What's new

[Chia sẻ] Iceland - Trải nghiệm phong cảnh hùng vĩ của Bắc Âu

Xin giới thiệu với các bạn đất nước Iceland xinh đẹp và cực kỳ hiếu khách.

Iceland
Iceland là một đảo quốc nhỏ ở Bắc Âu nổi tiếng về các hồ, suối nước khoáng nóng tự nhiên, geysers (đài phun nước nóng), các thác nước hùng vỹ. Đặc biệt phong cảnh đặc trưng Bắc Âu ở đây đẹp lạ kỳ mà các bạn sẽ không thấy được ở nơi nào khác. Người dân Iceland thân thiện, hiếu khách và đặc biệt rất đúng giờ giấc (họ hơi có ác cảm với dân du lịch Trung Quốc hay xài giờ giây thun nên các bạn nếu đến đây thì nhớ chú ý).

Chi phí
Mình xin báo trước là chi phí đi du lịch ở các nước Bắc Âu cực đắt. Iceland tương đối rẻ hơn Na Uy, Thụy Điển nhưng vẫn đắt. Một bữa ăn thường thường cũng 15USD. Bạn nên mua thức ăn ở siêu thị cho tiết kiệm.

Đi lúc nào
Bạn nên đi vào mùa hè để được trải nghiệm đêm trắng và midnight sun. 11 giờ tối mà trời vẫn sáng như 4, 5 giờ chiều, rất ảo. Mùa hè cũng bớt lạnh hơn nhưng nhiệt độ vẫn khoảng 10-22 độ C.
Nếu bạn đi mùa đông thì có thể ngắm được cực quang nếu may mắn.

Cách Đi
-Nói chung bạn không nên đi riêng Iceland mà nên kết hợp đi Iceland nếu bạn đi châu Âu. Từ thủ đô Reykjavic có rất nhiều chuyến bay trực tiếp đến các TP châu Âu khác. Ví dụ như bay đến Frankfurt chỉ mất 3 tiếng. Bay từ Washington DC mất 5 tiếng.
- Đến Raykjavic, bạn nên đi theo tour nếu ít người. Nếu đông người, bạn có thể thuê xe tự lái. Đường ở Iceland tương đối dễ đi. Nhớ chuẩn bị sẵn GPS. Mình dùng TomTom GPS của iPhone.
- Bạn chỉ cần google Iceland tours là ra hàng loạt. Chỉ cần chọn tour nào giá rẻ nhất. Chất lượng phục vụ gần như ngang nhau, ngay cả đối với tour rẻ tiền.

Khách Sạn
- Khách sạn ở Iceland khá đắt nên tốt nhất bạn nên ở hostel (nhà trọ kiểu cho sinh viên).
- Ban yên tâm là dù là nhà trọ nhưng vẫn cực kỳ sạch sẽ và tiện nghi (máy sưởi, nước nóng, chăn nệm cực ấm).
- Mình ở Loft Hostel và rất hài lòng (tham khảo thêm ở đây http://www.hostel.is/)

Các Điểm Du Lịch

Blue Lagoon
Đây là điểm du lịch nổi tiếng của Iceland. Giá vé cho 1 ngày ở đây là 60USD. Tuy đắt nhưng mình cảm thấy rất xứng đáng. Đây là một resort với hồ nước khoáng nóng tự nhiên. Bạn có thể ở đây cả ngày cũng được. Bơi lội, tắm khoáng ở đây rất thích, đặc biệt là trong làn suơng mờ ảo và núi non hùng vĩ chung quanh. Nếu bạn bay đến Reykjavic, bạn đi thẳng bus đến đây, chơi cả ngày, đến tối đi bus về khách san trong trung tâm TP (nhớ hỏi chuyến xe bus cuối là chuyến nào để không bị lỡ).

Các Tours Khác
2 day tours chính bạn nên đi là Golden Circle và South Shore Excursion. Mỗi tour nên đi trong 1 ngày. Đặc biệt nếu bạn đi vào mùa hè, tour Golden Circle có 1 tour vào chiều tối, rất thú vị (vì ở đây đến 11 giờ vẫn chưa tắt nắng). Đây là hình ảnh mình ghi lại. Tất nhiên có chỉnh sửa nhưng mà mình đảm bảo ở ngoài còn đẹp hơn.

South Shore

Skógafoss (foss là thác nước)

Seljalandsfoss

Skogar Musem

Nơi này là nơi đoàn ăn trưa. Mình đem đồ ăn mua từ siêu thị cho đỡ tốn và có thêm thời gian ngắm cảnh =)

Bãi biển Reynishverfi Beach - Đẹp nhưng nhìn cũng rất thê lương. Trong 1 bài nhạc Hoa có từ "thê mỹ" đúng là để tả cảnh ở đây.

Golden Circle

Geyser - Cứ 5-10 phút sẽ có 1 cột nước nóng phun lên nhưng mình mải xem nên quên chụp.

Gullfoss - Cảnh này y như phim Lord of the Ring. Mình chụp tấm này lúc 11 giờ đêm đó. Tin nổi không?

Ngựa Iceland nhỏ xíu. Mang tiếng Bắc Âu mà còn nhỏ hơn ngựa Đà Lạt =) Được cái rất dễ thuơng và thân thiện

Cám ơn bạn nhé. Ở Bắc Âu không có nhiều lâu đài, nhà thờ tráng lệ như ở miền Nam nhưng cảnh quan tuyệt vời. Những ai yêu thích thiên nhiên nên đi một lần cho biết.

Trời ơi nhìn ngất ngây quá, cảm ơn chủ topic, mình lịch kịch đi tìm xem đường đi qua Iceland thế nào để bỏ vô lịch trình c Âu luôn đây, quá đẹp.

hi bạn,
Hình bạn chụp đẹp quá, cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé, bạn cho mình hỏi theo bạn thì đi bao nhiêu ngày thì đủ cho chuyến đi tham quan Iceland này vậy bạn? ý mình chỉ là để tham quan những điểm chính thôi, vì mình chỉ còn 4 ngày phép nên ko biết có đủ ko hả bạn?
Chờ tin trả lời của bạn nha, cảm ơn bạn nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back