What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Có bạn nào xin visa du lịch tự túc, không có giấy xin nghỉ phép mà vẫn được nhận hồ sơ và cấp visa không? Sếp mình về nước 2,3 tuần nữa mới quay lại VN nên giờ không tài nào xin được chữ ký và con dấu. Ko biết ĐSQ có chấp nhận bản printout của email và approval xin nghỉ phép không nhỉ. Đợi đến lúc sếp về VN thì sợ ko kịp apply hic :(

@xuanhoa2000ru:
Lại đi hả anh? Nộp ở SQ mà dễ á? chỉ có là mấy hôm này đỡ đông thôi, còn cô nhận hồ sơ vẫn cấm cảu trỏng lỏn như thường đấy chứ ạ.
Mà anh nộp không hợp đồng cũng giỏi á. Em xin multi mà cô ấy gạt phắt ra, nói thiếu giấy chứng nhận công việc rồi, trong khi hợp đồng vô thời hạn, bảng lương, giấy phép có chức danh của em đầy đủ. Cũng chẳng thèm cho em bổ xung, nói "thôi để lần sau đi".

Mình đã xin visa Nhật 3 lần, lần đầu xin vào cuối năm 2015 nhưng không đi, lần 2 xin vào tháng 2/2016 và lần 3 vừa đi nhận về ngày hôm nay. Mình là freelancer, cả 3 lần mình không có Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép hay bảng lương gì cả. Mình cũng không có sổ tiết tiệm. Chỉ nộp sao kê tài khoản thẻ trong vòng 6 tháng cuối, plan chuyến đi, booking khách sạn và vé máy bay.

Nộp ở ĐSQ Nhật ở HN rất dễ, không đông người. Mình nộp hôm 7/10, nhóm 2 người. Sau khi biết mình đã đi Nhật 1 lần cô nhân viên không kiểm tra hồ sơ và không hỏi gì cả, nhận luôn và đưa giấy hẹn. Trước kia chỉ 1 tuần là lấy được kết quả, giờ mất 10 ngày.

thấy có bạn ở trên bảo chỉ ghi là Nhật có nhiều nơi đẹp nhưng đc nghỉ phép 5-7 hôm ko đi hết nên xin vài lần đi mới đủ :D
Các bác cho em hỏi, em muốn xin thêm visa cho em ruột e đang là sinh viên thì cần thêm những hồ sơ gì ạ
Thank you

Cái này viết bằng tiếng Anh hả bác?

Mình nộp hôm 12/10 và hôm nay 20/10 bị fail. Lần đầu tiên xin Visa Japan Single đi DU LỊCH, fail mà ko biết nguyên do. Tức ko thể tả. Sơ sơ profile cho các bạn tham khảo
1/ Mình là nam 30 tuổi làm cty hoá chất của Đức 6 năm . Lương hiện tại 40M. Có payslip 6 tháng và đơn nghỉ phép của cty.
2/ Hợp đồng lao động.
3/ Sao kê 6 tháng VCB khoảng 200M.
4/ Sổ đỏ riêng đứng tên mình nhà ở Q.Tân Bình (ko phải nhà đang ở)
5/ Pass đi hết mấy nước Asian, China, Australia, India, Korea (2/3 là visa công việc)
6/ Lịch trình đầy đủ 10 ngày đi OSAKA - KYOTO

Lúc nộp thì anh đeo kính chỉ bảo viết lại schedule do form mình tiếng Nhật mà đi viết tiếng Anh.
Ngồi viết lại thì ảnh hỏi mấy câu linh tinh đi chỗ nào, địa điểm gì (bạn mình đã có visa làm dùm mình cái schedule, chỉ nhớ sơ sơ vài điểm đọc thôi chứ đâu có nhớ mà đọc chính xác hết tên mấy đền chùa tiếng Nhật được). Xong hỏi đi với ai ? Mình bảo đi với bạn đại học đã đi Nhật nhiều lần và đã có visa multi. Xong phát cho tở giấy hẹn ko ghi ngày ra về.

20/10 thì nhận hung tin.
Lần đầu tiên xin visa bị fail ức chế nên lên chia sẻ đôi dòng với các bạn. Cảm giác LSQ Nhật làm việc ko được chuyên nghiệp lắm.
Hôm nay mình có gửi mail khiếu nại đến LSQ Nhật để xin cứu xét Visa. Ko biết có kết quả gì ko ? Chứ để 6 tháng sau mới được nộp lại thì ảnh hưởng đến chuyến đi công tác Nhật đầu năm sau của mình nữa :(

Các bạn có ai có kinh nghiệm khiếu nại giúp mình với nhen. Cám ơn mọi người.

Hix, sao nghe ghê vậy nhỉ, hồ sơ của bạn đầy đủ (và dư về tài chính nữa)... Mình cũng vừa nộp đầu tuần... hồ sơ yếu hơn bạn nữa... run quá :'(

@xuanhoa2000ru:
Lại đi hả anh? Nộp ở SQ mà dễ á? chỉ có là mấy hôm này đỡ đông thôi, còn cô nhận hồ sơ vẫn cấm cảu trỏng lỏn như thường đấy chứ ạ.
Mà anh nộp không hợp đồng cũng giỏi á. Em xin multi mà cô ấy gạt phắt ra, nói thiếu giấy chứng nhận công việc rồi, trong khi hợp đồng vô thời hạn, bảng lương, giấy phép có chức danh của em đầy đủ. Cũng chẳng thèm cho em bổ xung, nói "thôi để lần sau đi".

Lại đi nhặt là vàng rơi em ơi. A nộp hôm 07/10. A đến nơi lúc 7:30 sáng thì mới chỉ có 2 người xếp hàng trước mình. Lúc 9:00 nộp xong ra thì ở ngoài không còn ai xếp hàng cả.
Lúc nộp cô nhân viên nhìn thấy anh thì nhận ra ngay là a đã nộp 2 lần rồi, cô ấy chẳng hỏi gì và đưa giấy hẹn luôn. A không xin multi vì cũng chỉ đi Nhật 1 lần này nữa thôi.
Cả 3 lần a xin visa đều khai là freelancer mà họ cũng chẳng hỏi gì. Lần đâu a nộp đơn xin multi nhưng cô ấy bảo phải đi Nhật ít nhất 1 lần rồi thì mới xin được.

Có bạn nào xin visa du lịch tự túc, không có giấy xin nghỉ phép mà vẫn được nhận hồ sơ và cấp visa không? Sếp mình về nước 2,3 tuần nữa mới quay lại VN nên giờ không tài nào xin được chữ ký và con dấu. Ko biết ĐSQ có chấp nhận bản printout của email và approval xin nghỉ phép không nhỉ. Đợi đến lúc sếp về VN thì sợ ko kịp apply hic :(

Mình đã 3 lần xin visa du lịch Nhật tự túc. Lần cuối cùng nộp ngày 07/10/2016 và mới nhận visa ngày 17/10/2016. Cả 3 lần mình khai là freelancer (khai thật mà), không có HDLD, giấy phép hay bảng lương gì cả. 3 lần mình chỉ nộp các giấy tờ sau:
- Hộ chiếu (nếu bạn đã có visa 1 nước phát triển nào rồi thì copy nộp luôn)
- Đơn xin visa
- Plan chi tiết chuyến đi (tự làm)
- Vé máy bay khứ hồi
- Booking khách sạn
- Bản sao kê tài khoản ngân hàng trên 120tr (không có sổ tiết kiệm)
Cả 3 lần nhân viên không hỏi gì cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back