What's new

Indonesia - Vạn đảo trong mắt tôi - Java gần, Bali xa, Sulawesi tít tắp

Hành trình trên xứ vạn đảo của tôi chỉ mang tính chất kể lể vì điểm đến đã quá quen thuộc, mức độ thông tin cung cấp cũng cũ kỹ và nghèo nàn vì những gì tôi biết thì các bạn trên phuot biết gấp 1000 lần. Các chuyến đi hoàn toàn không đúng nghĩa “phượt” vì chẳng mang tính chất phiêu lưu, không hề phủi bụi, rõ ràng chẳng có tí nào là phượt nhưng cứ hãy để tôi kể về Vạn đảo trong mắt tôi…

… là mưa rào Bali chợt đến chợt đi

Đảo Bali cùng cơn mưa rào trong đêm đón tôi mệt nhoài sau một ngày lăn lê nằm ngồi và hai chặng bay. Mệt chủ yếu vì chờ đợi nối chuyến tại LCCT – KL (sân bay mang tầm vóc bến xe này bây giờ đã trở thành quá khứ). Đại bản doanh của AirAsia vô cùng ấn tượng với những dãy hành lang ngoài trời hun hút từ máy bay đi vào nhà ga và ngược lại, luôn tấp nập hàng dài những hành khách tay xách nách mang ra vào liên tục. Rạc cẳng mới tới được terminal cũng là lúc đã thấu hiểu tại sao vé của AirAsia rẻ. Hải quan tại LCCT khá hiền hòa, chỉ hỏi 1-2 câu về lý do nhập cảnh là đóng dấu lăn tay rồi đi. Đỏng đảnh quen du lịch hưởng thụ như tôi lần đầu tiên trải nghiệm cảnh khổ phải ngồi bệt dưới sàn nhà ga vì ghế ít người nhiều, quán xá cũng không còn chỗ trống để có thể tạm nghỉ chân trong 4 tiếng chờ chuyến bay kế tiếp. Wifi free của LCCT chạy với tốc độ rùa 3 cẳng, gần như không thể lướt web. Tôi cứ lãng đãng sà vào các thể loại shopping chán chê lại tiếp tục rảo bước trước cửa Starbucks để canh ghế trống, vật vã hơn là ngồi luôn trước cửa để xài ké wifi, nhân duyên này giúp tôi có thêm người bạn phương xa, Reginna cô gái Indo gốc Hoa hoạt bát hồn hậu, sau khi nghe lịch trình thì Reginna cho tôi biết hung tin về núi lửa Kelud ở Đông Java tuôn trào, điều này ảnh hưởng đến cuộc hành trình của tôi sau này như thế nào, xem hồi sau sẽ rõ. Ba bạn nhỏ đồng hành lại bay xen kẽ với tôi do không mua vé cùng lúc nên khi các bạn đến LCCT thì tôi lại tiếp tục một mình đến Bali trước.

Choáng ngợp với độ đẹp to sạch của sân bay Ngurah Rai – Denpasar Bali sau cú shock bến xe miền Tây LCCT cùng quyết định chỉ đổi đúng 20$ đủ tiền đi taxi về ks và mua sim đt vì tỷ giá tại sân bay quá thấp cho dù anh nhân viên đổi tiền đẹp trai có nhìn tôi bằng ánh mắt hồn hậu thân thương. Nhẹ lướt qua các quầy taxi sân bay vì tin tưởng vào khả năng tìm taxi Bluebird của mình. Dù bạn tôi (đang sống tại Jakarta) đã dặn đi dặn lại chỉ trả tối đa 50k cho đoạn đường từ sân bay về Kuta, nhưng anh taxi sân bay khăng khăng giá 100k. Taxi Bluebird giờ này lại không vào tận nhà ga đón khách còn tôi thì đã rã rời lúc 11h đêm nên đành gật đầu nhanh chóng. Co ro trong taxi, mưa ngoài trời vẫn tuôn và ánh nhìn của tôi cứ ngấu nghiến thu hết mọi điều mới lạ nơi xứ xa.

Cứ đi đi, đi rồi sẽ đến… Đến khi được nằm xoài trên giường khách sạn thì tôi mới thấu hiểu câu nói này hơn bao giờ hết. Chẳng bao giờ nghĩ mình sẽ đặt chân lên đất nước này, ít nhất là trong thời điểm ấy vì thật sự là tôi không hề có kế hoạch cho chuyến đi này, cuối cùng lại quyết định nhanh, vạch ra hành trình nhanh, đặt vé máy bay và khách sạn chỉ trong một buổi sáng trước ngày đi một tuần. Cho dù drap giường khách sạn có hơi đen và cũ, cho dù toilet hơi nhỏ và thiếu tiện nghi thì giờ đây tôi cũng đã ở trên xứ đảo thiên đường đã được đặt tên. Phải nói rõ tuy là thanh niên lâu năm nhưng tôi không có kinh nghiệm đi nước ngoài nhiều, mới lòng vòng vài nước Đông Nam Á phổ biến và chỉ đi cùng gia đình trong những chuyến du lịch hưởng thụ.

Đêm ấy mưa Bali dịu nhẹ làm tan chảy mọi mệt mỏi trong tôi…

Khách sạn nhỏ xinh, view từ phòng nhìn xuống mát rượi

…là hoàng hôn Bali nóng ấm bên bờ Ấn Độ Dương

Không thể nào quên được những ngày nắng vàng trải dài trên mọi nẻo đường chúng tôi qua, đối với tôi trời Bali chẳng đâu xanh hơn thế. Cho dù chúng tôi có thờ ơ khám phá Bali theo một cách lười nhác thì những ấn tượng về Bali cứ theo tôi suốt khắp mọi nẻo đường trên đất nước này, đi đến đâu nhìn thấy gì tôi cũng so sánh liên tưởng với những gì tôi đã gặp ở Bali, chắc có lẽ là do Bali là nơi đầu tiên tôi đặt chân khi đến xứ này.

Hoàng hôn cháy rực bên bờ Ấn Độ Dương là cảnh sắc đậm nét nhất mà tôi ghi được tại đây. Mặt trời ở đây hình như to hơn, nóng hơn mặt trời ở bất kỳ nơi nào khác. Lạ ở chỗ mặt trời xuống gần sát đường chân trời rồi mà vẫn thấy sáng, vẫn thấy ánh sáng của vầng thái dương đó tỏa lan. Tôi cứ đứng mãi trên vách núi đền Uluwatu mà tắm mình trong không gian ảo diệu dưới ánh hoàng hôn, sát ngoài kia là Ấn Độ Dương xanh màu ngọc biếc rầm rì vỗ vào vách đá.

Đến khi trời chưa kịp tối hẳn đã thấy ánh lửa bập bùng cùng tiếng trống của điệu múa kacak tiếp tục thổi hồn vào ngôi đền nằm cheo leo vách đá, nhỏ bé trước đất trời nhưng bao trăm nay nay vẫn mang trọng trách canh gác Bali khỏi linh hồn quỷ dữ từ phía đại dương. Kiến trúc cổng chẻ đôi này có thể bắt gặp ở bất kỳ nơi nào trên đảo, như là một thực thể không thể tách rời của Bali vậy.

Hoàng hôn trên Tanah Lot lại là một trải nghiệm tuyệt vời khác. Không choáng ngợp vì vách núi cao, nhưng lại sững sờ vì một phần linh thiêng của Bali lại có thể nằm chênh vênh giữa dòng thủy triều của biển cả. Đại dương mênh mông tràn ngập xung quanh, vừa ôm ấp vỗ về vừa truyền thêm sức mạnh thần thoại từ lòng biển khơi. Bản thân tôi cũng tràn ngập niềm tin khi dẫm chân trần trên đá, ngước nhìn lên ngôi đền mấy trăm năm tuổi mà nguyện cầu cho sự an vui tự tại đến với mình và người thân. Mặt trời buông mình xuống biển, vạn vật xung quanh thấm đẫm ánh vàng. Ngũ quan được vận dụng rõ nét, mắt ngắm tuyệt tác thiên nhiên, chân chạm sóng đá đại dương, mũi ngửi mùi biển mặn, tai nghe tiếng sóng đập tung bờ đá.

Còn sót gì nhỉ, à vị giác đang nhấm nháp bánh kue này. Vị gần giống với bánh ít hay bánh quy của miền Nam, đặc biệt hơn ở chỗ nhân bên trong lại là nước đường. Lủm nguyên cái bánh vào miệng, vỏ bột dẻo thơm cộng với vị dừa béo cùng tan ra, thấm vào nhân nước đường, cảm giác thiệt là Bali đó mà...

Re: Indonesia - Vạn đảo trong mắt tôi

Đúng là nó rồi đó Thịnh (đoán đại tên em là vậy (đoán đại tuổi luôn, nhỏ hơn mình là cái chắc hihi)).

Em ở miền Tây chắc là biết bánh ít bánh quy mà phải không, klepon có vỏ y chang như vậy nhưng nhân bên trong là nước đường nên khi ăn tạo ra sự ngạc nhiên thích thú vô cùng.

Chị thấy ở Malacca, Malaysia cũng có bánh tương tự gọi là onde onde, nhân đường đỏ gula đặc sản Malacca, không biết có họ hàng gì với nhau không ha.

Đoán chắc là em học chuyên ngành tiếng BHS Indo phải không?

Chào chị.

Nhờ topic này em gặp được chị và anh Tùng nè. Anh Tùng với em có chung sở thích là tìm hiểu đất nước hồi giáo này. Hôm qua, em mới gọi cho anh Tùng ở ngoài tận Hà Nội lận. Có khi năm sau, anh/em sẽ đi 1 chuyến qua đó không chừng.

Em không có học chuyên nghành bhs indo nhưng câu chuyện về cơ duyên em đến với ngôn ngữ này thì rất là dài. Em hy vọng một ngày nào đó em được đặt chân đến quốc gia này, em sẽ kể cho mọi người nghe. Nó là 1 câu chuyện hành trình đi đến đam mê lận mà :D .

Gula là đường đó chị, nhưng Jalan lại là '' Đường đi'' :D ... Ngày xưa, em hay lẫn lộn. Giống như em thấy chị viết quảng trường Merdeka, thì em mới phát hiện ra là cái quảng trường đó không có tên riêng. Và nó giống như Dinh Độc Lập mình, khi thuyết mình cho người ta.

Dinh Độc Lập bọn em cũng hay gọi là '' Gedung Merdeka'' nom na là: quảng trường độc lập.

P/s: Chị ở Sài Gòn hay Hà Nội. Hôm nào, ba anh/chị/em mình off cà phê 1 bữa đi nghen. Hai anh/chị đã đi rồi, chỉ có mình em chưa được đến quốc gia này thôi. Mong lắm chị ơi.

Chào chị.

Nhờ topic này em gặp được chị và anh Tùng nè. Anh Tùng với em có chung sở thích là tìm hiểu đất nước hồi giáo này. Hôm qua, em mới gọi cho anh Tùng ở ngoài tận Hà Nội lận. Có khi năm sau, anh/em sẽ đi 1 chuyến qua đó không chừng.

Em không có học chuyên nghành bhs indo nhưng câu chuyện về cơ duyên em đến với ngôn ngữ này thì rất là dài. Em hy vọng một ngày nào đó em được đặt chân đến quốc gia này, em sẽ kể cho mọi người nghe. Nó là 1 câu chuyện hành trình đi đến đam mê lận mà :D .

Gula là đường đó chị, nhưng Jalan lại là '' Đường đi'' :D ... Ngày xưa, em hay lẫn lộn. Giống như em thấy chị viết quảng trường Merdeka, thì em mới phát hiện ra là cái quảng trường đó không có tên riêng. Và nó giống như Dinh Độc Lập mình, khi thuyết mình cho người ta.

Dinh Độc Lập bọn em cũng hay gọi là '' Gedung Merdeka'' nom na là: quảng trường độc lập.

P/s: Chị ở Sài Gòn hay Hà Nội. Hôm nào, ba anh/chị/em mình off cà phê 1 bữa đi nghen. Hai anh/chị đã đi rồi, chỉ có mình em chưa được đến quốc gia này thôi. Mong lắm chị ơi.

Chị đâu có biết tiếng bhs đâu em, chỉ là loáng thoáng lượm lặt được trên từng nẻo đường chị qua thôi à. Về quảng trường Merdeka ở Jakarta thì chị đọc rất nhiều trang thông tin du lịch họ đều nêu ra như vậy nên cứ mặc định chỗ đó tên là vậy thôi :D.

Chị thì ngược lại với em, đi rồi đến rồi mới bắt đầu thấy mê, mong là sẽ còn được khám phá trải nghiệm nhiều hơn nữa. Và chị tin chắc rằng, hành trình của em sẽ là một câu chuyện cực kỳ thú vị và sống động vì niềm yêu thích của em dành cho nơi đó.

P/S: Chị ở SG nha em ;)

Tôi bắt gặp dáng hình ấy trên tường thành Borobudur, cũng đang thơ thẩn ngắm nhìn chiêm bái tuyệt tác đá như tôi.

P/S: Chụp lén đó, nghĩ lại thấy mình như con nít khi cứ lẽo đẽo đi theo cho đến khi chụp được vài tấm hình mới thôi :D

Chị đâu có biết tiếng bhs đâu em, chỉ là loáng thoáng lượm lặt được trên từng nẻo đường chị qua thôi à. Về quảng trường Merdeka ở Jakarta thì chị đọc rất nhiều trang thông tin du lịch họ đều nêu ra như vậy nên cứ mặc định chỗ đó tên là vậy thôi :D.

Chị thì ngược lại với em, đi rồi đến rồi mới bắt đầu thấy mê, mong là sẽ còn được khám phá trải nghiệm nhiều hơn nữa. Và chị tin chắc rằng, hành trình của em sẽ là một câu chuyện cực kỳ thú vị và sống động vì niềm yêu thích của em dành cho nơi đó.

P/S: Chị ở SG nha em ;)

Hehe, những trang như phượt, hay baynhe dễ làm con người ta quen nhau lắm.
Bạn pinky năm nay bao nhiêu mà tự tin thế? Thịnh thì chắc chắn là em rồi.
Đọc bài của bạn, thấy bạn đi Indo chuyến này có vẻ dài nhỉ? Bay nội đia Indo thì chắc bạn chỉ bay AA và Lion??
Nhưng chuyến về SG bạn bay sang quá nhỉ? VNA cơ ah?
Tớ thì nghèo rớt, đi nc ngoài là phải đi AA, hoặc Tiger... nói chung cứ phải nhằm các hãng HKGR. Đặc biệt, AA vẫn là hãng mà tớ nói vui là hãng máy bay chắp cánh ước mơ cho tớ.
P/S: Sang năm tớ lại sang Bali, chuyến này tớ đặt trc 14 tháng. Hehe.

Đọc bài của bạn, thấy bạn đi Indo chuyến này có vẻ dài nhỉ? Bay nội đia Indo thì chắc bạn chỉ bay AA và Lion??
Tớ thì nghèo rớt, đi nc ngoài là phải đi AA, hoặc Tiger... nói chung cứ phải nhằm các hãng HKGR. Đặc biệt, AA vẫn là hãng mà tớ nói vui là hãng máy bay chắp cánh ước mơ cho tớ.

Lâu rồi không thấy anh Tùng lên mạng hén. Hôm nao anh Tùng mua vé VJA vào Sài Gòn uống cà phê với hai chi/em đi.

Tớ già cả rồi, thiếu vài tuổi nữa là chẵn 40, đủ già để tự tin chưa :D

Bạn Tùng đọc sót rồi, tớ đi tổng cộng trước sau 2 chuyến rồi đấy chứ, ngày thường vẫn phải cặm cụi đi cày, nghỉ dài hơi kiểu đó lấy đâu ra lúa để bán mà mua vé máy bay, đặc biệt là VNA :)). Nói chứ nếu tự bỏ tiền ra mua thì tớ vẫn trung thành với AA thôi, ngon bổ rẻ. Như đợt đầu tớ đi bay 6 chặng (4 quốc tế + 2 nội địa) mà hết có 250$. Bay nội địa trong Indo và Malay thì AA là rẻ nhất xứ, rẻ hơn cả xe đò, nhiều khi tiền đi taxi từ ks ra sân bay còn mắc hơn tiền vé máy bay nữa. Lần sau bay mỗi 2 chặng đi về bằng VNA hết 450$, nhưng do đi training nên có cty chi trả ;)

AA là hãng hàng không chắp cánh ước mơ cho rất nhiều phuot-ers mà, trong đó có cả tớ :)

Ai đến Bali đừng bỏ qua công viên GWK (Garuda Wishnu Kencana) tại khu vực Kuta nha, nằm giữa Uluwatu và Nusa Dua. Khoảng không rộng rãi với cỏ cây xanh mướt sẽ làm dịu mát những ngày Bali nắng chói. Nơi đây toàn tâm toàn ý dành cho thần Vishnu và chim thần Garuda của ngài. Hiện tại thì nơi đây vẫn chưa hoàn thành xong nên nhiều hạng mục còn bỏ ngõ. Đặt chân vào đây tôi cứ ngỡ mình đang lạc vào xứ sở khổng lồ, trong lòng hân hoan như được khai sáng trước ánh hào quang của đấng quyền năng bảo toàn và bảo vệ cõi nhân gian.

Dãy đá vôi được đục đẽo ra thành các hành lang đá rất ấn tượng

Nổi bật là tượng hai nhân vật chính thật to và vô cùng sống động. Tượng thần Vishnu này không có tay, nhưng thật ra thì thần có tới tận 4 tay

Phương tiện vận chuyển của thần Vishnu đây, chim thần Garuda chưa hoàn thiện vì chưa được gắn cánh

Nhìn xa xa thấy cả sân bay Ngurah Rai, cỡ chim thần Garuda thì chỉ cần đập cánh 2 lần là đến nơi

Đặc biệt ở đây có biểu diễn kecak vào xem miễn phí và liên tục

Hồn dân tộc trong từng điệu múa tiếng đàn, gamelan là dàn nhạc dân tộc của người Indo, âm thanh nghe réo rắt vui tai. Các nhạc công dùng búa để chơi.

Hehe, thế thì thôi, cứ tôn trọng em gọi chị là chị nhé, mặc dù em cũng hơn 30 rồi.
Có thể em đọc sót thật.
Em cũng giống chị, gom góp thời gian, dài lắm chắc cũng chỉ đc 1 tuần để đi, rồi lại về đi cầy. Thế nên em có nói với Thịnh, nhìn những bạn như motdoidirong hay backpackervn đi dài ngày như thế, em bái phục lắm luôn, mà mặc dù đọc bài viết, thấy rõ ràng các bạn ý cũng đi làm như mình đấy chứ?
Chị sướng nhỉ, đi có cty trả tiền, em có muốn đi đâu là phải ăn chực nằm chờ đến đợt bán vé rẻ của AA hoặc Tiger để thỏa chí tang bồng đấy. Nghèo mà ham hố nó khổ thế đấy.
Bao giờ chị Pink off work làm chuyến Indo đê.

Hehe, thế thì thôi, cứ tôn trọng em gọi chị là chị nhé, mặc dù em cũng hơn 30 rồi.
Có thể em đọc sót thật.
Em cũng giống chị, gom góp thời gian, dài lắm chắc cũng chỉ đc 1 tuần để đi, rồi lại về đi cầy. Thế nên em có nói với Thịnh, nhìn những bạn như motdoidirong hay backpackervn đi dài ngày như thế, em bái phục lắm luôn, mà mặc dù đọc bài viết, thấy rõ ràng các bạn ý cũng đi làm như mình đấy chứ?
Chị sướng nhỉ, đi có cty trả tiền, em có muốn đi đâu là phải ăn chực nằm chờ đến đợt bán vé rẻ của AA hoặc Tiger để thỏa chí tang bồng đấy. Nghèo mà ham hố nó khổ thế đấy.
Bao giờ chị Pink off work làm chuyến Indo đê.

Khi nào có dự định đi Sulawesi thì rủ chị nhé, vì chốn đấy hẻo lánh chị không đủ tự tin để làm kẻ độc hành.
Hoặc Surabaya cũng được, chỗ đấy không đến nỗi xa xôi nhưng nếu có cánh đàn ông đi chung thì vẫn ổn hơn. Nếu các bạn đi dài ngày thì chị có thể tham gia vào một đoạn nào đó cũng được. Nói chung cứ nghe đến đi Indo là xoắn cả lên :D

Cũng tùy tính chất công việc thôi Tùng ơi, có những bạn công việc không bắt buộc phải dính mông nơi bàn giấy thì có thể đi chơi dài ngày, hoặc đôi khi đi là vì công việc nữa, cho nên mới có nhiều bài viết cho mình đọc đã đời luôn. Ôi sao cái sự nghiệp dịch chuyển này lại có thể làm con người ta vui thú đến thế, chỉ cần được đi, được nhìn ngắm là đã thấy cuộc đời hạnh phúc khôn cùng.

Hello chị Pink,
Năm 2015 của em, về cơ bản đã kín lịch.
Tết âm lịch thì sang Thái chơi 6 ngày.
Tháng 4 lại đi Bali, cũng mất 1 tuần.
Sau đó là quay lại cày ải tiếp, nên dành dụm thời gian cho Sulawesi cũng khó khăn quá. Nói thì bảo là lên kế hoạch sớm quá, nhưng nhìn qua, hình như em thấy có tết 2016 là em dành đc 10 ngày cả đi lẫn về cho Sulawesi.
Nhưng, lại là cái chữ "nhưng" bó buộc này nhỉ?, em có tham khảo vài bài trên phượt, thì 10 ngày tính cả đi và về cho Sulawesi thì k đủ chị ah. Nếu đã tham khảo, chắc chị hiểu đúng không? Đi lại đã mất quá nhiều thời gian, nếu có 15 đến 17 ngày cho cả đi và về là đẹp nhất.
Công việc của em thì k phải đi công tác rồi, cũng bận lắm, nhưng chỉ nội địa thôi chị ah.
Nhưng chắc chắn em sẽ phải tìm cách đến với Sulawesi, trót yêu Indo nên thấy tội cho mình quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back