What's new

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

18/10/2013
Cuộc gặp gỡ của 24 con người xa lạ, sau này thân nhau như một gia đình, bắt đầu từ TP.HCM, đến Hà Nội và điểm dừng chân đầu tiên là sân bay Song Lưu, Thành Đô, Trung Quốc (Shuangliu, Chengdu, China/ 成都市双流县) ở độ cao 495m.
Có 1 trục trặc nho nhỏ trong thủ tục hải quan xuất cảnh tại sân bay Nội Bài, nhân viên hải quan bắt chúng tôi giải trình về các túi miếng dán nhiệt mà vali nào cũng mang theo. Sau 1 hồi giải thích, năn nỉ ỉ ôi, và cúng cho anh ấy 1 gói 10 miếng nhỏ, chúng tôi đã đến Thành Đô trót lọt ^^

Thành Đô chào đón chúng tôi bằng biều tượng của thành phố, bằng những con đường cao tốc, cầu vượt, những tòa nhà cao tầng, những hàng cây mà chỉ có xứ ôn đới mới có.

Và không thể không gửi lời cảm ơn chân thành đến các anh chị, các em du học sinh ở đây đã nhiệt tình giúp đỡ đoàn trong suốt chặng đường dài.

Đêm đầu tiên ở Thành Đô vẫn chưa quen với không khí lạnh, nhưng mọi người rất phấn khởi khám phá những điều mới lạ. Chúng tôi được các anh chị dẫn đi bộ qua những đại lộ sầm uất với các cửa hiệu bày bán nhiều sản vật vùng này (thức ăn đường phố, trái cây, thịt khô ... ) để đến Ngõ rông, Ngõ hẹp (Kuānzhǎi Xiàngzi, 宽窄巷子), một khu phố cổ mà theo tôi đã được chỉnh trang khá nhiều, thương mại hóa cho ngành du lịch nên không có nhiều cảm xúc ở đây, có lẽ địa điểm này chỉ thích hợp để tham quan khi trời còn sáng.

Nói đến vùng đất Tứ Xuyên, không thể không nhắc đến 1 đặc sản nổi tiếng vùng đất này, và ngay đêm đầu tiên, chúng tôi đã được thưởng thức ... Lẩu Tứ Xuyên.
Nếu bạn chưa từng thử qua Hoa Tiêu (hua jiao, 花椒) thì nên cẩn thận với nó, Hoa Tiêu không cay một cách bình thường như ớt, nó làm tê đầu lưỡi của bạn một cách kỳ quặc. Do sống ở vùng lạnh, người dân ở đây ăn rất nhiều dầu mỡ và cay, hạt Hoa Tiêu giúp giảm bớt vị cay của ớt, họ dùng Hoa Tiêu trong tất cả các món ăn và nếu nhìn người Tứ Xuyên thưởng thức, bạn sẽ không thể nào tưởng tượng được vị của nó lại đáng sợ như vậy. Nhưng vẫn đáng để thử ;)

Last edited:
Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Lý do mà Thư nghĩ cũng khả dĩ đó. Có thể đúng với khách Tây. Chứ còn khách ta, nhất là khách từ SG, đã quá quen với cái ẩm thấp, hôi hám của kênh Nhiêu Lộc, thì tiêu chuẩn hàng đầu cho nơi ở là sạch sẽ, tiện nghi, thuận tiện đến các điểm tham quan xung quanh, ... Những cái này Nice hầu như thua kém.
Kết luận: trọng số (độ ưu tiên) cho các tiêu chí khác nhau dẫn tới rating khác nhau.
Nói đến khách Nhật mới nhớ ra khi ở FF hostel thấy có 1 bạn trai Nhật Bản đã ở FF được tuần là suốt ngày loanh quanh trong đó, may ra mỗi ngày bước ra ngoài 1 đoạn loanh quanh hostel. Nó nói là thích ở như thế và sẽ ở thêm 1 tuần nữa. Pó tay! Mình ko nghĩ có khách VN nào cùng sở thích như vậy :D Đưa ra ví dụ này để thấy rõ ràng có sự khách nhau về tiêu chí đánh giá giữa khách VN và Tây/ Nhật Bản đối với 1 khách sạn ở China.
Ngoài ra, cũng đúng như chủ thớ Phương có nói, khi đánh giá còn ảnh hưởng bởi yếu tố tâm lý. Phương cũng thấy là Nice hay bởi đó là lúc lần đầu tiên bước chân đến China, mọi cái lúc đó đều mới lạ. Còn mình, với thời gian ở Chengdu hơn 2 năm, cộng với rất nhiều lần đến các KS đón các bạn VN, có lẽ cái nhìn, cách đánh giá khách quan hơn theo tiêu chuẩn người VN (nhắc lại cho rõ chứ ko phải theo tiêu chuẩn người châu Âu hay Nhật Bản) ... hehehe ....
Hihi, em cũng không thích tranh cãi về Nice, với em Nice có 1 nhược điểm lớn là không có thang máy thôi. Em nghĩ 2 bạn được ở Dorm với giá 25Y/ đêm, phòng ngay tầng trệt là thích Nice nhất, và thật sự 2 bạn đó đã có feed back rất tốt khi ở cùng 4 bạn TQ khác trong phòng dorm 6 beds.
Và em cũng có cùng cảm xúc với Phương, lần đầu tiên được đi trong 1 con hẻm với hàng liễu rũ đậm chất TQ... Đi du lịch bụi là để trải nghiệm cuộc sống ^^ Phòng 3 của Nice khá rộng, giường rộng, có ban công nhìn ra vườn, tiếc là em chưa có dịp bước ra ban công, vì về đến phòng mệt quá nên ngủ luôn :p

Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Gặp người quen ở đây rồi. Heli làm leader nên vất vả nhỉ. Lót dép ngồi hóng các post tiếp theo của Heli. (beer)

(Nhắn nhủ thêm nè: Heli đẩy thêm cảm xúc trong mạch chuyện nữa, lược bớt những râu ria ngoài luồng. Có nhiều topic về cung đường này rồi. Cái mà người đọc quan tâm thích thú hơn, đó là những câu chuyện và những hình ảnh mang cảm xúc, là những khoảng lặng suy tư hay những phút vỡ òa gào thét đầy phấn khích :LL . Gambare!)

Hihi, cảm ơn anh đã nhắc nhở, em sẽ cố gắng, nhưng với khả năng văn chương có hạn, em không hy vọng có thể viết những câu chuyện cảm động, chỉ mong ghi lại những kỷ niệm của chuyến đi để lâu lâu đọc lại nhớ về những ngày đã qua ... với trình độ chụp ảnh của em cũng có hạn nữa T_T

[Kết thúc 5 ngày đều tiên]

Nói về chuyến đi này, phải trở về hơn 6 tháng trước, khi 2 đứa (mình và Phương) bàn nhau về những bức ảnh CTC ... màu nước xanh như ngọc mà mình cứ ngờ ngợ chắc là có dùng Photoshop (mình vẫn còn cảm giác này với màu xanh ngọc của biển Phuket, Maldives ... nói chung cứ thấy mới tin).
Thế là 2 đứa quyết tâm "nếu chỉ có 2 đứa cũng phải đi cho bằng được" và đã book ngay vé VNAirlines khi giá là 8,6tr/ khứ hồi HN-Chengdu (tới giờ vẫn còn ấm ức T_T) ... Là 2 nhân vật nghiệp dư và xa lạ với Phuot.vn, nhưng vì niềm thôi thúc mãnh liệt của "thiên đường hạ giới" nên mạo muội lập topic để rủ rê mọi người, những ngày đầu vẫn thường nhận được mail warning của Mod ^^.
...
Kế hoạch, lịch trình và điểm đến của chuyến đi được thay đổi liên tục, và đến khi fix được lịch trình thì số lượng thành viên đã lên đến con số 25. Lúc đầu 2 đứa mình định sẵn lịch trình đi xe bus, train, CRT, metro và đã thu thập tất cả thông tin về hệ thống giao thông công cộng, nhưng với con số 25 đành chuyển sang phương án thuê xe, và nhờ vậy nhóm đã được dừng chân ở những nơi thú vị mà chắc chắn nếu đi bus, bạn chỉ có thể ngắm qua cửa kính.
...
Các anh em ở Hà Nội rất thản nhiên làm 2 đứa lo sốt vó cho đến tận lúc ra sân bay, người thì không chịu làm visa cho đến ngày cuối, người thì ngủ quên, ra sân bay ngay sát giờ, làm mình phải lên FB post thông tin "tìm trẻ lạc" :D
...
10:00am 18/10 là thời điểm mình sẽ không bao giờ quên, những người xa lạ, lần đầu tiên gặp nhau đã "anh anh, chị chị, em em" và nhận ra nhau, nhớ hết tên nhau ngay từ lần đầu tiên, giúp đỡ nhau khuân hành lý, tập trung làm thủ tục check in đoàn.
...
Đã được nhắc nhở nhiều lần từ các thớt trước rằng phải chuẩn bị tâm lý cho những xích mích có thể xây ra trong chuyến đi, nhưng mình đã được sống trong không khí ấm cúng gia đình, tình yêu thương và niềm vui.
Vui khi thấy em trai tất tả chạy rượt theo người của Nice pick up tại sân bay vì sợ anh này chạy mất.
Vui khi đã hơn 12h khuya, 2 em lưu học sinh còn tìm được đường đến Nice đưa 4 cái sim điện thoại TQ cho mình.
Vui khi gặp được 1 người chị lớn, giỏi việc nhà, việc công ty, công tác xã hội, hoạt bát, giúp nhóm lo cân đối tài chính một cách chi tiết.
Vui khi được các anh chị em ở TQ chào đón như người nhà, không tiếc thời gian, công sức dẫn nhóm đi hết ngõ ngách này đến công trình khác.
Vui khi mọi người chịu nhận xét thật lòng " mọi người nói sao trên FB chị nói nhiều mà ngoài đời ít nói vậy" ... vì mình thích nhìn hơn là nói và cũng vì 5 ngày đầu tiên có lý do "khách quan" khiến mình ít noí, hehe :p
...
Những cảm xúc đó còn làm mình rộn ràng hơn cả việc được ngắm tuyết trắng, lá vàng ... 2 trong 4 mục tiêu khám phá của mình, chỉ còn thiếu những cánh đồng hoa và biển xanh ngọc mà thôi. :D
...
Trở lại với câu nói "có thấy mới tin" mình đã đặt ra, đến CTC rồi mới thấy nước xanh là thậy, lá vàng là thật, mà chỉ cần giơ máy ảnh lên là bạn có bức ảnh đẹp nhiều màu sắc, không cần PS, ngay cả chụp bằng điện thoại cũng đẹp nữa mà ^^ nhưng có tả, hay xem ảnh vẫn không thể bằng trải nghiệm thực tế ở đây.
...
Một điều nữa mà chỉ có ở công viên CTC mình mới thấy đó là hệ thống "Green toilet" không dùng nước. Vốn đam mê về đề tài thiết kế xanh, mình đặc biệt thích thú với trải nghiệm này.
...
Kết thúc 5 ngày, mình phải chia tay với 8 thành viên trong gia đình, chia tay với người chị mà mình ngưỡng mộ ...

Hành trình tiếp theo: Trùng Khánh - Đô Thị trong sương.

Last edited:

[Kết thúc 5 ngày đều tiên]
...
Một điều nữa mà chỉ có ở công viên CTC mình mới thấy đó là hệ thống "Green toilet" không dùng nước. Vốn đam mê về đề tài thiết kế xanh, mình đặc biệt thích thú với trải nghiệm này.
...

.[/B]

Mình cũng thực sự thấy thán phục bạn "hàng xóm" vì thiết kế hệ thống toilet xanh này. Trước khi vào thì nghĩ k hiểu họ xử lý nước thải ra hồ kiểu gì. Nhưng khi vào mới thấy thiệt là hay và thông minh vì như vậy vừa sạch sẽ cho người tiếp sau và lại không có chút nước bẩn nào có thể thoát xuống hồ.

Mình đã đi tự do rất nhiều, mình thích xách balo và đi lang thang khi chỉ là con bé nhóc lên 14 tuổi, mình biết đến Phuot cũng lâu rồi nhưng chưa bao giờ join 1 nhóm nào, thường 1 tháng vài lần lang thang trong nhà Phượt để đọc bài, học hỏi, thấy có rất nhiều topic cùng cung đường này, nhưng mình đặc biệt có cảm tình với hai em gái xinh xắn, lần đầu tiên đi Phượt với những người xa lạ, cùng mọi người lên kế hoạch, thuê xe, thuê ks, những hồi hộp trước chuyến đi, kể cả chuyện chuyển tiền sang TQ cũng hồi hộp mất ăn mất ngủ gần 1 tháng thì số tiền mình chuyển ko tới nơi cần nhận mà cũng ko thấy tiền về lại tài khoản, những rộn ràng tính học tiếng Trung Quốc để có gì biết trả giá, chồng mình load 1 phần mềm tiếng trung quốc về để học và nói (nhưng chẳng sử dụng được hihihi trong khi mình chỉ cần 10 ngón tay là trả giá tưng bừng, mua gì cũng được :)) )

Mọi người trong đoàn mình đều là thành viên tích cực, ai cũng là người từng đi Phượt và có ý thức tập thể, mỗi người 1 tính cách, người trầm lắng, người sôi nổi, người vui tính, nhưng nói chung mình rất thích và mong có những chuyến đi tiếp theo ...

Mình còn phải cám ơn 1 người bạn tại Chengdu nữa chứ, tuy mới chỉ biết nhau trên mạng nhưng bạn K đã rất nhiệt tình giúp đỡ nhóm, nhờ K mà mọi người hiểu hơn về Chengdu, mong rằng có những chuyến đi khác đến nơi đây để tìm hiểu nhiều hơn nữa về thành phố này, lần đầu tiên đi Trung Quốc và rất ấn tượng về một trung quốc có trật tự, có kỷ luật sắt ....

Chuyến đi thì thật là tuyệt vời, khi chưa đến CTC OX mình nói là ảnh này chính sửa màu sắc rồi, làm gì có như thế này, nhưng đến rồi mới hiểu chỉ cần 1 cái điện thoại bình thường bạn cũng có 1 tác phẩm tuyệt vời. Nhưng dù chụp có hàng ngàn tấm ảnh cũng ko thể nào thể hiện hết được vẻ đẹp thiên nhiên nơi đây, chỉ cần đi trên đường tới CTC thôi là cũng đã đi qua bao nhiêu cảnh đẹp rồi. Nhưng mình cũng nói luôn là nếu những bạn đã từng sống ở những nước xứ lạnh rồi thì CTC cũng không khác mấy, nên nếu chỉ đi CTC thôi thì nên suy nghĩ, vì thiên đường với người này nhưng có thể không thiên đường với người khác :)

Về khách sạn mình đều hài lòng, ở Nice và Sim có những cái khác nhau, với quan điểm người VN thì ở Sim thích hơn, còn với quan điểm khách nước ngoài thì Nice thích hơn, với mình Nice cũng rất dễ thương chỉ tiếc ko có thang máy, nhà mình phải vác 25ký lên tầng 3 hơi phê :). Ngoài những yếu tố xa, không có thang máy, đường đi hơi có mùi, còn lại Nice trang trí phòng, không gian cũng rất ok, đường vào hàng liễu rủ, rất lãng mạn, nếu bớt mùi chắc sẽ hấp dẫn :), còn được thưởng thức cả mắt cảnh lãng mạn, mùi từ dòng sông và mắt luôn phải nhìn xuống đường đi để không dẫm phải sự đánh dấu của chó hiihihi

Khách sạn CTC thì mình cũng rất hài lòng, với 70 tệ 1 người cho cả ăn tối, ăn sáng là quá rẻ, ăn sáng thì màn thầu, cháo trắng, ngày đầu còn khó ăn, ngày sau ăn rất ngon :), các bạn đi sau nên mang theo cá kho, tôm xào XO, ruốc, trứng muối ... thì gọi là tuyệt, ngon hơn ăn mỳ tôm hiihih. Buổi tối các món rau cũng khá là nhiều loại, nước luộc rau cải cũng rất dễ ăn, mình chỉ cần mua thêm 1 ký thịt bò yak, thêm cá kho, thịt kho nữa là thịnh soạn ngay mà

Những lưu ý trên Hoàng Long, độ cao và lạnh rất dễ bị sốc nhiệt, thêm những đường cùi chỏ thì người yếu bị say xe, mình khuyên nếu ai sức khoẻ không tốt thì không nên dừng lại giữa đường đi lên đây, khi từ xe ra đang nhiệt độ 22 xuống -3 độ là khó thở, chóng mặt và cảm lạnh. Nếu muốn xuống thì bạn phải mặt áo thật ấm, để mình không bị gió lạnh xâm nhập vô người. Khi xuống thì không được nhảy nhót, chỉ nên đi đứng nhẹ nhàng.

Nếu bạn có sức khoẻ và thời gian thì nên đi bộ lên Hoàng Long, cảm nhận vẻ đẹp và cũng không quá mệt, nên đi Hoàng Long trước khi đi CTC sẽ thấy hấp dẫn hơn

Vào CTC thì không biết nói sao, mình quá thích luôn, từ khi bước chân vào, từ con đường đưa lên Hồ Trường Hải ngày đầu, những con đường quanh co, mình có quay rất nhiều clip nhưng ko thể hiện được vẻ đẹp phiêu du nơi đây, nếu các bạn đi 2 ngày thì nên ngày 1 đi Trường Hải, ngày hai đi Rừng nguyên sinh, đi nhánh xấu trước thì sang nhánh đẹp sẽ hấp dẫn hơn.

Ăn uống trong CTC mình thấy đồ ăn khá ít, không giống khu du lịch VN, chính vì thế CTC rất sạch sẽ, mình rất phục các bạn ấy giữ gìn vệ sinh. Mình mang theo bánh mỳ, một số hoa quả, bánh trái, giữa trưa thì ăn thêm 1 tô mỳ mua tại chỗ, vì phải di chuyển cả ngày, mang nhiều đồ ăn quá thì sẽ mệt lắm.

Ah, trên đường từ CTC về Thành Đô mình có thưởng thức gà CTC, gà rất ngon, con to như gà công nghiệp nhưng thịt y như gà ta :)

Những vấn đề khác thì đã có em Thư nói rồi, chỉ có Opera là em Thư nói mình viết cảm nhận, mình chẳng biết viết gì nhưng mình rất thích, có cả hiện đại và cổ trang, 1h30p nhưng hình như đoàn mình xem chăm chú, ai cũng thích hết

Một chuyến đi thật tuyệt vời, cảnh đẹp, mọi thứ đều hoàn hảo, những người bạn rất dễ thương. Chuẩn bị tiếp hành trình đi Úc thôi cả nhà mình, để năm sau mình lại có topic những nẻo đường nước Úc ......

Cám ơn Mrs. Beam đã đưa ra những nhận xét cover được hầu hết mọi mặt, cứ như là thay lời muốn nói ấy :D Điều đó cũng khẳng định lại rằng Mrs. Beam rất có khả năng tổ chức, quản lý cho các tour sau này :D
Có nhiều nguyên nhân góp phần cho thành công viên mãn của đoàn đi, chỉ xin nhấn mạnh thêm lần nữa nguyên nhân chính yếu, đó là nhờ sự đoàn kết, cảm thông từ mỗi thành viên trong đoàn và sự tổ chức, chuẩn bị rất chu đáo, hết mình vì việc chung của các bạn leaders!

23/10/2013 ... Đại Túc ...
Rời Thành Đô, chúng tôi bắt đầu cuộc hành trình 3 ngày khám phá Trùng Khánh. Có lẽ các bạn sẽ thắc mắc vì sao chúng tôi chọn Trùng Khánh? Thứ nhất, vì 2 đứa mình đều làm kiến trúc nên muốn tận mắt nhìn ngắm 1 đô thị hiện đại, 1 trong 4 thành phố trực thuộc trung ương của Trung Quốc (bên cạnh Bắc Kinh, Thượng Hải, Thiên Tân). Thứ 2: chúng mình muốn mọi người cảm nhận một góc nhìn khác của Trung Quốc, như một khoảng lặng tìm về con người giữa muôn trùng thiên nhiên, và để lấy lại năng lượng và cảm xúc cho những ngày lang thang vùng hoang vu hẻo lánh tiếp theo. Thừ 3 là ý kiến chủ quan của mình và Phương, không thích Lạc Sơn, Nga My, Tứ Cô Nương ... những địa danh mà các nhóm khác thường ghé thăm, mà Tây An thì quá xa, nên rốt cuộc Trùng Khánh đã được chúng mình chọn ^^
...
Vừa sáng sớm, cả nhóm đã tập trung dưới sảnh nhà nghỉ, thì một chú cao to, hói nhưng dễ thương đã bước vào: "Are you going to Chongqing?" @_@ cả đám trồ mắt lên nhìn, chưa kịp định thần xem chuyện gì đang xảy ra thì chú tiếp "i'm the driver" ... ra là vậy đó, mình không nghĩ có thể có 1 bác tài biết nói tiếng Anh trên đất nước này ... nhưng may thay, nhóm chúng mình đã gặp một người như thế, bác này tên Bo, ở TQ người ta sẽ gọi bác tài là "sư phụ" nên từ chặng đường này Bo sufu sẽ dẫn dắt nhóm.
...
Đường từ Thành Đô đi Trùng Khánh không có gì đặc sắc để theo dõi, nhưng cái tật của mình là hễ đi du lịch là rất ít ngủ trên xe, thích nhìn trời nhìn đất thôi. Đoạn đường có nhiều bãi cỏ lau, và những loại cây lá vẫn còn xanh, đường đi rất nhiều sương mù dù nhiệt độ không lạnh như Thành Đô nữa.

...
11:00: vào địa phận Đại Túc.
Con đường vào Đại Túc chào đón mình bằng những hàng đèn điện hình hoa sen trên tay Phật, sử dụng năng lượng mặt trời ... Tuy không ăn nhập nhau lắm nhưng bạn cũng có thể rút ra 2 nhận xét: 1 là ở đây Phật Giáo rất phát triển, 2 là họ cố gắng bảo vệ môi trường bằng cách dùng năng lượng xanh.

Biểu tượng của Di sản thế giới cũng được dựng trên trục đường này vay xung quanh là nhiều tượng khác: thần Thor , cô gái múa ba lê ... ý nghĩa gì đây ta @_@, thật khó hiểu ???!

Nhưng phải công nhận huyện Đại Túc phát triển hơn khu Aba của Hoàng Long-CTC. Ở đây đã có những công trình lớn như nhà văn hóa, sân thể thao với thiết kế còn hiện đại hơn cả TP.HCM
...
Bước vào địa phận khu du lịch, những mái nhà cổ bắt đầu xuất hiện, khác với những ngôi làng khác trên đất nước TQ với màu đỏ nâu đặc trưng, khu làng này dùng màu xám trắng làm chủ đạo, tạo sự dịu mát trong cái nắng giữa trưa.

Sau một hồi đi bộ, chúng mình cũng vào được 1 quán ăn địa phương, Bo sufu hỏi chúng tôi muốn ăn tầm bao nhiêu 1 người rối sufu bắt đầu gọi món, ôi, bác này dễ thương làm sao, như bù đắp cho bác khó tính chặng CTC, hi' hi' ^^.

...
Nhìn cảnh các anh em trai trong đoàn ngồi chờ cơm, đố ai biết họ chỉ mới gặp mặt nhau 5 ngày trước, vui quá :")

Một đặc điểm mà sau hết cả hành trình 13 ngày mình có thể xác nhận là chính xác đó là các sufu TQ ăn rất ít, Bo sufu cứ chạy đi chạy lại hối nhà bếp, bưng cơm canh lên, xới cơm cho cả nhóm làm cả đám ngại gần chết, mà bác ăn có đúng 1 chén @_@
Thấy bác tốt bụng quá, nhóm mời bác dùng thử nước mắm VN, nhưng bác chỉ nếm 1 ít là nhăn mặt, ke ke ...
...
Sau này hỏi ra mới biết sufu từng chở đoàn VN rồi nên khá hiểu khẩu vị của người VN nên gọi các món có nhiều rau, ít dầu, và đặc biệt là không cay, không Xuyên Tiêu ^^

Trưa nay nhóm được ăn ngon 1 bữa
...
Đại Túc có tổng cộng 2 khu: Bảo Định Sơn/ 宝顶山; Bǎo ding ShānBắc Sơn 北山; Běi Shān, nếu mua vé Bảo Định Sơn thôi là 135Y, cả 2 khu là 170Y, chỉ giảm giá cho SV và người cao tuổi Trung Quốc, nên tính ra đây là khu du lịch đắt nhất mà nhóm phải trả trong suốt chuyến đi hix hix ...

... còn tiếp ...

Last edited:

23/10/2013_ Đại Túc / 大足石刻; Dàzú Shíkè

Trở lại với câu chuyện giá vé vô cổng, để cho các bạn dễ dàng chọn lựa giá vé, mình có thể tóm tắt thế này, Bảo Định Sơn, bạn có thể tham quan trong tầm 1 tiếng-1 tiếng rưỡi , Bắc Sơn trong 15-20 phút, và nếu bạn không mua vé cả 2 khu với giá 170Y thì họ sẽ bán Bắc Sơn riêng lẻ với giá 90Y, và 2 khu này nằm tách biệt nhau, bạn phải nhờ bác tài chở từ khu này qua khu khác. Nhóm mình chia 2 phe, một nửa mua 135Y (có mình với P trong đó) và 1 nhóm mua vé 170Y
...
Đại Túc là 1 quần thể điêu khắc trên đá, thể hiện sự giao thoa cùa Phật giáo, Đạo giáo và Khổng giáo, những bức tượng đầu tiên được tạc vào thời Đường, thế kỷ X, ở khu Bắc Sơn, và phát triển thịch vượn nhất vào thời Tống, thế kỷ XII-XIII tại khu Bảo Định Sơn. Khu di tích được UNESCO công nhận di sản thế giới năm 1999.

...
Do không theo Phật giáo nên mình không hiểu lắm những bức tượng này và chỉ nhìn nó với khía cạnh nghệ thuật và công phu, mình nghĩ nếu có hướng dẫn địa phương hoặc có người hiểu về Phật Giáo, Đạo Giáo, Khổng Giáo giải thích ý nghĩa của từng bức tượng có lẽ bạn sẽ thấy thú vị hơn mình.

...
Khu trung tâm là một bức tượng cao 5m, dài 31m, thể hiện hình ảnh Đức Phật nhập miết bàn, đây cũng là bức tượng to nhất trong khu di tích.

...
Đến đây, mình đã thấy được công tác bảo tồn khá tỉ mỉ, thời điểm chúng mình ghé thăm, tượng Phật bà nghìn mắt nghìn tay đang được trùng tu, người ta xây dựng hẳn hoi 1 công trình kiến trúc cổ bao bọc bức tượng trong quá trình bảo tồn, nhiệt độ và độ ẩm bên trong nhà được kiểm soát, nguyên mẫu bức tượng được chụp ảnh treo phía trước, tượng với 1007 bàn tay vươn ra, mỗi bàn tay có 1 con mắt thể hiện sự sáng suốt.

...
Sự giao thoa của Phật giáo, Đạo giáo và Khổng giáo thể hiện ở bức tượng Ngọc Hoàng thượng đế và các thần tiên.

...
Nếu so sánh với kích thước con người, bạn sẽ thấy được quy mô của di tích này. Tuy nhiên do vật liệu giống nhau, cộng thêm việc không hiểu những điển tích mà họ thể hiện ở đây, bạn sẽ dễ nhàm chán, giống như chúng tôi :D

...
Mất chừng 40 phút để bạn đi hết 1 vòng khu di tích, nhưng để có những bức ảnh đẹp bạn cần nhiều thời gian hơn, vì các đoàn khách du lịch TQ kéo đến đây tham quan rất nhiều.

...
4:00pm, nhóm chúng tôi bắt đầu di chuyển sang khu Bắc Sơn, sufu chỉ cho nhóm 40 phút cho khu này vì sợ không kịp về Trùng Khánh, nhưng thật bất ngờ, mình ngồi chơi trên xe tầm 20 phút đã thấy mọi người lon ton chạy xuống, ai cũng luôn miệng "đẹp lắm, đẹp tuyệt vời, không đi uổn phí cuộc đời" với giọng điệu chanh chua vô cùng, tới đây tôi biết lựa chọn 135Y là đúng, hehhee:LL
...
Về đến Trùng Khánh đã tối ^^

Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Về vấn đề này em cũng không rõ, có lẽ khách Tây thích những nơi hẻo lánh như vậy cũng nên. Em copy o đây 2 link review cho Nice va Sim's Cozy nha ^^ Nice chỉ bị thấp điểm "location" thôi, còn lại điểm đều cao, ngay cả khách Nhật Bản khó tính cũng cho 9,2đ, trong khi Sim's Cozy điểm đều thấp.. Nói có sách, mách có chứng :)
http://www.booking.com/hotel/cn/nic...804dd9c3dd9b28f4def38e0X12#hash-blockdisplay4
http://www.booking.com/hotel/cn/che...1804dd9c3dd9b28f4def38e0X2#hash-blockdisplay4

Một kinh nghiệm nho nhỏ khi chọn khách sạn qua các trang booking là phải xem số lượng review rồi mới xem đến điểm số. Số lượng review càng nhiều, điểm càng cao thì càng tốt. Hai cái hostel của bạn có số lượng review khá ít nên mức độ tin cậy/ đáp ứng yêu cầu không cao. Ngoài ra còn phải xem các review gần nhất xem có vấn đề gì không. :)

@PXK: Bác Kiên à? :)) Cái Sim's Cozy hình như nó bán lại rồi thì phải, đổi tên thành thằng khác rồi còn đâu. :))

Ô hay nhỉ, thế bạn post giúp cho phượt và mình biết cách phân biệt nào là lẩu Trùng Khánh và nào là lẩu Tứ xuyên ( lẩu Thành Đô)nhé,kẻo các bạn đi sau không ăn đúng lẩu thì tiếc....:( tks bạn

Theo kinh nghiệm của 1 anh lúc trước chuyên buôn hàng ở Tứ Xuyên thì bảo rằng. Trùng Khánh (TK)lúc trước là thủ phủ của tỉnh Tứ Xuyên nhưng do sau này TK được lên Tp trực thuộc Trung Ương và Tứ Xuyên nâng Thành Đô lên làm thủ phủ nên xét về bản chất thì lẩu Trùng Khánh là lẫu Tứ Xuyên nhưng do có nhiều khách thập phương nên nêm nếm cũng không còn giữ nhiều nét đặc trưng của Tứ Xuyên giống như mình ăn mấy quán ăn người Hoa ở Quận 5 hay Quận 11 lại thấy ngon hơn món ăn ở TQ chính thống chẳng hạn.
Vậy Lẩu Tứ Xuyên theo anh ấy nói đó là 1 nồi mỡ với Hoa Tiêu và ớt khô, nên nước lẩu của họ không thể uống được như lẩu VN. Còn như trong hình thì đây là 1 biến thể của Lẩu Tứ Xuyên hay nói cách khác nồi lẩu phần màu đỏ bên trong cùng là Nước Lẩu Tứ Xuyên còn phần nước trong đó phần lai tạp để cho người phương khác dễ ăn và nước dùng này bạn cũng có thể húp nước được.
Nhưng thật ra nếu bạn ăn lẫu Tứ Xuyên chính gốc lại có cái hay là nhờ cái hạt hoa tiêu làm bạn mất đi vị giác cay đó nên bạn mới có khả năng ăn hết nồi lẫu chứ không có hạt hoa tiêu mà bao nhiu ớt đó thị lưỡi nào chịu cho thấu.
Mình cũng đi 1 chuyến vô ăn lẫu Tứ Xuyên theo dạng buffee thì sướng lắm, Tourguide bảo giá ăn lẫu TX là 100 tệ/người/2 chai bia-ăn mệt nghỉ: 5 ông khách du lịch ngồi nhâm nhi 1 két bia Cáp Nhỉ Tân(do mấy chị đi cùng không uống nên chuyển hết bia cho tụi mình) nhậu với lẫu Tứ Xuyên thì chẳng còn biết trời với đất là gì. Thật là thống khoái sau trận nhậu hôm đó.

Àh trả chổ cho chủ thớt, anh ra đây ngồi ngóng tiếp đây em Thư ơi, tiếp đi nào :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back