What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Đã nghe nói nhiều về Điện Biên nhưng chưa đặt chân đến bao giờ nên cũng muốn đến lắm nhưng chưa tiện để đi, lần này lên kế hoạch trước với xã. Đến lúc thuận tiện là...lên đường!

Bước chuẩn bị thì cũng ko có gì nhiều, chủ yếu gói ghém sao cho hành lý gọn nhẹ chút như vây sẽ tiện hơn cho 1 chuyến đi...hơi bị xa!

Thật ra đây là chuyến đi thứ ba bằng xe máy ra các tỉnh miền Bắc. Chuyến trước thì gởi xe ra Hà Nội rồi sau đó chạy về Sài Gòn, vì vậy chuyến này sẽ làm ngược lại là chạy ra rồi khi về sẽ gởi xe về.

Hành trình có thể chia ra thành 3 phần: 1- Sài Gòn ra Hà Nội. 2 - Hà Nội đi Điện Biên. 3- Một vòng qua vài tỉnh đồng bằng miền Bắc trước khi trở về Hà Nội.

Nhìn lại thì chuyến đi này đã được 2 năm nhưng cảm giác thì vẫn còn nguyên đó.

Last edited:
Re: Chuyến đi từ Sài Gòn đến Điện Biên và vài tỉnh đồng bằng miền Bắc

Chạy một chút có gió thì cảm giác cái lạnh bắt đầu thấu vào, vì có phòng hờ, để sẵn cái áo thun nằm phía trên túi đồ nên ngừng lại mau mau tròng thêm 1 cái áo thun bên trong nữa, vậy là ổn.

Tại anh đi một mình không có ai ngồi phía sau nên lạnh chút đó mà ;)

Được cái này thì mất cái kia...đành chấp nhận thôi kimngan85 à. Nhưng thật sự đi trong trời lạnh lạnh thế này cũng hay.

Về đến xã Cao Kỳ (cách Tp Bắc Kạn ~ 20 km) thì trời đã có ánh nắng, bớt sương mù. Xăng thì mới đổ đầy bình nhưng người thì chưa châm càphê sáng, thấy 1 quán ven đường có bán càphê nên ko "on-đơ" gì nữa, tấp vô liền.
[/URL][/IMG]

phải nói rằng buồn ngủ gặp chiếu manh rồi bác ạ

Mấy cái gói xanh xanh bác nói là "bánh chưng mẫu" đấy ạ! Bánh "thiệt" thì để trong thùng xốp cho nóng. Hàng mẫu này nhìn phản cảm quá phải không bác?:).

Gần 4g chiều thì chào cô chủ quán, bắt đầu đi ngược về Tp Bắc Kạn

Cụ không có được thời gian đi thuyền trên hồ Ba Bể thì thật tiếc. Thuyền trôi lững lờ giữa mênh mang non xanh, nước biếc thật tuyệt.
Chẹp.... vậy mà thấm thoát đã 17-18 năm kể từ cái ngày nhà em bơi trên hồ Ba Bể.:D:D:D

hehe bác cũng nhất được đó thôi, bác nói ko sai, có cơ hội biết thêm 1 chổ nào đó thì càng thích. Trăm nghe ko bằng 1 thấy mà.

chắc khó được như bác, mình chỉ loanh quanh trong bán kính 300 cây số trở lại thôi, đi riết phát nhàm theo dõi đường bác đi mà chảy nước miếng vì thèm

Mấy cái gói xanh xanh bác nói là "bánh chưng mẫu" đấy ạ! Bánh "thiệt" thì để trong thùng xốp cho nóng. Hàng mẫu này nhìn phản cảm quá phải không bác?:).

Bác ko nói mình chẳng biết nó là gì vì nhìn nó ko ra hình hài cái bánh chưng gì cả, chi thấy gói gì xanh xanh. Ở Cổ Lũng thì nhìn cái biết ngay là bánh chưng. Cám ơn bác!

Cụ không có được thời gian đi thuyền trên hồ Ba Bể thì thật tiếc. Thuyền trôi lững lờ giữa mênh mang non xanh, nước biếc thật tuyệt.
Chẹp.... vậy mà thấm thoát đã 17-18 năm kể từ cái ngày nhà em bơi trên hồ Ba Bể.:D:D:D

Mình đi solo nên chỉ đến cho biết và cũng ko nhiều thời gian, nếu có đồng bọn gây phong trào thì chắc cũng bơi thuyền bơi hồ...Bác đến đây 17-18 năm trước chắc vẫn còn hoang sơ lắm, đến giờ mình đi mà có đoạn cảm tưởng là đi lạc vào hang củng ngỏ cụt hehe:))

Còn đây là quán càphê/ tiệm tạp hóa nơi ngừng chân ở Nà Cà, X. Cao Kỳ, H. Chợ Mới, Bắc Kạn. Hơi tiếc là chỉ có càphê hòa tan chứ ko có càphê đen như mình muốn nhưng ko sao, có còn hơn ko, kiểu ko có xăng 95 thì xài 92 vậy.

[/URL][/IMG]

Cô chủ quán thấy mình người từ nơi khác đến nên hỏi có phải đến đây đi chùa ko? Hỏi chùa gì thì cô ấy nói có nhiều người từ xa đến đây viếng chùa Thạch Long nằm trong núi đá, nó nằm cách đây ko xa, ở Kontum gần đây thôi. Hóa ra ngoài tỉnh/ Tp Kontum ở Tây Nguyên thì ở đây còn có thôn Kontum. Kontum ở Tây Nguyên thì nguyên gốc từ tiếng Ba-na, ở đây là vùng tiếng Tày - Nùng vậy mà cũng có địa danh trùng tên nhưng ý nghĩa có khác nhau ko thì chưa biêt...Nghĩ lại cám ơn câu hỏi của cô chủ quán mà biết thêm vài điều thú vị

Last edited:

Còn đây là quán càphê/ tiệm tạp hóa nơi ngừng chân ở Cà Nà, X. Cao Kỳ, H. Chợ Mới, Bắc Kạn. Hơi tiếc là chỉ có càphê hòa tan chứ ko có càphê đen như mình muốn nhưng ko sao, có còn hơn ko, kiểu ko có xăng 95 thì xài 92 vậy.

[/URL][/IMG]

Cô chủ quán thấy mình người từ nơi khác đến nên hỏi có phải đến đây đi chùa ko? Hỏi chùa gì thì cô ấy nói có nhiều người từ xa đến đây viếng chùa Thạch Long nằm trong núi đá, nó nằm cách đây ko xa, ở Kontum gần đây thôi. Hóa ra ngoài tỉnh/ Tp Kontum ở Tây Nguyên thì ở đây còn có thôn Kontum. Kontum ở Tây Nguyên thì nguyên gốc từ tiếng Ba-na, ở đây là vùng tiếng Tày - Nùng vậy mà cũng có địa danh trùng tên nhưng ý nghĩa có khác nhau ko thì chưa biêt...Nghĩ lại cám ơn câu hỏi của cô chủ quán mà biết thêm vài điều thú vị

Ở AG cũng có Huyện Chợ Mới đó bạn, bạn cuhoya có nghe bài ca " Chợ Mới Quê Tôi" chưa! Đó là chợ không bao giờ...củ.hi.hi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back