What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

@baynhe:
Mình là con gái và đi 1 mình bạn ạ. Nhưng mình nghĩ cái này ko nói lên nhiều vì kể cả đi cùng ai đó thì hồ sơ nộp mỗi người là riêng mà.
Lý do bị từ chối là các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy.
Hồ sơ mình chuẩn bị cũng như mọi người có tờ khai, lịch trình, booking khách sạn, booking máy bay, chứng minh tài chính, công việc, đơn nghỉ phép các kiểu mà không hiểu sao lại vậy.
Không biết nguyên nhân có phải do mình booking toàn hostel nên ko đủ độ tin cậy ko. Với cả sau khi nộp hồ sơ xong khoảng 1,2 ngày thì mình hủy mấy cái booking ks vì lịch trình của mình thay đổi, liệu có khả năng trong thời gian đó ĐSQ check chéo để xác thực thông tin ko?
Mình cũng ko có ý định gửi xem xét lại nữa. Chỉ không biết nếu bây giờ xin qua Hà Lan ngay thì có được không thôi. Cần lắm các cao nhân soi đường chỉ lối.

@baynhe:
Mình là con gái và đi 1 mình bạn ạ. Nhưng mình nghĩ cái này ko nói lên nhiều vì kể cả đi cùng ai đó thì hồ sơ nộp mỗi người là riêng mà.
Lý do bị từ chối là các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy.
Hồ sơ mình chuẩn bị cũng như mọi người có tờ khai, lịch trình, booking khách sạn, booking máy bay, chứng minh tài chính, công việc, đơn nghỉ phép các kiểu mà không hiểu sao lại vậy.
Không biết nguyên nhân có phải do mình booking toàn hostel nên ko đủ độ tin cậy ko. Với cả sau khi nộp hồ sơ xong khoảng 1,2 ngày thì mình hủy mấy cái booking ks vì lịch trình của mình thay đổi, liệu có khả năng trong thời gian đó ĐSQ check chéo để xác thực thông tin ko?
Mình cũng ko có ý định gửi xem xét lại nữa. Chỉ không biết nếu bây giờ xin qua Hà Lan ngay thì có được không thôi. Cần lắm các cao nhân soi đường chỉ lối.

-Thông thường lý do không được cấp visa , đương đơn không bao giờ biết được lý do vì sao mình bị từ chối cả, LSQ đưa ra cả đống lý do ....lý do chính họ không tin vào mục đích du lịch của mình và lo mình không trở về VN sau khi được nhập cảnh vào nước của họ.
-Schengen visa là hệ thống chung gan hết các quốc gia EC, trước khi visa được phát hành họ đã kiểm tra trên hệ thống rồi. Do vậy bạn đừng mong là xin visa nước nầy không được thì sang nước khác xin ( chỉ tốn tiền và hồ sơ có thêm note chú ý nữa), ngoại trừ khi xin visa lần sau hồ sơ của bạn có những thay đổi đáng kể

@baynhe:

Lúc mà bạn bị từ chối visa ở pháp thì hồ sơ của bạn đã đc ghi nhận lại ở hệ thông các nước schengen rồi, giờ bạn nộp hà lan thì chỉ 50% vì chắc chắc ls hà lan sẽ check đc và hỏi tại sao bạn nộp pháp rớt lại chuyển sang hà lan, cơ bản mình thấy độ rủi ro cũng cao. nếu muốn nộp lại ngay thì bạn nộp lại ở Pháp vậy, còn nếu vẫn muốn qua hà lan thì bạn phải đợi 6 tháng sau nhé.
Ngoài ra mình nghĩ lý do bạn bị failed là vì bạn cancel booking ks chỉ sau 2 ngày nộp hồ sơ, như vậy là quá dại vì hồ sơ bạn nộp vào không phải ls pháp sẽ check ngay, nhiều khi thứ Hai bạn nộp thì thứ Hai tuần sau họ mới kiểm tới hồ sơ của bạn (họ có rất nhiều hồ sơ, sắp xếp giải quyết theo lịch trình đi, trường hợp đặc biệt vv..vv), rồi thứ Hai tuần sau sau nữa mới in visa. Cho nên, tất cả các booking đều phải đợi tới khi cầm đc visa trên tay, bạn mới được cancel, cẩn tắc vô áy náy mà bạn.

Book hostel hay hotel không phải là vấn đề chính. Miễn là nó khớp với lịch trình và budget của bạn. Mình nghĩ vấn đề ở đây là do bạn đã cancel bkk trong khi hồ sơ đang trong thời gian xét duyệt.
Trong forum hình như cũng có trường hợp như bạn, sau đó bạn ấy book lại ksan và nộp lại luôn & pass đó. Bạn cân nhắc xem sao :)

Book hostel hay hotel không phải là vấn đề chính. Miễn là nó khớp với lịch trình và budget của bạn. Mình nghĩ vấn đề ở đây là do bạn đã cancel bkk trong khi hồ sơ đang trong thời gian xét duyệt.
Trong forum hình như cũng có trường hợp như bạn, sau đó bạn ấy book lại ksan và nộp lại luôn & pass đó. Bạn cân nhắc xem sao :)

Lỗi này hết sức căn bản mà nhiều bạn mắc phải ghê. Cố gắng chọn chỗ nào có hạn hủy thật dài, ít nhất là 1 tháng trở lên để vượt qua thời gian xét cấp visa. Có muốn thay đổi cho đúng với lịch trình thực tế thì cũng phải đợi cho đến khi cầm được visa trong tay hẵng đổi.

Mình có visa Úc rời, Nhật, đi các nước ĐNA, có tận 3 cuốn hc lận vì đi lắm số lần các nước xung quanh đây, nhưng mình mới rớt Mỹ.
Mình làm doanh nghiệp, đăng ký kd liên quan đến xây dựng vốn hơn 100 tỷ, có 02 nhà, có xe hơi, có sổ tk 350 triệu, mình độc thân. Mình hỏi liệu mới rớt Mỹ mà apply sang Châu Âu có ảnh hưởng j ko?
Cảm ơn các bạn

Hôm nay đsq gọi điện pv e rồi ạ. Cả nhà cho e hỏi transit ở BOM (Mumbai) thì có cần xin visa ko ạ?

Bạn transit thì không cần phải xin visa của nước bạn transit đâu vì bạn không rời khỏi sân bay.
Tuy nhiên chính bản thân mình đợt đi Nhật transit tại Thượng Hải máy bay đến trễ được hãng sắp xếp cho lên chuyến khác thì phải qua hải quan để lấy hành lý rồi check-in lại, khi qua hải quan họ sẽ đóng dấu cho nhập cảnh 1 ngày tại chỗ.;)
Ngoài ra mình từng đi Pháp transit ở Mumbai rồi, mấy bạn cẩn thận không nên mua đồ chất lỏng ở sân bay bên châu Âu chiều về VN nếu quá cảnh ở Mumbai nhé, mình thấy hải quan Ấn bắt giữ lại hết đó dù là hàng miễn thuế có đầy đủ hóa đơn với seal. :(

Mình có visa Úc rời, Nhật, đi các nước ĐNA, có tận 3 cuốn hc lận vì đi lắm số lần các nước xung quanh đây, nhưng mình mới rớt Mỹ.
Mình làm doanh nghiệp, đăng ký kd liên quan đến xây dựng vốn hơn 100 tỷ, có 02 nhà, có xe hơi, có sổ tk 350 triệu, mình độc thân. Mình hỏi liệu mới rớt Mỹ mà apply sang Châu Âu có ảnh hưởng j ko?
Cảm ơn các bạn

@bibo81: Bác rớt visa Mỹ chả ảnh hưởng gì việc xin visa Châu Âu đâu :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back