What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

Hành trình của HDD82 đang hết sức thú vị, các bác nhảy vô comment không đúng lúc chút nào, chả khác nào đang chạy xe mà bị thọc gậy vô bánh --> mạch nguồn cảm xúc đứt đoạn hết còn viết được gì nữa không? Sao không để chủ thớt viết xong toàn bộ hành trình rồi các bác biết tuốt kia nhào vô mà cmt? Vậy đó, cách chúng ta cư xử với nhau là quan trọng!!!

Những 'con nghiện Tây Tạng' như chúng tôi có lẽ hơi quá háo hức làm bạn hiểu lầm, có gì mong bạn thông cảm nhé! Sự thật nếu mà bạn HDD82 vào được Tây Tạng T.A.R vào thời điểm này, 1 mình, bằng xe máy...là chuyện không tưởng đấy NgoQuynh78 ạh (cứ xem như mình là 'biết tuốt' nhe bạn)... cũng như chúng tôi đã từng mơ như thế cách đây 5 năm nhưng không được đâu...trước đây chỉ có 1 bạn PV báo Tuổi Trẻ đi lọt bằng cách này thôi (đâu chừng 2006), bạn ấy đi xe khách với những người địa phương, đi từ Cách-Nhĩ-Mộc (Golmud)... nhưng đó là câu chuyện trước 'biến cố Tibet 2008'...

Thật ra mình tham gia diễn đàn này vì 'lo' cho bạn HDD82, có nhiều thứ để 'lo' lắm... nhưng không thể nói ra...chỉ cầu mong cho bạn ấy bình yên trở về...

Hàng trình 1 mình bằng xe máy của bạn HDD82 nếu vào được Tây Tạng vào lúc này sẽ được cộng đồng phượt quốc tế xem là 1 kỷ lục mới, ví như cách bà David Neel trốn được vào Tibet từ ngõ Dege và cũng là nơi mà nhóm bạn June đã phải dừng lại. Để tiện theo dõi, và xin phép bạn HDD82, cho mình post bản đồ ranh giới Tây Tạng (đường màu đen) so với lộ trình đã đi qua của bạn HDD82. Chuyến đi này của bạn HDD82 cũng như hành trình Đông Tibet, Thanh Hải, Tân Cương (của Blackhill, 2008) hay hành trình Kailash, Karakoram của anh Gió Hoang... sẽ là hành trình cho cả cuộc đời (once of a lifetime...)

Những điểm chốt biên giới Tây Tạng đều là những căn cứ quân sự của Bắc Kinh: Feilaisi, Litang, Dege... ngày trước có bạn trong nhóm Lệ Giang chụp được ảnh căn cứ quân sự Feilaiview... Năm 2007 Blackhill gặp một người Úc tại Feilaisi sau đó đã bỏ mạng một cách bí hiểm trên vùng núi Gongga (Clem Lindenmayer, biên tập viên của Lonely Planet)... Tháng 4-2008 dự định đi Lhasa bị hoãn vì biến cố Tibet, sau đó 8-2008 Blackhill lúc ở Kangding thì các ngả đường đều có chốt lính chặn; ở Thanh Hải, Tân Cương thì ngay cả khi vào khách sạn hay lên xe buýt đều bị kiểm soát hành lý...cùng lúc đó ở Kasghar thì 'bùm' 1 phát vào đồn lính... chặng đường tàu hoả từ Côn Minh cũng nằm đợi 6 tiếng trên tàu hoả vì dư chấn của động đất lần 2 ở Tứ Xuyên... Blackhill đã đi qua vùng Văn Xuyên chỉ sau động đất 2 tháng...cảnh vật như trải qua bom nguyên tử thật khủng khiếp...cũng may là an toàn trở về... thêm nữa Yushu (Ngọc Thụ) nơi mà HDD82 sắp đến (theo như bản đồ), năm 2010 Blackhill định đi đến theo ngã Tây Ninh thì xảy ra động đất kinh hoàng và ước mơ đến vùng thượng nguồn Mekong đành gác lại cho tới bây giờ...

Hành trình của HDD82 đang hết sức thú vị, các bác nhảy vô comment không đúng lúc chút nào, chả khác nào đang chạy xe mà bị thọc gậy vô bánh --> mạch nguồn cảm xúc đứt đoạn hết còn viết được gì nữa không? Sao không để chủ thớt viết xong toàn bộ hành trình rồi các bác biết tuốt kia nhào vô mà cmt? Vậy đó, cách chúng ta cư xử với nhau là quan trọng!!!
Đây là diễn đàn nên việc comment tự do, miễn không trái nội quy. Bác chủ post lẻ tẻ chẳng lẽ phải đợi bác chủ post hết rồi mới comment thì biết khi nào mới xong. Việc chia sẻ góp ý của những người đi trước cũng cần thiết và tôi không nghĩ vì chuyện này mà chủ thớt cảm thấy phiền hà, tự ái. Chúc bác HDD có chuyến đi thành công!

Mình nghĩ bạn trách mọi người thế thật là cảm tính và rất bất công.
Bởi vì, ngoài chuyện mạch nguồn cảm xúc của tác giả thì tính chính xác của thông tin là rất quan trọng.
Vì rằng nhiều bạn theo dõi topic này cũng như diễn đàn nói chung không phải chỉ là để mơ màng , đắm chìm vào cảm xúc đơn thuần,
mà là để tìm kiếm thông tin đặng có thể học hỏi, theo gương mà lên kế hoạch hoặc chuẩn bị lên đường theo hành trình đó.
Vậy nên thông tin rất cần được chuẩn chỉnh chính xác và sai đâu sửa đấy ngay để những người cần thông tin có ngay được những thông tin chuẩn. Chứ đợi tác giả kết thúc thì biết đến bao giờ? (Kinh nghiệm cho thấy là nhiều bạn cứ viết thôi, còn đến bao giờ kết thúc bài viết thì hoàn toàn mù mịt vì có thể họ bận, họ không có hứng, họ ốm đau, gia đình có việc... Túm lại là một tỷ lý do mà không thể trách họ được)
Vậy mà nhỡ trong lúc bạn ý chưa kết thúc thì đã có bạn cứ theo thông tin sai lệch mà lên đường thì sao?
Thử tưởng tượng mọi người cứ mơ màng cuốn theo cảm xúc, xong lên đường và bị chặn lại ở đâu đó thì bạn tính sao?

Hoặc thông tin về độ cao , độ dài ko chính xác, khiến người khác nản lòng ko dám đi, ko dám leo thì có phải phí phạm không?
Giả dụ mình chưa đi, chưa biết gì về vùng này, mà nghe bạn HDD nói là lên view point sông băng Mingyong cao những 6000 m thì rõ ràng là mình sẽ bỏ qua không dám lên, vậy bạn tính sao?
Hơn nữa đây là diễn đàn (bạn nhớ nhé), nên mọi người có nói qua nói lại cho nó hoàn thiện hơn thì cũng là chuyện tốt chứ có gì phải phiền trách?
Có ai thích cứ một mình độc thoại trên 4rum mà chẳng ai thèm quan tâm hỏi han, thắc mắc không hả bạn?
Còn tác giả nào chỉ thích lời khen ngợi, tung hô, ngưỡng mộ thì thiết nghĩ đừng nên up lên diễn đàn. Đã tung đứa con tinh thần của mình ra "chợ đời" thì phải chấp nhận khen chê , bình phẩm chứ?
Vả lại diễn đàn có phải là chỗ chỉ để đăng các tác phẩm, các thiên truyện đâu mà cần liền mạch, không cho ai có ý kiến xen giữa?

Bạn thích theo dòng cảm xúc của t/g thì bạn đọc của tác giả thôi, ai bắt bạn đọc cmt của chúng tôi?
Nhưng người cần thông tin thực tế thì lại cảm ơn những cmt của chúng tôi đấy!
Hơn nữa bạn trách chúng tôi "biết tuốt" "thọc gậy bánh xe", nhưng thực ra chính bạn đang ra vẻ dạy đời chúng tôi cách cư xử (mà không thỏa đáng) đấy :LL

Last edited:
Tôi khâm phục và cám ơn các bạn dám phượt vùng TAR và ven ven TAR bằng xe máy, các bạn đã cho tôi cảm xúc mà chính mình không thể trải nghiệm vì mình không đủ năng lực đi như các bạn, phần vì tuổi tác không cho phép nữa. Nó khích lệ tôi sẽ dám phượt xe máy qua những cung đường ít thử thách hơn như đi lên Tú Lệ, Sapa thôi chẳng hạn...
Nếu bạn HDD82 chưa về tôi cũng thấy lo lo cho bạn ấy. Nếu những gì bạn ấy kể là sự thật, tôi thấy có gì đó hơi lo lo: rơi balo những 2 lần, ngất xỉu ít nhất 1 lần, ngủ đêm lều bạt trên hoang mạc 1 mình 2 lần, bị cảnh sát xét hỏi đôi ba lần...
Tôi nghĩ, đã là tay phượt xe máy có kinh nghiệm như HDD82, nếu thông tin bạn ấy kể không phải là mục đích thêm dấm ớt cho ly kỳ, thì việc để rơi balo và để bị ngất xỉu khi gặp thời tiết xấu là chuyện khó có thể chấp nhận... Quan điểm của tôi là dù ta mạo hiểm đến đâu, đi phượt phải an toàn là trên hết.

Cái thú là nằm ở hành trình, chứ không phải điểm đến. Chị Nheva, Blackhill và cô June ới ời. Em thì vẫn háo hức chờ xem hành trình tiếp theo của bác HDD là thế nào, còn thông tin cụ thể như nào thì khi nào mọi người lên kế hoạch đi xe máy thì tính sau. Với lại, đi các vùng ven ven như Kham, Amdo... thì mới thích. Chứ vèo phát vào TAR rồi lên Lhasa xong thì coi như hết.

Cái thú là nằm ở hành trình, chứ không phải điểm đến. Chị Nheva, Blackhill và cô June ới ời. Em thì vẫn háo hức chờ xem hành trình tiếp theo của bác HDD là thế nào, còn thông tin cụ thể như nào thì khi nào mọi người lên kế hoạch đi xe máy thì tính sau. Với lại, đi các vùng ven ven như Kham, Amdo... thì mới thích. Chứ vèo phát vào TAR rồi lên Lhasa xong thì coi như hết.
Thì chị cũng vẫn nói với bạn ấy là dù bạn ấy đến được đâu thì cũng là hành trình thú vị và đang khuyến khích bạn ấy viết tiếp mà (Gianker xem lại cmt của chị ở trang trước nhé). Và ai có máu phiêu du thì cũng đều nhớ nằm lòng câu "Hạnh phúc là trên đường đi chứ không phải chỉ là điểm đến " , em đâu cần phải nhắc lại.(NT)
Còn chuyện ai thích vùng nào lại thuộc về khẩu vị rồi.
Bọn chị phân biệt rành mạch giữa T.A.R và các vùng khác để mọi người không nhầm lẫn giữa Tây Tạng và Đông Tạng chứ đâu phải là hàm ý coi trọng T.A.R hay xem thường Đông Tạng đâu.
Bọn chị cũng nói là rất thích vùng Kham và Amdo đấy chứ.
Đông Tạng đẹp tuyệt, chị vẫn đang ủ mưu đến đó mà
Nhưng (chị nhấn mạnh), thông tin là phải chính xác để mọi người tránh nhầm lẫn và những sự cố ko đáng có nếu định đi theo.
Cái này phải sòng phẳng chứ, đâu phải vì bài viết lạ , hấp dẫn, ly kỳ mà bỏ qua được.

Last edited:
@chị Nheva: Hi hi, thông tin chính xác tương đối thôi, chứ làm sao mà nhớ được cụ thể từng chút một như thế chị ơi. Đi và viết, chia sẻ trên đây được chút nào là cố gắng lắm rồi. Bạn HDD nhớ được thì viết, chứ có phải như LP đâu mà phải chính xác. Đúng là như bạn HDD nói là mục đích chính là tạo cảm hứng thôi. Đó là cái quan trọng nhất. Còn chính xác như nào thì ai muốn đi thì sẽ tự tìm hiểu được.

@chị Nheva: Hi hi, thông tin chính xác tương đối thôi, chứ làm sao mà nhớ được cụ thể từng chút một như thế chị ơi. Đi và viết, chia sẻ trên đây được chút nào là cố gắng lắm rồi. Bạn HDD nhớ được thì viết, chứ có phải như LP đâu mà phải chính xác. Đúng là như bạn HDD nói là mục đích chính là tạo cảm hứng thôi. Đó là cái quan trọng nhất. Còn chính xác như nào thì ai muốn đi thì sẽ tự tìm hiểu được.
Thế em thấy view point sông băng Minh Vĩnh thực tế là tầm 4000m, mà bạn ấy bảo là 6000 m thì là chính xác tương đối à?
Và Đông mà nghĩ là Tây cũng vẫn là chính xác tương đối sao?
Vả lại, ở đây chị không phiền trách gì bạn chủ thớt cả nhé (em có thể vào xem: chị đã Thank và like rất nhiều), thậm chí còn động viên bạn ấy viết tiếp.
Đây là chị chỉ phản ứng với thái độ "dạy đời" của bạn NgoQuynh78 nào đó ở trên thôi nhé ;)
Và chính vì như em nói, bạn HDD không thể nhớ được chính xác (người chứ có phải là LP đâu), nên mọi người mới vào chuẩn chỉnh, bổ sung, hoàn thiện thêm.
Đó là thái độ hợp tác đầy thiện ý, mọi người cũng góp ý rất nhũn nhặn phải lời chứ có ai dè bỉu, dìm hàng gì đâu.
Bạn NgoQuynh78 đã ko cảm ơn lại còn bài xích và tỏ ra khó chịu là sao?

Last edited:
Các bạn nên nhớ HDD82 là một giáo viên kỹ thuật đại học được đào tạo bài bản ở châu Âu. Dù cho bạn ấy có phiêu du và lãng mạn đến đâu, thì khi cung cấp thông tin, tính thực chứng được bảo đảm bằng nghề nghiệp và bằng cấp của bạn ấy rồi.
Thiết nghĩ, việc bổ sung, điều chỉnh thông tin của bạn HDD82 là hết sức cần thiết và rất tốt để topic này trở thành hay hơn và hữu ích hơn cho HDD82 và cộng đồng phượt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back