What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
Mình không biết nhóm bạn bao nhiêu người nhưng mình canh Umenoyu trên trang japanican.com, phòng 2 người 2 meals tầm 26.000/2 người= 13.000/người, còn phòng 4 thì 43.200/4 người= tầm 10.800/người. Nếu các bạn đi nhóm đông đông thế thì cũng chỉ đắt hơn nhà bạn gấu đi tầm 2.000/người thôi,mình nghĩ vẫn cố được, nhà mình đi có 2 người nên thành ra đắt quá. Các khách sạn khác trên booking.com và japanican giá tương đuơng nhau chứ bên Umenoyu thì japanican rẻ hơn booking.com kha khá. Japanican cũng là trang rất lớn của tập đoàn du lịch lớn của nhật (cùng với travel.rakuten.jp là các trang book phòng lớn uy tín của Nhật ) nên nếu cần bạn xem bên japanican thử xem.

E cũng có ngó qua japanican, họ k để room sz rõ ràng (hay do e k hiểu) nên e k dám đặt, cụ thể e thấy họ để sz phòng khoảng 14 m2 mà e lên web của Umenoyu thì thấy họ có 2 loại phòng: superior 9m2 + deluxe 30m2, rồi option ăn 2 bữa thì có đến 2 loại : JPY 36,364 + JPY 50,910. E k rõ lắm nên k dám đặt luôn, chưa kể giá này lại còn "excl.tax/service charge", nên chưa chắc rẻ hơn booking nhiều ah

Cái loại phòng thì mình thấy họ chỉ bán 1 loại phòng duy nhất, để hình đại diện loại Superior trên booking.com. Option rẻ hơn là Japanican Special price plan của họ :A special price room plan exclusive to JAPANiCAN customers on a budget. Due to the discounted rate, please understand that we cannot take requests for rooms (including views or size), meals, or dining locations. Japanican để giá chưa thuế phí giống như Agoda, 4 người 2 meals sau thuế là 43.200. Bạn có thể contact japanican hỏi lại thử xem có hạng phòng khác không nếu không thích hạng phòng này

mọi người đi dài ngày sử dụng được JR pass thích ghê, mình mỗi lần đi chỉ được đi được vài ngày, hok biết có ai như mình k đi phượt nhật ngắm lá đỏ, ngắm anh đào lần nào cũng 4 ngày 3 đêm ngắm xong rồi về, vì đi ít quá k sử dụng Jr chủ yếu dùng tàu thường và bus

mn cho mình hỏi tí xíu mình tính đi Tokyo từ 9/5-13/5 ngắm hoa, không biết còn baby blue, tử đằng và chi anh không nhỉ, m koi thấy tử đằng là tầm giữa tháng 5, lễ hội hoa chi anh thì kéo dài đến hết tháng 5 nên 2 cái này hi vọng vẫn còn đẹp, còn baby blue tầm ấy không biết còn rực rỡ không, ngoài ra cho m hỏi thêm là dịp ấy k biết còn hoa gì nữa k ta, m thấy hình như có tulip nữa k biết đúng k

mn cho mình hỏi thêm 1 cái ngoài lề là có ai có kinh nghiệm từng book vé trên tripair.vn chưa nhỉ mình thấy vé trên đó giá tốt nên tính book >.<

Bạn ơi bạn có thể chia sẻ kỹ hơn về cái vé JR Pass 1 chút được không?
Mình có 1 vài thắc mắc như sau :
- Vé chỉ dành cho visa du lịch và phải mua ở VN -> Cụ thể bạn có thể cho mình biết địa chỉ đặt mua và thanh toán tại Hà Nội, và khi mua cần phải mang những gì đi theo(hộ chiếu có visa chẳng hạn)
- Khi tới Nhật ra mấy ga to như ga Tokyo thì mình bắt đầu đổi sang vé Shinkankan -> Khi đó mình chưa muốn đổi ra vé cho toàn bộ lịch trình, mà chỉ muốn lấy vé cho ngày hôm đó, rồi ngày mai tính tiếp thì có ổn không?
- Ví dụ đổi vé trước cho cả lịch trình, mà cuối cùng mình bị nhỡ tàu, ví dụ ban đầu tàu chạy lúc 8h00 nhưng mình 8h30 mới tới ga thì phải làm sao? Liệu họ có cho mình đổi lại vé không ạ?
- Liệu có thể đi tới đâu, đổi vé tới đó được không? Ví dụ hôm nay đổi vé ở ga Tokyo, ngày mai xuống Osaka đổi tiếp vé cho ngày kia.
Cảm ơn bạn nhiều.

Ôi nàng Gấu ơi sakura năm nay nở sớm quá sớm luôn. Giờ này Tokyo đã bắt đầu nở rồi, kéo theo các nơi nở sớm hết rồi kìa

Cứ nhìn mấy cái ảnh hoa anh đào của nàng Gấu mà thấy xốn xang ghê gớm. Còn tận 1 tháng 3 ngày nữa mới được xách vali lên và đi :D

Nàng Gấu ơi, cho mình hỏi một chút về vụ Kurobe Alpine Route.
Mình đang định đặt vé trước vào lúc 8.40 sáng. Vì mình tính đi từ ga Dentetsu-Toyama chuyến 7.05 thì đến Tateyama là 8.16'. Thế là vẫn đủ thời gian để đến đổi vé rồi lên cable.
Tuy nhiên, mình muốn hỏi liệu xuất phát từ lúc 8.40 thì có đến được ga Shinano-Omachi trước 15h không? Vì mình tính cả thời gian đi các phương tiện và dự trù một số thời gian phải chờ đợi nên để khoảng 6 tiếng. Theo kinh nghiệm của nàng như thế có okie không?

Tối hôm đó mình ngủ ở Tsugamo, mà mình phải đến nhà chủ nhà muộn nhất tầm 6h tối để họ phục vụ bữa tối. Mình tra trên hyperdia thì có chuyến 15.05 đi Nagiso và vẫn có bus để đi đến Tsugamo. Nếu đi chuyến muộn hơn thì sợ không kịp đến lúc 6h tối.

Anyway, cám ơn bạn Gấu rất nhiều vì thông tin rất đầy đủ, làm mình trước khi đi rất tự tin với lịch trình :)

Bạn ơi bạn có thể chia sẻ kỹ hơn về cái vé JR Pass 1 chút được không?
Mình có 1 vài thắc mắc như sau :
- Vé chỉ dành cho visa du lịch và phải mua ở VN -> Cụ thể bạn có thể cho mình biết địa chỉ đặt mua và thanh toán tại Hà Nội, và khi mua cần phải mang những gì đi theo(hộ chiếu có visa chẳng hạn)
- Khi tới Nhật ra mấy ga to như ga Tokyo thì mình bắt đầu đổi sang vé Shinkankan -> Khi đó mình chưa muốn đổi ra vé cho toàn bộ lịch trình, mà chỉ muốn lấy vé cho ngày hôm đó, rồi ngày mai tính tiếp thì có ổn không?
- Ví dụ đổi vé trước cho cả lịch trình, mà cuối cùng mình bị nhỡ tàu, ví dụ ban đầu tàu chạy lúc 8h00 nhưng mình 8h30 mới tới ga thì phải làm sao? Liệu họ có cho mình đổi lại vé không ạ?
- Liệu có thể đi tới đâu, đổi vé tới đó được không? Ví dụ hôm nay đổi vé ở ga Tokyo, ngày mai xuống Osaka đổi tiếp vé cho ngày kia.
Cảm ơn bạn nhiều.

Bạn đến Songhan Tourist ở 25 Lý Thường Kiệt mua và họ tư vấn, giải đáp cụ thể nhé

http://www.songhantourist.com/japanrailpass/

Chú ý: 1. Khi sang đến Nhật, đổi cái coupon mua ở VN thành cái pass có giá trị sử dụng tại các ga chính, khi đó mình phải xác định rõ ngày bắt đầu của pass (tính theo ngày từ chuyến đầu tiên cỡ 5 giờ sáng) kết thúc ngày cuối 24h đêm.
2. Pass có giá trị đi trong phạm vi JR area đến bất cứ đâu có JR, trong đó có các tuyến shinkansen của JR
3. Trước khi đi (mấy ngày cũng được cho đến trước khi tàu chạy vài phút), nếu bạn đã có lịch đi chính xác thì hãy làm thủ tục giữ chỗ (viết ra giấy tàu đi, ga đi ga đến và quầy vé JR sẽ cấp cho bạn cái vé chỗ để khi lên tàu có chỗ ngồi. Nếu không kịp làm thủ tục lấy chỗ ngồi hoặc hết chỗ, bạn vẫn lên tàu được nhưng phải lên mấy toa tự do không giữ chỗ , ai lên trước có chỗ ai lên sau hết chỗ thì đứng.
4. JR Pass chính là vé tàu rồi nên khi ra vào cửa ga phải dùng nó để họ kiểm soát vé ra, vào; vé chỗ chỉ để khi lên toa tàu có chỗ ngồi đúng chỗ mình giữ.
5. Tàu shinkansen và expreess nên lấy chỗ trước khi lên, các tàu thường không cần.
6. Nếu đã lấy chỗ mà không kịp lên tàu vào quầy vé báo hủy chỗ đặt và lấy chỗ tàu khác ở các chuyến tiếp theo

Cảm ơn bác kimvanchinh đã trả lời bạn tqnst giúp cháu.

Về địa chỉ mua JRP tại Hà Nội thì có rất nhiều chỗ và có thay đổi theo thời gian, mỗi đại lý áp dụng tỷ giá chuyển đổi khác nhau và có chỗ có dịp sale nên giá quy ra VND sẽ có chênh lệch ít nhiều. Về phương thức bán/giao hàng thì có chỗ bán online, thanh toán online, giao hàng tận nơi, có chỗ phải đến tận nơi mua, cũng có giao hàng thanh toán luôn khi giao. Tốt nhất là khi nào cần mua thì nên google và gọi điện đến một số đại lý để check giá, chính sách thanh toán, chính sách giao hàng để chọn đk phù hợp nhất với mình. (ví dụ năm 2015 mình mua của ANA, năm 2017 mua của JBT).

@Thủy thủ mặt trăng 87: Chị vừa trả lời nội dung tương tự cho bạn bluegirl196 ở trang trước xong. Em đọc lại nhé. Btw, hoa nở đẹp thì phụ thuộc thời tiết và xét lịch sử thì em chỉ nên hi vọng vào duy nhất pink-moss thôi.

@4u4ever: Là trời nắng ấm bất ngờ kéo anh đào Tokyo... và dự kiến là một số chỗ khác nữa nở sớm chứ nào phải tại Tokyo đâu nàng :))))

Đúng là Tokyo năm nay nở sớm quá thật. Cơ mà... lạnh một hai đợt là lại khác nữa ấy mà. Dù sao thì đi xem hoa là phải xem tâm trạng của ông trời và trông chờ chút vân khí của bản thân rồi.

@thanhandhoa: Hây da, mình vừa trả lời inbox một bạn băn khoăn y chang luôn :))

(copy&paste sang) Nhà mình lên tàu ở Toyama lúc 7g19… chơi bời thoải mái (nhưng ở đập Kurobe chỉ chơi bên dưới, không lên đài quan sát để ngắm toàn cảnh từ trên cao), cable đặt trước 8g40, mỗi chặng nếu có xếp hàng cũng chỉ mất ~3-5p (phải nói là thuận lợi bất ngờ vì đi vào thời gian cao điểm) thì ~12g30 về đến ga Omachi-Shinano.

Lúc đó mình cũng nhăm nhe ngủ Tsumago mà vừa muốn thăm Matsumoto castle, vừa sợ xuống ko kịp nên cuối cùng dừng lại ở Asama onsen. Thâm chí đã đặt trước chỗ chuyến tàu nhanh LTD. EXP AZUSA 26 (lúc 3:05) mà đến Shinano-Omachi sớm quá nên bắt tàu local về Matsumoto luôn. Ăn trưa, thăm lâu đài chán chê xong về đến Onsen mới có 5g chiều :)))))

II. Part 8 - Cherry blossom - Hirosaki trong mưa (v)

Cây hoa anh đào giống Somei Yoshino cổ nhất Nhật Bản, nghe đâu được trồng từ năm 1882 và cho đến nay vẫn bung nở rực rỡ đầy sức sống mỗi mùa xuân đến (dù tuổi thọ trung bình của giống đào này là khoảng 60-80 năm).

Somei-Yoshino là giống anh đào đặc trưng nhất - đông dân nhất ở xứ Phù Tang và Hirosaki park cũng luôn là một trong số điểm ngắm hoa đẹp nhất, nhiều hoa nhất với khoảng hơn 2.500 cây.

Và một cây (chắc cũng) cỡ vài chục tuổi khác.

.
.
.

Bao quanh là một rừng Somei-Yoshino nhưng sân trong của lâu đài lại là một giống hoa anh đào khác - Shidarezakura - Anh đào rủ

Tòa tháp/Lâu đài Hirosaki đã được di chuyển từ trên tường thành vào giữa sân trong để phục vụ cho việc phục chế toàn bộ khu di tích và dự kiến phải tới năm 2023 bà con thiên hạ mới lại được thấy khung cảnh signature này của Hirosaki.

https://www.jrailpass.com/blog/best-cherry-blossom-spots-in-japan

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back