hỏi vì bảo hiểm mua rồi nhưng có 30 ngày nên nếu đi từ 8/6 và ở hết 45 ngày thì e phải mua lại từ đầu)
2. E đi từ 8/6 có liệu có dễ bị rầy rà ở sb Vn ko?
2. Việc e làm schedule 30 ngày rồi thấy visa đc 45 ngày mà ở luôn tận 45 ngày liệu có bị rầy rà hoặc thậm chí dẫn đến hủy visa ko? (Việc này đối với visa Nhật thì thoải mái nhưng e ko biết bên Pháp tnao)

Ngoài ra ac nào đang làm mà cần form tiếng Anh Giấy xn công tác, Giấy nghỉ phép, Giấy xn lương & mẫu Lịch trình ới e e cho mượn nhé. E email [email protected]

bạn ơi bạn xin ở HN hay Sài Gòn vậy, ôi vào đây nghe ngóng lại lòi ra thêm 1 lý do mình bị rớt, hôm bữa mình làm lịch trình nhập cảnh pháp đầu tiên ở Pháp 4 ngày và Hà Lan 4 ngày, mà sau đó do book vé máy bay thành ra ngày hôm sau mới tới Pháp dẫn đến nhập cảnh Pháp đầu tiên mà số ngày ở Pháp lại ít hơn số ngày ở Hà Lan, theo bạn nói vậy là phải đủ cả 2 điều kiện rồi

Thông tin : lương > 1K $, TK 200t, Vé MB HN-Pháp, Đức -HN reservation auto cancel, booking.com hotel chưa cancel, lịch trình 3 nc Pháp-Bỉ-Đức,
- Mình đi Sing x2, Malay, Thai x2, JP x2
- À, còn 1 cái TLS có vẻ rất quan trọng là chứng nhận nhân viên + nghỉ phép, nhắc mình mấy lần.

@redragon86 ôi bạn ơi có vẻ HCM nộp nhiều + trốn ở lại nhiều mà sao trong này xét có vẻ đánh rớt nhiều hơn ngoài ấy mình tk 400 triệu, 3 sổ hồng, có chồng + 2 con nhỏ không đi cùng, đã đi Can, Uc, Nhât 5 lần Hàn 3 lần + các nước châu á khác, hạn visa Can đến hết hạn pp, mà bữa giờ mình lượng lờ suy đoán mình rớt do booking ks, vé máy bay + lịch trình, nó đánh rớt mình ghi lí do là mục đích và điều kiẹn lưu trú không đáng tin cậy

P/S: vẫn có những bạn ở HCM chuẩn bị chu đáo nên được cấp visa nhưng e thấy có vẻ trong HCM nộp nhiều + đánh rớt nhiều hơn vì em thấy trong này để đặt lịch hẹn thường phải 1 tuần mới có giờ trống, và tầm 9-10 ngày kể từ ngày nộp mới trả kết quả, thấy trong thread này có mấy bạn bị đánh rớt hình như cũng ở HCM, e k có ý gì chỉ là rút kinh nghiệm để các bạn nào nộp trong HCM chuẩn bị hồ sơ thật tỉ mỉ để khỏi bị rớt do chủ quan như e

P/S2: buồn quá tủi thân quá ngủ k được mn cho em nói nốt, TLS phía HCM bây giờ thấy số lượng người nộp nhiều cũng k còn dễ chịu như trước, hồi trước hình chụp sai cho ra chụp lại bổ sung còn bây giờ kêu về đặt lại lịch hẹn, mà lịch hẹn ở HCM đặt thì phải cả tuần mới có lịch trống => ai mà ở tỉnh lên HCM nộp 1 là quay về nhà đặt lịch hẹn lại thì tốn tiền tàu xe 2 là muốn khỏi tốn tiền tàu xe + thời gian làm luôn thì đóng thêm phí dịch vụ cao cấp nó cho bổ sung hồ sơ trong ngày, nỗi buồn thứ 2 mang tên visa UK Hà Nội 138 USD, còn HCM 209 USD chưa bao giờ e khao khát được nộp visa ở Hà Nội như lúc này

Last edited:
Ngày 22/4, em mình hủy book KS cũ đã nộp lên ĐSQ
Ngày 23/4, em mình nhận được cuộc gọi của ĐSQ mời lên gặp vào sáng hôm sau
Ngày 24/4, em mình lên và bị ĐSQ hỏi lí do hủy book
. E mình đưa ra booking mới nhưng ĐSQ k chấp nhận và nói đã cam kết mọi thông tin khai đều đúng. Vậy là VISA bị hủy ngay ngày đi, vì theo lịch trình là tối bay
Tóm lại là e bạn đã hủy Book KS cũ trong khi ĐSQ đang xét hồ sơ của e ấy (lúc e bạn chưa nhận visa) phải ko?

Tóm lại là e bạn đã hủy Book KS cũ trong khi ĐSQ đang xét hồ sơ của e ấy (lúc e bạn chưa nhận visa) phải ko?

Mình nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu, hoặc đọc ko kĩ, trong post nói là đã nhận VISA Schengen từ 12/4 và minh đã đổi hết lịch trình của mình submit cho ĐSQ Pháp ở VN theo lịch của ông em. Em mình có VISA 5 năm ở Nhật, đang làm ở Nhật, lương khá. Cơ bản mà nói là profile có thể hơn ng Việt như mình.

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u

bạn ơi bạn xin ở HN hay Sài Gòn vậy, ôi vào đây nghe ngóng lại lòi ra thêm 1 lý do mình bị rớt, hôm bữa mình làm lịch trình nhập cảnh pháp đầu tiên ở Pháp 4 ngày và Hà Lan 4 ngày, mà sau đó do book vé máy bay thành ra ngày hôm sau mới tới Pháp dẫn đến nhập cảnh Pháp đầu tiên mà số ngày ở Pháp lại ít hơn số ngày ở Hà Lan, theo bạn nói vậy là phải đủ cả 2 điều kiện rồi

@redragon86 ôi bạn ơi có vẻ HCM nộp nhiều + trốn ở lại nhiều mà sao trong này xét có vẻ đánh rớt nhiều hơn ngoài ấy mình tk 400 triệu, 3 sổ hồng, có chồng + 2 con nhỏ không đi cùng, đã đi Can, Uc, Nhât 5 lần Hàn 3 lần + các nước châu á khác, hạn visa Can đến hết hạn pp, mà bữa giờ mình lượng lờ suy đoán mình rớt do booking ks, vé máy bay + lịch trình, nó đánh rớt mình ghi lí do là mục đích và điều kiẹn lưu trú không đáng tin cậy

P/S: vẫn có những bạn ở HCM chuẩn bị chu đáo nên được cấp visa nhưng e thấy có vẻ trong HCM nộp nhiều + đánh rớt nhiều hơn vì em thấy trong này để đặt lịch hẹn thường phải 1 tuần mới có giờ trống, và tầm 9-10 ngày kể từ ngày nộp mới trả kết quả, thấy trong thread này có mấy bạn bị đánh rớt hình như cũng ở HCM, e k có ý gì chỉ là rút kinh nghiệm để các bạn nào nộp trong HCM chuẩn bị hồ sơ thật tỉ mỉ để khỏi bị rớt do chủ quan như e

P/S2: buồn quá tủi thân quá ngủ k được mn cho em nói nốt, TLS phía HCM bây giờ thấy số lượng người nộp nhiều cũng k còn dễ chịu như trước, hồi trước hình chụp sai cho ra chụp lại bổ sung còn bây giờ kêu về đặt lại lịch hẹn, mà lịch hẹn ở HCM đặt thì phải cả tuần mới có lịch trống => ai mà ở tỉnh lên HCM nộp 1 là quay về nhà đặt lịch hẹn lại thì tốn tiền tàu xe 2 là muốn khỏi tốn tiền tàu xe + thời gian làm luôn thì đóng thêm phí dịch vụ cao cấp nó cho bổ sung hồ sơ trong ngày, nỗi buồn thứ 2 mang tên visa UK Hà Nội 138 USD, còn HCM 209 USD chưa bao giờ e khao khát được nộp visa ở Hà Nội như lúc này

Mình k rõ được quy trình xét visa thế nào nên cũng k chắc HN có hơn HCM ko đâu. Có 1 số cái mình thấy :
- Lịch trình nên làm rõ ràng số ngày ở Pháp là nhiều nhất (vd 8 vs 4 vs 4 ...), k cần quá chi tiết, vd mấy giờ mấy giờ, chỉ cần ghi ngày, KS, phương tiện thì train/bus hoặc airplane là đc
- CV, lương và sổ tiết kiệm phải tương ứng vì đây là chứng mình cho chuyến đi. Theo mình khoảng 100-200tr là ok.
- VISA du lịch mình nghe nói là còn có quota, nên xin vào mùa du lịch thì hên xui. Ng ta sẽ ưu tiên cty du lịch trước.
- Mình nghĩ ng ta sẽ có hồ sơ nhập cảnh nên còn liên quan cả đến history nhập cảnh của bạn nữa, có issue j hay behavior nào nghi ngờ ko

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,539
190,110
Latest member
b52gamevn
Back