What's new

[Chia sẻ] CUBA & PERU Tết 2018

Tụi mình vừa hoàn thành chuyến đi du lịch tự túc 2 nước Cuba và Peru vào dịp Tết 2018. Mình xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm sau.

Đây là bản đồ chuyến đi.

Bọn mình bay hãng hàng không Aeroflot của Nga, transit qua Moscow nên nhân tiện ghé thăm thành phố này luôn. Để vào thăm Moscow bạn có thể xin visa transit mà hoàn toàn không cần giấy mời. Về vấn đề này mình đã chia sẻ kinh nghiệm tại đây:

https://www.phuot.vn/threads/350786-Mẹo-tham-quan-nước-Nga-không-cần-giấy-mời

Bạn nên xin visa transit 2 lần thì ĐSQ Nga sẽ cho phép bạn lưu trú ở Moscow tổng 2 lần lên đến 20 ngày tuỳ vào vé máy bay khứ hồi của bạn.
Trên thực tế với visa transit bạn không hề bị hỏi han gì khi nhập cảnh. Thủ tục nhập cảnh rất nhanh. Nhân viên hải quan cũng không yêu cầu bạn phải xuất trình vé máy bay đến nước thứ 3.

CUBA
Visa Cuba. Để xin visa Cuba cần nộp các giấy tờ sau:
- Hộ chiếu
- Đơn xin visa dán ảnh 4x4 cm. Mẫu đơn có thể tải về từ trang của ĐSQ Cuba http://misiones.minrex.gob.cu/en/vietnam/consular-services
- Vé máy bay khứ hồi đi Cuba
- Đặt chỗ khách sạn cho tất cả các ngày ở Cuba
- Bảo hiểm du lịch
- Chương trình chuyến đi chi tiết từng ngày (không bắt buộc)

Nếu đủ các giấy tờ trên thì bạn sẽ nhận được visa ngay buổi chiều ngày hôm sau.
Visa Cuba thực chất chỉ là cái tem “Tourist card” (TARJETA DEL TURISTA) rời, không dán vào hộ chiếu. Có hiệu lực nhập cảnh 1 lần vào Cuba với mục đích du lịch và cho phép lưu trú tại Cuba tối đa 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.

Phí visa là 20$ nếu bạn đến nộp trực tiếp tại ĐSQ ở Hà Nội hay LSQ ở Sài Gòn. Có thể nhờ người khác nộp thay, nhưng sẽ bị mất phí là 45$. Nộp bằng tiền đô la mặt tại chỗ.

Nếu bạn bay đi Cuba từ các nước khác của châu Mỹ thì bạn có thể mua tem “Tourist card” tại quầy check–in của các hãng hàng không. Bay từ Pháp bằng Air France thì mình không biết, còn bay bằng Aeroflot của Nga từ Moscow thì không mua được tem này. Có thể mua “Tourist card” tại sân bay ở Cuba khi bạn nhập cảnh nhưng 1 số hãng hàng không sẽ không cho bạn lên máy bay nếu không có tem này.

Trong trường hợp sau khi chơi ở Cuba bạn bay đi nước thứ 3 chơi, sau đó quay lại Cuba để bay về VN thì bạn cần 2 cái tem “Tourist card”. Khi gọi điện hỏi nhân viên và ngay cả khi đến ĐSQ Cuba gặp nhân viên người Việt họ sẽ nói là Cuba chỉ cấp 1 tem thôi và lần nhập cảnh thứ 2 bạn phải tự mua tại ĐSQ/LSQ Cuba ở nước thứ 3 bạn đến. Điều này không đúng. Bạn nên gặp nói chuyện trực tiếp với nhân viên người Cuba để mua 2 tem “Tourist card”. Trong trường hợp này bạn cần có vé máy bay khứ hồi và visa đến nước thứ 3 đó và bạn phải trả phí 40$ cho 2 cái tem.
Thông tin trên mạng rằng nếu lưu trú ở Cuba dưới 72 tiếng sẽ không cần visa hoàn toàn chính xác. Nhân viên người Việt ĐSQ Cuba ở Hà Nội nói rằng trong trường hợp này bắt buộc phải mua tem, nhưng thực tế tại sân bay khi mình nhập cảnh vào Cuba lần 2 để ngày hôm sau bay về Moscow thì nhân viên hải quan nói không cần tem du lịch. Vậy là mình đã tốn mất 20$.

Một lưu ý là bạn cần phải in tất cả các vé máy bay đến và đi khỏi Cuba cùng với booking khách sạn cho tất cả các ngày lưu trú tại Cuba. Hôm mình nhập cảnh thì người Việt Nam, Trung Quốc và Iran bị giữ lại 1 tiếng để kiểm tra và bắt trình tất cả các giấy tờ trên. Không hiểu tại sao mà tất cả các khách du lịch các nước châu Âu, châu Mỹ và khách Trung Quốc đi theo tour thì không có vấn đề gì khi nhập cảnh. Chỉ có khách châu Á đi du lịch tự túc thì bị xét hỏi ngặt.

Phương tiện bay đến Cuba:
Từ Việt Nam bạn có thể bay đến Cuba bằng hãng Aeroflot của Nga, transit qua Moscow hoặc Air France của Pháp, transit qua Paris. Nếu có visa Mỹ thì bạn có nhiều lựa chọn hơn. Mình bay hãng www.aeroflot.ru giá vé khứ hồi Hà nội – Havana khoảng 1.200$

Phương tiện đi lại tại Cuba:
Ở Havana thì bạn có thể đi taxi giá 5-10 CUC trong thành phố. Nếu thuê nhà nghỉ ở khu phố cổ thì có thể đi bộ vì khu này nhỏ thôi.
Giữa các thành phố của Cuba thì bạn có thể di chuyển bằng bus. Mình thấy bus của www.viazul.com là tiện nhất. Bạn nên mua vé trước qua mạng vì nếu mua tại chỗ vé rất có thể không còn. Nhưng ở bên xe bus của Viazul và các thành phố Cienfuegos, Trinidad, Vinales đều có dịch vụ taxi nhóm (taxi colectivo). Tất nhiên giá vé taxi colectivo đắt hơn vé bus của Viazul nhưng luôn có xe đi ngay.

Phương tiện từ sân bay về khách sạn và ngược lại:
Có đường tầu chạy từ sân bay về thành phố nhưng mình chưa nhìn thấy cái tầu nào. Mình đi taxi. Giá taxi khá đắt: 25-30 CUC (600-700k VND). Taxi đứng ngay ở cửa ra vào sân bay. Bạn có thể đặt dịch vụ đưa đón sân bay của nhà nghỉ mà bạn đặt. Giá chung là 25 CUC. Họ sẽ đón bạn tại cửa sân bay và đưa về tận phòng trọ.

Nhà nghỉ, khách sạn ở Cuba:
Khách sạn ở Cuba khá đắt. Tốt nhất là thuê casa - phòng riêng trong các nhà hoặc căn hộ của người dân. Giá dao động từ 20 $ đến 50$ / phòng dành cho 2-3 người, giá này không bao gồm ăn sáng. Trang đặt casa tốt nhất là www.airbnb.com

WIFI ở Cuba:
Wifi ở Cuba khá đắt và nó chỉ có ở các công viên lớn hoặc các quảng trường, nơi đông người. Để tìm nơi có trạm phát wifi bạn dùng ứng dụng maps.me (ứng dụng này làm việc mà không cần kết nối mạng) gõ ETECSA WIFI sẽ hiện ra các điểm phát wifi gần nơi bạn đang đứng nhất. Các phòng trọ casa thường không có máy phát wifi. Các khách sạn đắt tiền chắc là có wifi miễn phí, mình không ở khách sạn nên không biết.

Để vào wifi bạn cần mua cái thẻ cào giống như thẻ cào điện thoại của Việt Nam mình. Bạn đến các công viên lớn, nơi có trạm phát wifi, chọn mạng ETECSA WIFI, điền số thẻ và mật khẩu vào là sử dụng luôn. Tốc đọ wifi thì chậm hơn nhiều so với ở VN.

Thẻ cào wifi có thể mua trong các cửa hàng bưu điện ETECSA của nhà nước ở các thành phố của Cuba. Để tìm các cửa hàng này bạn gõ trên maps.me từ ETECSA sẽ hiện ra các cửa hàng gần nơi bạn đang đứng nhất. Giá thẻ cào mua trong cửa hàng dùng trong 1 tiếng là 1 CUC (khoảng 23k VND). Thường các cửa hàng này khá đông người, phải xếp hàng khá lâu. Ngay trước cửa của cửa hàng hay các công viên nơi có trạm phát wifi thường có nhưng "con buôn" chào mời bạn thẻ cào giá 1.5- 2 CUC, tức là đắt gắp rưỡi hoặc gấp đôi so với giá nhà nước. Nếu bạn không có thời gian xếp hàng thì phải trả giá cao hơn. Trong các shop bán đồ ấn phẩm, đồ lưu niệm cũng có bán thẻ cào 1.5 CUC/thẻ. Ở sân bay cũng bán thẻ này với giá 1 CUC thẻ loại 30 phút.

Về sim điện thoại thì mình không biết, nhưng nghe nói mua rất khó, chỉ người dân Cuba mới đăng ký mua được. Nếu bạn mang theo sim của VN đã cài chế đô roaming thì vẫn dùng được nhưng cước khá đắt.

Đổi tiền:
Ở Cuba có 2 loại tiền: CUC và CUP. CUC là tiền dành cho khách du lịch nước ngoài. Tỷ giá tại thời điểm cuối tháng 2/2018 1 USD = 0.98 CUC, 1 EUR = 1.19 CUC. Còn CUP là đồng peso chỉ dành cho người Cuba. 1 CUC = 25 Peso.
Bạn có thể đổi USD hoặc EUR ra CUC tại sân bay, quầy đổi nằm phía ngoài, ngay cửa ra vào sân bay. Hoặc có thể đổi ở các ngân hàng trong thành phố. Giá được quy định bởi nhà nước nên giá ở đâu cũng như nhau.

Ăn uống ở Cuba:
Ăn uống dành cho khách du lịch nước ngoài tại Cuba khá đắt đỏ vì giá tính bằng CUC. Lựa chọn cũng không nhiều. Các quán ăn không nhiều. Các cửa hàng ăn nhanh thì không có. Bạn có thể vào các cửa hàng mua xúc xích, bành mỳ, sữa, đồ muối để ăn. Nếu không ăn được đồ tây thì nên mang theo mỳ ăn liền.

An toàn du lịch ở Cuba:
Ở Cuba bạn hoàn toàn yên tâm, không sợ cướp giật, trộm cắp gì cả. 1 hôm bọn mịnh đi dạo khu phố cổ buổi tối. Con phố đi bộ chính nhưng khá vắng vẻ, không đông vui nhộn nhịp như ở VN chúng ta. Khi đi qua các con phố ở khu này có cảm giác rất nguy hiểm vì ngay khu phố cổ này mà có rất nhiều nhà hoang, vắng vẻ. Có rất nhiều thanh niên đàn ông đứng dựa vào tường hoặc các cô gái bán hoa. Lúc đầu có cảm giác rất sợ nhưng thực ra họ không làm gì bạn cả, chỉ nhìn bạn hoặc mời chào dịch vụ thôi.

Nhìn chung người dân Cuba ở đâu cũng rất tốt, hỏi gì là tận tình giúp đỡ chỉ dẫn, mặc dù đa số họ chỉ nói tiếng Tây Ban Nha.
Họ cũng nói thách cao nên khi mua hàng ngoài phố bạn phải mặc cả giảm xuống 20-30%.

------------------------------------------------------------------------------------------
FB: www.facebook.com/xuanhoa2000ru

Last edited:
Cho hỏi bác đổi từ EUR hay USD ra CUC? Mình đọc trên tripadvisor là tỉ giá USD quy ra CUC chỉ được khoảng 0.8x vì bị thánh thuế 10%. Theo như bác tỉ giá cuối tháng 2/2018 $1 = 0.98 CUC, không biết bác đổi ở đâu cho em xin thông tin được không ạ? Vì em đang lên plan Cuba cuối năm nay.

Quầy đổi ngoại tệ nằm ở lối ra vào sân bay HAV, bên tay phải nếu đi từ trong ra ngoài bạn nhé!

Chi phí toàn chuyến đi là bao nhiêu vậy bạn?

Mình đi 3 nước: Nga, Cuba và Peru trong vòng 25 ngày tổng chi phí hết khoảng 68 triệu/người bạn ơi! Tự đi rất rẻ. Mình thấy các công ty du lịch bán tour riêng đi Cuba đã 70-80 triệu rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back