What's new

[Chia sẻ] Điện Biên - Hà Giang, lấy tinh thần đầu xuân cho ae lên đường

Xin chào các ace nhà Phượt!
đầu xuân chẳng đi đâu được, ngứa chân ngứa tay đành ngồi gặm nhấm lại chuyến đi Hà Giang năm 2016 đăng lên cho đỡ nhớ. Hà Giang thì quá đẹp rồi, nhưng đi thì cũng ko dễ, nhất là đối với những ae ở Điện Biên. Từ cực Tây sang cực cực Bắc của tổ quốc quả thật không gần như trên bản đồ. trên hành trình về em đã bẻ cung để về nhà cho nhanh, vì cảnh đẹp, đường xấu, lại mang theo gấu lên em lang thang 6 ngày mới về đến nhà. Trước khi đi e đã nhủ là hạn chế chụp ảnh để ngắm cảnh nhiều hơn, nhưng cuối cùng vẫn bị cuốn vào chụp choẹt..chuyến đi chẳng có gì ngoài ảnh. 6 ngày trên yên xe, mỏi nhừ tử, ngày nào cũng chạy đến 10h đêm mới nghỉ, giờ nghĩ lại vẫn thây oải, nhưng nghe đến Hà Giang lại muốn đi. trên đường gặp nhiều ae đi có đoàn đội, đồng phục, xe cắm cờ... lòng phấn chấn lắm còn em lại chạy mỗi mình một đoàn; nhưng cái chính là cảm nhận của mỗi người về hành trình của mình.

Trước khi chạy cung này em đã có 1 cung nháp trước đó, lên chuẩn bị rất kỹ, đồ đạc mang theo khá nhiều, việc chăm chút cho em ngựa chiến là điều không thể làm qua loa.
[/URL][/IMG]​

Từ Điện Biên qua Lai Châu khá đẹp, bên sông bên núi với nhiều công trình thủy điện được xây dựng liên tiếp

từ 2010, 6 năm mới dừng chân ở Sa Pa, mọi thứ thay đồi làm em không nhân ra Sa Pa.

tự tin vào cái phần mềm chỉ đường em đã lạc sang Si Ma Cai mà không biết.

chỗ này là thị trấn Cốc Pài, đi đến đây là gần 6h chiều, đoạn này cua tay áo liên tiếp, ôm cua rất phê, qua thị trấn là sang đèo Gió, mấy chị chỉ đường nhiệt tình khuyên ngủ lại, trời tối không lên đi tiếp vì đường rất nguy hiểm, em quyết định đi tiếp, đúng thât là đường quá xấu, nửa đêm giữa rừng, trời lại đổi gió, sấm chớp gọi mưa, quay lại thì ko được, đi tiếp thì sợ, rồi trời mưa thật, em nhớ ra là không mang áo mưa, cái quan trọng mà lại quên. đi 1 đoạn thì có lán của công nhân làm đường, cũng may mưa đầu mùa lên em không phải ngủ đêm ở giữa rừng. sau vụ này kinh nghiệm rút ra là khi đi phượt những cung này phải sắm đèn siêu sáng cho xe, sáng thôi thì chưa ổn. và chuẩn bị kỹ đồ cho chuyến đi dài.

trả ảnh cho các bạn gặp trên Đồng Văn, đội hình rất đẹp.

em dành cả buổi sáng để thăm, nghiên cứu công trình nhà Họ Vương, mê mẩn những họa tiết trang trí và kiến trúc của công trình này

Trên đường về em được trải nghiệm con đường "Yên Bình" (con đường từ thị trấn Yên Bình đi cầu Văn Phú (Yên Bái)), đúng là đau khổ trong " yên bình" may mà xe không bị dập săm bửa vành. ko biết năm 2017 con đường ấy đã ngon chưa !

Đồng Văn, một màu xám của đá với những con đường như sợi chỉ vắt qua núi, cả một vùng rộng lớn khô cằn với những con người kiên cường bám trụ trước thiên nhiên như nhưng bông hoa dại trên đá.nhưng có sức hấp dẫn kỳ lạ! môt ngày nào đó ta lại đặt chân đến cao nguyên đá.

chỗ này là thị trấn Cốc Pài, đi đến đây là gần 6h chiều, đoạn này cua tay áo liên tiếp, ôm cua rất phê, qua thị trấn là sang đèo Gió, mấy chị chỉ đường nhiệt tình khuyên ngủ lại, trời tối không lên đi tiếp vì đường rất nguy hiểm, em quyết định đi tiếp, đúng thât là đường quá xấu, nửa đêm giữa rừng, trời lại đổi gió, sấm chớp gọi mưa, quay lại thì ko được, đi tiếp thì sợ, rồi trời mưa thật, em nhớ ra là không mang áo mưa, cái quan trọng mà lại quên. đi 1 đoạn thì có lán của công nhân làm đường, cũng may mưa đầu mùa lên em không phải ngủ đêm ở giữa rừng. sau vụ này kinh nghiệm rút ra là khi đi phượt những cung này phải sắm đèn siêu sáng cho xe, sáng thôi thì chưa ổn. và chuẩn bị kỹ đồ cho chuyến đi dài.

Bạn vungcao có 1 quyết định không khôn ngoan ở đây, có 2 hướng để về TP HG
-Xín Mần - Quang Bình - Việt Quang - Tân Quang: là hướng qua đèo Gió như bạn đã gặp đau khổ, hehe
-Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang: đường này mặt đường đẹp hơn nhiều và thậm chí lại còn gần hơn, hehe
May mà không hư xe chứ dắt bộ giữa đường là phiền lắm, hơn nữa trời tối thì lại không ngắm được cảnh đẹp, hơi phí.

đúng như bác nói, nhưng người dân họ nói đi hướng Đèo Gió gần hơn, e tính đằng nào trời cũng tối lên đi đường gần nhất. có gần 30 chục Km nhưng đường đang làm, liên tục có đống đá đổ giữa đường, lại mưa to, cũng may mưa 30'' là tạnh. chuẩn bị thông tin về cung đường trước khi đi là điều vô cùng quan trọng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back