What's new

[Chia sẻ] Indo không chỉ có bali

https://www.facebook.com/tam.moon.3

Ngày trước khi coi bộ phim "Ăn, cầu nguyện, yêu" mình đã cực kỳ thích thú Bali và ước hẹn một ngày đẹp trời nào đó sẽ đến với Bali - và cuối cùng ước mơ đó cũng thành hiện thực.
Khi nói tới du lịch Indo nhiều người sẽ nghĩ tới Bali đầu tiên - nghĩ về Bali là "thiên đường du lịch biển" nhưng thực sự sau chuyến đi thì mình cảm nhận Bali không chỉ có biển - mà cái hay của Bali - nó là một hỗn hợp tuyệt vời của biển xanh, cát trắng (ko nhiều cát trắng, như Padang padang), núi lửa, ruộng bậc thang, đền đài Hindu và một nền văn hóa đẹp với những con người hiền hậu.
Đầu tiên là cách di chuyển đến Bali, có nhiều chuyến bay đến sân bay Denpasar của Bali, tuy nhiên ở VN ko có chuyến bay trực tiếp nào mà chúng ta phải quá cảnh qua một sân bay khác, có nhiều lựa chọn cho sân bay quá cảnh như: Singapore, Kuala Lumpur hay Jakarta... Nhưng theo mình thấy vào thời điểm mình đi thì sân bay Kuala là lựa chọn tối ưu vì giá rẻ nhất, có thể vì đây là sân bay lớn, xếp vào nhóm sân bay nhộn nhịp nhất của khu vực với nhiều hãng hàng không mở tuyến kinh doanh, đặc biệt là Airasia có rất nhiều chặng bay qua đây.
Sau đó từ một trong các sân bay trung chuyển này, các bạn bay đến Denpasar - thế là đến Bali, nói vậy chứ cũng mất gần 1 ngày cho việc di chuyển bằng máy bay từ SG hoặc HN đến Bali.
Tụi mình đến với Bali lúc hơn 22h, nhóm có 4 người bay từ SG và 2 người bay từ HN đến gần giờ nhau nên chờ nhau và về chung xe về hostel ở Ubud. Còn 1 bạn nữa bay từ Đà Nẵng sẽ đến Bali rất khuya nên đêm đó bạn ấy sẽ ngủ tại sân bay, thật là thương - thấy cũng tội, mà thôi cũng kệ!
Đây là lúc đông đủ cả nhóm, tấm hình tập thể hôm đầu tiên chụp chung với nhau:

attachment.php

và nữa nè...

attachment.php

Đây là sân bay Kuala Lumpur khu KLIA (có người gọi là KLIA1):

attachment.php

Sân bay của nước bạn to, đẹp, hiện đại, sạch sẽ và wifi phà phà... chứ ko như các sân bay ở VN, nói thì sẽ có nhiều người bảo mình "sính ngoại" chứ mà sự thật nó thế.

attachment.php

https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=141834&d=1496512440

Có lẽ bác này là người Hồi Giáo nên đến tầm giờ sau bửa trưa đến trước lúc chiều (lúc này tầm 15h) là đến giờ cầu nguyện, bác ấy trải khăn ra sàn và đứng rồi quỳ, rồi lại đứng rồi lạy...

attachment.php

Còn anh này có lẽ ko phải Hồi Giáo nên anh ấy ko cầu nguyện...

attachment.php

Tiếp theo là chuyến bay từ Kuala tới Denpasar.
chuyến này bay Malindo, ghế ngồi khá thoải mái, có màn hình cho xem phim, chơi game, nghe nhạc, có cổng usb để sạc thiết bị di động...
Còn có cơm ăn, nước uống miễn phí nữa...

attachment.php

Trên chuyến bay ko biết làm gì cho hết thời gian, thế là đọc hết cuốn sách ngôn tình ẩm ướt xước mướt này...
:)

attachment.php

Vừa bước xuống sân bay Denpasar ập vô mắt du khách đầu tiên là các dãy tạp chí, leaflet, sách... hổ trợ thông tin du lịch, du khách lấy thoải mái và hoàn toàn free...

attachment.php

Last edited:
Từ Probolingo bạn đi tour là rất dở. Từ 2 người trở lên, có thể thuê taxi đi rất rẻ. Rẻ nữa đi bus lên Cemoro Lawang . Tại dó thuê jeep theo chuyến hoặc ca rất rẻ đi ngắm bình minh, núi Bromo.

Khi về Yokojakarta, nên thuê jeep đi theo sườn nam của núi lửa về Malang bắt tàu. Vé tàu có thể mua trước trên trang tiket.com

Ngắm sườn Nam có cây thảo nguyên và vườn rau đẹp như tranh chứ không giống cảnh sườn Bắc

cảm ơn bạn.
đây là thông tin thú vị cho các bạn phượt sau...
Bạn đi taxi lên Cemoro Lawang + thuê nhà nghỉ + thuê xe jeep + vé vào tham quan Bromo... tổng cộng hết bao nhiêu vậy?
có thể nói rõ hơn để các bạn sau nắm giá được không.
Chân thành cảm ơn bạn.

Từ Probolingo bạn đi tour là rất dở. Từ 2 người trở lên, có thể thuê taxi đi rất rẻ. Rẻ nữa đi bus lên Cemoro Lawang . Tại dó thuê jeep theo chuyến hoặc ca rất rẻ đi ngắm bình minh, núi Bromo.

Khi về Yokojakarta, nên thuê jeep đi theo sườn nam của núi lửa về Malang bắt tàu. Vé tàu có thể mua trước trên trang tiket.com

Ngắm sườn Nam có cây thảo nguyên và vườn rau đẹp như tranh chứ không giống cảnh sườn Bắc

Bạn ơi, hướng dẫn cho mình cách thuê jeep từ Bromo về malang để bắt xe lửa đi jogga được khồng (giá thuê, cách thuê, thời gian đi)?

Bạn ơi, hướng dẫn cho mình cách thuê jeep từ Bromo về malang để bắt xe lửa đi jogga được khồng (giá thuê, cách thuê, thời gian đi)?

Tại Cemero Lawang (làng ven bờ miệng Bromo, nơi nghỉ chân lý tưởng nhất để ngắm Bromo), dịch vụ xe ôm, thuê jeep, thuê Honda rất nhộn nhịp, có thể bắt mối hỏi các tài và cò nhan nhản đầu làng và cửa các KS. Vùng này (đi trên vùng núi lửa), chỉ có jeep và xa máy đi được thôi. Bạn thuê tối hôm trước để sáng hôm sau đi, thậm chó thuê đi ngay cũng có.

Từ Cemera Lawang có 3 tuyến đi đặt xe như sau:
- Sáng sớm đặt xe đi ngắm bình minh tại view point phía tây núi lửa chụp ảnh bình minh nhìn núi lửa từ xa, sau khi ngắm bình minh, về lại thung lũng chân núi Bromo dừng chân 1 tiếng - 2 tiếng thuê ngựa thồ (hoặc đi bộ) lên miệng Bromo, sau đó trở về KS hoặc đi vòng vòng sang sườn phía đông và nam ngắm cảnh... Nếu đi 3-4 người nên thuê jeep, nếu đi ngưuơif thuê xe ôm hoặc tự đi xe máy thuê xe máy ok nhất
- Đặt xe từ Cemera Lawang đi theo sườn Nam của Bromo về Malang (lối qua vườn quốc gia và khu dân cư trồng rau như Đà Lạt). Ca xe này nguyên ngày vì đi từ sáng sớm 7h, ghé vườn quốc gia, dừng chân làng rau, dến Malang tầm 1-2 giờ chiều, xe nó còn quay ngược, giá ca xe này đăt hơn biinhf thường ít.
- Nếu có nguyên 1 ngày ở Bromo ngủ 2 đêm) tôi khuyên nên thuê xe máy tự đi rất thú vị rẻ tiền lại đi được nhiều nơi.

Giá cả biến động tôi khônganawms chắc nhưng có giá làng và rất hợp lý nganh giá VN (khoảng 7-9$/ ngày xe máy; 50$/ 1 ca xe jeep; ca dài hơn khoảng 70$).

vài hình ảnh về sừon bắc Bromo ít người đến khu này.
2 by kimvanchinh, trên Flickr

1 by kimvanchinh, trên Flickr

Cám ơn bạn nhé :) mình định đi vào tết âm lịch năm sau. Mình đang tính cách từ Bromo ra Jogja nhanh nhất, nhưng chắc phải quay lại Probongo rồi mới bắt tàu hỏa đi jogja rồi. Với cả lúc đi ra Bromo mà mình tính từ sân bay surabaya bắt xe taxi/grab/uber đi bromo có khả thi không bạn (mình thấy giá grab ở indo rất rẻ, từ sân bay surabaya đến bromo khoảng 350.000 rp) ?
P/s: ảnh bạn chụp đẹp ngây ngất

Hôm tôi đến Bromo (làng Cemoro Lawang, đường Raya Bromo), nên ngủ ở làng này ít nhất 1 đêm, cũng đi từ sân bay, ra cổng thuê taxi mất khoảng 80$, đi mất khoảng 6 tiếng, nếu đi 2-4 người nên bắt taxi đi đỡ mệt và nhanh hơn đi công cộng. Taxi họ cũng phải đi qua Probolingo rồi mới lên Bromo.

Khi về Yogyakarta , không nên quay ra Probolinggo mà nên thuê jeep đi ra phía Malang bắt tàu. Đi sáng đến chiều 1-2 h đến Malang kịp chuyến tàu chạy tầm 4-5h gì đó OK.

Hôm tôi đến Bromo (làng Cemoro Lawang, đường Raya Bromo), nên ngủ ở làng này ít nhất 1 đêm, cũng đi từ sân bay, ra cổng thuê taxi mất khoảng 80$, đi mất khoảng 6 tiếng, nếu đi 2-4 người nên bắt taxi đi đỡ mệt và nhanh hơn đi công cộng. Taxi họ cũng phải đi qua Probolingo rồi mới lên Bromo.

Khi về Yogyakarta , không nên quay ra Probolinggo mà nên thuê jeep đi ra phía Malang bắt tàu. Đi sáng đến chiều 1-2 h đến Malang kịp chuyến tàu chạy tầm 4-5h gì đó OK.

Từ sân bay đên bromo mất tận 6 tiếng hả bạn? sao mình tham khảo các trang mạng họ nói 2 tiếng (?). Mình cũng lên grab tra giá cước chạy taxi tháy chỉ khoảng 600k VND (?). mình thấy quãng đường hơn 100km mà 6 tiếng thì chắc có dừng lại chơi ở thác ạ?

Từ sân bay đên bromo mất tận 6 tiếng hả bạn? sao mình tham khảo các trang mạng họ nói 2 tiếng (?). Mình cũng lên grab tra giá cước chạy taxi tháy chỉ khoảng 600k VND (?). mình thấy quãng đường hơn 100km mà 6 tiếng thì chắc có dừng lại chơi ở thác ạ?

Chào bạn Bunatino21: từ sân bay Surabaya tụi mình bắt xe bus ngay bên ngoài sân bay để đi đến bến xe - tại bến xe này mới có xe khách chạy thẳng tới Probolinggo.
Xe bus từ sân bay - bến xe khách mất hơn 30 phút.
Xe khách từ bến xe đến Probolinggo mất 5 tiếng.
Bên indo bạn lưu ý là kẹt xe rất ghê, tốc độ di chuyển trung bình rất chậm.
Như từ Denpasar tới Ubud chỉ gần 40km nhưng taxi chạy mất hơn 2 tiếng
:(

Phong cảnh rất hữu tình

DSC06160 by kimvanchinh, trên Flickr

DSC06241 by kimvanchinh, trên Flickr

DSC06257 by kimvanchinh, trên Flickr

Thật cảm ơn bạn Kimvanchinh vì những thông tin hữu ích và thú vị của bạn, nó sẽ giúp cho các phượt thủ đi sau có nhiều lựa chọn hơn để có những chuyến đi hấp dẫn và tuyệt vời mỹ mãn hơn.
* Hình bạn chụp đẹp quá! Có hồn lắm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,535
190,108
Latest member
dhungld
Back