What's new

[ Tháng 6 ] Bên Dòng Sông Hậu

Chuyến đi cũng đã khép lại , sau khi 1 mình lang thang miền Tây gần 6 ngày . Hy vọng bấy nhiêu ngày đó sẽ có thể chia sẽ cho các bạn nhiều thông tin bổ ít .
Bài viết này hy vọng sẽ giúp các bạn có chuyến thật vui , và cập nhật nhiều thông tin mới về khu vực miệt dưới sông Hậu. Đây là lần đầu tiên mình đi 1 mình , thấy thì vui nhưng cũng vô cùng buồn :D . 1 phần vì chuyến đi quá gấp gáp do khách hàng đưa app chậm nên chẳng biết làm plan thế nào cho hợp lý , tới chừng có biết app chạy rồi post lên diễn đàn chẳng có ai cùng chí hướng mà lên đường cùng đành bấm bụng đi 1 mình mà thôi . Dù biết sẽ gặp nhiều khó khăn .

Buổi tối ngày đầu tiên sau khi soạn xong hành trình , đồ đạc và các vật dụng mang theo cho 6 ngày . Mình chạy ra bến xe miền Tây đi xe Phương Trang về Châu Đốc cho đỡ tốn thời gian và có 1 đêm nghỉ ngơi trên xe . Đi đường dài mình chọn Phương Trang , nhưng xuống Châu Đốc mới biết còn mấy hãng mạnh hơn cả Phương Trang như Hùng Cường và Huệ Nghĩa . Hai hãng xe này bao sô luôn cả Tri Tôn - Khánh Bình - An Phú - Tịnh Biên nữa . Chuyến đi này nhiều ngày nên mình gửi luôn cả xe máy , vì có đi liên tỉnh nên không thể đến Châu Đốc mà thuê xe được .

Mình xin post số điện thoại các hãng xe :
1. Phương Trang : 0838.309.309
2. Huệ Nghĩa : 0763.770.079
3. Hùng Cường : 083.857.2624

Giá vé cho 1 người đi Châu Đốc vào thời điểm này là 125.000 ngàn . Phần gửi xe thì 210.000 VNĐ cho xe số và 260.000 VNĐ cho xe ga . Nếu các bạn có gửi xe thì nhớ đến trước 45' thôi , đừng như mình nhé . Nhân viên Phương Trang bảo mình đến trước 1h30' , xe mình khởi hành lúc 0h30' mà 10h45' tối hôm ấy mình đã có mặt rồi . Báo hại ngồi chờ đúng 1 tiếng rưỡi . Vì thủ tục rất nhanh , chỉ cần đem xe đến người ta rút xăng bạn ra rồi lấy car-ton dán vào , kí tên là xong rồi .
Các bạn lưu ý , khi gửi xe thì nhớ đổ chừng 20 ngàn hay 10 ngàn xăng thôi nhé , vì nhân viên rút hết chẳng còn tí tẹo nào cả . Cái thứ 2 là mình khuyên bạn nào không tiến kiệm tiền thì nên đi tầm chiều đến Châu Đốc ngủ , chứ đừng mơ mộng là lên xe sẽ ngủ , vì xe dạo này chạy ẩu làm mình cứ giật mình . Phần là tầm 2h khuya nếu khởi hành giờ như mình sẽ đến Cái Bè stop khoãng 30' , tự dưng đang ngủ bị giật dậy cảm thấy khó chịu trong người làm sao .

Đường đi thì có tài xế chạy quốc lộ 80 đi phà Vàm Cống , có tài xế đi ngã tắc qua tỉnh lộ từ Sa Đéc lên phà An Hòa mới . Tất cả cùng chung 1 địa điểm đến thôi . Mà dạo này mình thấy tài xế đi qua phà ẩu lắm , nhớ cách đây 7 , 8 năm lúc phà Rạch Miễu còn , mỗi lần qua phà tài xế bắt khách xuống xe và đón lại bên kia sông . Còn bây giờ thấy tài xế để khách trên xe luôn , lỡ tài xế buồn ngủ chạy ùm xuống sông thì chắc thành sông Lam giữa dòng Mêkông mất .

Theo mật độ lưu thông trên xe mà tài xế chạy về Châu Đốc từ 5 tiếng hay 6 tiếng . Nhưng khúc mà gần sáng là lúc tài xế chạy sung nhất , ảo lắm , làm mình cũng sợ theo . Đến bến xe Châu Đốc mọi người xuống xe , riêng mình thì giữ tấm giấy có xác nhận gửi xe và số ghế ngồi để lấy xe trong hầm .
Đồ đạc tất cả là do mình gở ra , nhớ là bỏ vào sọt rác như miếng car-ton hay băng keo nhé , vì bảo vệ sẽ lườm lườm bạn và bắt bạn vì tội xả rác .

Khi đó xe bạn sẽ hết xăng và phải dẫn bộ , chắc chắn sẽ có người chạy ra bảo bạn là cây xăng xa lắm và ở đây có bán xăng hay đại loại là đưa tiền bà ấy mua xăng dùm cho . Tất cả chấm dứt liền vì chỉ cần dẫn khoãng 100m ra lộ , quẹo phải thêm 100m nữa là có cây xăng của '' Tháilimex '' .

Sau khi đỗ xăng xong thì vòng qua con lương , qua đường đi về trung tậm thị xã Châu Đốc . Nói chung Châu Đốc cũng chưa phát triễn gì mấy , cứ chạy cho đến khi thấy phà Châu Giang và Victoria Châu Đốc là biết vào TT.Tx , đoạn này có rất nhiều cây ATM nếu bạn muốn rút , ngay tại công viên cá basa trên đường Lê Lợi .

Lúc này đây mình đi thuê khách sạn và tắm rửa để đi ăn uống . Khách sạn trên đường Thủ Khoa Huân rất nhiều hoặc đường Trưng Nữ Vương chổ gần cơm bò '' Hương Phú Hiệp '' . Mình thì đã có người giới thiệu khách sạn nhưng ôi thôi khách sạn tệ lắm mà giá 200 ngàn / 1 đếm . Mình cảm thấy bị sock , nhưng cũng là dân Phượt nên lại thôi . Vì thế mình không check k.s cho các bạn .

Ăn sáng thì các bạn phải thử bún cá Châu Đốc mà là quán của cô Thảo số 22 , Trưng Nữ Vương . Nếu nói số 22 thì các bạn tìm đỏ con mắt đó vì nó nằm gần số 24 , và di chỉ trên con đường đó có 1 quán bún cá lụp xụp thì chính là cô ấy . Rất ngon và các bạn đáng nên thử .

Giá 1 phần chỉ có 15 ngàn thôi , nhưng nên ăn kèm với những thứ sau đây :
1. Đầu Cá : 20 ngàn 1 cái đầu
2. Heo quay : 10 ngàn 1 phần
Ăn ùm bà lăn như mình là 45 ngàn , mùa này có bông điển điển rồi nên tô bún cá ngon mà lại đẹp mắt nữa .
Mình không quên xin số điện thoại cô Thảo cho các bạn , nếu các bạn đi đông và muốn đặt chổ trước .
Số phone : 01698180067

Last edited:
Mình xin nói tiếp về hôm nhậu Long Xuyên mọi người nhé . Thoạt tiên, điều mình ấn tượng nhất của anh Bá là tác phong nhanh nhẹn, chẳng biết nhà anh ở đâu trong TP. Long Xuyên này mà trong chừng 10' là anh đã xuất hiện trước nơi mình đang đứng đợi . Anh ấy hỏi mình muốn đi đâu và muốn xem cái gì ?. Đảo 1 vòng TP. Long Xuyên anh dẫn mình đến quán coffe Y5 , nhìn bên ngoài thì cũng sang đó, nhưng giá nước thì cực kỳ rẻ . 2 ly nước mà có 25 ngàn với 1 phê đá - 1 phê sữa .
Sau 1 hồi nghe anh kể về cuộc sống trước đây ở Cù Lao Ông Hổ , kể về những chiến tích thời còn trẻ đi săn Chuột mùa nước nỗi , đi bắt '' Chịch '' dưới sông sâu . Hay những buổi chè chén rượu chuối với món cháo ong Vò Vẻ - Ốc Đá Tri Tôn - Món Gỏi Bông Xoài với kho cá Sặc Rằn , mình bị cuốn hút bởi cái câu chuyện của anh Bá quá hết sức dân giả và chân tình .
Anh nhắc mình là có muốn thử món Gỏi Sầu Đâu mà hôm qua ở vùng Ba Chúc mình đã hỏi không ?. Mình thì tức nhiên là muốn rồi với lại phần 4 ngày chưa có bia hay rượu mình cũng khó chịu trong người quá . Nên hai anh em tính tiền rồi phóng đi vào 1 con đường nhỏ ở số 12B - Trần Nhuật Duật tên quán là Lưu Phong .
Anh bảo quán này chuyên có món gỏi Sầu Đâu , con đường này cũng là phố ăn nhậu , quán bán khá ngon và rộng rãi .
Bà chủ quán quen với anh Bá nên biết ý , 10 phút sau có 1 dĩa gỏi Sầu Đâu trước mặt , trong khá bắt mắt và ngon lành . Trên 1 dĩa to như thế người ta để 1 ít là Sầu Đâu vừa già tới , 1 ít rau sống , 1 ít xoài xanh , 1 ít dưa chuột , 1 ít thịt ba rọi và cuối cùng la khô cá lóc xé nhỏ ăn kèm theo là 1 dĩa nước mắm me .
Người sành ăn thì lấy 1 ít rau thơm , sau đó lấy mỗi cái 1 ít , cuốn tròn lại rồi chấm vào nước mắm me 1 ít . Cắn 1 cái vào miệng cái vị đắng của Sầu Đâu 1 lát chuyển sang ngọt nơi đầu cổ . Cái vị béo của thịt ba rọi ứa ra từng nước ngọt , rồi vị bùi của khô cá lóc nướng xé nhỏ kèm theo đó là 1 chút chua chua có nước mắm mè . Tất cả hòa quyện vào nhau nên ăn rất đúng bài . Anh Bá nhìn mình ăn ngon lành . Buổi trưa hôm ấy , 2 anh em làm 2 ve . Đủ để say hơi men trong nữa phần say hơi tình, hơi nghĩa .
Giá cho 4 chai bia và 1 dĩa gỏi Sầu Đâu , 1 dĩa tôm khô , 1 dĩa hạt Sen sống ăn vặt là 150.000 VNĐ có phải là quá rẻ không mọi người .
Tạm biệt anh Bá khi trời chuyển màu chiều , mình đưa anh Bá về trường để 3h chiều còn gác thi , mình thì chạy qua khu đèn 4 ngọn rút tiền để tiếp tục lên đường . 1 phần là thủ sẵn tiền vì sợ công an bắt , vì có hơi men trong người .

Tạm biết anh Bá - Tạm biệt TP. Long Xuyên sau 2 năm quay lại mình lại 1 mình lang thang lên xứ Tây Đô - Cần Thơ . Con đường QL 91 dẫn mình về với Cần Thơ qua các quận Thốt Nốt rồi tới Ô Môn và cuối cùng là Bình Thủy .
Chương trình chiều nay của mình là phải thưởng thức cho được bánh xèo 10 Xiềm . Bánh Xèo 10 Xiêm mình đã đi được 1 lần rồi , nhưng do là lần ấy mình chụp hình xấu quá nên không thể lấy hình đó mà viết bài cho khách hàng được, nên phải cất công lên đường đến bánh xèo 10 Xiềm mà thôi .
Từ TP. Long Xuyện đến phà Vàm Cống là gần 10km , qua phà Vàm Cống 1 tí là tới ngã 3 Lộ Tẻ , 1 hướng về Cần Thơ theo QL 91 nếu đi theo mình , nếu đi về Kiên Giang - Rạch Giá thì xin quẹo phải . Chạy qua Ngã 3 Lộ tẻ 1 tí là tới quận Thốt Nốt , mình bắt đầu chóng mặt quá nên lủi vào 1 quán coffe Võng ven đường mà nằm nghỉ , mình gọi 1 trái dừa đá , có chanh và tí muối cho dằn cái bia xuống . Em gái miền Tây nói chuyện dễ thương dù rằng mình chẳng thích gì con gái cả . Nhưng nghe em nói chuyện và hỏi thăm mình , chắc chuyến này về cũng ráng kiếm 1 em mà yêu . Em cũng xinh và hiền, em nói nghe Bến Tre đẹp lắm , mình rủ em đến Bến Tre chơi , em nói má em la vì em còn nhỏ . Em nói mình đi 1 mình không buồn sao , mình nói có ai đi cùng đâu mà vui với buồn .
Câu chuyện kéo dài , mình cũng khỏe ra , thôi thì chào em và hứa quay lại vào 1 ngày nào đó . Em cười và chúc mình đi vui vẻ . Mình cám ơn em rồi lên đường . Trời đã chiều thật , mình biết đã trể bánh xèo Mười Xiềm nên cũng tha thiết gì mà chạy nhanh . Mình chợt nhớ ra qua trung tâm quận Thốt Nốt 2km có 1 xóm toàn là nhà cổ , trong đó có nhà ông Cả Bá từ lộ Bà Cả mà đi vào . Đường chắc là quanh co và khó đi . Lúc này đồng hồ điểm 4h30' rồi , mình cũng ráng canh qua trung tâm thành phố 2km , mình thấy 1 cây cầu , thế mà chạy lố làm sao , nên hỏi người dân , người dân bảo mình đi lố rồi quẹo ngược lại và vừa qua cầu có 1 con lộ nhỏ từ đó quẹo vào sẽ thấy .
Thật là đúng ngay boong . Vừa qua cầu đã thấy con lộ nhỏ , mình quẹo vào và đi qua 1 cánh đồng lúa . Phía xa trước mặt mình đã thấy ngôi nhà cổ với mái ngói sần xùi , nhấp nhô sau hàng cây to . Đường thì vắng và hơi tối mà đi vào nhà cổ cũng hơi đuối nhưng mà thôi lỡ đi rồi thì vào luôn vậy .

Bạn chủ Thread làm ơn cho hỏi Mình chạy xe ô tô kia buổi sáng nhỏ thôi ,chạy theo cung của bạn viết ở trang 1 qua mấy lần Phà có ổn ko,phà Vàm Cống thì ngon rồi còn mấy phà sát biên giới Mình chưa đi nên ko biết,với lại đi vào mùa nước nổi thì ô tô liệu có chiến được ko Bạn .Bên otofun có Bạn đến Cần Thơ rồi mượn xe máy sang Bến Tre ,Trà Vinh quê bạn đó thấy úp ảnh cây cầu bắc qua kinh ko biết ô tô nhỏ có chạy qua đc ko .Mình ở HN tính vào Sài Gòn lấy xe ô tô chạy về miền Tây thăm thú ,Bạn giúp mình với nhé ! những thông tin qua bài viết rất bổ ích ,Mình đã ghi lại hết rất cám ơn Bạn

Bạn chủ Thread làm ơn cho hỏi Mình chạy xe ô tô kia buổi sáng nhỏ thôi ,chạy theo cung của bạn viết ở trang 1 qua mấy lần Phà có ổn ko,phà Vàm Cống thì ngon rồi còn mấy phà sát biên giới Mình chưa đi nên ko biết,với lại đi vào mùa nước nổi thì ô tô liệu có chiến được ko Bạn .Bên otofun có Bạn đến Cần Thơ rồi mượn xe máy sang Bến Tre ,Trà Vinh quê bạn đó thấy úp ảnh cây cầu bắc qua kinh ko biết ô tô nhỏ có chạy qua đc ko .Mình ở HN tính vào Sài Gòn lấy xe ô tô chạy về miền Tây thăm thú ,Bạn giúp mình với nhé ! những thông tin qua bài viết rất bổ ích ,Mình đã ghi lại hết rất cám ơn Bạn

Cám ơn bạn QuocThai vì đã quan tâm, sản phẩm mà mình làm ra rất tâm huyết nên nhận được lời khen từ bạn mình rất vui và có hứng chí mà tiếp tục viết thật nhiều . Càng về sau thì bài viết của mình có nhiều thứ để chia sẻ lắm . Vì mình suy nghĩ rằng , mỗi lần đi là mỗi lần cực , nên mình không muốn những người đi sau mình phải cực khổ như mình . Mà chỉ cần đến địa điểm đó là có cái để chơi , có cái để ăn và quan trọng là có chổ ngủ .
P/s : Riêng câu hỏi bạn QuocThai thì trên cung đường mình đi Ô-tô đều đi được cả , chỉ trừ phà Vĩnh Trường qua cồn Vĩnh Trường đi tắt qua An Phú lên Búng Bình Thiên là không đi được thôi . Đều đó không quan trọng vì bạn có thể lên Búng và cửa khẩu Long Bình bằng đường từ Châu Đốc lên An Phú qua cầu Cồn Tiên ( Đoạn cuối đường Thủ Khoa Nghĩa ) .
Còn bạn nói ( anh bạn nào đó ) đi về Bến Tre và Trà Vinh thì vẫn có đường cho ô tô chạy , bạn yên tâm nhé .
Sau này, QuocThai có đi về miền Tây cứ nói mình 1 tiếng , mình sẽ giúp bạn thật nhiều nếu trong khả năng kiểm soát của mình .
Hy vọng được giúp người phương xa như bạn về miền Tây thăm thú 1 lần cho biết .
Giữ sức khỏe .

Rất thích cách viết của bạn...mình cũng thích đi nhưng công việc không cho phép nghỉ dài ngày...ghi chép lại tất cả thông tin của bạn.
Bạn ở SG hay ở Bến Tre vậy ???? Nếu ở SG hôm nào cf nha.

Chào !sáng vào lên Phượt đọc bài của bạn nhìn thấy tô bún là no liền, ngon quá ThinhDuyQuach ơi ! măm..măm !!

nghề hớt tóc dạo , bạn sẽ được quay về kí ức tuổi thơ như mình .

Bài viết quá hay !các bạn có biết thợ hớt tóc ngày xưa còn gọi là gì không,theo cụ Vương Hồng Sển viết trong quyển "hơn nữa đời hư " thì ngày xưa thợ hớt tóc còn gọi là "THẦY HÙ ", vì ngày xưa hớt tóc cho trẻ em,phải vừa hớt vừa hù dọa để hớt cho xong,vì nó hay la khóc không chịu hớt !! xem các sách của cụ Sển rất nhiều kiến thức xưa rất hay !!!

Last edited by a moderator:
Cám ơn Romeohass và Chú Thiênbao11 nhiều nhé , rất vui vì có người đã đồng cảm chia sẽ trong bài viết với mình . Mình hiện đang ở Sài Gòn, nhưng đang về quê làm báo cáo thực tập để chuẩn bị thi tốt nghiệp.
Hôm nào rảnh mình mời bạn một ly cf ở quán dành cho dân Phượt nhé . Mình cũng đang dự định sau khi tốt nghiệp về quê sống , 1 phần là yêu gia đình , yêu quê hương . 1 phần là vì muốn sống gần con sông , cây dừa , từng câu vọng cổ và quan trọng là muốn giúp dân Phượt khi đi ngang Bến Tre có chổ ăn, chổ ngủ là vui rồi .

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ngôi nhà ông Cả Bá nằm gần 1 con đường nhỏ , với chiếc cầu xi-măng bắt qua con sông dẫn về 1 thôn quanh con đê . Ngôi nhà như trầm lặng , và phai theo thời gian được mình cảm nhận qua khung cửa , mái ngói và hàng song sắt trước cửa nhà .
Số nhà là 30 nghe nó hơi tâm tối 1 tí và cũng trầm mặc . Lâu rồi, không có người ở , cỏ phủ lên và cao ngất qua đỉnh đầu . Trước cổng nhà người dân chiếm dụng trồng đậu bún và 1 ít đậu bắp . Mình tiến lại gần cổng và vạch từng đường nhỏ để tiến vào , nhưng ôi thôi cửa đã bị khóa rất chặt , đành đứng bên ngoài chụp vài shot hình rồi quay về Cần Thơ .
Nhưng mình nghĩ chẳng có cái gì bằng cái duyên . Mình đang chụp thì gặp được 1 nhóm người , họ làm mình hết hồn vì tưởng CA hay dân phòng ở gần đó lại bắt mình giống cái trận chợ Bò Tà Ngáo . Họ hỏi mình làm gì, mình nói đi chụp hình chơi vì đọc báo thấy nhà cổ đẹp , 1 anh trong nhóm xôm xôm lại mình làm mình muốn té ao . Ai dè, anh ấy đến bắt tay mình vì chung ý tưởng hay còn gọi là ý tưởng lớn gặp nhau :D .
Tổng cộng mấy anh đó có 4 người , nhưng mình chỉ làm quen 2 anh . Đó là 1 anh ốm và 1 anh béo , tất cả đều tên Triết và làm bên Tỉnh Ủy quận Thốt Nốt . Mình đi theo hai anh vào quán cà phê gần đó , và ngồi tám chuyện . Mấy anh đó cũng dùng hết khả năng ngoại giao để xin người mở cửa cho mình và mấy anh vào . Nhưng chẳng ai biết chủ nhà hay bà con của ngôi nhà đó là ai cả .
Một hồi , anh Triết béo gọi cho một anh làm bên Văn Hóa - Thông Tin thì cho biết là nhà đó giao lại cho ông 10 Ghẻ và ông đó đã đi nước ngoài 10 năm rồi . Sau bao lần bị ăn trộm vào rinh tủ thờ cẩn thạch , đá lát tường cũng bị khiêng đi , thì ông 10 mới nhờ chú Liêm nào đó , thuê người rào lại tất cả , đóng băng hết mọi thứ và bây giờ nhìn ngôi nhà hơi bị lạnh gáy . Nó mờ mờ ảo ảo . Làm cho người đi đường vào buổi chiều khi ngang qua đây cũng hơi chùng chân .
Ngôi nghe anh hàng xóm kể lại ngày xưa đi cắt lá Soa Đủa cho nhà ông 10 thì ngôi nhà này rộng lắm. Và nhà rất '' lạnh '' , nghe thì hơi mộng mị và đậm chất liêu trai . Nhưng mình cũng chẳng biết thế nào mà lần . Miễn thấy ngôi nhà đẹp là được rồi .
Sau khi , không vào được ngôi nhà thứ nhất . Nhóm mình đến ngôi nhà thứ 2 , riêng ngôi nhà thứ 2 này người ta sống trong đó , nên tha hồ vào tham quan và chụp hình . Tiếp đó là ngôi nhà cổ thứ 3 , nhưng người ta đã phá nó đi và xây nhà hiện đại . Nhóm mình ai cũng tiếc nên kéo lại ngôi nhà ông Cả Bá và ngồi nói chuyện . Trời cũng tối đủ để nhìn thấy mặt người từ khoảng cách rất gần . Mấy anh rủ ở lại nhậu đi dù vì cũng có cái duyên . Mình cám ơn và nói thôi, mấy anh dụ mình là nhậu , lo cho chổ ngủ sáng mai dẫn đi Tân Lộc nhà cổ còn nhiều hơn nữa . Mình cũng lắc đầu vì ngày mai chợ nỗi Ngã 7 - Phụng Hiệp còn chờ mình ở Hậu Giang mà .
6h chiều tất cả ra về , mình chào mấy anh lần cuối và hẹn ngày gặp lại . Đến con lộ lớn mấy anh quẹo phải , mình quẹo trái . Chạy mà xa xăm khi cột mốc bào còn 34km nữa là tới Cần Thơ .
Mình vẫn chạy tiếp , chạy bên con sông với ghe máy xập xình . Bù hông bay vào mắt , rồi cũng ráng chạy vì mình muốn đến Hậu Giang trong đêm nay thôi .

Last edited:
Hay lắm !học thành tài xong trở về với làng xóm,với gia đình, đem tài học ra giúp ích cho đời, hay,quá hay khi bạn suy nghỉ được như thế !À căn nhà xưa nầy về tổng thể cũng giống như nhà cổ Bình Thủy ở Cần Thơ của ông Dương tài Ký,phần mặt tiền y chang luôn ,đã vào tận bên trong căn nhà ấy, đẹp lắm !

Không nên quote quá dài

Last edited by a moderator:
Hay lắm !học thành tài xong trở về với làng xóm,với gia đình, đem tài học ra giúp ích cho đời, hay,quá hay khi bạn suy nghỉ được như thế !À căn nhà xưa nầy về tổng thể cũng giống như nhà cổ Bình Thủy ở Cần Thơ của ông Dương tài Ký,phần mặt tiền y chang luôn ,đã vào tận bên trong căn nhà ấy, đẹp lắm !

Nói vậy là chú đã đến và vào ngôi nhà này rồi à . Sướng quá nhở !!! Thế chú đi năm nào mà vào được bên trong thế chú ?. Tụi con không vào được tức quá , sẽ đến vào 1 ngày không xa .

Tháng 12 này a vi vu vào miền Tây, chuyến bay HN-Cần Thơ khứ hồi 4 ngày. Thịnh biết chỗ nào thuê xe máy ở CT đảm bảo pm a nhé. Cảm ơn trước :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back