What's new

[Đã đi] Cambodia tháng 8 - 9/ 2013

Xin chào cả nhà ạ.

Mình có ấp ủ một chuyến đi sang Cambodia thăm Phnom Penh, Siem Reap và đặc biệt là cụm đền Angkor vào cuối tháng 8, đầu tháng 9 tới đây. Mình chưa fix lịch vì đang chờ book vé máy bay vào Sài Gòn, nhưng dự định thì chỉ trong tháng 9 đây thôi (định tranh thủ ngày nghỉ 2/9 xin nghỉ làm cho dễ :) ).

Bọn mình ở Hà Nội và dự định sẽ bay vào Sài Gòn rồi đi bus sang Phnom Penh và Siem Reap.
Lịch trình sơ bộ như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Sài Gòn (bay thứ 6, chuyến buổi tối)
Ngày 2: Sài Gòn - Phnom Penh - ngủ đêm tại Phnom Penh
Ngày 3: tham quan Phnom Penh - đi Siem Reap bằng xe bus đêm.
Ngày 4: đến Siem Reap vào sáng sớm - đi thăm Siem Reap
Ngày 5: Siem Reap
Ngày 6: Siem Reap
Ngày 7: Siem Reap - Sài Gòn
Ngày 8: Sài Gòn - Hà Nội.

Gọi là 8 ngày nhưng thực chất khoảng 7 ngày thôi vì trong đó ngày đầu tiên đã đi buổi tối rồi. Mình chú trọng thăm Siem Reap vì mình rất thích cụm Angkor và muốn tận dụng triệt để vé tham quan Angkor 3 ngày ($40).

Vì hiện tại đoàn mình mới có 2 người (là con gái cả) nên rất mong muốn mọi người, ai có thể thì thu xếp tham gia cùng chúng mình, vừa đông vui lại đỡ được nhiều khoản. Mình cũng chia sẻ là chuyến đi này chỉ để thỏa mãn khao khát được đi và khám phá nên hết sức tiết kiệm, cụ thể là đi bus, nghỉ dorm hoặc nhà nghỉ giá rẻ và thiên về đi bụi rất nhiều, mình cũng không có hứng thú mua sắm mà chỉ chú trọng ngắm cảnh và tìm hiểu cuộc sống ở nước bạn.

Về chi phí thì mình ước tính khoảng 5 - 7tr (đã bao gồm tiền vé máy bay khứ hồi HN - SG, ăn, ở, đi lại). Bạn nào ở SG thì có thể trừ đi khoảng 2tr tiền vé :)

Mình rất hoan nghênh mọi người đóng góp ý kiến, cho lời khuyên và nếu có thể thì tham gia chuyến đi này với bọn mình. Bình thường mình cũng hay đi phượt nhưng chỉ loanh quanh trong nước, đây là chuyến đi ra nước ngoài đầu tiên với danh nghĩa tự đi, tự tổ chức nên rất mong kinh nghiệm của mọi người.

Mình là Kag, sinh năm 89 cho tiện xưng hô nhé :) gái già ấy mà :D:D

P/S: sắp tới có đợt khuyến mãi giá rẻ của các hãng máy bay, bạn nào ở HN có hứng thú thì ới rồi chúng mình cùng book vé nhé. Thanks cả nhà ạ.

Last edited:
30/8 mình cũng có 2 cô bạn bay từ hn vào nhưng tối thứ 2 phải về hn lại nên chỉ đi sihanouk :)
Bạn thik thì join cùng rồi sau đó bạn về nompenh và siem reap chơi tiếp
Mình 2 nam sg đón 2 nữ hn, bản thân minh thì thấy anngkor chẳng có gì nhiều, đi 1 ngày là ngán rồi, toàn vết tích này nọ đi vào lễ chen chúc xếp hàng đông dã man

@ dinhkhoi: Hì
Mình rất thích cụm Angkor và thích đi sâu đi sát từng nơi một, để khi trở về không phải hối tiếc ấy mà. Với lại tháng 9 ở Siem Reap cũng đang là mùa du lịch thấp điểm nên không lo lắm về chuyện đông đúc đâu :)
Bạn đi Sihanoukville chắc cũng xuất phát từ SG rồi đi sang Phnom Penh đúng không? Nếu có thể thì mình đi cùng chuyến cho vui :)

@ JerryDo: Kế hoạch này cho cuối tháng 8, đầu tháng 9 bạn à. Welcome bạn tham gia. Bạn ở đâu thế? Nếu ở HN thì có thể cùng thảo luận chương trình với mình luôn :)

Mình đi chuyến đêm luôn ấy, tiết kiêm thời gian. Bạn nên đi sihannouk rất đẹp :)
Bạn join cùng thì tham gia, bạn mình ngoài hn bay chuyến 19h40---21h45 đó, 12h đêm đi luôn, 4h chiều đến sihan chơi
Sáng sớm thứ 2 về sớm, 2 bạn về nompenh siem reap chơi tiếp :)
Đc thì join cho vui

@dinhkhoi: Mình nghe nói đi xe đêm đằng nào cũng phải ngủ lại cửa khẩu đợi đến sáng người ta mới làm việc, nên đi đêm không tiết kiệm đc nhiều thời gian hơn đâu mà hình như còn mệt nữa. Bạn đi Sihanoukville thì chắc vẫn phải qua Phnom Penh đúng k?

@Star_river09: bạn ở đâu thế? :D

Bạn chủ thớt ơi , cho mình hỏi bạn có thể lên lịch cụ thể hơn được không , ví dụ đi bằng gì , di chuyển từ điểm này sang đó như thế nào , và bạn có rõ về tuyến xe cũng như ks ở đó không .

À, cái đó mình có tổng hợp và làm kha khá chi tiết rồi bạn ạ :)

Về lịch trình thì như mình đã trình bày ở trên. Các điểm tham quan thì tùy nghi thay đổi tùy theo sở thích của mọi người, có điều sẽ chú trọng ở Siem Reap và cụm Angkor. Xe sẽ đi bằng bus, xuất phát từ SG đến Phnom Penh, nghỉ ngơi 1 đêm rồi đêm hsau đi bus sang Siem Reap.
Hiện mình đang tìm hiểu về nhà nghỉ bên đấy, giá cả cũng rất hợp lí, thậm chí rất rẻ, trung bình 5-7$/ người/ngày, nếu chấp nhận ở dorm thì chỉ 1$/người/ngày thôi.
Phương tiện di chuyển sẽ là tuk tuk, ở Siem Reap có thể thuê xe đạp hoặc xe đạp điện :)

Nếu bạn có hứng thú thì add fb của mình Kag Aurora, mình sẽ quăng bạn kế hoạch chi tiết :D giờ mình đang onl đt nên k có bản plan ở đây ˆˆ

Cam moi nguoi rat than thien, gia rat re, nen t nghi ban nen o guest house, Minh nho hoi do o home sweet home re, co wifi free nua,con angkor co nhieu cum khac nhau, ban nen di chia theo ngay bang cach nho tuktuk cho di tk tgian,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back