What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Mình đang tìm hiểu về passport thì gặp bài này nên dk làm thành viên luôn để tiện trao đổi:)

Mình ở Bình Dương, không biết có ai đã làm hộ chiếu ở Bình Dương xin chỉ giúp mình thủ tục cũng như nơi làm với.

Xin cảm ơn!
Xin trích lại thông tin mình đã post phía trên
Các bạn c1o hộ khẩu tình( khu vực phía nam) ngoài Tp. HCM thì làm hộ chiếu như sau:
Muốn cấp mới hộ chiếu thì có 2 cách như sau:
1. Nộp hồ sơ tại phòng quản lý Xuất nhập cảnh, công an Tỉnh/ Thành phố là nơi bạn đang có hộ khẩu hoặc KT3 ở đó
- Trường hợp của bạn: Người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu, cấp lại, sửa đổi hộ chiếu có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú tại Bình Dương nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh Bình Dương theo cách sau đây:
- Trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả:
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân để đối chiếu.
Đối với trẻ em dưới 14 tuổi tờ khai phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh. Kèm theo bản chính khai sinh để đối chiếu.

2. Nộp hồ sơ tại CỤC QUẢN LÝ XUẤT NHẬP CẢNH - KHU VỰC PHÍA NAM: 258 Nguyễn Trãi - Quận 1 - TP.Hồ Chí Minh ( 161 Nguyễn Du là phòng QL XNC CA Tp. HCM nhé)
- Trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả:
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân và hộ khẩu bản gốc để đối chiếu.
nếu nộp tại Cục QL XNC em phải đợi lâu hơn 8 ngày làm việc, tùy theo có thể là 10-12 ngày làm việc (ngày làm việc ko bao gồm thứ 7, chủ nhật và ngày lễ)
- Hình thẻ: 4x6 chuẩn Quốc tế (hay quen gọi là hình làm pasport): nến trắng, đầu để trần, không mang kính, vén tóc không che vành tai, và quan trọng là không được cười, hé hé...
Thông tin về các mẫu biểu hồ sơ em có thể cập nhật tại đây: http://www.vnimm.gov.vn/Index.asp.
Thân

Ace cho mình hỏi cái này với.
1. Mình mới chuyển vào Bình Dương, CMND mình thuộc tỉnh khác, chưa đổi. Vậy mình có làm PP được hok?
2. Tiếp câu trên, mình làm PP ở tỉnh khác ngoài BD, HCM được không (mình đang công tác ở tỉnh khác nữa)?

Ace cho mình hỏi cái này với.
1. Mình mới chuyển vào Bình Dương, CMND mình thuộc tỉnh khác, chưa đổi. Vậy mình có làm PP được hok?
2. Tiếp câu trên, mình làm PP ở tỉnh khác ngoài BD, HCM được không (mình đang công tác ở tỉnh khác nữa)?

@hoangduyhien: Bạn có thể cho biết rõ CMND hoặc hộ khẩu gốc của bạn ở tình nào không? Theo mình biết thì Cục quản lý XNC - cơ quan đại diện phía Nam chỉ quản lý và cấp Passport cho những công dân Việt Nam có hộ khẩu ở các tình từ Nam Trung Bộ đổ vào.

Cho mình hỏi là hộ chiếu của mình đã hết hạn được mấy ngày rồi, giờ mình có thể gia hạn được không hay phải làm mới? Mình thấy có chỗ nói là đã hết hạn trong vòng 1 năm thì có thể gia hạn, chỗ thì nói phải còn thời hạn sử dụng là 15 ngày mới được gia hạn.

Cho mình hỏi là hộ chiếu của mình đã hết hạn được mấy ngày rồi, giờ mình có thể gia hạn được không hay phải làm mới? Mình thấy có chỗ nói là đã hết hạn trong vòng 1 năm thì có thể gia hạn, chỗ thì nói phải còn thời hạn sử dụng là 15 ngày mới được gia hạn.
Theo quy định thì hộ chiếu khi hết hạn bạn phải làm hồ sơ xin cấp mới, hiện tại không còn gia hạn PP ( trừ 1 số trường hợp đặc biệt). Do đó bạn nên đến Phòng quản lý XNC địa phương hoặc Cục Quản lý XNC của 3 khu vực để làm hồ sơ cấp mới PP nhé. Khi np65o hồ sơ nhớ mang theo PP cũ.
Mình ở Quảng Ngãi bạn ơi
Vậy bác nên làm hồ sơ và gửi vê cục Quản lý XNC khu vực miền Trung tại Đà Nẵng, hoặc làm ở Quảng Ngãi.

Các bạn cho mình hỏi chuyện này với, mình sinh ra ở nước ngoài, năm 4 tuổi mới về Việt Nam (20 năm trước rồi), tất nhiên lúc đấy mình theo hộ chiếu của mẹ mình. Hôm nọ mình có ra cục quản lý xuất nhập cảnh định xin cấp hộ chiếu lần đầu nhưng người ta nói mình ko thuộc diện đó vì đã từng nhập cảnh vào VN, yêu cầu mình phải viết 1 bản tường trình nhập cảnh về VN thời điểm nào, tại cửa khẩu nào :( Các bạn có ai đã từng viết tường trình thế này thì cho mình hỏi cách viết với !

Cho mình hỏi trường hợp này với:

Mình làm PP năm 2009, vừa rồi mình có làm thẩm mỹ trên mặt nên nhìn hình hồi đó với bây giờ đã khác còn khác hơn... Mình muốn hỏi:
- Mình muốn xin đổi lại PP mới với lí do là khuôn mặt bây giờ nhìn khác hơn trong hình, như vậy có được không?
- Những dấu mộc xuất nhập cảnh trên PP hiện tại của mình có được in lại (hay gì đó được hiển thị) trên PP mới không?
- Và mình có được nhận lại PP cũ không? Vì mình đang làm giấy tờ định cư, mà trên PP cũ (hiện tại) có 1 dấu mộc đi du lịch rất quan trọng cho hồ sơ của mình...
- Và chi phí làm lại PP là bao nhiêu? Mình nghe nói có chỗ phạt đến 2 triệu... :-|

Rất mong mọi người tư vấn giúp mình thông tin chính xác, vì mình cũng đang nghĩ đến 1 số giải pháp (báo mất, báo hỏng, etc.) nêú không được phép đổi ở trường hợp trên... Mà đi đến phòng cấp PP hỏi thì chắc chỉ hỏi được 1 trường hợp, hỏi nhiều mình sợ người ta nhớ mặt, lần sau làm trường hợp khác thì họ lại nghi ngờ...

Cảm ơn cả nhà rất nhiều...

Cứ xin đổi lại hộ chiếu thôi bạn ạ. Lệ phí đổi vẫn như cấp hộ chiếu mới; chỉ khi nào bị mất mới bị phạt. Không có cách nào để sang những con dấu và visa XNC từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới đâu. Khi cấp hộ chiếu mới người ta sẽ bấm lỗ hộ chiếu cũ và bạn được cầm hộ chiếu cũ về chứ hộ chiếu cũ không bị thu hồi.

Khi làm thẩm mỹ lại, khuôn mặt có thay đổi thì tốt nhất là làm lại hộ chiếu khác. Có lần mình đi Thái, ảnh trong hộ chiếu là tóc thẳng nhưng lần đó trước khi đi mình uốn tóc xù, thế là khi làm thủ tục xuất nhập cảnh bên Thái bị chụp hình, bị vặn vẹo nọ kia là sao trông mày khác trong ảnh nhiều thế ... blah blah blah. Chỉ đổi kiểu tóc thôi cũng đã phiền hà rồi, gặp nhân viên an ninh dễ dãi thì không sao, còn gặp anh nào sáng hôm ấy vừa cãi nhau với vợ về chuyện gạo tiền thì ... :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back