What's new

Tìm Bạn Đồng Hành Đi Larung Gar - Yushu - Nangchen (khoảng 15 ngày) cuối tháng 4.2016

Tìm Bạn Đồng Hành Đi Larung Gar - Yushu - Nangchen (khoảng 15 ngày) cuối tháng 6.2016

Chào ace diễn đàn,

Mình 31 tuổi, ở Hà Nội dự định đi đường bộ hành trình Larung Gar (Tứ Xuyên) - Yushu - Nangchen (Thanh Hải) của Trung Quốc thời gian từ cuối tháng 6, đầu tháng 7.2016. Ban đầu mình chỉ dự định đi riêng Larung Gar nhưng thấy như vậy sẽ hơi phí. Sau khi tham khảo một anh bạn mới đi trước đó và có được lịch trình như dưới đây, mình chia sẻ để các ace trong phuot có thể cho thêm ý kiến hoặc góp ý cho mình tham khảo lịch trình khác, vì đi theo lịch trình này khá tốn kém do phải thuê xe riêng di chuyển (chi tiết giá thuê xe mình đề cập bên dưới, mục Phương tiện đi lại).

attachment.php

Toàn cảnh Larung Gar. Ảnh từ Internet.

LỊCH TRÌNH

- Ngày 1: Chengdu-Sertar

- Ngày 2: Sertar (3800m)

Visit Larung Gar, sky burial site, sunset view
contact car rental tashi from xining

- Ngày 3: Sertar-Banma-Nianbaoyuze (4400m) ; CAMP

Camping at the lake, trekking around Xiannuhu 仙女湖 to Yaonuhu
妖女湖 (5 hours return); leave at 0700. Để trekking ở đây hết 4 ngày, lịch trình ở đây đi 2 ngày (sẽ tính toán thêm).

- Ngày 4: Nianbaoyuze Scenic Area - Maqen
trekking back to main entrance; leave for maqen at 1200

- Ngày 5: Maqen-Xueshan/Mt Amnye machen-Huashixia-Maduo

Drakde la pass view, yellow river source; leave at 0700

- Ngày 6: Huashixia-Maduo(4300m)-Yushu (4000m)
Twin Lake (Shuanghu); book flights back to chengdu

- Ngày 7: Yushu-Nangchen-Gaden monastery-Surmang monastery-Sharda
Mekong river source

- Ngày 8: Sharda-Gar monastery-Sharda

- Ngày 9: Gar monastery-Dana monastery

- Ngày 10: Dana monastery-Yushu

- Ngày 11: Yushu-Chengdu

- Ngày 12: Chengdu - Kunming - Hanoi hoặc Chengdu - HN/SG

Lịch trình có thể kéo dài đi đến Guilin-Dazhai-Tiantuo village -Tiantouzhai-Pingan-Guilin-Yangshuo -Xianggong nhưng mình sẽ dừng lại ở Yushu và về Chengdu.

Thêm một chú ý là lịch trình này của bạn mình và đoàn đó chỉ ở Serta một ngày nên mình có ý định ở đây 2 ngày.

attachment.php

Khu bảo tồn thiên nhiên Nianbaoyuze. Ảnh Internet.

PHƯƠNG TIỆN ĐI LẠI

Như mình nói sẽ di chuyển hoàn toàn bằng đường bộ nên khá vất chút, chúng ta có thể gặp nhau ở Chengdu tùy ở phương tiện các bạn di chuyển từ VN - Chengdu bằng phương tiện gì, hoặc mình có thể gặp nhau ở đích đến là Serta và bắt đầu thuê xe ở đây đi thăm quan các điểm.

Vé tàu Hà Nội – Lào Cai: 149k, thời gian 8 tiếng.

Taxi Lào Cai – Hà Khẩu (taxi 2km).

Taxi Hà Khẩu ra bến xe đi Côn Minh, bắt xe đi CM: 120 NDT (410k), xe ngồi 8 tiếng.

Vé Côn Minh (Kunming) – Thành Đô (chengdu): 139 NDT (475k), ngồi tàu 19 tiếng. Đêm ngủ lại Chengdu (Hello chengdu hostel).

Sáng hôm sau Từ Thành Đô ra Bến xe Tân Nam môn bắt xe bus đi Sertar, giá vé 230-250rmb/16 tiếng, ngồi xe tới Sertar trong ngày.

Từ Serta đi Larung Gar (~20km), xe trung chuyển lên Larung Gar rất nhiều khỏang 10rmb/người, rất dễ bă't xe tại thị trấn.

Từ Serta đi Yushu thuê xe minivan, giá 900 RMB/ngày (khoảng 3 triệu VNĐ). Hành trình 4 ngày sẽ khoảng 12 triệu.

Từ Yushu đi Nangchen cũng thuê minivan vì chỉ có tài xế ở đây mới biết các ngôi đền hẻo lánh. Đoàn mình khoảng 7 người là hợp lý để share tiền xe.

attachment.php

Larung Gar từ trên cao. Ảnh Internet.

- PHƯƠNG TIỆN LƯU TRÚ

- Mình đi với kinh phí tiết kiệm và sẽ chọn ở hostel các bạn nhé. Nếu đoàn đông thuê được khách sạn giá phải chăng share được thì ok, nhưng mình thấy thuê hostel sẽ tối ưu và tiện hơn cả. Mình đã có thông tin và giá rổ của hostel tại các địa điểm mình thăm quan.

- Vì mình đi đường bộ nên việc lưu trú chặng từ Kunming -Chengdu mình sẽ không nhắc ở đây, vì mình sẽ chủ động thuê nhà nghỉ gần bến xe.

- Ở Sertar có Rtar Equinox flower Youth Hostel;
(色达彼岸花开青年旅舍)
(+86)13568289087,and the
address:色达县城金马大道西段38号(地税局背后)

- 2 ngày trekking ở Nianbaoyuze mình cắm trại và mang theo lều, mình tự túc thuê từ VN.

- 2 ngày tiếp theo ở Nangchen thuê phòng khách sạn Norbuling Hotel; book flights, care rental
Tashi Dhondrupat: [email protected] or call him
at(+86)183.9716.1376.

attachment.php
[/IMG]

Nangqen xanh mát. Ảnh Internet.

- THỦ TỤC/GIẤY TỜ

- Visa Trung Quốc mình tham khảo làm dịch vụ 60$ thời hạn 30 ngày.

- Permit vào Larung Gar: Hiện tại khách nước ngoài không cần xin permit vào Larung Gar nữa ạ (c)

- Thẻ sinh viên quốc tế: Vụ này bạn nào có thẻ sinh viên trong nước vẫn còn hạn thì mang để dùng, bớt phí cho những địa điểm giảm giá cho sv. Mình chưa tham khảo vé tại các điểm thăm quan trong lịch trình có vụ giảm cho sinh viên hay không. Sẽ tìm hiểu và bổ sung sau, mong ace trong nhóm có thông tin chia sẻ cho mình với nhé (NT).

attachment.php

Hình ảnh ở Larung Gar. Ảnh Internet.

attachment.php
[/IMG]​

Phong cảnh ở Nianbaoyuze. Ảnh Internet.

Chi phí dự trù khoảng 15 triệu VNĐ.

Như vậy với lịch trình như trên có thể một người chọn đi đường bộ như mình sẽ phải mất trên 15 ngày cho việc di chuyển lẫn thăm quan. Hiện tại nhóm đã có 6 thành viên đăng ký (gồm 2 ae mình, bạn minhchienhn 2 người, phuongkat và ngleapple), bạn vvhhhtd đang dập dòm với 70% sẽ đi. Bạn nào muốn tham gia vẫn có thể đăng ký thêm nhé, mình share tiền thuê xe sẽ rẻ hơn vì xèng thuê mini van hơi mắc.

ACE diễn đàn có thể ib cho mình hoặc chia sẻ dưới bài viết.
Chân thành cảm ơn ace đã quan tâm và mong được thỉnh giáo thêm ;)

Last edited:
Re: Tìm Bạn Đồng Hành Đi Larung Gar - Yushu - Nangchen (khoảng 15 ngày) cuối tháng 6.

Mình chia sẻ thêm lịch trình 2 của anh Vinh (nick diễn đàn fonfon) trong group đã đi tháng 7.2015 để cả nhà tham khảo, chi phí chặng này có thể giảm hơn đôi chút: https://www.phuot.vn/threads/203753...-longji-rice-terraces-yangshuo-guilin-14-ngày

LỊCH TRÌNH: SERTAR-NIANBAOYUZE-LANGMUSI-XIJIANG MIAO VILLAGE-LONGJI RICE TERRACES (15 NGÀY)

D1: HANOI/SÀI GÒN-THÀNH ĐÔ

D2: THÀNH ĐÔ-SERTAR

D3: SERTAR

D4: SERTAR-BANMA

D5: BANMA-NIANBAOYUZE-JIUZHI

D6: JIUZHI-LANGMUSI

D7: LANGMUSI

D8: LANGMUSI-ZOIGE-HONGYUAN

D9: HONGYUAN-CHENGDU-GUIYANG

D10: XIJIANG MIAO VILLAGE

D11: GUIYANG-CHENGDU

Bài viết tham khảo về ngôi làng Langmusi của blogger Thichdibui: http://thichdibui.blogspot.com/2011/07/lai-tro-ve-trung-quoc-2-langmusi-ngoi.html

Last edited:
Re: Tìm Bạn Đồng Hành Đi Larung Gar - Yushu - Nangchen (khoảng 15 ngày) cuối tháng 4.

Cung đẹp quá, trước mình tưởng fonfon là nữ chứ nhỉ, năm 2012 đi CTC có gặp đại gia đình fonfon ở Mix Hostel, cả gia đình đang chờ permit đi Tibet thì phải.

Re: Tìm Bạn Đồng Hành Đi Larung Gar - Yushu - Nangchen (khoảng 15 ngày) cuối tháng 4.

Cung đẹp quá, trước mình tưởng fonfon là nữ chứ nhỉ, năm 2012 đi CTC có gặp đại gia đình fonfon ở Mix Hostel, cả gia đình đang chờ permit đi Tibet thì phải.

Ủa gặp rồi mà vẫn tưởng là nữ sao hả bác MrMilan :)) khổ thân bạn Vinh LOL

Ủa gặp rồi mà vẫn tưởng là nữ sao hả bác MrMilan :)) khổ thân bạn Vinh LOL

Dạ, em không biết ai là fonfon, chỉ nhớ gặp một đoàn thôi, sau này bác ấy nhắc mới nhớ.

hic, em có hẹn với lòng mình là nhất định phải quay lại Tứ Xuyên để đi Larung Gar bác ạ, sau chuyến TĐô tháng 10/2015 vừa rồi, em đã lỡ hẹn Larung Gar - Serta chỉ vì thời tiết khi em đến Songpan và check tt của LG thì -7 độ, chị Emma của Emma GH khuyên em không nên đi vì thời tiết có thể rất lạnh và cuối tháng 10 không phải là mùa đẹp nhất để đi LG, đẹp nhất là Blooming season mà các bạn trên Trip cũng review là cuối tháng 5 trở đi. Nên đành hẹn với lòng nhất định phải quay lại Sichuan, phải đến được LG, tặng bác ít thông tin em nhận được từ 1 bạn rất nice trên Trip đã advise em rất kỹ càng ạ :)

chinaloveland wrote:
Hi Sophia25275,

Not sure is there a bus on Chengdu( Xīn nán mén) - JZG at 08:00 (as 2014.06). I’m pretty sure buses depart at Chadianzi.

The most convenience way is by Chengdu(Xīn nán mén) - JZG at 08:00.
There are dorm rooms at Transportation Inn (next door of Transportation Hotel at same address).
A YHA GH not far away, 250m from the Xīn nán mén bus station. For details, please surf http://www.yhachina.com/ls.php?id=328&hostID=2.

If departs at Chadianzi station, you cannot catch the earliest transportation. Stay nearby of Chadianzi is inevitable.
I stayed at the GH which besides the bus station. It cost RMB50/berth in 2012.10 because of Golden Week period.

AT JZG, there are 2 YHA GHs, which are close by each other. For info, please surf http://www.yhachina.com/topic.php?channelID=11&topicID=57.
You shall get off at the bridgehead or walk back for 20min. when arrive at the terminal.

No idea at Maerkang. I had not stay here before.

At Seda Monastery, it has 2 lodging area.
One the hilltop and another one near the parking lot that I stayed.
The dorm room is very basic, RMB40/berth. No shower, no meals, no ….

At the County, there are some GHs on the street (Google Map location 32.268670). In 2013.11, it cost RMB100/night with common bathroom. Hot water is hot and strong.
I had not stay at the bus station. It looks like a cottage. If you pick it and want to shower, go to public shower house that is popular in Tibetan Area, RMB10~13/each time. Most of Tibetan Monks go there.

In 28/Oct, takes Seda- Chendu bus/shared van, get off at Bai Mei.
In 2012.10, there is shared taxi wait at the Y-shaped junction in town. Ask local people/cashier in the restaurant that faces of it how to find it.
If you miss that junction,, you’ll get off at the Pagoda Group, walk back for 5-min to town.
In 2012.10, it cost RMB40pp.

At Danba, there is no public transportation to the Tibetan Villages.
You’ll hire/share/join group to there.
In 2012.10 (Golden Week period), it cost RMB100pp for3-Villages.

From Danba- Bai Mei-Tagong, it cost RMB40+ RMB20 in 2012.10.
I stayed at the GH that facing the Golden Pagoda, RMB150/night. All common rooms are facing the Pagoda. All standard rooms are facing the grassland.

At Kangding, I stayed at the bus station’s GH, RMB80/night in 2013.10. It was because I had connected bus at the early morning.

FYI.

On Oct 16, 2015, at 12:27 AM Sophie25275 wrote:
Hi Chinaloveland,

Thank you very much for your email will all important information

I am a budget traveler too :) and solo traveler also. thus please advise me some dorm room/YHA for my itinerary. So as your recommendation, i am modified my itinerary as below:

21 Oct: Arriving Chengdu at 15:40 from Vietnam
22 Oct: Chengdu - JZG by bus
23 & 24 Oct: JZG
25 Oct: JZG - Huanglong by bus then back to JZG or Songpan for bus to Maerkang. I will double check with them when arrive JZG
26 Oct: Songpan/ JZG - Maerkang by bus --> will double check
27 Oct: Maerkang - Seda by bus, then upon arrival take a taxi/cab go to Larung Gar then back to county
28 Oct: Seda - get off at Bamei --> what is the bus i will take? is it bus chengdu - seda?
then take shared van to Danba, overnight at Danba
29 Oct: Danba full day, then take shared van/ hire a cab from Danba - Tagong. overnight in Tagong
30 Oct: Tagong - Xinduqiao - Kangding - Mugecuo
31 Oct: Kangding - chengdu by bus

can you advise me the cost for the transportation (if you know) please then i can bargain with them :)

Once again thank you very much for your strong support

On Oct 15, 2015, at 01:12 PM chinaloveland wrote:
Hi Sophie25275,

I’m a budget traveller, usually I stayed at dorm room/YHA. No good suggestion at accommodations.

It is the 2015.09.30 news, the G#213 (main highway on Chengdu- JZG) blocked due to landslide. Up to today (2015.10.15), it not yet recovery.
Right now, vehicles’ capacity for more than 7-persons need diversion, thus the journey time will prolong to 16 hours and will arrive JZG at mid-night..
May be an alternate plan flown to JZG.

Re your original planning, Once arrive, I’ll consult local peoples/ at the bus terminal does the mid-way bus will have stop at Songpan. If it is a positive answer, stay at Songpan/Chuanzhusi in 10/25. Otherwise, back to your plan.

In 10/27, at my record (2013.11), the journey time is 7 hours. Some feedbacks were 16 hours due to roadwork (in 2014.11). At your original plan, you need hire a cab when arrive Seda County and take some photos and get back to the County.

Seda – Tagong?
I hadn’t taken this route. However, there is bus on Chengdu- Seda, it shall. Get off at Tagong. I stayed at a GH that facing the Golden Pagoda. See
http://www.doyouhike.net/forum/backpacking/481996,0,0,237.html post#6448, the most left blick building.
Or stay inside the Pagoda.

An alternate way to Tagonf is by shared cab at the corner of the Hotel (Google Map location 32.268670, 100.330764).

10/29 tagong - xinduqiao - kangding - mugecuo
I hadn’t been Mugecuo, thus no comment.
In 2012.10, I couldn’t get a bus on tagong - xinduqiao – kangding because on the mid-way. I got shared cab at the square that in front of Tagong Monastery.

IMO, I’ll Tagong- Danba- Chengdu (skip tagong - xinduqiao - kangding – mugecuo).
If you keen your plan, the better arrangement is

28 Oct: Seda – get off at Bai Mei- Danba (by shared van). Stayed one night at Tibetan Village. I like Jiǎ jū.
29 Oct: Danba (yes, I prefer at least one full day). At the afternoon/evening by share cab/hire private cab from Danba to Tagong. Journey time 4.50 hours (as 2012.10)
30 Oct: Tagong- xinduqiao - kangding – mugecuo.
31 Oct: Kandging- Chengdu (freq. buses)

FYI.

On Oct 15, 2015, at 02:35 AM Sophie25275 wrote:
Dear Chinaloveland,

Hope you are doing well today :)

Thank you very much for your prompt reply. Below is my itinerary:

21 Oct: Arriving Chengdu at 15:40 from Vietnam
22 Oct: Chengdu - JZG by bus
23 & 24 Oct: JZG
25 Oct: JZG - Huanglong by bus then back to JZG or Songpan for bus to Maerkang
26 Oct: Songpan/ JZG - Maerkang by bus
27 Oct: Maerkang - Seda by bus, i heard that it will take around 7hrs for the journey? can i visit larung gar at night upon arrival?
28 Oct: Seda - Tagong
are there any bus?
29 Oct: tagong - xinduqiao - kangding - mugecuo
30 Oct: Kangding - danba
31 Oct: Danba - Chengdu

as my above itinerary, could you mind advise me some lodging for my stay and any information regarding the bus

On Oct 15, 2015, at 12:01 AM chinaloveland wrote:
Hi Sophie25275,

Chengdu(Chadianzi) - JZG: Buses departure at 07:00, 08:00, 09:00, journey time 9.00 hrs. Fare RMB157~174pp. (Real time)

The info comes from 2013 (Seda) and 2014 (JZG).
As 2014.06, JZG has a mid-way bus to Maerkang at 08:00, RMB170pp.
Don’t know are there any direct bus from Songpan to Maerkang or Seda. You shall check it when arrive. Most likely, it’ll via Songpan.

I can’ find any bus on Songpon- Maerkang/Seda.
However, I find Maerkang- Songpon at 06:30. Usually, there is another bus departs at the same time.

There is a bus on Maerkang- Seda at 07:20.
Bus on Chengdu- Seda will stay one night at Maerkang, thus there will be 2 buses departs at the morning.

FYI.

On Oct 14, 2015, at 04:52 AM Sophie25275 wrote:
Hi, i am solo traveler and i'm planning go to JZG, HL, Seda this end of Oct. could you mind advise me some information concerning the bus to each place. i will go JZG from Chengdu then go Huanglong. Are there any direct bus from Songpan to Seda or i have to stop over Maerkang for 1 night and take early moring bus next day to Seda. I look forward to hearing from you soonest. Your reply is highly appreciate
Thêm 1 top trên trip nữa nha :)
http://www.tripadvisor.com/ShowTopi...ibetan_Autonomous_Region_Sichuan-Sichuan.html

Hành trình của bạn hay quá, mình đi sertar ngay sau tết nhưng đang chưa biết có vào đc ko, còn do thời tiết nữa. Có ji mình sẽ theo dõi bài của bạn

Ủa vậy là hanhuyen1188 chưa đi luôn Larung Gar lần này vs tụi mình lun hả :))

Thank bạn về tip từ tripad nhưng mình đã đọc và không thấy hữu ích khi người hỏi đã lên lịch trình nhưng vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng vì người trả lời đã đi từ rất lâu, thông tin khá cũ. Mình đã hỏi đc một vài người bạn VN nhà mình mới đi về nên khá ok, chỉ có điều lịch trình hơi nặng đô và mình đang xem xét lại lịch trình khác.

Hành trình của bạn hay quá, mình đi sertar ngay sau tết nhưng đang chưa biết có vào đc ko, còn do thời tiết nữa. Có ji mình sẽ theo dõi bài của bạn

Bạn datsx đi sau tết thì thời tiết khá lạnh đấy, không được mọi người đánh giá cao đâu. Mình định đi cuối tháng 4 đầu tháng 5 nhưng cuối cùng rời sang hè khoảng tháng 6, 7 vì không khí ấm và hoa nở rất đẹp. Hay chuyển lịch đi cùng bọn mình đi :))

Up up up up

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,948
Latest member
mass
Back