What's new

Hồi ức Bà Đen Đất - Gió - Nước ( 23,24 / 07 / 2011 )

Không lần nào giống lần nào, Núi Bà Đen vẫn là ngọn núi "trùm" về sự khó nhọc và hành xác..

Hãy để các bạn, những người lần đầu leo núi Bà Đen trong đêm cảm nhận và nói lên những gì có thể nói..

Bác xedap chụp được nhiều hình đẹp quá, cảnh vật trên những đoạn đường mình đã qua thật đẹp mà không thể ghi lại hết được. Còn những khó khăn và trải nghiệm thực sự thú vị trong suốt hành trình lên núi thì dường như không thể tả xiết.

Nhóm của mình gồm 6 người, được coi là biệt lập vì không có sự chuẩn bị đầy đủ và yếu tố nhạy cảm nữa là có 2 bạn người nước ngoài quyết định tham gia một cách chóng vánh (chỉ 2-3 ngày trước chuyến đi) nên rất mong mọi người thông cảm đôi khi có sự khác biệt về cách "hành quân" cũng như ăn uống ko theo kịp được với các bạn. Qua 2 ngày trải nghiệm núi Bà Đen thì mình thấy đây thực sự là một thử thách rất lớn, đặc biệt khi mình ko chuẩn bị tâm lý đầy đủ về một hành trình khá phá sức với đường núi luôn dốc hơn 30 độ, và hành trình lại chỉ có 2 ngày cả đi cả về, bắt buộc cơ thể phải vận động hết sức. Nhiều lúc tự hỏi, không hiểu mình đang bước đi trên đường núi này bằng cái gì? Nếu nói là ý thức thì không hẳn vì lúc đó cơ thể đã quá mệt, không còn ý thức được nhiều. Nếu nói bằng ý chí thì cũng không hẳn vì mình (từ lúc đầu) đã ko có suy nghĩ là mình sẽ phải chinh phục bằng được núi Bà Đen. Mình đi bằng cảm quan và bằng cái quyết tâm phải đi đến cùng thôi.

Một số bạn đã hỏi mình leo Fansipan có mệt không?

Sau chuyến đi này, mình có thể khẳng định tất cả mọi người đều có thể leo Fan và chinh phục Fansipan một cách dễ dàng :)

Mình chia sẻ một số hình ảnh mà mình chụp được trong cùng hành trình với tất cả mọi người ;)

Last edited:
2 bạn người nước ngoài quyết định tham gia một cách chóng vánh (chỉ 2-3 ngày trước chuyến đi) nên rất mong mọi người thông cảm đôi khi có sự khác biệt về cách "hành quân" cũng như ăn uống ko theo kịp được với các bạn
Úi, không phân biệt tuổi tác, giới tính, sang hèn, dân tộc, ngôn ngữ và cả quốc tịch...chỉ cần có chung niềm đam mê, chí hướng thì cứ lên đường cùng nhau...

Lần leo núi "hành xác" này quả là kĩ niệm đáng nhớ, cũng là lần đầu tiên tham gia Phượt với tất cả mọi người. Chuyến đi rất vui vẽ, khi về nhà vẫn thấy sung sức, chỉ có buổi sáng hôm sau ngủ dậy thấy buồn, cô đơn - tâm trạng thường xảy đến với mình sau mỗi chuyến đi xa. Đó cũng là lí do sắp tới mình sang Campuchia chỉ muốn đi một mình, để khi về khỏi quyến luyến nhau, thế mà cuối cùng cũng "bị" vác theo 1 anh chàng bạn nọ - muốn đi bụi mà ko biết tiếng Anh. Ah, lạc đề rồi, xin lỗi, hihi. Chuyến leo núi lúc nữa đêm đó là trãi nghiệm chưa từng có với mình, nhất là nỗi sợ bị rớt xuống vực thẳm, mà trong đêm tối lúc nào mình cũng thấy (tưởng tượng) vực sâu ở một bên - sáng ra lúc xuống thì thấy: ôi, chẳng đáng sợ như đêm qua!

chỉ có một điều đáng tiếc. nhiều bạn khác lúc leo lên ko được suông sẽ như mình. Trong đó có bạn mình (Nga ), lên đỉnh sau mình 1 tiếng, rất mệt mỏi, hầu như chẳng còn vui thú j cái cảm giác chinh phục đỉnh núi. Thực ra mình cũng ko biết là phía sau lại đi chậm vậy, cứ tưởng họ leo chậm hơn vài chục mét là cùng.. Haiz, lẽ ra mình nên đi chậm lại, có khi chẳng giúp được j nhiều, nhưng... ! Thế nên lúc leo xuống, khổ vô cùng, bước 3 bước lại dừng lại đợi, nhưng cũng chẳng sao! vẫn leo phẻ re! chỉ có bi giờ về tới SG rồi mà tướng đi hơi kì kì.. haiz

Rất vui được đồng hành cùng các bạn trong chuyến đi tuyệt vời này. Cám ơn các bạn. Các bạn có thể addfriend ở facebook của mình ở: facebook.com/phamhaiuyen

Chổ này lúa đang chín tới. Chỉ thiếu vài con chim đậu nhành dây điện là đủ các nốt nhạc cho 1 bài nhạc đồng quê! (sến ghê)

Trên đường từ SG -- Tây Ninh. Đồng ruộng đang vào mùa gặt. Khoảnh này đã gặt hết, còn trơ gốc rạ. Mặt trời thì chói chang.

Vài cái bông chụp buổi trưa nắng gắt, trên bờ hồ, cho album đỡ buồn tẻ

Bên bờ hồ Dầu Tiếng. Đang cạn queo nên xấu òm, chụp mấy bông cỏ thích hơn!

-Nó KìA - 8 tiếng nữa sẽ ở trên đỉnh cao nhất đó - dưới là trưởng đoàn - mr denny

ngồi ngắm bình minh nhưng lại bị mây bay ngang che kín. Cảnh này làm mình tưởng tượng giống như trong mấy phim thảm họa: thành phố bị tấn công, một nhóm người thoát được, trốn lên núi, đang nhìn xuống cảnh TP đang bị tàn phá, hehe.

Hồ Dầu Tiếng ánh bạc

Last edited:

những tay phượt ko mệt mỏi - luôn nở nụ cười

hồ nước nhân ttaoj, vui vẽ trước khi bị đuổi

chân dung kẻ ham chơi, bỏ bạn!

Last edited:
Bác Hải Uyên nhìn đời u ám quá nhỉ, hãy cố tìm tí sắc màu tươi sáng trong một bức tranh u tối, rồi dần cải thiện lên bác ạ.

Em có tấm này chỉ mang tính chất minh họa, đang chỉ test thử xem máy mình đủ sức phơi sáng ko nên ko kê máy cố định, sau đấy lại phải vội đi theo nên ko chụp tiếp đc. Lên đến đỉnh khi đi vào khu lán trại y như bị nhốt rồi ấy, muốn chụp vài cảnh mà ngó quanh đều bị che vướng, muốn đi ra lại thì cổng đã khóa mất rồi.

Bác nào có ảnh thể loại này up lên đi. Thèm lắm được nhìn lại dàn đèn phía dưới, đặc biệt là có một dàn đèn về hướng hồ cứ nhảy qua nhảy lại lung linh lắm, giờ mới nghĩ ra có thể do mây bay qua.

Lên đỉnh ấn tượng đầu tiên là làn mây mỏng manh nhưng bay ào ào với tốc độ khá chóng mặt, lại được ánh sáng ở dưới chiếu vào, nên trông hơi kỳ dị nhưng cực kỳ thích.

(cái cột phát sóng cao thật cao, mấy ổng trên đó mà cho leo lên thì chắc phải leo ngay để ngắm toàn cảnh từ cao nhất )

Last edited:
Có bạn nào rớt mất đt E71 mà chưa lên tiếng nhỉ, đoàn mình có nhặt được đem về đấy.

Mình thì rớt mất chiếc áo mưa dù màu đen này trong cái bạt chứa đống balô, vật dụng. Bạn nào thấy nó sau cùng, biết nó ở đâu ko chỉ mình với, nếu chính xác nó còn trên đấy là leo lên lần nữa đem về :D

Last edited:
Đó cũng là lí do sắp tới mình sang Campuchia chỉ muốn đi một mình, để khi về khỏi quyến luyến nhau, thế mà cuối cùng cũng "bị" vác theo 1 anh chàng bạn nọ - muốn đi bụi mà ko biết tiếng Anh. Ah, lạc đề rồi, xin lỗi, hihi.

Lỡ lạc rồi , cho lạc luôn . Anh có tuyển thêm thành viên cho chuyến Campuchia hông , có thì em tự đề cử được hông ? Biết tiếng Anh , có kinh nghiệm du lịch bụi , có sẵn lịch trình trong đầu luôn rồi nhưng vì rủ hoài chưa rủ được ai đi Cam cùng nên chưa đi được ... À mà bảo đảm không làm quyến luyến sau khi chia tay chia chân kết thúc chuyến đi đâu :))

Vanphibk dậy sớm thế, áo mưa của bạn sẽ sớm hoàn về chủ cũ thôi, nếu nó còn trên đỉnh núi và bạn muốn lên đỉnh lần nữa nhớ rủ mình nha vì rất nhớ cảm giác được sảng khoái khi ngồi nghỉ lúc xuống núi ; )
Vanphibk chỉ giúp dùng software nào để ghi tracklog, phone nào, dùg androi ỏ windows ... thanks

Thanks bác Xedap đã chịu khó chụp ảnh và chia sẻ cho mọi người, nhìn bác phóng xe lúc thì dẫn đoàn, lúc lại dừng để chụp hình cho mọi người mà vẫn vui vẻ. Mong trong những chuyến đi tới có dịp nhậu cùng các bác!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back