What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Cám ơn bạn đã trả lời đồng nghĩa cho mình thêm tia hy vọng, không biết mình nộp lại có cần chuẩn bị lại tất tần tật giấy tờ từ đầu luôn không bạn, hay chỉ bổ sung thư mời và điều chỉnh lại lịch trình thôi. Trường hợp có thư mời thì người bạn đó phải đi chung với mình trong suốt chuyến đi luôn hay là chỉ cần 1,2 ngày là được rồi. Mình đã lên plan đi 14 ngày, nếu chỉ gặp bạn có 2 ngày vào cuối tuần thì có được không. Người mời có cần biết qua lịch trình của mình không?
Giấy tờ mình sẽ chuẩn bị như bên dưới:
Bổ sung thêm thư mời (có ai có mẫu không cho mình xin với, email của mình là [email protected])
Hình chụp chung

Vậy đã đủ chưa ạ,

Cám ơn cả nhà nhiều lắm!

Mình có đọc trong topic này hình như có một số trường hợp rớt visa nhưng sau có bổ sung thêm thư mời có thể nộp lại được ngay không phải chờ 6 tháng đó bạn :D

Chào cả nhà,
Mình đã hoàn thành chuyến đi Nhật 10 ngày 1 cách tốt đẹp, cám ơn cả nhà phượt rất nhiều vì những kinh nghiệm của những người đi trước đã chia sẻ, đặc biệt là chị daugaunhoibo, cảm ơn bài viết golden weeks của chị đã truyền cảm hứng đi Nhật mạnh mẽ cho em, mặc dù rớt visa lần đầu và bị hụt golden weeks nhưng em đã có 1 mùa thu Nikko thật đẹp :D
Đi Nhật lần này mình đã hoàn thành thử thách "không mua sim 3G, ko thuê wifi router" :)) thực ra mình đi 10 ngày mà sim có 7 ngày và 15 ngày nên lấn cấn tiếc tiền, rồi thay đổi ngày bay đột ngột, trước lúc đi chuẩn bị lu bu quá, lơ vụ sim với wifi router luôn :D mình có tìm hiểu gói docomo for visitor để truy cập wifi tại những điểm phát wifi của docomo nên nghĩ là sang đó nếu khó khăn quá thì sẽ mua gói này của docomo thanh toán bằng thẻ visa, tính ra rất rẻ, chưa tới 1500 yên cho 14 ngày :D
Sang tới nơi thì thấy thuận lợi quá, wifi miễn phí phát ở các station, trong các thành phố du lịch như Osaka, Kyoto cũng có free wifi, mình cũng chuẩn bị kỹ bằng cách học cách đi tàu và subway từ hostel đến các điểm tham quan như lịch trình, download bản đồ subway & train, nên chuyến đi mặc dù di chuyển nhiều từ Tokyo - Osaka - Kyoto - Kawaguchiko - Nikko - Tokyo nhưng chưa bị nhầm tàu nhầm bus lạc đường lần nào :D
Bên cạnh đó, các bạn cài app Travel Japan Wifi sẽ có 2 tuần truy cập wifi miễn phí vào các điểm phát wifi có tên Wi2, Wi_premium, Wi2_premium_club, nhé
Một kinh nghiệm nữa là khi đi không chỉ tìm hiểu lịch nghỉ của người Nhật để chủ động book vé bus vé tàu, mà còn nên tìm hiểu lịch nghỉ của người anh em tốt Trung Quốc nữa =)) mình đi trúng đợt người anh em ăn mừng đại hội đảng, đến Kyoto gặp anh em đông như kiến cỏ :((
Nếu đi vào dịp lễ của người Nhật (dù chỉ là ngày lễ thể thao gì gì đó :D ) thì phải đặt vé bus trước, đừng để như mình, do bạn mình đi nói vé bus ko cần đặt trước vì chả ai đi mấy, ghế trống hơn nửa xe nên mình chủ quan, công với chuyến bay sang Tokyo bị delay, nếu mình book trước vé bus đi Osaka từ sân bay Narita thì lúc đó chắc chắn bỏ vé, xuống tới sân bay 10h đêm chạy ra Ikebukuro vẫn còn ghế đi Osaka ngồi hàng thứ 4, nên từ Kyoto đi về lại Kawagichiko mình chủ quan ko đặt vé trước, kết quả là hết vé :)) báo hại phát sinh chi phí cho 2 vé shinkansen và thêm 1 đêm ks ở Osaka, ko còn tiền để ăn bò kobe :))

Bạn ơi, mình có inbox cho bạn, bạn check inbox giúp mình với, hoặc cho mình xin email của bạn được không? Cám ơn bạn nhiều.

Cám ơn bạn đã trả lời đồng nghĩa cho mình thêm tia hy vọng, không biết mình nộp lại có cần chuẩn bị lại tất tần tật giấy tờ từ đầu luôn không bạn, hay chỉ bổ sung thư mời và điều chỉnh lại lịch trình thôi. Trường hợp có thư mời thì người bạn đó phải đi chung với mình trong suốt chuyến đi luôn hay là chỉ cần 1,2 ngày là được rồi. Mình đã lên plan đi 14 ngày, nếu chỉ gặp bạn có 2 ngày vào cuối tuần thì có được không. Người mời có cần biết qua lịch trình của mình không?
Giấy tờ mình sẽ chuẩn bị như bên dưới:
Bổ sung thêm thư mời (có ai có mẫu không cho mình xin với, email của mình là [email protected])
Hình chụp chung

Vậy đã đủ chưa ạ,

Cám ơn cả nhà nhiều lắm!

Mình ko chuyên về visa nhật nên mình ko rành lắm chỗ này, ý bạn là các giấy tờ chứng minh thu nhập, hợp đồng lao động các thứ có phải làm lại từ đầu ko hả, mình thấy nếu lúc làm bạn có làm sẵn 2 bản, đã nộp 1 bản còn 1 bản thì cứ lấy lấy bản còn lại nộp tiếp :D chỉnh lịch trình và bổ sung bộ thư mời thôi.
Trong group có các chị chuyên về làm visa nhật, bạn pm cho các chị để hỏi thêm xem sao :D

Xin chào cả nhà ạ :))

Em đã nằm vùng ở topic này khá lâu, bữa nay mới có được visa Nhật nên xin chia sẻ với những ai cần ạ.

Thông tin em chia sẻ dành cho các bạn xin visa ở Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội và các bạn sinh viên có mong muốn du lịch Nhật.

Người ta bảo là quá tam ba bận và đúng là em phải 3 lần nhọc nhằn lên ĐSQ thì mới có kết quả visa.

Lần 1: Ban đầu em nộp theo diện tự túc không thư mời. Đến lượt vào nộp, vừa bỏ giấy tờ xuống khay nhận hồ sơ, nhân viên lãnh sự cầm lên, lật 2 tờ khai xin visa, lật sang passport, thảy trả lại: "Sinh viên không đi được, chưa đi G7 chưa đi được em nhé". Em cự lại bảo: "Em thấy trên website của ĐSQ đâu có cấm nhận hồ sơ đâu ạ". Chị ấy đi vào, lấy giấy mời và tờ hướng dẫn xin visa đem ra chỉ cho em bảo: "Du lịch xếp chung với thăm bạn bè người quen nên em bắt buộc phải có thư mời". Em đành thất thểu ra về.

Lần 2: Vẫn máu đi Nhật, lân la nhờ bạn bè thì có một anh bạn của em quen một anh người Nhật. Anh đó khá nhiệt tình giúp đỡ, viết thư mời kèm photocopy ID card của ảnh. Lại đem hồ sơ lên nộp. Giấy tờ chứng minh quan hệ thì em in email trao đổi (chỉnh lại ngày tháng năm cho phù hợp là đã quen 2 năm), ghi rõ trong tờ khai chúng tôi là pen pal. Kiểm tra xong, lấy ghim kẹp hồ sơ lại, tưởng được nhận rồi lại bị thảy ra trả lại: "Em phải cung cấp được phiếu công dân của người mời nhé". Khá lạ ngạc nhiên vì trên web đâu có yêu cầu người Nhật phải cung cấp phiếu công dân, em hỏi lại thì đc trả lời: "Phải là người đang sống ở Nhật mới mời được. Em có thể nộp bản photo trước, bản gốc sau. Nếu bạn em muốn mời em phải cung cấp được giấy này". Lại lủi thủi ra về, cũng khá nhiều người ra hỏi sao lại bị từ chối thế. Có bà chị còn bảo sao em ko tự nộp ko thư mời đi. Hỏi ra mới biết bà chị này US, UK, Schengen đi hết lượt, lại có visa multiple 5 năm của Hàn.

Lần 3: Sau 2 lần không được và anh người Nhật kia mình nhờ nhiều quá cũng kì cục. Chưa kể anh ấy cũng bận đi làm, ko có thời gian hành chính để ra tòa thị chính lấy phiếu công dân được. Em đã định buông xuôi rồi thì chợt nhớ ra có một đứa bạn hồi xưa cùng thi một gameshow trên truyền hình dành học sinh cấp 3 đang đi du học bên đấy. Nhờ cái nó đồng ý luôn, còn sẵn sàng dẫn đi Osaka chơi. Chưa kể rất may là có 1 cái ảnh chụp chung trên facebook. Vác ra nộp hồ sơ hôm 10/10. Nhân viên lãnh sự nhận xong thì trả phiếu hẹn. Suốt 1 tuần nơm nớp sợ bị hỏi thăm bổ sung giấy tờ. Chiều nay (17/10) không thấy ai gọi gì nên em tự mò lên ĐSQ lấy passport. Bực mình cái là khi xếp giấy hẹn vào, họ cứ tìm thấy passport của ai là sẽ trả trước, thế nên em nộp giấy hẹn ngay trong top đầu mà đợi tới 15h30 mới được trả kết quả.

Về giấy tờ em nộp thì như sau:
1. Passport
2. Tờ khai (có mã code) + 1 ảnh 4,5 x 4,5 nền trắng
3. Copy thẻ sinh viên
4. Bảng điểm toàn khóa học (trường em bị dở hơi không cấp đơn xác nhận sinh viên nên em nộp bảng điểm để thấy mình đang đi học, thành tích cũng tương đối tốt, có con dấu của nhà trường trên đó)
5. Xác nhận số dư ngân hàng (em làm dịch vụ xác nhận số dư của Sacombank, phí mất 1.3tr, cấp hôm 15/9 mà 10/10 em nộp vẫn được chấp nhận, không như bên Hàn Quốc bắt phải trong 2 tuần).
6. Lịch trình (Lưu ý lịch trình có thể mình tự soạn bằng tiếng Anh, nhưng bắt buộc phải ghi rõ SĐT họ có thể liên lạc với mình khi sang Nhật, ghi rõ địa chỉ và SĐT nơi ở, không ghi same as above nếu thông tin giống nhau giữa các ngày)
7. Booking hostel
8. Booking vé máy bay (em thấy chị nhân viên lãnh sự xem cái này khá lâu, cuối cùng vẫn nhận mà không trả lại)
9. Thư mời của bạn em (có con dấu của bạn ấy)
10. Phiếu công dân (cái phiếu này em còn tưởng nó phức tạp, có mã hay dấu hay ảnh gì, cuối cùng nó siêu đơn giản, có vài chữ trên đó thôi)
11. Copy thẻ ngoại kiều
12. Copy passport của bạn em (chỉ cần trang ảnh, trang passport và các trang có dán dấu xuất nhập cảnh của Nhật)
13. Ảnh chụp chung (có 1 nhóm 5, 6 đứa chụp với nhau. Họ yêu cầu em khoanh mặt của em và bạn em lại)

Kể về kỉ niệm nộp hồ sơ visa Nhật thì hôm 10/10 em đi nộp, có một ông chửi om sòm cái ĐSQ. Lí do là ông ấy nộp thì mỗi lần nhân viên lãnh sự lại kêu thiếu một cái gì đó. Ổng mắng xơi xơi: "Cô làm với sứ quán Nhật mà cô như vậy hả? Tại sao thiếu giấy tờ không nói một lượt mà mỗi lần kêu thiếu một cái? Tôi nhất định sẽ phản ánh lên Đại sứ quán chứ không để tình trạng này xảy ra được..." Thế rồi lát sau lại kêu ổng lại xong nhận hồ sơ và phát biên nhận.

Xin chào cả nhà ạ :))

Em đã nằm vùng ở topic này khá lâu, bữa nay mới có được visa Nhật nên xin chia sẻ với những ai cần ạ.
............................................................................
Tôi nhất định sẽ phản ánh lên Đại sứ quán chứ không để tình trạng này xảy ra được..." Thế rồi lát sau lại kêu ổng lại xong nhận hồ sơ và phát biên nhận.

Chúc mừng em hen, cuối cùng cũng toại nguyện rồi =)))) mà này cho anh hỏi vụ Sacombank ấy, ý là xác nhận số dư fake ấy hả :V bạn anh đang muốn đi nhưng tài chính lại đầu tư hết rồi đây

Hi cả nhà,

Cuối tháng này mình mới đi mà search một hồi mình thấy hoang mang vụ mua vé bus hay subway tại mỗi thành phố.

Lịch trình của mình là ngày đầu từ Tokyo đi Kyoto (ở 3 đêm) -> osaka ( 1 đêm) -> Nagoya (1 đêm) -> Shizuoka (1 đêm) -> Tokyo (4 đêm)

Mình đã mua JR Pass (7 ngày), đó là lý do 4 ngày còn lại ở Tokyo mình dự định sẽ xài Tokyo Metro pass.

Nhưng coi xong mới thấy các điểm ở Kyoto thì đi xe bus nhiều, Osaka thì tàu điện. Vậy mình có nên mua one day Pass ở 2 thành phố này k hay vẫn xài JR Pass rồi cứ trả mấy line nằm ngoài thì tiết kiệm hơn.

Mong mọi người góp ý. (Em có đi ra 2 vùng hơi ven như Kurama, Kibune ở Kyoto hay Minoo Park ở Osaka)

Cám ơn mọi người nhiều.

Last edited:
Chúc mừng em hen, cuối cùng cũng toại nguyện rồi =)))) mà này cho anh hỏi vụ Sacombank ấy, ý là xác nhận số dư fake ấy hả :V bạn anh đang muốn đi nhưng tài chính lại đầu tư hết rồi đây

Em cảm ơn anh ạ :v

Thực ra không phải là fake đâu ạ :v Họ làm thủ tục cho mình vay 100 triệu, làm thành sổ tiết kiệm, rồi lấy sổ đó làm tài sản đảm bảo luôn. Xác nhận số dư là dựa trên cái sổ tiết kiệm đó và sổ đó thực sự có ở ngân hàng ạ. Chỉ là đó không phải tiền của mình thôi ạ. Sau đó họ xác nhận số dư cho mình là số tiền trên sổ tiết kiệm đó. Ngoài Sacombank thì bên MB Bank, Eximbank cũng có dịch vụ này, nhưng mà phí thì cao hơn nên em làm ở Sacombank.

Về thủ tục thì cần có:
1. Booking vé máy bay đi Nhật đã thanh toán 2 chiều.
2. Copy chứng minh thư, sổ hộ khẩu có công chứng
3. Ngân hàng có thể yêu cầu bổ sung các tài liệu khác chứng thực đúng là mình sẽ đi xin visa Nhật như thư mời của bạn bên Nhật, lịch phỏng vấn (với các ĐSQ yêu cầu phỏng vấn)...

Mình ko gặp chú mắt kiếng, gặp chị trẻ xinh nên may ko hỏi gì nhiều, nhưng tốt nhất bạn nên điều chỉnh lại lịch trình ghi là gặp người quen vào cuối tuần hay sao đó, không nhất thiết phải tới tận nhà ở ngoại ô mà có thể giải thích gặp ở điểm hẹn ở trung tâm, làm lịch trình thuyết phục qua cửa ải visa, có visa rồi bạn muốn đi theo kiểu nào ngày giờ nào là tùy bạn mà :D

Hihi. Thank ban nha. Vậy khi nộp hsơ mình có cần phải khai là đã từng bị rớt visa T9 hay chỉ im lặng nộp như bình thường, hay nếu họ phát hiện thì gọi hỏi sau. Mình chỉ sợ kg nói gì họ lại nghĩ minh muốn qua mặt rồi đánh rớt thì oan. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back