What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

Như đã nói, Blackhill khâm phục HDD82 là hành trinh bằng xe máy. Nhưng điều mà Blackhill rất lấy làm tiếc là những thông tin về Tây Tạng. Nhất là khi trả lời bạn Nheva về việc xin giấy phép T.A.R ... thì HDD82 nói đã xin giấy phép ở Đại Lý..

Hành trình này đâu có cần xin giấy thông hành

Hồ Thanh Hải (Photo: Blackhill 2008) hồ nước mặn lớn nhất cao nguyên Thanh Tạng, tức Lake Kokonor là nơi tiếp giáp giữa Tây Tạng và đế quốc Mông Cổ ngày xưa. Chức mừng HDD82 cũng đã đến đây.

Last edited:
Mình lại nghĩ bác chủ vẫn còn đâu đó bên kia, té ra bác đã về và post trên suvietnam hơn cả tháng rồi.
Dù sao cũng chúc bác đi thành công và về an toàn!

Tổng kết lại comment của các bạn Nheva và Blackmill thì tóm tắt nội dung như sau:

1) HDD82 chưa bao giờ đặt chân lên Tây Tạng mà chỉ có thể đặt chân lên "Đông Tạng???????" hoặc có thể hiểu là phía Tây của mấy tỉnh Trung Quốc.
2) Sông băng Minh Vĩnh chỉ cao 4000 - 4500 m2 chứ không phải là cao 6000 m như trong một câu cảm thán của HDD82.

Mình chưa được đi Tây Tạng - hay "Đông Tạng" nhưng theo những gì mình search được trên internet thì Tây Tạng là một khu vực rộng lớn, Khu vực tự trị Tây Tạng (Tibet Autonomous Region - TAR) cũng chỉ là một phần của Tây Tạng. Mình không tìm thấy định nghĩa Đông Tạng.
Vậy thấy những gì các bạn comment đều chỉ nói ra một thứ: HDD82 chưa đi Tây Tạng, mới chỉ le ve gần biên giới Tây Tạng, việc này thì các bạn cũng đã đi rồi. Lần sau HDD viết lại phải cung cấp thông tin chính xác từ tiêu đề đến nội dung bài viết là " Hành trình phượt xe máy một mình đến Đông Tạng hoặc các tỉnh phía Tây của Trung Quốc" Dùng từ Tây Tạng là sai, không cung cấp đúng thông tin.

Sông Băng Vĩnh Minh cao 4000 hay 5000 hay 6000m mình nghĩ cũng chẳng quan trong lắm, nhưng cái cách bạn comment khiến một số người đọc cảm thấy các bạn đang có "hàm ý" chê rằng HDD82 đang phóng đại câu chuyện của bạn ý lên. Nguyên văn câu nói của bạn Nheva như sau" Thì bởi vậy Black Hill (icon đập tay) Mình cũng đi cái Minh Vĩnh từ hồi 2007 mà. Mình sure là cái view point của nó chỉ trong tầm > 4000m chút xíu thôi. Còn cao hơn nữa chắc chắn mình đã không leo nổi rồi.

Có thể nhận xét của mình mang tính chất cá nhân và không đúng với thực ý của các bạn. Nhưng cuối cùng những comment của các bạn về Đông Tạng hay cao độ Sông băng đã triệt tiêu thành công cảm hứng viết của HDD82. Điều này làm mình cũng như nhiều người đang du lịch qua màn hình không thoải mái. Kết quả cuối cùng thì các bạn đã thấy rồi đấy, chủ thớt không post tiếp lên nữa. Và dường như chỉ có các bạn đang hài lòng vì HDD82 mới chỉ tham quan Đông Tạng, chứ không phải là Tây Tạng thực sự
Trích dẫn từ Blackhill : Tây Tạng theo HDD82 chỉ có vậy thôi sao

6000mét rất quan trọng @storm-man ạh, vì nó là dead-zone, nó là ranh giới giữa sự sống và cái chết...(!)

Để hình dung thực tế độ cao 5000mét, Gongga đỉnh núi cao nhất Đông Tạng (7560m)

Khác biệt giữa 'Đông' Tạng và Tây Tạng là vấn đề lớn, vì cả thế giới đều quan tâm...nhất là kể từ sau 2008...những người kinh nghiệm như bác Tabalo đều 'biết rõ' là không có cửa để 1 một mình bằng xe máy vào TAR.. và như bạn biết mỗi khi ai đó nhắc đến Tây Tạng thì chúng ta đặt vào đó một niềm hy vọng... cả thế giới đều nghĩ vậy... có ai đó 1 mình đi lọt vào Tây Tạng.. thì tất cả Lonely Planet, Travelblog.org... sẽ xôn xao...

Để bổ sung chúng tôi gọi 'Đông' Tạng là vùng hiện nay 'chính thức' thuộc về TQ, bao gồm bắc Vân Nam, Tây Tứ Xuyên và Thanh Hải. Hay gọi là Kham Tibet, giống như phân biệt Nội Mông và Mông Cổ vậy. Về sắc tộc thì người Kham Tibet và Tibet cũng khác nhau; về kinh tế thì Kham Tibet có cuộc sống khá sung túc còn Tibet thì cuộc sống rất khắc khổ và nghiệt ngã...

Last edited:
Trời ạ, từ độ cao thực tế là hơn 4000 m mà đưa thành 6000 m mà không phải là phóng đại thì thế nào mới là ... hả bạn?
Từ 3700 m trở lên , thêm mỗi mét cao với nhiều người là cả một ranh giới khó vượt đấy bạn ạ.
Lên đến 5000m thì với nhiều người là ranh giới sống chết, đây lại còn là 6000 m, thế mà các bạn vẫn cho là không quan trọng thì mình nghĩ chắc phải bao giờ đứng ở đó bạn mới thấm thía... (hay các bạn vẫn đang tư duy theo kiểu mét dài!?)

"...Trên núi gió thổi mạnh tung bay những câu kinh in trên vải màu sắc rực rỡ. Đây không còn là những "lá cờ" in trên chất liệu rẻ tiền, nội dung sơ sài như ở Shangri-La để thu hút khách du lịch nữa..."

Thật tình Blackhill không thể phân biệt sự khác nhau giữa phướn kinh ở Ngọc Thụ và phướn kinh ở Shangri-La... bác chủ HDD82 quả tài thật...bái phục...mỗi lần nhìn thấy phướn kinh Blackhill chỉ biết cúi đầu Úm Mani mà thôi...

Mình cũng tiếc...
Nhưng bạn có thể sang bên trang suvietnam đọc thì được nguyên cả luôn.
Bài bên đó hoành tráng hơn nhiều.
Bên này chỉ là tái bản, hoặc bản phụ mà thôi

Mình cũng cảm thấy tiếc!
Những ngày đầu hầu như ngày nào cũng chờ đợi tác giả post bài vì thâm tâm vẫn nghĩ đây là nhật trình của tg ( và có lần ở trang 5 tg đã nói với mình k phải hồi ức xa xôi mà vừa đi vừa viết), cộng với việc các bác chia sẻ những kinh nghiệm khi đi, những lo lắng cho tg có an toàn k, có gặp sự cố gì k..?.. cứ làm mình háo hức không thôi..
Cuối cùng k ngờ tg đã ngon giấc bên trang suvn rồi.
Dẫu sao cũng khâm phục tg vì dám đi xe máy 1 mình trải nghiệm như vậy.
Nhưng phải công nhận tg "lừa tềnh" quá đẹp, 1 bài cũ đầy đủ bên kia mà khi bác đưa qua đây bác làm như mới, đã vậy bác post từng ngày rất hồi hộp, làm anh em nhảy vào hít lấy hít để :D=))

Tôi cũng thấy topic này dù nó quá hay và hấp dẫn, khâm phục tác giả thật là cam đảm, nhưng có cái gì đó không ổn khi toàn bộ bài và ảnh đã được đăng toàn bộ trên trang mạng khác mà tác giả không nói gì về chuyện này. Cái này giống như việc bạn phải ăn lại món ăn đã dọn cho người khác xơi. Trong nghề giáo cái này hơi bị cấm kỵ rất kỹ giống như người tu hành không được ăn thịt. Liệu đây có vi phạm nguyên tắc spam hay nguồn trích mà phuot.vn và vnsuzuki forum phải tuân thủ?

Đây là quy định tôi trích từ quy định của phuot.vn:
"1.7. Không được đưa các thông tin trích dẫn từ các diễn đàn/cá nhân/tổ chức… khác mà không nêu rõ nguồn gốc.
1.8. Không gửi một nội dung nhiều lần, nhiều nơi khác nhau của Diễn đàn. Cần chú ý gửi bài đúng khu vực. Bài gửi sai khu vực sẽ bị xóa mà không cần giải thích.
1.9. Không lạm dụng để spam bài (kể cả những spam lành mạnh, vui vẻ), đặc biệt trong các box, topic chuyên đề."

Các bạn muốn thấy đoạn kết thế nào sang trang suvietnam.com mục những chuyến đi kinh điển mà xem. Tôi hơi thắc mắc là tại sao ảnh bên trang suvn đẹp và nét hơn bên phuot rất nhiều. Hôm qua có bạn nêu đường link nay lại xoá rồi. Tôi chỉ link lại giúp các bạn muốn đọc kết:

http://suvietnam.com/forum/viewtopic.php?f=48&t=5158

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,496
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back