What's new

[Chia sẻ] Togean island xanh hư ảo - Muốn đi là phải thật...MÁU

Kể ra cũng có tí ích kỷ vì cảm giác tận hưởng cái chốn tuyệt vời này thích quá, yên ả quá nên sợ nhỡ nó bị nhiều người biết đến thì bị mất đi vẻ đẹp hoang sơ, sự chân chất của con người lại...tiếc nuối. Nhưng mà có thông tin được từ đây, ấp ủ cũng từ đây nên việc giữ cho riêng mình cũng là không nên, nhề.
Togean (còn có tên khác là Togian) island là một cụm đảo nằm trong vòng tay rộng lớn của hệ thống đảo núi Sulawesi ở Indonesia. Nếu nhìn ngắm tổng thể đó là một cụm đảo tâm điểm của vùng lòng chảo biển rộng lớn lọt thỏm ở khu vực khá hẻo lánh xa xôi của Indonesia. Bởi việc di chuyển đến đây khá khó khăn do cần nhiều thời gian và thay đổi phương tiện nên cụm đảo này gần như là nơi dừng chân của những chuyến du hí dài ngày không quan tâm đến thời gian, chỉ quan tâm đến biển, đến những dải san hô tuyệt đẹp, những đàn cá chiu chít lấp lánh, những sự lười biếng không lo nghĩ thảnh thơi ngắm mặt trời mọc và lặn mỗi ngày.

Sẽ mất 4 ngày cho việc di chuyển bằng bus, bằng phà để đến được cụm đảo. Nếu có thể bay và bám theo hệ thống xe khách thì cũng may ra rút ngắn được gần 1 ngày. Vậy cứ xác định tối thiểu phải cần đến 1 tuần cho việc đến và đi. Bạn muốn dành bao nhiêu thời gian cho cụm đảo này thì cứ thế cộng thêm vào.

Nếu tặc lưỡi lắc đầu với hành trình có vẻ lê thê trên thì thôi tạm ngắm ít ảnh demo rồi suy nghĩ nhá

Nhìn từ làng chài Bajo

Cây cầu gỗ nối làng chài với đảo đã được thay bằng cây cầu khác chắc chắn hơn với trụ bê tông

View từ đỉnh đồi

Những chú "rái cá" nhỏ

Những làng chài "lơ lửng" giữa không trung

Một vài góc san hô của RIF No5, một dải san hô không thể bỏ qua được chụp từ đứa bơi chìm lặn nổi

Nếu thấy tạm đủ hứng thú cho các bạn quan tâm thì điều cần tiếp theo đấy là... MÁU LÊN NÀO(beer)

Tớ ù té quyền chạy ra đằng trước tí nhé. Đây là chỗ bọn tớ trên đường từ làng chài về Indas có ghé vào để thăm thú hỏi han và bị ngất ngây với cô gái lai Việt này. Có võng để đu đưa, có bàn ghế để tán gẫu và nằm dài lúc đi tắm vìa

Các bạn chó ở đây vừa đáng yêu vừa nhanh nhẹn và rất khôn. Chắc tại buổi chiều được ngắm cảnh hoàng hôn đẹp thế này chăng :D

Sáng sớm có thể mò ra đây bật nhạc, làm một tách trà nóng, đọc sách hay ngắm nhìn mặt trời đang lên ngay phía trước mặt

Hoặc cắm mặt nhìn xuống nước - một cách tận hưởng chỉ riêng đi biển đảo mới có: ngắm cảnh vật dưới..chân ;). Cả bọn nằm rạp trên mặt sàn nhìn cả 1 ổ cá di dộng đen kịt dưới chân sàn nhà chờ

Để hình dung nó nhiều đến mức nào thì tớ mạn phép đưa hình ảnh so sánh để mọi người dễ hình dung khi có "con cá lớn" đang dạy 1 em trong đoàn tớ...bơi nhá

Hoặc có thể nằm lăn ra bãi cát trắng mịn như gio rồi lăn qua lăn lại, cứ thế mà lăn cho đến cuối bãi cũng được á (chả mấy khi được thể hiện cái bất bình thường ở nơi xa lạ không bị ai oánh giá dò xét nọ kia mà =)) )

Còn nếu cần giữ hình ảnh với "mục đích" thầm kín nào thì có thể chạy tung tăng tay nhặt lá...rong, chân đá..cát cũng được mà, thơ mộng lắm đó. Bạn nào có maxi xanh xanh tim tím (đừng đỏa) zàng zàng hay màu mè tung tóe dạo dạo lướt thướt ở đây thì cũng được vài G ảnh avata thay theo giờ được ạ. Mà kể cả nhảy ào xuống nước để trôi nổi bồng bềnh cho váy tung xòe thì ảo nhức đầu luôn. Tớ quên mất không dụ dỗ ai vụ này, chẹp, tiếc

Phải lúc nắng cái chỗ đậu thuyền cũng hư ảo thế này, bạn nào mặc váy trắng thật lòe xòe nhảy ùm xuống đây múa với rong biển điiiiii

Tớ bẩu thật nhé, đôi bạn nào có điều kiện thời gian và cũng thích lọ mọ lang thang tí ý, dắt nhau ra đây chụp ảnh cưới kết hợp trăng mật luôn, cứ cầm 1 máy ảnh dưới nước và một con Next 11 hay 12 gì đấy, đảm bảo ảnh sống động đẹp và tự nhiên không cần thợ. Cảnh đã đẹp rồi, các bạn chỉ cần cười và hạnh phúc thôi (wait)

Tớ có thể mất cả buổi sáng chỉ để ngồi vật vờ ở đây để làm mấy công việc nhạt nhẽo và lười biếng vô vàn. Vì tớ bảo rồi, ở đây có góc nhìn ra cây cầu huyền thoại rất đẹp, bao trọn vẹn và cứ như một đài quan sát bập bềnh dịu dàng ngắm nghía các hoạt động của khu làng chài. Tỷ dụ như buổi sáng ngắm các bạn bé trong bộ đồng phục quần (váy) đỏ áo trắng tung tăng trên cây cầu hun hút trong ánh bình mình óng ả

Có thể thu bớt tầm mắt để nhìn các chấm di dộng ấy trên nét cầu kéo dài mỏng mảnh mà vững chãi giữa dập dờn còn sóng. Tiếng nô đùa cười nói vang vọng đến tận chỗ cái đứa đang hớt lên hóng sang, thanh bình và ngân nga khe khẽ những âm điệu vui.

Hoặc sự bình yên của con thuyền trôi giữa nụ cười của nắng

Bọn tớ đi vào mùa mưa, hẳn rồi. Dù không có được thông tin cụ tỉ về đường đi lối lại chỗ nọ chỗ kia thì việc check thời tiết là điều cơ bản nhất bọn tớ có thể làm với mọi nơi. Và như bọn mình chả dại đi đâu vào mùa mưa vì rất ảnh hưởng đến di chuyển và thăm thú. Ấy nhưng mà đã MÁU mà, cứ đi thôi. Và cũng như tớ đã trình bày, bọn tớ vẫn gặp mưa, những cơn mưa thoáng qua nhanh chóng làm mọi thứ tươi mới hơn. Ở biển cũng thế, những cơn mưa ào qua lúc bọn tớ cắm cúi với cái đĩa thức ăn hoặc khi đang...khò. Lịch trình cứ thế túc tắc mà tiến, mưa như là thứ làm thay đổi khung cảnh thêm thi vị đôi phần, à không, nhiều phần. Tỷ dụ như ở đây, sau buổi sáng ríu rít tiếng lũ trẻ nhỏ thì bạn mưa hăm hở kéo đến.

Gớm nhé, trút xuống rất phấn khởi nhưng mưa cứ mưa bên cạnh nắng cứ nắng, thành ra lại...đẹp

Và cái vùng biển gì mà mưa cũng khiến màu sắc đẹp mờ mờ ảo ảo sinh động thế này chứ

Bạn mưa xí xớn xong kéo đi thì không gian được gột rửa, thanh mát và trong vắt, thế nên bạn nắng diễm lệ chớp mi như này

Vậy nên, mưa cũng có cái thú vị của mưa mà(NT)

Bọn tớ dành 1 ngày cho chuyến đi ra làng chài của người Bajo theo chỉ dẫn của bác guide lớn tuổi và nhiệt tình gặp ở Ampana. Cái làng chài mà tớ toàn gọi là làng lơ lửng giữa không trung trong ngày đầu bọn tớ "gặp gỡ" vì khung cảnh mơ hồ nhưng rất thú vị.
Nhưng mà cái đường đến làng chài ấy cũng thú vị không kém

Chỉ tung tăng 1 tí ngoài bao la, bọn tớ đã rẽ vào một con đường ngóc ngách với cây cối bao phủ xung quanh. Trái cũng nhìn thấy những hòn đảo phủ đầy cây chiều cao lấp xấp, cây bò sát mặt nước hay lút cút vươn vươn

Có vẻ bọn tớ đang loanh quanh lạc ở....Ba Bể chăng???

Hay vùng sông nước phía Nam???

Bọn tớ luôn bị ngạc nhiên khi đi theo dấu chân của những người dân nơi đây, cách họ tìm hiểu, lối họ chọn, không gian họ sinh sống. Và theo đó là sự ngạc nhiên với thiên nhiên, với khung cảnh làm bấn loạn định nghĩa về nơi chúng ta đang thăm thú, phải chăng là BIỂN, ở giữa muôn vàn trùng khơi đây chăng. Tớ chắc rằng nếu có flycam, hành trình đến với làng chài này chắc hẳn sẽ nên thơ và đẹp lịm người ấy. Tưởng tượng thế này thôi nhé, mặt nước phẳng lặng xanh lục, những hòn đảo nhỏ lô nhô phủ đầy cây xanh như đồ chơi thả khắp nơi trên bề mặt êm ái, con thuyền bọn tớ cũng màu xanh dương rẽ sóng nhè nhè luồn lách giữa những hòn đảo nhỏ ấy... Và rồi ú òa, một vệt mời sẫm màu hiện ra trên mặt nước mỏng mảnh như ẩn như hiện

Khi lại gần hơn

Con thuyền bé xíu lướt qua báo cho bọn tớ khi còn đang bán tính bán nghi đấy là nơi có sự sống sung túc

Một làng chài nhỏ xinh tách biệt hẳn với những hòn đảo cây phủ, nổi bồng bềnh giữa trời và nước như một thế giới nổi trong những bộ phim viễn tưởng. Lạ lùng và đầy ngạc nhiên

Và dĩ nhiên là đẹp các bạn ạ ;)

Làng của những người KHÔNG THÍCH SỐNG Ở ĐẤT LIỀN

Đẹp quá!
Sbn viết hay thế mà không viết bài cho báo của chị , phí quá
Viết gọn lại chút, chị đăng cho, kiếm đôi triệu :)

@TT: Oầy, được không TT, nói động viên hay rì làm em phấn khởi quá đeeeee :L

Vật liệu xây dựng của ngôi làng hoàn toàn bằng gỗ, mái lợp chủ yếu là lá dừa, những "con đường" nối các ngôi "nhà sàn trên nước" cũng đều bằng gỗ

Và ở đây cũng không hề cách xa thế giới văn minh nhé, chảo thu phát sóng to oạch này

Và không hề ít đâu nha, hầu như nhà nào cũng có một cái ấy

Một số đoạn đường trong làng nơi bám trên phần nổi của hòn đảo thì được lát bê tông nhưng không nhiều

Và những gương mặt biểu cảm đầy đáng yêu đón chào bọn tớ ở mọi ngõ ngách

Nhà nào cũng có một con "mui trần" màu sắc cá tính và "bãi đỗ" thì rất là đẹp, hí hí

Và những màu sắc đáng yêu khác bày biện ở khắp nơi

Lớp học của các bạn nhỏ ngay trong làng ở phần nhô lên của hòn đảo nhỏ xíu. Không biết ở đây có nhiều khách du lịch như bọn tớ đến chưa (tớ tự nghĩ cũng có khách nhưng chắc không nhiều lắm) nhưng các bạn nhỏ khá tự nhiên. Đang học mà bạn phía sát cửa sổ bên kia thấy tớ rón rén hiếu kỳ ngó vào là hớn hở tạo dáng nghịch ngợm ngay kìa :LL

Bởi trẻ con thì đứa nào cũng đáng yêu và thân thiện cả

Hay cũng vì con người ở đây chắc ai cũng dễ thương quá đi ấy. Như bác này trong cái tư thế thật đáng yêu mà bọn tập yoga hùng hục cũng phải truân chuyên lắm mới ngồi được (c) tặng bọn tớ nụ cười sáng lóa, tươi rói và hiền lành

Dường như là thanaka chăng ;)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back