What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
@bác kimvanchinh là vì ở post #361 bác đã viết thế này "nếu nghĩ đi Kawaguchiko (từ Tokyo chẳng hạn) rồi từ đo đi tiếp (Osaka chẳng hạn) là hợp lý thì bạn sai lầm lớn." nên... ... ...

Cháu cũng đã thấy ở post trước đó bác có chia sẻ về việc mới đặt bus tuyến Mishima - Kawaguchiko cho chuyến đi thu này rồi ạ... :)

Trước khi đi Nhật lần đầu, cháu cũng đã đọc rất kỹ các bài chia sẻ của mọi người cả trong diễn đàn này và website/trang cá nhân khác. Các bài chia sẻ trong diễn đàn khi đó chủ yếu đều đi Hakone, hồ Aishi và đều là round trip từ Tokyo cho dù có ngủ đêm lại hồ hay không.

Vì thế, nếu nói các bạn "đọc ở đâu đó về việc đi bus Mishima - Kawaguchiko và phải đặt chỗ trước" thì cháu dám nói yy% là đọc từ những trang trước của bài viết này... :">

Thực ra vé bus cũng không cần mua trước đâu ạ. Gọi điện đặt trước là cũng được rồi.

Trong topic cháu cũng đã có chia sẻ về bus-stop ga Mishima. Cửa ra cạnh lối xuống shikansen là cửa Bắc, bus-stop đi Kawaguchiko ở cửa Nam nên khi từ shinkansen xuống ko nên đi ra ngoài mà theo lối đi trong ga vòng sang cửa Nam rồi mới ra ngoài là ngay bus-stop luôn bác nhé.

-------

Cơ bản thì cháu thấy lịch trình có thể đi điên cuồng tham lam cỡ nào cũng được, quan trọng là khi lên một lịch trình "điên cuồng tham lam", các bạn phải dự kiến được "tốc độ + sức chạy" của bản thân có theo được hay không và sẵn sàng tinh thần "khổ vì chạy" để đạt được mục đích "tham lam" đó. Nhắm mà "sức yếu" thì đừng có cố mà tham... kẻo lại tham thì thâm... Cơ mà nói mãi thì năm nào mùa nào cũng xuất hiện một cơ số bạn "muốn tham mà chẳng biết đường tham cho đúng" nên thấy cũng chán chán chả muốn nói đi nói lại nhiều nữa ạ. :))

@Christ: MANG MỘT CÁI BALO thì cũng chẳng làm sao. Em "điệu đàng" kéo vali đi một lèo thì đi đâu mà chẳng phải tính chỗ gửi ẻm lại rùi mới chơi được. Còn kêu ca gì nữa :p

Quan điểm của mình hơi khác so với bác chinh và christ... Tính toán đi thẳng xuống phía Nam từ Kawaguchiko/Hakone mà không quay lại Tokyo hoặc ngược lại, chạy từ phía Nam lên tạt vào quanh Phú Sỹ trước khi về Tokyo không hề sai.

Cứ mở map ra nhìn khoảng cách rồi xem thời gian chạy xe/tàu thì thấy... Từ Kawaguchiko sang Mishima/Odawara mất khoảng 1g30 phút, trong khi nếu chạy vòng qua Tokyo thì mất khoảng 2g30p train/bus từ hồ về Tokyo và ~45p shinkansen từ Tokyo chạy ngang Phú Sỹ. Trong trường hợp tận dụng JRP thì bus đi Mishima mất ~2.300jpy, train Kawaguchiko - Otsuki phải trả thêm (hoặc bus từ hồ về thẳng Tokyo) ~ 1.200 đến 1.800 jpy => so sánh giữa hai phương án này chính là tiết kiệm ~1.000jpy hay 2g đồng hồ chạy thêm vài chặng tàu/xe.

Mình không thích di chuyển nhiều. Mình thấy 1.000jpy cho vài giờ đồng hồ chạy tới chạy lui là xứng đáng. Thế nên mình thấy muốn cắt ngang chân Phú Sỹ từ Kawaguchiko đi Mishima để tiết kiệm vài giờ đồng hồ là hoàn toàn hợp lý, chẳng có gì sai ở đây cả.

Sai... cũng là cái sai của Christ... chính là... mang theo hành lý lớn.

Nói thật nhé, mang hành lý (vali) lớn đi phương tiện công cộng (trừ máy bay) thì trừ phi chất hành lý lên xe đi một lèo tới nơi cần tới luôn chứ chỉ cần phải đổi 1 chặng thì dù tàu, xe đường xa hay local bus, metro đều là SAI LẦM LỚN hết.

SAI LẦM MANG HÀNH LÝ LỚN chạy tới chạy lui mà không tính phương án để/chuyển hành lý phù hơp chứ KHÔNG PHẢI là chạy ngay chân Phú Sỹ hay vòng vèo về Tokyo.

------------

Về chuyên nên đi ntn, day-trip từ Tokyo, hướng Kawaguchiko hay Hakone... hay là... ngủ lại một đêm quanh Phú Sỹ... trong topic rồi diễn đàn đã có quá nhiều chia sẻ để các bạn tự tính toán, lựa chọn phương án phù hợp với mình.

---------------------

Về dịch vụ gửi hành lý:

Thông thường các dịch vụ gửi hành lý ở Nhật đều là gửi hôm nay thì mai lấy (nói chung là ~24g). Muốn lấy ngay trong ngày, tùy khoảng cách... có thể... cơ mà xác định là phí sẽ phải đắt thêm một vài lần. Cơ mà có nhất thiết cần lấy ngay vali hay ko?! Một bộ quần áo là đủ dùng cho một đêm và bỏ balo nhỏ mang theo người cũng rất nhẹ nhàng mà...

Gửi hành lý thì rất đơn giản, có thể làm thủ tục rồi gửi luôn ở lễ tân khách sạn hoặc mang tới cửa hàng tiện lợi có dán hình con mèo đen hoặc biểu tượng của một hãng gửi hành lý dán trên cửa là xong (hoặc các ga shinkansen lớn ví dụ như Tokyo, Ueno, Shinjuku, Kyoto... các sân bay đều có quầy của hãng gửi đồ). Như bác Bọ đã chia sẻ, mang ra quầy của hãng/hàng tiện lợi thì rẻ hơn thả ngay sảnh khách sạn 100jpy.

Nếu điểm gửi đến là hotel/hostel... nên gửi mail hoặc message qua ứng dụng đặt phòng để báo trước cho họ về việc sẽ gửi hành lý đến trước... rùi tiện lúc nào về ks thì mình lấy hành lý. Nếu ở căn hộ thuê ko có người trực thì hẹn giờ giao hàng với hãng vận chuyển, ví dụ 8-9g tối, thì họ sẽ giao hàng đúng giờ (mình phải có nhà trong khoảng giờ đó để nhận).

-----------

Không liên quan... cơ mà mình chưa bao vờ ngắm Phú Sỹ no mắt như chặng bus Mishima - Kawaguchiko, ở cự ly gần nhất từng thấy... to đùng đùng đùng ;)

Bus không phải đặt chỗ trước... chỉ là nên... nếu có thể. Mà đăt thì cũng đơn giản thôi.

-------------

@san68: Airbnb có một điểm không vui lắm ấy là khi chọn thời gian để search thì web chỉ hiện lên những lựa chọn có (căn hộ còn trống) tại thời điểm chọn chứ ko hiện tất tần tật lên... không giống như các website đặt phòng, hết hay còn phòng đều hiện lên hết. Các căn hộ cũng không có tên riêng nên không search được. Thành ra không thể chia sẻ link các căn hộ từ airbnb trừ phi lại search đc đúng lúc nó trống.

Bạn có thể căn cứ vào thông tin căn hộ mình đã chia sẻ, search quanh khu vực đó (quanh hai ga Inari và Fushimi Inari), nếu căn hộ trống vào thời gian bạn cần thì nó sẽ hiện lên và nhìn hình (so sánh với hình mình đã post trong topic) là nhận ra ngay thôi. Mình cũng đã để lại review trên airbnb rồi.

Vâng chị Gấu nhỏ đáng yêu ,
qua giờ e vẫn đang chờ góp ý của chị, hiii.
Đúng là Bác Bọ đã hướng dẫn và e đã hiểu được dịch vụ gửi hành lý qua các tỉnh thành rồi ạ, hiiii, cái gì cũng phải mò mẫm 1 lúc mới ra được, kể cả chỗ gửi hành lý to ở Tokoyo như c hướng dẫn e cũng đã note lại rồi ạ.

e đã rất nge góp ý của mn và cả của c là từ từ chậm châm lại, Nên bây giờ e đã hiểu thông suốt dc nhiều thứ lắm, chứ lúc đầu e post lên hỏi mn đúng là k biết là mình đang muốn hỏi gì luôn.
Cứ theo c là lên chi tiết coi giờ tàu, sắp xếp, chầm chậm .... thế mà ổn c ạ.
Cứ đến chỗ nào khúc mắc là đi gg tìm hiểu, chưa hiểu nữa là e lên đây hỏi mn giúp đỡ, hí hí

Giờ thì việc đi Kawa rồi đi osaka e cũng chọn dc PA cho mình rồi.
e cảm ơn cả nhà nhiều lắm.
Mn đừng mắng e hỏi nhiều nhé, hí hí

@bác kimvanchinh là vì ở post #361 bác đã viết thế này "nếu nghĩ đi Kawaguchiko (từ Tokyo chẳng hạn) rồi từ đo đi tiếp (Osaka chẳng hạn) là hợp lý thì bạn sai lầm lớn." nên... ... ...

Cháu cũng đã thấy ở post trước đó bác có chia sẻ về việc mới đặt bus tuyến Mishima - Kawaguchiko cho chuyến đi thu này rồi ạ... :)

Trước khi đi Nhật lần đầu, cháu cũng đã đọc rất kỹ các bài chia sẻ của mọi người cả trong diễn đàn này và website/trang cá nhân khác. Các bài chia sẻ trong diễn đàn khi đó chủ yếu đều đi Hakone, hồ Aishi và đều là round trip từ Tokyo cho dù có ngủ đêm lại hồ hay không.

Vì thế, nếu nói các bạn "đọc ở đâu đó về việc đi bus Mishima - Kawaguchiko và phải đặt chỗ trước" thì cháu dám nói yy% là đọc từ những trang trước của bài viết này... :">

Thực ra vé bus cũng không cần mua trước đâu ạ. Gọi điện đặt trước là cũng được rồi.

Trong topic cháu cũng đã có chia sẻ về bus-stop ga Mishima. Cửa ra cạnh lối xuống shikansen là cửa Bắc, bus-stop đi Kawaguchiko ở cửa Nam nên khi từ shinkansen xuống ko nên đi ra ngoài mà theo lối đi trong ga vòng sang cửa Nam rồi mới ra ngoài là ngay bus-stop luôn bác nhé.

-------

Cơ bản thì cháu thấy lịch trình có thể đi điên cuồng tham lam cỡ nào cũng được, quan trọng là khi lên một lịch trình "điên cuồng tham lam", các bạn phải dự kiến được "tốc độ + sức chạy" của bản thân có theo được hay không và sẵn sàng tinh thần "khổ vì chạy" để đạt được mục đích "tham lam" đó. Nhắm mà "sức yếu" thì đừng có cố mà tham... kẻo lại tham thì thâm... Cơ mà nói mãi thì năm nào mùa nào cũng xuất hiện một cơ số bạn "muốn tham mà chẳng biết đường tham cho đúng" nên thấy cũng chán chán chả muốn nói đi nói lại nhiều nữa ạ. :))

@Christ: MANG MỘT CÁI BALO thì cũng chẳng làm sao. Em "điệu đàng" kéo vali đi một lèo thì đi đâu mà chẳng phải tính chỗ gửi ẻm lại rùi mới chơi được. Còn kêu ca gì nữa :p

Ôi e đã bỏ qua cái bus Mishima có 2 cửa của c rồi.
để e xem lại 1 lần nữa hí hí

tks c Gấu nhỏ

SS daugau

Ôi em xuống Osaka, Kyoto tận 5 ngày thì mang Balo đường nào ss, với lại cũng chả có balo mà mang vì ss biết đó con trai tụi em đi ra ngoài thường hay không mang gì lắm, bạn e có mang balo nhưng chỉ đề đồ linh tinh thôi =]]] Lúc đấy e ko biết việc gửi chứ không đã gửi rồi, thật là đi 2 đứa nên phải gom hết áo quần cần mặc của cả 2 vô 1 cái vali, cái còn lại để tại Tokyo. Kệ nệ cực gì đâu, đến Kawa lại ko có locker nữa mới đau.

SS daugau

Ôi em xuống Osaka, Kyoto tận 5 ngày thì mang Balo đường nào ss, với lại cũng chả có balo mà mang vì ss biết đó con trai tụi em đi ra ngoài thường hay không mang gì lắm, bạn e có mang balo nhưng chỉ đề đồ linh tinh thôi =]]] Lúc đấy e ko biết việc gửi chứ không đã gửi rồi, thật là đi 2 đứa nên phải gom hết áo quần cần mặc của cả 2 vô 1 cái vali, cái còn lại để tại Tokyo. Kệ nệ cực gì đâu, đến Kawa lại ko có locker nữa mới đau.

nghĩ đến cảnh khệ nệ khổ a nhỉ, hihi.
e hên quá giờ dc mn chỉ cho nên sẽ tìm gửi.

Bạn daugau , chú Chính và các bạn cho mình cháu hỏi nhờ là nếu chỉ di chuyển cả gai đình trong ba địa danh chính là OSAKA-KYOTO & NAGOYA thì có nên mua Kintestsu Railway pass không ? Vì mình tìm hiểu thì Kansai Area Tourist pass lại chỉ cover Osaka- Kyoto nhưng lại không cover Nagoya trong khi lần này nhà mình lại muốn ở 03 đêm ở Nagoya. Bạn nào có kinh nghiệm dùng Kintestsu Railway pass cho mình xin ý kiến tư vấn nhé. Cảm ơn cả nhà.

Bạn daugau , chú Chính và các bạn cho mình cháu hỏi nhờ là nếu chỉ di chuyển cả gai đình trong ba địa danh chính là OSAKA-KYOTO & NAGOYA thì có nên mua Kintestsu Railway pass không ? Vì mình tìm hiểu thì Kansai Area Tourist pass lại chỉ cover Osaka- Kyoto nhưng lại không cover Nagoya trong khi lần này nhà mình lại muốn ở 03 đêm ở Nagoya. Bạn nào có kinh nghiệm dùng Kintestsu Railway pass cho mình xin ý kiến tư vấn nhé. Cảm ơn cả nhà.

m có đọc được post này của bác Bọ k biết có giống cung với bạn đi k, bạn nghiên cứu thử nè :) https://www.phuot.vn/threads/348503-Nhật-Bản-Cũng-có-một-Thăng-Long-trên-xứ-mặt-trời!

Tùy cung đường đi lại cháu ạ. Đi nhiều trong vùng thì mua pass, đi ít mua vé lẻ rẻ mà. Riêng từ vùng Kansai sang Nagoya hình như khác vùng lại phải tính nên bus, tàu thường hay nhanh...

@san 68: Chọn phương tiện nào, mua loại thẻ nào quan trọng là bạn ưu tiên tiêu chí lựa chọn như thế nào, rẻ nhất, nhanh nhất, thuận tiện nhất… và phải phù hợp với lịch trình bạn muốn đi cụ thể những điểm nào (ví dụ nếu ở Kyoto đi Arashiyama thì JRP vẫn phát huy tác dụng chẳng hạn) trong khoảng thời gian như thế nào (bao lâu).

Về lý thuyết thì mình thấy Kintetsu pass khá rẻ, cover được cả vùng Osaka-Kyoto-Nagoya (đủ các địa điểm bạn muốn đi?) nhưng thời gian khá ngắn (nghĩa là muốn đi chuyến dài thì vẫn phải mua thêm vé lẻ/pass khác), có vẻ không tiện lắm và đi xa hơi mất thời gian (ví dụ Kyoto – Nagoya đi mất khoảng 2,5g và phải chuyển tàu ít nhất một lần).

Với những thông tin chung chung như thế này thì mình thấy cứ quẹt thẻ (hoặc mua pass gọn vùng Kansai) còn chặng Kyoto – Nagoya mua bus lẻ là ổn và cân bằng nhiều tiêu chí.

@hanhuyen1188: Lịch trình của bà cháu bác Bọ sẽ cần lựa chọn phương án di chuyển rất rất rất khác nhà san68 em nhé vì hướng Takayama – Shirakawago – Toyama – Kanazawa không thuộc vùng Kansai nữa nên không thể mua chung một loại pass với hướng Kyoto – Nara - Osaka được (trừ JRP all nation cover toàn bộ). Ngay cả Nagoya cũng đã không thuộc vùng Kansai rồi.

@christang: Có vẻ em đã hơi chủ quan nên mới ko lường hết được “rắc rối” của việc kéo vali (và không chuẩn bị balo). Nếu cần kéo vali thì trước khi đi nên check trước về locker ở ga để đồ, có hay không có, chỉ có tủ size nhỏ hay có cả tủ size to, ít hay nhiều tủ…

Nhà ss còn đi một lèo Tokyo – Kakunodate – Kitakami – Aomori trong một ngày, mỗi người kéo theo một vali (tất nhiên chỉ nên mang đến size 24-25 là cùng thôi) mà vẫn rất nhẹ nhàng, chả khệ nệ vất vả gì cả vì… đã check rõ lối có thang tủ/thang cuốn ở các ga tàu, số lượng/kích cỡ locker và dịch vụ gửi đồ ở các ga… nên đi đến đâu cũng có thang máy (và sát sạt do dùng pass green -> vị trí thuận lợi của toa green -> các bạn Nhật tính kỹ dã man, đúng tiền nào của nấy), có dịch vụ gửi đồ ngay cửa ga (còn ko thèm gửi locker cho đỡ mất công loay hoay luôn).

Nói chung muốn mọi chuyện thuận lợi thì phải chuẩn bị kỹ… ĐỦ kỹ thì sẽ xuôn xẻ thoải mái êm xuôi cả thôi.

Btw… năm 2015 ss đã mang balo đi Kyoto – Kokura – Kawaguchiko trong khoảng 5 ngày đấy, vẫn mỗi ngày một bộ đồ thay đều đặn, còn đồ dùng cá nhân của con gái lủng củng các kiểu. Hồi đấy là sợ tha vali đi shinkansen không tiện thôi chứ lịch trình thì chỗ nào cũng đến là bỏ đồ hotel/hostel được rồi chứ ss cũng ko cần đến locker đâu. Mới chỉ toàn shinkansen đi là đến mà đã cẩn thận mang balo cho cơ động rồi.

Balo cũng có loại to loại vừa loại nhỏ (ss thì cũng tha được đến loại nhỡ nhỡ thôi và là… đồ đi mượn :)) ), cũng có loại nhiều ngăn tiện dụng xếp được rất nhiều quần áo đồ đạc (một phần cũng do kỹ năng xếp đồ của người mang) chứ đâu chỉ có loại đeo linh tinh làm điệu đâu em ;)

Anyway, … mấy thứ “lông gà vỏ tỏi” mới cần chuẩn bị kỹ phương án + tinh thần đối phó chứ những thứ “to tát" + cơ bản như đi đâu, ở đâu, chơi gì, ăn gì thì chịu khó đọc một chút cũng thành hình kha khá rồi.

Last edited:
Mình đang sống ở Tokyo luôn nhưng phải công nhận là bài viết của bạn rất chất lượng, đi tới từng chi tiết nhỏ nhất.
Cảm ơn bạn vì những chia sẻ này :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back