What's new

Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với)

Mùa hè ơi chờ tôi với - Philippines Trip

Một nụ cười luôn hé, Thế Giới vẫn quay
Còn tôi vẫn nơi đây, đưa bàn tay lên trời xanh, ôm trọn vào lòng
Một khoảng trời nhỏ bé, giữa những khát khao

attachment.php

Ngồi đây tôi hát cho riêng mỗi mình mình vui buồn chỉ có tôi
Dừng chân đôi lúc trên con đường dài không có ai để nhớ thương
Thì ra hạnh phúc bấy lâu nay tôi tìm là được tung hoành khắp 4 phương

attachment.php

Cô đơn nhưng tôi chắc
Rằng mình luôn yêu mến cuộc sống muôn màu
Dù đôi khi hay cân nhắc, gió Đông Bắc về đôi tay lạnh ngắt

attachment.php

Bao nhiêu lâu nay tôi đã quen rồi, quen rồi, quen 1 mình như thế

attachment.php

Vào một ngày đẹp trời tháng 3 - bạn bè inbox hỏi túi bụi Nghĩ lễ có đi đâu không? - Ah Mình dự định đi Myanmar - Plan đã lên hết rồi nhưng đến phút cuối thì vở kế hoạch. Giận trong bụng rồi - đi đâu không tính trước - xách balo lên đi thôi.

Lang thang trên mạng thấy topic của Chị Tam https://www.phuot.vn/threads/189972-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-%C4%91%E1%BA%A3o-Coron-v%C3%A0-l%E1%BB%85-h%E1%BB%99i-Th%C3%A0nh-c%E1%BB%95-Vigan-%28Philippines%29-d%E1%BB%8Bp-30-4-nay

Thế là một đêm đẹp trời Book vé kịt kịt - và sau đó là những chuỗi ngày gian nan với việc xin nghĩ phép và sắp xếp công việc. Vé đã book liều - sáng mai vào đưa đơn xin phép Sếp nghĩ 2 ngày - Sếp không cho "tái cả mặt" - Rồi một buổi chiều đẹp trời mình cũng nhận được "cái gậc đầu với cả đống điều kiện". Từ hôm đấy làm muốn "bể não". Ngày đi làm tối về ngâm cứu plan và tìm hiểu thông tin. Sau hơn cả tháng cũng gần đến ngày đi mà đơn vẫn chưa ký. Rồi một ngày đẹp trời mình được thông báo từ người chị đồng nghiệp "Chị báo cho em tin buồn Em vào check mail" - "Tái mặt lần 2". Check mail xong thấy đơn xin nghĩ đã đc duyệt 3 ngày.Quánh Boom hại não nhau...
Mấy bạn mình cứ nói đi làm mà đi du lịch hoài sướng thật nhưng THẬT SỰ KHÔNG PHẢI NHƯ THẾ - cái gì cũng có cái giá và sự đánh đỗi.. (Như mình đã kể trên chỉ là bước xin nghĩ phép còn sắp xếp công việc, xử lý các tình huống gần tới ngày lên đường phát sinh tới tới tấp...hại não cung hơi bị nhiều)

Cuối cùng, ngày "thứ 6 giải thoát" cũng đã đến - nhanh như chớp - thoáng 1 cái đến ngày bay. Xin về sớm 5h chiều mình ngồi xe 5 tiếng để lên SG kịp cho chuyến bay 1h sáng - mục tiêu phải có mặt ở Sân bay trước vào lúc 11h.

Lên tới SG rồi cũng gian nan với công đoạn từ bến xe ra Sân bay Tân Sơn Nhất. Cuối cùng mình được sự giúp đở của cô bạn mà mình hay gọi là "hơni". Gần 12h đêm sau khi mọi thủ tục đã hoàn tất. Mình ngồi ở Gate nhắn tin cho thằng bạn thân - "Mai m gọi cho ba mẹ t hay là t đi Philipines nghe, nói ba mẹ t là: liên lạc với t qua Tablet của t để trên bàn làm việc của t nhé, Tks bạn tốt". Xong nhắn cả đống tin vào cái Tablet -Mọi thứ coi như tạm ỗn mới an tâm ngồi gặm cái ổ bánh mì héo queo mà đứa bạn mua cho ăn.

"Rằng ngày mai
Tôi vẫn trên con đường dài
Theo giấc mơ tôi hằng mong
Với những câu chuyện ngày ấy tôi mơ
"

Boading.....!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Baracuda lake

Tiếp đến là Barracuda Lake:

Hôm qua nằm đêm xem hình mấy cái hồ nước trong xanh - như tiên cảnh. Nghĩ bụng rồi ngày mai sẽ đc đến đó - rồi sẽ leo lên cao bay xuống vài phát. Còn phải mất thêm vài phút để nghĩ tư thế bay sao cho đẹp nữa chứ :D- đôi khi hay suy nghĩ ảo tưởng linh tinh - nhưng những lúc ảo ảo đấy là lúc chẵng mai mai đến bộn bề lo toan cuộc sống đấy chứ!.

Mình thích được đi du lịch cũng chính vì những điều này! nó làm cho mình tìm lại cảm giác tuổi trẻ đã lưu mờ trước những bộn bề cuộc sống. Hồi còn đi học tối ngày mơ tưởng - trong lớp cũng mơ về nhà cũng mơ. Mình thích học tiết Văn Học nhất vì cô giảng bài rất buồn ngủ, đa số các bạn trong lớp ai cũng gậc gù, trong khi mình vẫn chú tâm nhìn cô đắm đuối nhưng tâm hồn lạc vào thế giới khác - nhiều khi cô tưởng hiểu bài kêu đứng lên phát biểu thì mới phát hiện cô đã lầm - tôi học văn tệ nhất - tới giờ kiểm tra toàn chép sách giải, có lần bi chép bài phạt môn văn nhiều nhất lớp - mai mắn là tui bạn thấy thương nên cũng chia nhau chép tiếp ^^.

Đến Barracuda Lake leo lên cầu nhãy ầm ầm hụp lên lặn xuống giống như lần đầu tiên gặp hồ - chị chung đoàn bảo ở kia có vách đá cao cao kìa em qua đó bay đi chị chụp cho vài phát. Thế là bơi lặn bơi hụp qua đó. Leo lên vách đá - đá ở đây cạnh sắt lắm các bạn cũng cận thận khi leo nhé - Trong lúc leo lên vách đá đau chân quá - thấy có cái áo phao, bước lên đấy cho đở đau chân - ai ngờ trượt một phát - chân hết đau mà tay bị đá cắt chãy máu luôn! Nhớ lại cú đấy nguy hiểm thật - mình mà không hy sinh “đôi bàn tay vàng” bám lại, chắc toàn thân bị đá cắt như sọc dưa luôn quá!

Có anh chung nhóm cũng máu lửa lắm - leo cao hơn mình nữa chứ! Nhãy xuống tiếp nước toàn thân - “nghe như pháo nỗ - ình”. Tây ta gì cười rần rần.

Vui gì đâu!

“Hình như ai về với biển cũng mang theo bên mình một trái tim tràn đầy nhựa sống”

Buồn phiền âu lo quên hết đi!
Nhẹ nhàng bay lên fly with me!

attachment.php

attachment.php

Tiên cá nhập

attachment.php

Mấy bạn Tây diving

attachment.php

Xem đá núi ở đây này sắc nhọn . Các bạn có ai thích leo trèo giống mình thì cần thận nhé ^^

attachment.php

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) - Calat White Beach

Sau khi bay nhãy tung trời ở Barracuda Lake thì cả nhà đi qua đảo khác ăn trưa.

Nơi bọn mình ăn trưa có tên là Calat White Beach. Đảo toàn hoa sứ xa xa nhìn thấy chấm trắng - giống bầu trời sao ban ngày nhỉ…

attachment.php

Ăn trưa thôi mà có cần đến chổ đẹp thế này không

attachment.php

Góc View ở nơi ăn trưa
Mặt sau
attachment.php

Mặt trước
attachment.php

Mặt trong, ngồi tận trên đây mà có thể nhìn xuống nước thấy sao biển luôn - biển trong thật!
attachment.php

Thực đơn hôm nay sẽ là

attachment.php

Cá vẹt 30k/kg - Ở đây cá vẹt nhiều vô số kể, đủ màu sắc kích cở, trong chợ địa phương thì cá vẹt được bán nhiều nhất - bọn mình ăn ẻm là để bảo vệ môi trường đấy nhé - vì cá vẹt ăn san hô - cũng không thể phủ nhận các bãi cát tuyệt vời ở đây 1 phần cũng là do phân của em mà ra.

Lên dĩa rồi vẫn còn đẹp.
attachment.php

Bình thường đẹp thế này Nguồn internet

Món này mấy bạn Phil chế biến - ngâm rong nho với giấm - ăn không có được gì hết trơn!
attachment.php

Ăn no rồi - đóng phim
attachment.php

Calat White Beach toàn sao biển (c)!
attachment.php

Có phải mình đang bước chân trên “bầu trời đại dương” sao với toàn sao!
attachment.php

No say rồi ta đi chơi tiếp đây nhé Calat White Beach pai pai(BB)
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Coral Garden

Tiếp là Coral Gardel.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cá nhiều lắm này!

attachment.php

Phát hiện ra nhánh san hô màu hồng

attachment.php

Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Kayangan Lake

Kayangan Lake
Chổ này thì quá nỗi tiếng ai cũng biết hết - mình úp hình cho có theo lịch trình thôi ha :D

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Kayangan Lake

Theo mình nếu các bạn thuê tàu đi riêng để đi thì nên sắp xếp lịch trình đến đây vào lúc 12h trưa nắng đều toàn hồ đẹp hơn!
attachment.php

attachment.php

Thông cảm chụp chân hơi nhiều - do chủ ý muốn khoe cái vòng chân "San hô đỏ" :D:D

attachment.php

attachment.php

Tạm biệt Kayangan Lake
attachment.php

Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Ship Dick

Hành trình cuối ngày hôm nay là đi lặn tàu đắm Ship Dick

Ở đây có rất nhiều cá lạ - có mấy tấm anh chung đoàn chụp bằng máy ảnh dưới nước send qua mình này!

attachment.php

attachment.php

Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) - Luzung Gun Boat

Mấy ngày nay nhiều việc quá! nên mất cảm xúc, nay đọc cuốn sách có 1 đoạn thấy hay hay và làm nhớ lại những ngày Coron đầy nắng - tự do thoãi mái - chẵng lo nghĩ - chẵng bận tâm - sống là chính mình. Tôi cởi mở - tôi dễ gần - luôn vui tươi - tôi yêu đời, và tôi đã từng có những ngày như thế. Những đoạn phim ký ức ấy, luôn giúp con người ta sông tốt hơn.
“Tôi biết sẽ có một ngày tôi sẽ ít đi hơn, bay nhãy ít hơn. Vậy nên, còn đi được thì cứ đi thôi. Bao nhiêu tiền tôi tích góp được, tôi dốc hết vào để đi. Thứ duy nhất khiến tôi thấy trái tim mình giàu có đó là những kỹ niệm mà không một giá trị đồng tiền nào có thể mua được.” Trích “Có những ngày chẵng biết sẽ đi về đâu - tg HYA”

Lại nói nhiều, Hôm nay bọn mình đi lặn tàu đắm và vườn san hô, mình ra bến tàu sớm - Enjoy cho thật là sâu Coron ngày cuối!
attachment.php

Luzung Gun Boat - Lặn tàu đắm là điểm đến đầu tiên trong ngày hôm nay! Bên dưới là cả một chiếc tàu khổng lồ - cá bơi thành từng đàn - mình chẵng giỏi văn nên không tả đâu! mọi ng cười cho. Tóm lại đây là nơi lặn tàu đắm đẹp nhất trong hành trình. Note cho các bạn dễ chọn tour - Qua mấy ngày Coron mình thấy chổ này lặn tàu đắm là đẹp nhất. Thôi show tấm hình của chị chung đoàn chụp lại này!
attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back