What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Có ai nộp xin vi sa Pháp trong SG đợt này không vậy? Mình nộp từ 25-5 mà tới giờ vẫn chưa thấy thông báo gì. Check hoài trang web của TLS cứ thấy màu cam hoài. Mấy lần trước cũng xin đợt này nhưng chừng 1 tuần là nhận lại hộ chiếu rồi.

Có ai nộp xin vi sa Pháp trong SG đợt này không vậy? Mình nộp từ 25-5 mà tới giờ vẫn chưa thấy thông báo gì. Check hoài trang web của TLS cứ thấy màu cam hoài. Mấy lần trước cũng xin đợt này nhưng chừng 1 tuần là nhận lại hộ chiếu rồi.

c ơi mùa cao điểm nên chắc hơi lâu đó chị, đợt trước e nộp 16/4/18 thì 27/4/18 mới có kết quả, mà e rớt rồi >.< c nộp đợt này là đang hè nên chắc hồ sơ còn nhiều hơn đợt e nộp nữa á

Em có tính nộp xin visa lại ko cưng? Làm hồ sơ cẩn thận hơn rồi nộp. Cái ngày chị nộp hồ sơ, nghe cô nhân viên nói là ngày đó có 300 hồ sơ. Nghe khủng khiếp chưa.

dạ cũng đang tính xin lại nè c, mà vì rớt 1 lần rồi nên đang nghiên cứu cẩn thận hơn, thấy c nói số lượng hồ sơ mà sợ ghê tại sợ hè đi nhiều nên sẽ ưu tiên hồ sơ du lịch theo đoàn hơn, e nộp lẻ có 1 mình nên cũng khá lo lắng

Em đặt lịch hẹn, nên chọn lúc 8g, lúc đó làm rất nhanh, và ít phải chờ đợi. Chỉ sếp hàng chút xíu lúc chờ vô cửa. Lịch trình thì em lấy lịch trình cũ, chỉnh sửa lại cho hoàn chỉnh, thay đổi ngày. Theo chị thì em đừng nên làm nhiều nước quá, mất công đặt khách sạn. Em cứ làm tất cả ở 1 thành phố nào đó ở Pháp, kéo dài thời gian tham quan ra, 1 ngày đi 2 nơi thôi. Làm sao rềnh ràng được đúng số ngày em tính xin visa là được mà. Lần đầu tiên chị xin visa Pháp (năm 2015), chị làm mỗi Paris suốt 20 ngày :D nên chị đặt ks chỉ 1 nơi, khỏe re.

Điều kiện, nguyên tắc xin visa hàng đầu là nên… trung thực, rõ ràng, đầy đủ, hợp lý. Có sao khai vậy và không vòng vo. Lịch trình nên càng sát với lịch trình thực tế dự kiến càng tốt chứ đừng khai đại đại cho đủ khi xin visa. Chỗ ở cũng vậy, dù có “đặt tạm” để xin visa cũng đặt khách sạn ở mức thu nhập/tích lũy của mình chứ sổ tiết kiệm có ~150tr mà đặt toàn khách sạn 4 sao thì nó vô lý rõ ra (ví dụ thế).

Bạn muốn yên tâm hơn thì có thể viết thêm tâm thư nhưng cá nhân mình thấy là không quá cần thiết và cũng hầu như không có mấy tác dụng đâu. Cứ đầy đủ như ĐSQ yêu cầu, rõ ràng và trung thực. Với những thông tin của bạn đưa ra thì mình thấy cũng ổn rồi. Chỉ còn xem bạn chuẩn bị bộ hồ sơ ntn thôi.

Vụ “người quen mời sang chơi” thì bạn nên cân nhắc có đưa vào hồ sơ xin visa hay ko vì “có người quen” sẽ phải xin visa thăm thân, tiêu chí xét duyệt sẽ có khác so với “du lịch tự túc”, nói chung, theo mình là sẽ bị xét nét hơn vì có nhiều nguy cơ/khả năng trốn ở lại hơn. Theo mình thì trừ phi “người quen” là bố mẹ, vợ chồng, con cái, anh chị em ruột… còn không thì tốt nhất là gạt cái “người quen” đó khỏi hồ sơ xin visa, coi như không quen ai cả (đồng nghĩa với việc cần book chỗ ở đầy đủ cho cả lịch trình dự kiến xin visa chứ đừng kê là ở nhà người quen).

Good luck.

Các anh chị cho em hỏi là e với vợ sắp cưới (T11 cưới, hiện tại chưa đăng ký kết hôn) đang cb xin visa sang Pháp (TLS HCM) du lịch 8 ngày vào tháng 9, như vậy thì tụi em nên xin visa cùng một lần chung 1 bộ hồ sơ cơ hội sẽ cao hơn hay xin đơn lẻ mỗi người xin một lần khác nhau thì cơ hội cao hơn.
Tình trạng chi tiết của tụi em như sau:
Bạn gái lương 15tr, có sổ tk 150tr, so dư tài khoản ngân hàng hiện tại dùng để chi tiêu là 25tr, có dùng thẻ tín dụng visa HSBC han mức 20tr, passport đã có dấu Sing, Malay, Maldives.
Em luong 27.8tr, co so tk 151tr, so dư tài khoản ngân hàng dùng để chi tiêu là 30tr, một số cổ phiếu đầu tư khoảng 140tr, e có dùng thẻ tín dụng HSBC hạn mức 21tr và 1 thẻ visa platinum Citibank hạn mức 85tr, passport của em có dấu Cam, 2 Malay, Sing, Maldives

Last edited:
Các anh chị cho em hỏi là e với vợ sắp cưới (T11 cưới, hiện tại chưa đăng ký kết hôn) đang cb xin visa sang Pháp (TLS HCM) du lịch 8 ngày vào tháng 9, như vậy thì tụi em nên xin visa cùng một lần chung 1 bộ hồ sơ cơ hội sẽ cao hơn hay xin đơn lẻ mỗi người xin một lần khác nhau thì cơ hội cao hơn.
Tình trạng chi tiết của tụi em như sau:
Bạn gái lương 15tr, có sổ tk 150tr, so dư tài khoản ngân hàng hiện tại dùng để chi tiêu là 25tr, có dùng thẻ tín dụng visa HSBC han mức 20tr, passport đã có dấu Sing, Malay, Maldives.
Em luong 27.8tr, co so tk 151tr, so dư tài khoản ngân hàng dùng để chi tiêu là 30tr, một số cổ phiếu đầu tư khoảng 140tr, e có dùng thẻ tín dụng HSBC hạn mức 21tr và 1 thẻ visa platinum Citibank hạn mức 85tr, passport của em có dấu Cam, 2 Malay, Sing, Maldives

Đăng ký kết hôn rồi xin đi Tuần trăng mật quá đẹp

Đăng ký kết hôn rồi xin đi Tuần trăng mật quá đẹp

Tụi em đến ngay 10 tháng 10 mới đăng ký kết hôn, hic hic (vì ông bà xem thầy nói ngày đó hợp tuổi) Với tình hình chưa đăng ký kết hôn như hiện tại thì em với bạn em cùng nhau xin thì khả năng đc cao hơn là bạn em xin độc lập một mình không ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,476
190,100
Latest member
tohue6789
Back